TIN TÀI TRỢ.

Bé bị cận thị

• 0 Lượt chia sẻ
  • 41.2K Lượt đọc
  • 179 Trả lời

• Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lại nhờ vả nữa các mẹ ơi. Bé nhà mình hiện 9 tuổi bị cận thị , hàng năm tăng cũng nửa số . Thực ra chắc là cũng di truyền : bà ngoại , ông nội , mẹ bị cận..nên bé cũng bị cận từ lớp 1. Khi mình biết bé bị cận thì mình buồn lắm và khóc rất nhiều. Đời mẹ đã khổ vì mấy cái đít chai rồi lại đến con nữa (mà là con gái chứ ) Nhớ ngày xưa ra đường bạn bè gặp nó bảo mình kiêu không trả lời nó , khổ nỗi cận mà có nhìn rõ đâu , lại ít dám đeo kính. Kính ngày xưa thì to và dày đúng như đít chai còn gì , chứ có được thời trang như bây giờ đâu. Mình nhớ hôm đó nó thì rất vui vi được đeo kính...buồn ghê cơ. Bây giờ đi học vất vả , cô giaó có thèm để ý đến đầu cao đầu thấp đâu cơ chứ (vì thời gian đâu , bài học rất nhiều ), nên cận càng tăng. Chị ở cơ quan mình cũng có con học lớp 5 lên 6 , bây giờ đã đeo kính số 5 nên chị ấy cũng mặt méo luôn. Chị ấy cũng rất hay cho con uống thuốc bổ mắt như Dirfren.A ; tobicom thường xuyên nhưng số vẫn tăng rất nhanh với đà này chả mấy chốc sô 10 lúc nào ko hay. Các mẹ có nghe được ở đâu những phương pháp hay để có thể chữa hoặc giảm bệnh cận thị của trẻ em không.
    Các mẹ đừng nghĩ là đợi đến năm bào nhiêu tuổi để đi chữa cận thị bằng tia Laser nhé...mình nghĩ là ko chờ được đâu...
    Các mẹ có con còn bé 4-6 tuổi nhờ để ý khi bé xem tivi nheo mắt là mắt bé đã yếu thị lực rồi đó. Lúc đó nhớ cho bé đi khám ngay.
    Mình cũng vứa biết được thông tin có một bà ở Ngoại ô có thể bấm huyệt chữa được nhưng đang tham khảo thêm. Các mẹ có ai biết thông tin gì thì chỉ bảo mình với.
    Topic này các mẹ có thể tư vấn cho nhau làm sao để giữ cho bé khỏi cận thị từ khi còn bé nhé....
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hãng 3M có sản xuất 1 loại đèn bàn giúp cho trẻ con tránh được cận thị. Theo 3M đèn của họ được gắn 1 loại chụp đèn có kính lọc đặc biệt, ánh sáng sẽ không bị phản chiếu ngược lên mắt trẻ khi học bài ( đèn thông thường thì ánh sáng chiếu xuống sách vở sẽ phản chiếu ngược lên mắt làm dễ bị cận thị).
    Năm ngoái mình đã mua 2 chiếc ở Đài loan, giá khoảng 70 USD/cái. Không biết ở Việt nam đã có bán chưa? Hồi tháng 3 mình qua Singapore cũng thấy có nhưng mắc hơn ở Taiwan.
    Theo mình cái chính vẫn là nhắc nhở bọn trẻ con ngồi ngay ngắn, giữ khoảng cách đúng khi xem sách, học bài & xem TV. Mình cũng rất lo cho 2 đứa nhỏ nhà mình bị cận vì bản thân mình vừa cận 5 độ vừa loạn 1.5 độ
    C.Y (xi wai)
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Me Loan oi, dung de be doc truyen trong giuong khi di ngu, va nhac be luon deo kinh, dung bo ra. Neu can me Loan mua kinh that model that esthetic de be se khong co cam giac ngai deo kinh.

Me Loan cho con di kham that nhieu noi, de so sanh ket qua kiem tra thi luc. Minh thay chuyen kham thi luc bang cach nhin ba?ng roi no'i ro~ hay mo`, rat thieu chinh xac, ma tre con nhieu khi khong biet tra loi dau, cau hoi cua cac BS nhieu khi ko ro rang ma cac be thi lai so, cu nhu la neu khong doc duoc chu~ gi thi la lo^~i tai be vay. Deo kinh dung voi thi. lu.c cua mat va deo lien tuc se giup lam do can thi khong tang len.
    Mong be dung tang so nhe.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Chị Loan ơi, có một địa chỉ đông y ở 49 Hàm Long (ông Ngọc - vào ngõ lên tầng 2) chữa bằng phương pháp tác động cột sống (bấm huyệt ấy mà). Rất nhiều trẻ con đến chữa cận thị. Thằng cháu em cận nặng (6 độ) từ lâu lắm rồi, thể trạng rất yếu, chữa một thời gian cũng giảm được gần 2 độ. Nhiều đứa khác thấy giảm nhiều lắm hoặc nhẹ thì hết hẳn cơ. Em thấy tín nhiệm cách chữa này, vì không phải dùng thuốc không có tác dụng phụ, mà nâng cao sức khoẻ rất tốt. Người lớn chữa cận thì tác dụng không cao (nhưng chữa các bệnh người lớn thì vẫn tốt ), còn trẻ con do mắt vẫn còn đang trong giai đoạn hoàn thiện dần thì chữa được đấy.
    Tất nhiên là vẫn phải luôn luôn giữ gìn vệ sinh về mắt (không đọc thiếu ánh sáng, hạn chế chơi điện tử hoặc xem TV, nhất là gần quá..., cho mắt nghỉ ngơi đủ - học 1 lúc thì lại nghỉ thư giãn nhìn xa) chứ không thì chữa cũng bằng không. Em cũng đồng ý với chị là không nên đợi đến lúc bé lớn mới chữa - phải giữ gìn mắt cho bé ngay từ khi còn nhỏ. Các loại thuốc thực ra chỉ là thuốc bổ (Vit A) gì đó, chứ không thể chữa được bệnh, quan trọng là giúp bé có thói quen lành mạnh về vệ sinh mắt (vệ sinh không chỉ có nghĩa là "sạch"). Các bé bây giờ chủ yếu là ở trong nhà, ít hoạt động ngoài trời, nên dễ cận lắm. Hôm trước vừa nghe thông tin ở Singapore và 1 nước Đông Nam Á gì đó (quên rồi) tỷ lệ cận thị là 90% dân số, giật mình luôn!
    À mà phải ghi chú thêm là phải ông Ngọc bấm huyệt cho cơ, còn bà vợ cũng có bấm nhưng không hiệu quả mấy. Và cái ông Ngọc này nhiều lúc... nói thế nào nhỉ, hay "dỗi" những cái dở hơi lắm, làm mình bực cả mình cũng muốn dỗi luôn không thèm đến chữa nữa, nhưng vì tương lai con em chúng ta nên cố mà theo. (Thực ra ông bà rất rất tốt bụng, chỉ có điều nhiều lúc dỗi như trẻ con ) Thời gian chữa cũng lâu dài đấy, và đến có lúc phải đợi rất lâu vì các bé (và bố mẹ) xếp hàng dài... Tiền công 15k/lần (không biết bây giờ có đắt hơn không, vì cũng đang dỗi ông ấy nên không đến nữa , và cũng vì bận quá không có thời gian).
    Mong bé nhà chị giảm số nhé! Bây giờ nhiều bé còn nhỏ mà đeo kính dầy ghê, trông thương quá!
    Saving my energy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    LiLy ơi chị cũng đọc bài của em , nhưng đúng lúc đó đang cho bé đi bấm huyệt ở Làng quốc tế Thăng Long. Chỉ nghe mọi người mách nhau rồi đến đó bấm huyệt chữa
    Nhưng chỉ đựoc 1 thời gian lại đâu vào đấy. Nên chắc phải đi thử ông ở Hàm Long , gần nhà chị quá. Chị cảm ơn em , hy vọng sẽ đỡ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,736 Bài viết

• 1,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thêm một địa chỉ nữa cho mẹ Loan tham khảo này: Viện mắt TW, đi cổng phố Bùi thị Xuân. Chị cùng phòng em cũng đang cho con gái học lớp 6, cận 3 điôp chữa ở đó kết quả rất khả quan. Gọi là biện pháp chiếu tia hồng ngoại. 1 đợt điều trị khoảng 1tuần, kinh phí 1triệu/ 1 đợt điều trị.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ có con cận!

Thằng con nhà mình năm nay lên 5 tuổi, mà xem tivi đã nheo mắt rồi. Bình thường thì mắt nó mở to đẹp lắm, nhưng cứ xem truyền hình là mắt lại gườm gườm hoặc nheo nheo. Mình nghĩ chắc nó bị di truyền từ mẹ rồi. Mẹ thì di truyền từ ông ngoại, bây giờ không lúc nào bỏ kính ra được. Mình muốn cho con đi khám, nhưng sợ nó còn bé quá, không biết phối hợp với thày thuốc. Các bạn tư vấn giúp mình với, đi khám nơi nào tốt nhất? BV Mắt Bà triệu, BV mắt bán công Trần nhân tông hay BV Việt Pháp? Hay là đi cả 3 nơi? Nếu kết quả khác nhau thì nên tin ai nhỉ? Vì mẹ cháu có kinh nghiệm về chuyện này rồi, không phải lúc nào các phòng khám cũng cho số đo giống nhau. Mình cũng muốn hỏi thăm là các bạn cho các bé đi bấm huyệt ở nhà ông lang chỗ Hàm Long thấy có kết quả thực sự không? Ngoài ra còn nơi nào nữa không? Nếu mới 5 tuổi mà đã đeo kính thì khổ quá.
    Giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sunlight ơi bé 5 tuổi thì đi khám mắt được đấy, bác sĩ họ biết cách mà. Tết rồi mình cho 2 đứa nhỏ đi kiểm tra thị lực ở BV bên Taiwan. Đứa nhỏ nhà mình mới tròn 4 tuổi mà tự tin lắm, xung phong khám trước đấy. BS khen 2 đứa nhỏ nhà mình mắt rất tốt, bảo cố gắng giữ gìn mắt. Họ có vẻ ngạc nhiên vì đứa lớn nhà mình gần 8 tuổi mà mắt chưa cận tí nào :4:. BS bên ấy nói phần lớn trẻ con Taiwan thường 5,6 tuổi là đã cận rồi vì coi TV & chơi điện tử nhiều quá.
    C.Y (xi wai)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Charlene Yeh
    Sunlight ơi bé 5 tuổi thì đi khám mắt được đấy, bác sĩ họ biết cách mà. Tết rồi mình cho 2 đứa nhỏ đi kiểm tra thị lực ở BV bên Taiwan. Đứa nhỏ nhà mình mới tròn 4 tuổi mà tự tin lắm, xung phong khám trước đấy. BS khen 2 đứa nhỏ nhà mình mắt rất tốt, bảo cố gắng giữ gìn mắt. Họ có vẻ ngạc nhiên vì đứa lớn nhà mình gần 8 tuổi mà mắt chưa cận tí nào :4:. BS bên ấy nói phần lớn trẻ con Taiwan thường 5,6 tuổi là đã cận rồi vì coi TV & chơi điện tử nhiều quá.
    Cám ơn bạn nhiều nhé. Mình sẽ cho bé đi khám. Nhưng mình muốn đợi thông tin từ các mẹ ở Hà Nội xem thế nào, để còn thuyết phục ông xã. Ông ấy hỏi một bà bác sĩ nhãn khoa già mà cũng có tiếng ở HN thì bà ấy bảo: trẻ con làm sao mà khám được! 5 tuổi làm sao mà cận được! Thế là chồng tớ rất yên tâm!!!
    • C.Y
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,039 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    BS ấy nói thế thì lạ quá nhỉ . Con nhà mình đi khám như thế này:
    - trước tiên BS soi mắt bằng máy, đo thị lực bằng máy
    - sau đó kiểm tra lại thị lực bằng cách cho bé ngồi ở 1 khoảng cách nhất định, bịt lần lượt từng mắt lại & đọc chữ cái chiếu trên bảng. Mình không biết con bạn đã biết đọc chữ cái ABC chưa, nếu bé chưa biết ABC thì BS sẽ dùng vòng tròn không khép kín (gần giống chữ C) & hỏi bé "chữ C" đó quay theo hướng nào (còn nhiều cách khác nữa). Con gái nhỏ nhà mình thì thuộc ABC rồi nên khám rất dễ.
    C.Y (xi wai)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Charlene Yeh
    BS ấy nói thế thì lạ quá nhỉ . Con nhà mình đi khám như thế này:
    - trước tiên BS soi mắt bằng máy, đo thị lực bằng máy
    - sau đó kiểm tra lại thị lực bằng cách cho bé ngồi ở 1 khoảng cách nhất định, bịt lần lượt từng mắt lại & đọc chữ cái chiếu trên bảng. Mình không biết con bạn đã biết đọc chữ cái ABC chưa, nếu bé chưa biết ABC thì BS sẽ dùng vòng tròn không khép kín (gần giống chữ C) & hỏi bé "chữ C" đó quay theo hướng nào (còn nhiều cách khác nữa). Con gái nhỏ nhà mình thì thuộc ABC rồi nên khám rất dễ.
    Đúng rồi khám cận thị là không phải việc khó lắm đâu .
    nhất là 5 tuổi viẹc hợp tác với BS đâu có gì nhỉ ...mình vẫn thấy có những bé đang học MG đã đeo kinh và đi khám mắt .
    Khám mắt với các bệnh khác như lác , ... với bé 2 tuổi may ra còn có chuyện không hợp tác với BS . Nhưng bạn mình một BS mắt ở Viện Mắt có nói vẫn có những bé 2 tuổi đi khám mắt và rất hợp tác với BS cơ ...
    Với kinh nghiệm cha truyền con nối :1: cận thị thì nếu để các con nheo mắt khi nhìn xa sẽ làm thị lực ngày càng giảm .... Đây là ý kiên của riêng mình . Chắc mẹ Charlene Yeh sẽ đồng ý với mình đấy nhỉ .
    Charlene Yeh từ hồi đó đến giừo mình cũng vẫn chưa kếim được đèn bàn chống cận thị mà mình tin tửong . Cũng có mua của VN nhưng cảm thấy khôgn an tâm lắm .
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ngọc Anh năm nay 5 tuổi, mẹ phát hiện ra cận từ năm 3.5 tuổi, Đã cho đi khám ở viện mắt TW, bác sĩ kết luận là cận loạn bẩm sinh. Bây giờ NA đeo kính số 7 rồi nhưng nguy cơ vẫn sẽ tăng nữa. Sáng nay 2 mẹ con đến chỗ ông Ngọc nhưng ông bảo phải đến Viện mắt bán công khám, soi đáy mắt là kiểm tra thị lực trước rồi ông mới nhận chữa hay không.
    Các mẹ ơi, mẹ NA lo lắm. Chỉ thương nó còn bé chưa nhận thức ra, khi nó bắt đầu đi học, rồi dần dần lớn lên không biết sẽ ra sao.
    Mẹ nào biết bác sĩ chuyên khoa mắt nào giỏi thì giới thiệu cho mẹ Ngọc ANh với nhé. Mẹ Ngọc Anh bây giờ cũng chẳng biết nghĩ thế nào nữa. Sáng mai sẽ đưa NA đến viện để khám.
    Có mẹ nào biết bây giờ đã có cách chữa nào chưa nhỉ.
    Mẹ NA cũng đã nghĩ đến chỗ tìm mua mắt kính cận loan siêu mỏng cho NA nhung có vẻ như ở VN hiếm hoặc không có.
    Các mẹ giúp Ngọc Anh với nhé.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Mẹ NA ơi, thử đọc bài này xem có nhiều thông tin về nơi chữa mắt đấy.
    https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=3989

Đúng là phải soi đáy mắt, nếu mà bị rạn là có khi phải đi laser hàn lại (nói nghe sợ thế thôi nhưng không phải mổ xẻ, chỉ dung tia laser thôi), vì đáy mắt rạn sẽ làm tăng độ cận nhanh. Mong hai mẹ con tìm được thầy thuốc giỏi. Quan trọng là đừng để tăng độ, vì nếu giữ được thì lớn lên có thể đi mổ giảm cận. Nên đừng cho NA xem tivi gần, hay khi đi học phải ngồi đúng tư thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 59 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ Ngọc Anh ơi, mình ở trong Saigòn nên chỉ biết có Bệnh viện Mắt (trước đây có tên là Trung Tâm Mắt) có khoa điều trị kỹ thuật cao bằng tia laser. Bạn mình cận và loạn rất nặng nhiều năm nay, đến điều trị tại đó (ở đây hay gọi là "bắn laser") rất nhanh và có kết quả tốt lắm. Sau khi bắn xong ngồi nghỉ khoảng 15 phút là về, sau đó bỏ hẵn kính luôn. Có 01 BS rất khéo tay và đã được đào tạo tại nước ngoài về kỹ thuật nầy. Nếu mẹ Ngọc Anh cần mình sẽ hỏi lại tên BS rồi báo cho bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Con nhà mình tháng 9 này mới đi học đây mà cũng bị viễn loạn bẩm sinh rồi -lại cũng là con gái nên mới khổ chứ!. Năm ngoái đi khám mắt mới biết. Con sung sướng vì được đeo kính, nó đâu có biết bố mẹ chảy nước mắt vì thương con. Lúc đầu mình cũng long sòng sọc đi tìm thầy để bấm huyệt nhưng sau 2 tháng chẳng ăn thua gì. Đành phải tự an ủi là thôi đợi đến năm khoảng 18 tuổi sẽ cho đi mổ, lúc đó cũng chưa muộn!!!
    Chị Loan ơi: Con chị còn đi bấm huyệt ở đâu không? Có đỡ không?
    To Sunlight: Con bạn mới 5 tuổi mà nhìn TV nheo nheo mắt thì nên đi khám đi, vì giống lúc con mình khi chưa đeo kính đó. Nếu bị mà không đeo thì thị lực sẽ yếu dần, để lâu ngày sẽ bị lác đó! Đeo kính đúng số thì sẽ không bị tăng độ đâu, có điều khoảng 2 tháng phải đi kiểm tra lại một lần để chỉnh kình vì các con còn nhỏ, mắt chưa ổn định.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Bé bị tật ở mắt, khi đi khám lần đầu ở Trung Tâm mắt, sẽ được nhỏ 1 loại thuốc rồi sau đó mới đo chính xác được. Sau khi nhỏ thuốc 1 ngày, bé sẽ xin nghỉ học, vì không đọc chữ rõ được. Bs bảo đo lần đầu tiên cho bé như thế mới chính xác được. Kinh nghiệm của mình là để cho chắc ăn, nên cho bé đi khám 1 vài nơi có uy tín để so sánh rồi mới dám kết luận là bé bị cận - viễn - loạn ra sao.

Cứ 6 tháng lại phải mang con đi kiểm tra, để tránh tình trạng tăng độ mà vẫn mang kính cũ.

Mẹ Loan có 1 lần chỉ mọi người mua loại đèn chống cận thị đó, các mẹ có dùng thử cho con chưa? Mình cũng mua trong SG này cho Uyên rồi, không biết kết quả ra sao, nhưng 1 năm nay Uyên chưa tăng độ, nhưng tất nhiên vẫn phải thay kính mới cho con, vì trẻ hay làm trầy kính, mờ kính mà

Bấm huyệt thì trong SG này mình chẳng biết ở đâu, mà thật là cũng khogn có thời gian chở con đi thường xuyên. Nhưng thấy OX mình hay dùng tay matxa mắt cho con gái, con nhắm mắt, ba chúm 5 đầu ngón tay lại trên mắt con 1 chút, rồi bỏ ra, làm đi làm lại như thế 10 lần, mỗi ngày mỗi làm. OX bảo ngày xưa OX bị cận, đi 1 ông thầy thuốc, ổng làm cho như thế mà ít tăng độ đấy.

Chả biết có đúng không nữa!
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ptvan
    Chào các mẹ,
    Con nhà mình tháng 9 này mới đi học đây mà cũng bị viễn loạn bẩm sinh rồi -lại cũng là con gái nên mới khổ chứ!. Năm ngoái đi khám mắt mới biết. Con sung sướng vì được đeo kính, nó đâu có biết bố mẹ chảy nước mắt vì thương con. Lúc đầu mình cũng long sòng sọc đi tìm thầy để bấm huyệt nhưng sau 2 tháng chẳng ăn thua gì. Đành phải tự an ủi là thôi đợi đến năm khoảng 18 tuổi sẽ cho đi mổ, lúc đó cũng chưa muộn!!!
    Chị Loan ơi: Con chị còn đi bấm huyệt ở đâu không? Có đỡ không?
    To Sunlight: Con bạn mới 5 tuổi mà nhìn TV nheo nheo mắt thì nên đi khám đi, vì giống lúc con mình khi chưa đeo kính đó. Nếu bị mà không đeo thì thị lực sẽ yếu dần, để lâu ngày sẽ bị lác đó! Đeo kính đúng số thì sẽ không bị tăng độ đâu, có điều khoảng 2 tháng phải đi kiểm tra lại một lần để chỉnh kình vì các con còn nhỏ, mắt chưa ổn định.
    Em ơi cho em một tia hy vọng này. Nếu bé bị viễn loạn bẩm sinh thì có khi tự nhiên sẽ hết đấy. Cùng lớp với My có bé trai cũng bị vậy , rồi tự nhiên hết đấy. Tuy nhiên chị (mẹ bé đó ) rất hay cho bé đi khám và chăm sóc mắt bé tốt.... Chị ấy thường cho con đi khám mắt ở BS Ngọc(úi chị không nhớ tên lắm...) (Phố Huế ) cạnh khách sạn Thanh Lịch (?) đấy......
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 77 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Chị Loan à, cảm ơn chị đã mang lại cho em một tia hy vọng. Không biết con em có được may mắn thế không nhưng dù sao thì bây giờ em vẫn phải thường xuyên cho bé đi bác sĩ để kiểm tra và vẫn phải nhắc đeo kính liên tục, mặc dù đeo kính vào trông già như một... bà lão!!!
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé.
    Thảo ơi bạn cậu cận mấy độ, loạn mấy độ mà bắn laser đỡ. Thảo cứ hỏi hộ mình nhé. Mẹ zoe ơi, mình muốn mua kính siêu mỏng bằng nhựa tráng cứng cho NA nhưng ở VN chỉ có loại bằng kính thôi. Ở chỗ cậu không biết có không? Cậu hỏi thử hộ mình nhé. Cảm ơn nhiều.
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi binhngocanh
    Cảm ơn các mẹ nhé.
    Thảo ơi bạn cậu cận mấy độ, loạn mấy độ mà bắn laser đỡ. Thảo cứ hỏi hộ mình nhé. Mẹ zoe ơi, mình muốn mua kính siêu mỏng bằng nhựa tráng cứng cho NA nhưng ở VN chỉ có loại bằng kính thôi. Ở chỗ cậu không biết có không? Cậu hỏi thử hộ mình nhé. Cảm ơn nhiều.
    Mẹ NA ơi, muốn bắn laser để giảm độ thì phải lớn đã để mắt ổn định. Cậu có biết tên chính xác tiếng Anh của cái kính siêu mỏng vi, co nhieu loai lam, mình đoán là có đấy.
    Cậu cố giữ cho bé NA đừng tăng độ, hoặc là đi bấm huyệt để giảm độ, như các mẹ hướng dẫn ở bài trên. Trẻ con bị cận thương lắm, lại hay bị bạn bè trêu chọc nữa.
  • Trang 1/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 9