TIN TÀI TRỢ.

Bé bị bệnh da cá (da rắn). Em muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ

• 1 Lượt chia sẻ
  • 40.9K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cu Bí nhà em bị bệnh da rắn ở chân. Xấu lắm các mẹ ạh, Da toàn thân thì cũng rất khô và xấu. Em buồn lắm. cho đi khám thì bác sĩ nói rằng không chữa được. chỉ có thể khắc phục rất ít. Có mẹ nào biết và có kinh nghiệm về bệnh này không ạh. Chia sẻ cho em biết với, hôm nào rảnh em sẽ post ảnh về bệnh này cho mọi người rõ. Nói chung bệnh không ảnh hưởng gì đên sức khỏe toàn thân vì là bệnh lành tính mà. Nhưng về mặt thẩm mĩ thì hơi chán. Em nghe nói bệnh này cũng đã có người chữa khỏi, em cũng ko biết cụ thể thế nào. Có ai biết thì chỉ bảo giúp em với được không ạh. Em cám ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thelmadinh Xem bài viết
    các mẹ ơi, cu Bí nhà em bị bệnh da rắn ở chân. Xấu lắm các mẹ ạh, Da toàn thân thì cũng rất khô và xấu. Em buồn lắm. cho đi khám thì bác sĩ nói rằng không chữa được. chỉ có thể khắc phục rất ít. Có mẹ nào biết và có kinh nghiệm về bệnh này không ạh. Chia sẻ cho em biết với, hôm nào rảnh em sẽ post ảnh về bệnh này cho mọi người rõ. Nói chung bệnh không ảnh hưởng gì đên sức khỏe toàn thân vì là bệnh lành tính mà. Nhưng về mặt thẩm mĩ thì hơi chán. Em nghe nói bệnh này cũng đã có người chữa khỏi, em cũng ko biết cụ thể thế nào. Có ai biết thì chỉ bảo giúp em với được không ạh. Em cám ơn nhiều
    Em thử dùng dầu Johnson (Oil, loại trắng trong, không phải dầu gội hay dầu tắm đâu nhé) bôi lên vùng da khô 3-4 lần/ngày. Bôi từ vùng một xem phản ứng thế nào đã nhé. Nếu thấy hiệu quả thì hãy bôi rộng ra các vùng da khác. Những trẻ bị như thế này ngoài việc xấu về thẩm mĩ thì mỗi khi sốt cũng rất khổ đấy vì khó hạ được nhiệt độ.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn chị luongtam nhé. Em cũng đã từng thử dầu Oil nhưng không hiệu quả chị ạh. Bệnh này cũng không phổ biến lắm nên chắc là ít người biết. Bây giờ bắt đầu mùa đông rồi. Da bé khô hơn rất nhiều, căng và nứt nẻ. Em thương con ghê mà không biết làm thế nào. Các loại kem thông thường thì cũng đã thử khá nhiều. Hiện tại đang bôi một loại kem giữ ẩm cũng của Johnson. Một ngày bôi rất nhiều lần, nhưng cứ bôi được một lúc là da lại khô như cũ. Em đang tính dùng thử dầu nền của một số loại cây quả như bơ, nho, hạnh nhân...dùng để mát xa cho bé. Có mẹ nào có gợi ý gì nữa không ạh? Em cám ơn trước nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

cám ơn chị luongtam nhé. Em cũng đã từng thử dầu Oil nhưng không hiệu quả chị ạh. Bệnh này cũng không phổ biến lắm nên chắc là ít người biết. Bây giờ bắt đầu mùa đông rồi. Da bé khô hơn rất nhiều, căng và nứt nẻ. Em thương con ghê mà không biết làm thế nào. Các loại kem thông thường thì cũng đã thử khá nhiều. Hiện tại đang bôi một loại kem giữ ẩm cũng của Johnson. Một ngày bôi rất nhiều lần, nhưng cứ bôi được một lúc là da lại khô như cũ. Em đang tính dùng thử dầu nền của một số loại cây quả như bơ, nho, hạnh nhân...dùng để mát xa cho bé. Có mẹ nào có gợi ý gì nữa không ạh? Em cám ơn trước nhé
    Phải bôi khá lâu đấy. Đứa lớn nhà chị ngày nhỏ cũng bị thế, ở 2 chân và lưng. Đến mùa đông còn nứt và chảy máy nữa. Bây giờ 10 tuổi rồi, rất ổn, da mềm như da em bé.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

[QUOTE=luongtam;1122462]Phải bôi khá lâu đấy. Đứa lớn nhà chị ngày nhỏ cũng bị thế, ở 2 chân và lưng. Đến mùa đông còn nứt và chảy máy nữa. Bây giờ 10 tuổi rồi, rất ổn, da mềm như da em bé.[/QUOTE

Chị luongtam ơi, cám ơn chị nhé, nghe chị nói thế em thấy mừng quá, nhờ chị, ít ra em cũng đã biết một bé mà đã từng bị bệnh đó nhưng nay đã khỏi. Em sẽ có lòng tin hơn và kiên nhẫn hơn việc trị bệnh này cho bé. Trước giờ các bác sĩ em đưa bé đi khám đều nói là không thể khỏi được. Nhiều lúc em cũng mất hi vọng lắm. Bệnh không ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe nhưng da bé quá xấu, đi đâu mọi người cũng hỏi, nhiều lúc thương bé và xót ruột kinh khủng.
    Cu tí nhà em sinh ra đã bị như vậy rồi
    Chị ơi em hỏi chị chút nhé
    - Bé lớn nhà chị sinh ra đã bị hay một thời gian sau mới bị?
    - Khi lớn bé tự khỏi bệnh mà không phải chữa hay do mình có cách chạy chữa hiệu quả
    - Chị có lời khuyên gì cho em trong việc chữa bệnh này cho bé không (ví dụ nên chữa ở đâu, gặp ai...)
    - quá trình chạy chữa mất bao lâu hả chị
    - Chị đã từng dùng những loại thuốc gì?
    - và loại nào là hiệu quả nhất hả chị.
    - Chị có thể cho em biết thêm những kinh nghiệm mà chị thấy là cần thiết hoặc nên áp dụng, những điều nên làm hoặc nên tránh đối với bé có da bị như vậy không.

Vì bệnh này ít phổ biến nên em chẳng có ai để hỏi cả, tài liệu trên mạng nói về bệnh này cũng không nhiều. Nên em muốn hỏi chị nhiều thứ quá. chị giúp em với chị nhé
    Em cám ơn chị nhiều nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

[QUOTE=thelmadinh;1125834]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luongtam Xem bài viết
    Phải bôi khá lâu đấy. Đứa lớn nhà chị ngày nhỏ cũng bị thế, ở 2 chân và lưng. Đến mùa đông còn nứt và chảy máy nữa. Bây giờ 10 tuổi rồi, rất ổn, da mềm như da em bé.[/QUOTE

Chị luongtam ơi, cám ơn chị nhé, nghe chị nói thế em thấy mừng quá, nhờ chị, ít ra em cũng đã biết một bé mà đã từng bị bệnh đó nhưng nay đã khỏi. Em sẽ có lòng tin hơn và kiên nhẫn hơn việc trị bệnh này cho bé. Trước giờ các bác sĩ em đưa bé đi khám đều nói là không thể khỏi được. Nhiều lúc em cũng mất hi vọng lắm. Bệnh không ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe nhưng da bé quá xấu, đi đâu mọi người cũng hỏi, nhiều lúc thương bé và xót ruột kinh khủng.
    Cu tí nhà em sinh ra đã bị như vậy rồi
    Chị ơi em hỏi chị chút nhé
    - Bé lớn nhà chị sinh ra đã bị hay một thời gian sau mới bị?
    - Khi lớn bé tự khỏi bệnh mà không phải chữa hay do mình có cách chạy chữa hiệu quả
    - Chị có lời khuyên gì cho em trong việc chữa bệnh này cho bé không (ví dụ nên chữa ở đâu, gặp ai...)
    - quá trình chạy chữa mất bao lâu hả chị
    - Chị đã từng dùng những loại thuốc gì?
    - và loại nào là hiệu quả nhất hả chị.
    - Chị có thể cho em biết thêm những kinh nghiệm mà chị thấy là cần thiết hoặc nên áp dụng, những điều nên làm hoặc nên tránh đối với bé có da bị như vậy không.

Vì bệnh này ít phổ biến nên em chẳng có ai để hỏi cả, tài liệu trên mạng nói về bệnh này cũng không nhiều. Nên em muốn hỏi chị nhiều thứ quá. chị giúp em với chị nhé
    Em cám ơn chị nhiều nhiều lắm
    Con chị đã 10 tuổi rồi. Chị nhớ là chị phát hiện ra khi bé đi tiêm phòng về bị sốt nhưng dùng thuốc mãi không hạ được nhiệut độ. Da vùng lưng và mặt trước cẳng chân 2 bên thì khô và hơi ráp thôi. Nhưng đến khi trời lạnh thì hai cẳng chân khô, mốc trắng và còn hơi bị nứt, rớm máu nữa. Chị cho con đi khám bác sĩ da liễu (không nhớ tên) thì BS nói là bị khô da bẩm sinh. Chị buồn lắm. BS khuyen chị dùng dầu Jonhson bôi 3-4/nhày lên những vùng da khô. Lúc đầu bôi cũng nản lắm vì mãi vẫn thấy thế. Lúc bôi thì hơi mềm, khi dầu khô thì da cũng khô. Chị cứ kiên trì vì chẳng còn các nào khác. Thế rồi da ngày một mềm và khỏi lúc nào cũng chẳng biết. Tuy nhiên con chị bây giờ cũng vẫn ít ra mồ hôi lưng. Còn ở đầu và gáy thì nhiều vô kể.
    Chúc em tìm được cách chữa đúng và có kết quả nhé.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị luongtam ơi, vậy chưa chắc bé nhà chị đã bị da rắn đâu. chỉ là khô da bẩm sinh thôi. Dù sao em cũng cám ơn chị nhiều lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đã có mẹ nào có con bị bệnh vảy cá ở chân chưa ạ?Suri nhà em mấy tháng nay ở chân xuất hiện da khô rờ vào thấy nhám nhám nên sáng nay em cho bệnh viện da liễu để khám,bác sĩ bào bé bị vảy cá,cả nhà em đâu có ai bị như vậy.Lấy thuốc về rồi mà vẫn còn lo:Sad:
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

to uyenkatty: con bạn đã đỡ chưa vậy? không biết bệnh vẩy cá với bệnh da rắn có giống nhau không nhỉ? bé nhà mình bị da rắn, da khô và nứt nẻ thành từng khoang từng khoang như da rắn, bệnh da rắn còn có tên gọi khác là da cá. haizz, chúc con bạn chóng khỏi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenkatty Xem bài viết
    Đã có mẹ nào có con bị bệnh vảy cá ở chân chưa ạ?Suri nhà em mấy tháng nay ở chân xuất hiện da khô rờ vào thấy nhám nhám nên sáng nay em cho bệnh viện da liễu để khám,bác sĩ bào bé bị vảy cá,cả nhà em đâu có ai bị như vậy.Lấy thuốc về rồi mà vẫn còn lo:Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

to uyenkatty: con bạn đã đỡ chưa vậy? không biết bệnh vẩy cá với bệnh da rắn có giống nhau không nhỉ? bé nhà mình bị da rắn, da khô và nứt nẻ thành từng khoang từng khoang như da rắn, bệnh da rắn còn có tên gọi khác là da cá. haizz, chúc con bạn chóng khỏi
    em chào chị
    Em cảm ơn chị,bé nhà em từ lúc đi bệnh viện da liễu về,bác sĩ cho thuốc về để uu71c lên da bé,em thì da có mềm ra 1 tí,bé nhà chỉ bị ở 1 vùng da ở bắp chân thôi.bé nhà chị sao rồi?đã đỡ chưa ạ?cầu mong cho 2 con mau hết bệnh,em cũng lo lắm,không biết sau này bé có hết không?
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em chào chị
    Em cảm ơn chị,bé nhà em từ lúc đi bệnh viện da liễu về,bác sĩ cho thuốc về để uu71c lên da bé,em thì da có mềm ra 1 tí,bé nhà chỉ bị ở 1 vùng da ở bắp chân thôi.bé nhà chị sao rồi?đã đỡ chưa ạ?cầu mong cho 2 con mau hết bệnh,em cũng lo lắm,không biết sau này bé có hết không?
    ùh, con mình cũng chỉ bị vùng da ở bắp chân thôi. mình dùng khá nhiều loại rồi nhưng ko đỡ. về mùa đông da toàn thân lại càng khô hơn. nhưng chỉ bị da rắn ở chân. hầu như loại thuốc nào mình cũng dùng hết rồi. hôm rồi cho đi khám ở viện da liễu quốc gia nhưng nhìn bác sĩ khám mình thấy hơi thất vọng. khám qua loa quá. chẩn đoán là bị viêm da cơ địa, nhưng mình biết là viêm da cơ địa ko phải như thế. buồn quá mà ko biết làm thế nào. dù sao cũng phải kiên nhẫn thôi. Bé nhà mình bị từ hồi mới sinh. có lẽ khó chữa hơn con bạn. Dù sao cũng phải kiên nhẫn thôi bạn nhỉ. có gì lại chia sẻ với nhau nhé. chúc bé nhà bạn sớm hết bệnh nha
    • 91 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Phần hai bả vai bé nhà em thỉnh thoảng da lại bị khô sần lại như da rắn. Da đầu cũng khô thành vảy. Mình không biết là bé bị làm sao, có ai biết giúp mình với CÓ phải đi khám da liễu không?
    Mốc thối
    • 59 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bạn ơi, con tớ cũng bị y chang như con bạn nhưng con tớ bị ở lưng và bụng. Tớ cũng chưa mang con đi khám. Có ai biết chỉ giùm với ạ.
    Mẹ cháu cám ơn nhiều nhiều ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 116 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nên đưa bé đi khám ở bệnh viện da liễu đi chị,bé nhà em lúc 6 tháng cũng bị 2 bắp chân,đi khám thì bác sĩ nói là bé bị vẩy cá,cho toa mua 2 hộp thuốc về xức,bây giờ bé 16 tháng rồi không thấy nữa
    • Đã bị khóa
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 703 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Mình là ng cũng bị mắc bệnh này, rất nặng vì mình chưa hề gặp ai có làn da như mình cả, luôn mặc quần dài áo dài vì bị cả người luôn (may nó chừa cho mình cái mặt), ngày bé cũng đc mẹ đưa đi chữa nhiều nơi và dùng nhiều thuốc rồi nhưng ko khỏi, bây giờ mình đã hơn 30t rồi, con trai mình sinh ra cũng bị da giống mẹ (trước bs da liễu cũng nói đây là bệnh ko có thuốc đặc trị va di truyền), phải nói mình rất khổ tâm vì nó quá mất thẩm mỹ và nó làm mình gặp nhiều khó khăn thiệt thòi trong cuộc sống. Dù mình ko đưa ra được cách chữa nào hiệu quả nhưng rất mong các mẹ sớm tìm ra được phương pháp chữa trị cho con khỏi bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 130 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nên đưa bé đi khám ở bệnh viện da liễu đi chị,bé nhà em lúc 6 tháng cũng bị 2 bắp chân,đi khám thì bác sĩ nói là bé bị vẩy cá,cho toa mua 2 hộp thuốc về xức,bây giờ bé 16 tháng rồi không thấy nữa
    Mẹ Uyenkatty ơi, mẹ nó mua thuốc gì vậy giờ còn nhớ tên thì shảe cho mọi người biết với nhé. Thank mẹ nhìu nhìu

MS của mình nè: MS 5158 MS 5160
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

chào cả nhà, đây là bênh ở vn ít có bác sĩ hiểu rõ về bệnh. Mình đã tìm hiểu rất nhiều về bệnh. tên tiếng anh là ichthyosis. Bệnh có nhiều dạng và mức độ thể hiện khác nhau và do nhiều nguyên nhân khác nhau nhưng chủ yếu là do gen. các mẹ biết tiếng anh thì nên tham khảo trang này: ichthyosis.com. hoặc search wikipedia sẽ được giải thích khá rõ ràng. Mình thường phải order thuốc ở bên Mỹ hoặc Canada về (kem ngoài da) dùng khá hiệu quả. thực sự nếu bị bệnh này và ở vn thì rất khổ sở vì đi khám thì bác sĩ da liễu thường chỉ kết luận là viên da cơ địa mà không đưa ra được lý do, nguyên nhân và đơn thuốc hiệu quả. Cũng may là mình chỉ bị nhẹ. Về mùa hè thì dường như không bị gì luôn ý. Còn mùa đông thì da đóng vảy và nứt loang lổ chủ yếu ở mặt ngoài của 2 cẳng chân và bàn chân. Nhưng bôi kem dành riêng cho da loại này ngay sau khi tắm xong và chưa lau khô người thì cực kỳ hiệu quả. Những người bị bệnh này nói riêng và da khô nói chung về mùa đông nên tắm bồn tắm, nước ấm vừa, cho tinh dầu dừa vào nước tắm và kỳ cọ bình thường, tắm xong bôi kem ngay trước khi lau người, da cải thiện cực kỳ nhiều luôn. Nếu có điều kiện, mọi người nên sống ở những nơi không có mùa đông và có độ ẩm cao. hoạt động nhiều khiến cơ thể toát mồ hôi cũng khiến lớp tế bào chết trên da dễ rụng đi và da sẽ mềm mại hơn. Ai có thắc mắc gì về bệnh thì cứ post lên đây hoặc gửi tin nhắn cho mình. Mình cũng đã ở trong hoàn cảnh này nên hiểu tâm trạng của mọi người, đến nay thì coi như mình cũng đã tìm ra giải pháp khiến mình thoải mái hơn khi sống chung với bệnh này, giúp được gì mình sẽ giúp. chào và chúc cả nhà may mắn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 51 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linh_account82 Xem bài viết
    chào cả nhà, đây là bênh ở vn ít có bác sĩ hiểu rõ về bệnh. Mình đã tìm hiểu rất nhiều về bệnh. tên tiếng anh là ichthyosis. Bệnh có nhiều dạng và mức độ thể hiện khác nhau và do nhiều nguyên nhân khác nhau nhưng chủ yếu là do gen. các mẹ biết tiếng anh thì nên tham khảo ***** này: ichthyosis.com. hoặc search wikipedia sẽ được giải thích khá rõ ràng. Mình thường phải order thuốc ở bên Mỹ hoặc Canada về (kem ngoài da) dùng khá hiệu quả. thực sự nếu bị bệnh này và ở vn thì rất khổ sở vì đi khám thì bác sĩ da liễu thường chỉ kết luận là viên da cơ địa mà không đưa ra được lý do, nguyên nhân và đơn thuốc hiệu quả. Cũng may là mình chỉ bị nhẹ. Về mùa hè thì dường như không bị gì luôn ý. Còn mùa đông thì da đóng vảy và nứt loang lổ chủ yếu ở mặt ngoài của 2 cẳng chân và bàn chân. Nhưng bôi kem dành riêng cho da loại này ngay sau khi tắm xong và chưa lau khô người thì cực kỳ hiệu quả. Những người bị bệnh này nói riêng và da khô nói chung về mùa đông nên tắm bồn tắm, nước ấm vừa, cho tinh dầu dừa vào nước tắm và kỳ cọ bình thường, tắm xong bôi kem ngay trước khi lau người, da cải thiện cực kỳ nhiều luôn. Nếu có điều kiện, mọi người nên sống ở những nơi không có mùa đông và có độ ẩm cao. hoạt động nhiều khiến cơ thể toát mồ hôi cũng khiến lớp tế bào chết trên da dễ rụng đi và da sẽ mềm mại hơn. Ai có thắc mắc gì về bệnh thì cứ post lên đây hoặc gửi tin nhắn cho mình. Mình cũng đã ở trong hoàn cảnh này nên hiểu tâm trạng của mọi người, đến nay thì coi như mình cũng đã tìm ra giải pháp khiến mình thoải mái hơn khi sống chung với bệnh này, giúp được gì mình sẽ giúp. chào và chúc cả nhà may mắn
    Bạn cho mình xin tên thuốc, hãng SX và hình ảnh cụ thể thì càng tốt, được không?
    Cảm ơn bạn nhiều!
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xilibabo Xem bài viết
    Bạn cho mình xin tên thuốc, hãng SX và hình ảnh cụ thể thì càng tốt, được không?
    Cảm ơn bạn nhiều!
    chào bạn, xin lỗi vì dạo này ko vào topic này nên ko biết bạn hỏi. tất cả các kem mình dùng thì đều được giới thiệu trên website: ichthyosis.com. đây là website dành cho những người bị bệnh da rắn và các bệnh ngoài da nghiêm trọng khác.

chủ yếu mình dùng amlactin và ulactin. amlactin theo mình thấy là tốt nhất, kem chứa 12% acid lactic. một số người có da nhạy cảm dùng kem này thì bị nổi mẩn đỏ trên da, kem này hơi mạnh. mình dùng thì ko có phản ứng gì. mình ship cả 3 loại 1 lúc là amlactin, ulactin và dermal therapy. ulactin cũng rất tốt, mình dã dùng hết chai này rồi.

bạn tham khảo một số link này nhé. sorry vì chỉ toàn là tiếng anh
    ở đây giới thiệu một số sản phẩm kem để điều trị: bạn có thể tham khảo:
    http://ichthyosis.com/creamproducts.htm
    nhưng bạn nên vào forum của trang này để nghe mọi người nói về cảm nhận hiệu quả khi dùng kem, từ đó chọn cho mình loại phù hợp, mình cũng là thành viên của trang này:
    http://www.ichthyosis.com/forum/ubbthreads.php

thông tin về amlactin nhé: http://www.amlactin.com/
    ulactin nè: http://www.dermstore.com/product_U-L...otion_2085.htm

dermal therapy: http://www.dermaltherapy.com/

yahoo id của mình là prudencedinh - bạn có thắc mắc gì thì cứ nói nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình copy thông tin về bệnh từ diễn đàn y khoa, ai đọc thì tham khảo nhé. Ichthyosis ở VN gọi là bệnh da rắn hay da vảy cá, có nhiều loại khác nhau, nhưng có những loại chủ yếu sau: x-link, vulgaris, lamellar, EHK, CIE, những loại khác như collodion baby và harlequin thì là dạng cực nặng.
    ở đây các bạn tham khảo ichthyosis vulgaris nhé: đây là dạng bệnh phổ biến nhất và cũng là nhẹ nhất của ichthyosis
    Bệnh Da Vảy Cá (Ichthyosis vulgaris)

A- Tổng Quan:

Bệnh da vảy cá (Ichthyosis vulgaris) là một bệnh lý của da biểu hiện bằng da khô như vảy cá, đặc biệt ở tay và cẳng chân.

Picture1

Bệnh da vảy cá có thể có tính di truyền, hoặc hình thành do hậu quả tiếp xúc với một số tác nhân nào đó (mắc phải). Týp di truyền, còn gọi là bệnh da vảy cá bẩm sinh, xuầt hiện lần đầu tiên khi bệnh nhân còn rất trẻ và chiếm khoảng 95% các trường hợp da vảy cá (ichthyosis vulgaris). Týp mắc phải thường hình thành ở tuổi trưởng thành và là hậu quả của một bệnh nội khoa hoặc do dùng một số thuốc men.

Picture2

B - Ai có nguy cơ

Da vảy cá (Ichthyosis vulgaris) gặp ở mọi chủng tộc và ở cả hai phái. Ichthyosis vulgaris di truyền gặp khá thường xuyên. Tỉ lệ khoảng 1 trên 250 trẻ em có thể bị ichthyosis vulgaris di truyền. Ngược lại, ichthyosis vulgaris mắc phải khá hiếm gặp và hầu như chỉ thấy ở người lớn.

Đối với bệnh da vảy cá di truyền, thường thì ít nhất một trong hai người thân sinh ra bệnh nhân cũng bị da khô có vảy lúc còn bé. Bệnh di truyền theo gen trội (autosomal dominant), nghĩa là mỗi trẻ từ cha mẹ bị bệnh có 50% nguy cơ bị ichthyosis vulgaris.

Picture3

C- Triệu Chứng và Dấu Hiệu

- Các vị trí thường bị tổn thương nhất do ichthyosis vulgaris gồm:

+ Mặt trước cẳng chân (mặt duỗi)

+ Mặt sau tay (mặt duỗi)

+ Da đầu

+ Lưng

+ Trán và má, đặc biệt ở trẻ nhỏ

Các vảy trong bệnh ichthyosis vulgaris có kích thước từ 1–10 mm và có màu sắc từ trắng đến xám hoặc nâu. Vảy sẽ đậm hơn ở những người có da sậm màu. Chân thường bị nhiều hơn tay. Các rãnh ở lòng bàn tay và lòng bàn chân thường hằn rõ và nứt khi thời tiết lạnh. Tuy nhiên bệnh sẽ bớt khi khí hậu ấm và ẩm hơn.

- Các vị trí trên cơ thể sau đây thường ít bị tổn thương hơn:

+ Mặt

+ Phía trước cổ

+ Bụng

+ Các nếp xếp ở trước cẳng tay (mặt gấp của cẳng tay)

+ Nếp xếp sau gối (mặt gấp của cẳng chân)

Da vảy cá di truyền (hereditary ichthyosis) và mắc phải (acquired ichthyosis) giống nhau về hình thức và đều gây ngứa. Tuy nhiên, dạng mắc phải xảy ra ở những bệnh nhân có những bệnh lý về nội khoa, bao gồm:

+ Dinh dưỡng kém

+ Nhiễm trùng, như bệnh phong (Hansen) hoặc HIV/AIDS

+ Bệnh nội tiết, như bệnh của tuyến giáp hoặc tuyến cận giáp

+ Bệnh sarcoid (sarcoidosis)

+ Ung thư, như lymphoma hoặc đa u tủy (multiple myeloma)

+ Dùng một số thuốc, như nicotinic acid, cimetidine, và clofazimine

Picture4

D- Hướng Dẫn tự Chăm Sóc

Dạng ichthyosis vulgaris di truyền có khuynh hướng tự cải thiện sau tuổi dậy thì, trong khi dạng mắc phải chỉ bớt đi sau khi đã giải quyết xong bệnh lý nội khoa đi kèm.

Tuy nhiên, cả 2 trường hợp đều cải thiện sau khi phục hồi độ ẩm của da. Kem và các loại thuốc mỡ tạo ẩm hiệu quả hơn thuốc nước (lotion). Chúng có tác dụng tốt nhất nếu bôi ngay sau khi vừa tắm xong, lúc da còn ẩm. Các sản phẩm bán tự do dưới đây có thể hữu ích:

+Các sản phẩm chứa alpha-hydroxy acids như glycolic acid hoặc lactic acid

+Các loại kem có chứa urea

+Các loại kem có chứa cortisone bán tự do (khi bị ngứa ở những vùng tổn thương)

Tất cả vết nứt ở da đều cần được điều trị bằng các loại thuốc mỡ bôi ngoài da bán tự do có chứa kháng sinh (vd,Neosporin®) để phòng chống nhiễm trùng.

E- Khi nào cần đi khám bệnh?

- Khi da vẫn tiếp tục bị khô và đóng vảy dù đã bôi thuốc làm ẩm da mỗi ngày, cần đưa trẻ đi khám chuyên khoa.

- Nên đi khám bác sĩ chuyên khoa để được chẩn đoán chính xác và điều trị thích hợp khi tình trạng da khô và đóng vảy ở người lớn không cải thiện dù đã bôi thuốc làm ẩm da ngày 2 lần.

F- Các Phương Thức Điều Trị

- Để điều trị bệnh da khô vảy cá, thầy thuốc có thể chỉ định dùng các loại kem hoặc thuốc nước bôi ngoài da chứa các chất sau:

+ Alpha hoặc beta-hydroxy acids (glycolic acid, lactic acid, salicylic acid)

+ urea ở nồng độ kê toa

+ Thuốc retinoid như tretinoin hoặc tazarotene

+ Nồng độ cao propylene glycol

- Đối với các trường hợp ichthyosis vulgaris nặng, có thể cần phải dùng thêm thuốc uống như sau:

+ Isotretinoin, một loại thuốc mạnh có nhiều tác dụng phụ tiềm tàng, thường được dùng để điều trị mụn trứng cá nặng và gây sẹo.

- Khả năng hồi phục (tiên lượng) đối với trẻ bị ichthyosis vulgaris rất cao, đa số các trường hợp đều cải thiện sau tuổi dậy thì.

- Khi nghi ngờ có bệnh ichthyosis vulgaris mắc phải ở người lớn, thầy thuốc cần nghiên cứu tầm soát các bệnh lý nội khoa tiềm ẩn hoặc truy tìm các loại thuốc men đã gây khởi phát bệnh. Tiên lượng của ichthyosis vulgaris mắc phải ở người lớn tùy thuộc vào việc điều trị bệnh nội khoa nền, hoặc ngưng sử dụng các loại thuốc đã gây khởi phát bệnh.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4