TIN TÀI TRỢ.

Bé 8 tháng tuổi bị chẩn đoán Bạch biến - giúp mẹ cháu với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.8K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 23 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình ở Hà Nội, con gái mình 08 tháng tuổi, hiện đang bị bác sĩ tạm chẩn đoán là bạch biến. Đã khám rất nhiều bác sĩ ở Da liễu Bạch Mai, Xanhpon... mỗi người nói một kiểu. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này, biết bác sĩ hoặc nơi xét nghiệm chuẩn chỉ giùm với. Cám ơn nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 949 Bài viết

• 416 Được cảm ơn

Biểu hiện của bé là làm sao hả bạn
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 296 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doibeyeu Xem bài viết
    Mình ở Hà Nội, con gái mình 08 tháng tuổi, hiện đang bị bác sĩ tạm chẩn đoán là bạch biến. Đã khám rất nhiều bác sĩ ở Da liễu Bạch Mai, Xanhpon... mỗi người nói một kiểu. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này, biết bác sĩ hoặc nơi xét nghiệm chuẩn chỉ giùm với. Cám ơn nhiều.
    Chẩn đoán bệnh bạch biếnhần da trắng lông,tóc mọc tại vùng da trắng cũng trắng.
    Bạn có thể tham khảo.
    Bạch biến - bệnh dễ mắc, khó chữa
    05051025Tổn thương da trong bệnh bạch biến.
    Trong bệnh bạch biến, sắc tố ở da bị rối loạn do sự phá hủy và mất đi tế bào sinh sắc tố, có thể ảnh hưởng nghiêm trọng về mặt thẩm mỹ. Bệnh chiếm 1-2% dân số, có thể gặp ở mọi lứa tuổi, mọi giới, nhưng hay gặp nhất ở tuổi thanh niên.
    Nguyên nhân gây bệnh hiện vẫn chưa được rõ. Có giả thuyết cho rằng bệnh liên quan tới quá trình tự miễn làm phá hủy các tế bào sinh sắc tố (tế bào sắc tố). Một giả thuyết khác lại cho rằng bệnh có liên quan tới cơ chế tự phá hủy enzym và rối loạn hoạt động thần kinh. Yếu tố di truyền có thể đóng vai trò khá quan trọng vì khoảng 30% bệnh nhân bạch biến có người thân trong gia đình cũng mắc bệnh.

Bệnh thường xuất hiện sau những căng thẳng tinh thần, xúc động mạnh, chấn thương thể chất như phẫu thuật, tai nạn, mang thai, mất việc làm, mất người thân... Các tác nhân hóa học như phenol, catfechin, thiol cũng có thể gây bệnh. Bạch biến có thể kết hợp với một số bệnh khác như rối loạn chức năng tuyến giáp, rối loạn chức năng gan, thiếu máu ác tính, viêm màng não vô khuẩn, đái tháo đường, sợ ánh sáng, khiếm thính, rụng tóc.
    Bệnh đặc trưng bởi những đốm, đám tròn mất sắc tố, có giới hạn rõ rệt với vùng da lành. Vùng rìa của thương tổn có màu sắc sẫm hơn, thường xuất hiện đối xứng hai bên cơ thể. Vùng da thương tổn bị mất sắc tố đều nên có màu trắng đều, cũng có trường hợp trên nền trắng có những chấm màu nâu. Kích thước của vùng da bị tổn thương thay đổi rất nhiều; lúc đầu xuất hiện chấm trắng, sau đó lan rộng và có thể liên kết với nhau tạo thành những đám rất rộng, bờ vằn vèo, loang lổ, có thể lan rộng hầu hết mặt da của cơ thể. Lông, tóc trên vùng da bị bệnh thường có màu trắng. Vùng da bệnh không bong vảy và vẫn có cảm giác bình thường.
    Số lượng và vị trí của đốm mất sắc tố rất thay đổi, có thể gồm một hoặc nhiều đốm, vị trí thường gặp là mu bàn tay, cổ tay, cẳng tay, lưng, cổ, vùng mặt và vùng sinh dục. Đặc biệt bạch biến hầu như không gặp ở vùng lòng bàn tay, lòng bàn chân và vùng niêm mạc. Đôi khi các đám mất sắc tố xuất hiện xung quanh nốt ruồi, bớt, vết bỏng.
    Bệnh tiến triển không theo quy luật, rất khó đoán trước, thường không biết bệnh khởi phát khi nào. Nó có thể xuất hiện ngay sau một chấn thương tinh thần hoặc chấn thương thể chất nặng. Bệnh tiến triển mạn tính, có thể có những đợt nặng lên. Tổn thương thường tăng lên vào mùa hè, giảm đi vào mùa đông hoặc ổn định lâu dài. Ngoài ra, bệnh cũng có tỷ lệ tự khỏi khoảng 15-30%.

Hiện nay chưa có thuốc điều trị đặc hiệu đối với bệnh bạch biến. Nhưng cũng có một số thuốc và biện pháp điều trị đã được áp dụng, cho hiệu quả khác nhau giữa các bệnh nhân. Chẳng hạn như phương pháp quang hóa trị liệu - PUVA: dùng psoralen đường uống hoặc bôi tại chỗ kết hợp với chiếu tia cực tím. Bệnh nhân dùng quang hóa trị liệu phải tuân thủ đúng thời gian phơi nắng hoặc chiếu tia, uống thuốc vào thời điểm thích hợp. Khi điều trị, phải đeo kính râm chống tia cực tím, tránh dùng các thuốc nhạy cảm với ánh sáng (như tetracyclin, phenothiazine, sulfamid...).

Khi các biện pháp điều trị trên không hiệu quả hoặc chống chỉ định, có thể dùng các biện pháp như ghép da, cắt bỏ vùng da tổn thương (nếu tổn thương khu trú, kích thước nhỏ), thậm chí phải chấp nhận dùng kem hóa trang bôi vào vùng da mất sắc tố.
    Trong điều trị bạch biến, bệnh nhân phải kiên trì điều trị. Không nên quá lo lắng, bi quan vì điều này có thể khiến bệnh nặng thêm và giảm hiệu quả điều trị. Vì cơ chế gây bệnh còn chưa rõ ràng nên cách phòng ngừa tốt nhất là giữ cơ thể luôn khỏe mạnh, có chế độ ăn uống, nghỉ ngơi, luyện tập và làm việc hợp lý.
    Bs Tuan0986234555
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin chào tất cả các thành viên.

Xin nhờ các mẹ và các bố tư vấn giúp tôi với

Tôi là bố của cháu trai > 4tuổi. Cách đây khoảng > 1năm, trên mặt nhóc tôi có nổi 1 chấm trắng (rất nhỏ), chúng tôi định dẫn cháu đi khám nhưng nghĩ chắc không sao, hiện nay chấm trắng ngày cáng lớn lên và nỗi thêm vài chấm nữa. Cách đây vài hôm đã dẫn cháu khám ở BV nhi đồng và được bác sĩ cho biết là bệnh Bạch Biến (nguy hiểm). Bác sỹ có cho 1 toa thuốc gồm có: 1. AKINCEF, 2.PREDNISONE, 3.LACTACYD (tắm), 4. MILLIAN (bôi).
    Sau đó, tôi có lên mạng tìm hiều về bênh này và thấy lo cho bé quá vì bệnh này rất khó chữa. Qua một số bài viết của nhiều bác sỹ tôi thấy có nhiều loại thuốc bôi và thuốc uống để chữa bệnh này.
    Tuy nhiên, bênh này hầu như chưa có loại thuốc nào đặc trị. Chúng tôi rất lo lắng vì sợ chấm trắng này ngày càng to và không khỏi thì tội nghiệp cháu quá.

Không biết có bố mẹ nào có Kinh nghiệm về bệnh này tư vấn hộ chúng tôi với
    ----------------------
    Tấn Hùng
    ĐT: 0989167303
    Email: hungvina@gmail.com
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao không thấy TV nào tư vấn giúp với
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết bệnh bạch biến không, con gai em bi 1 vết màu trắng ở gần nhân trung từ khi cháu mới sinh nhỏ bằng chấm tăm nay đã thành 1 vệt dài khoảng 1.5 cm. Đi khám da liễu ma không có cách nào cho hết cả. Ai biết mách giùm em nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào ???
    mình cũng đã bi bệnh đó .
    ở 2 chân ,2 cánh tay cách đây 4 năm rồi
    mình đã chứa gần lành rồi
    chữa được 4 tháng rồi.bơt được 85% rồi
    bạn nếu chữa thì bác sỉ mình chửa đó là
    bác sĩ THẠCH
    địa chỉ: 164 nguyễn sinh cung- tp huế- thừa thiên huế
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Từ đó đến nay bé nhà anh đã chữa pp gì? Tình trạng hiện tại. Mong a bớt thời gian tư vấn giúp em.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới 6 tháng, cũng đc bs khoa da liễu bv nđ 1 chẩn đoán là "theo dõi bb"". Bs bảo còn quá nhỏ ko dùng thuốc. M hoang mang lo sợ và buồn bã vô cùng, tìm hiểu càng nhiều càng lo lắng. Bé m là con gái nữa. Ai có em bé nhỏ đã bị và chữa bệnh như thế nào rồi nói cho m biết với. Mình xin cám ơn và mong nhận đc nhiều chia sẻ!!!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tình hình bé nhà chị thế nào rồi chị.
    comment by WTT mobile view
    • 108 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mình biết một giải pháp có thể điều trị tân gốc của bệnh này nếu bạn quan tâm liên lac với mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị lethithuhien86 cũng có ng bị như bé ở trên ạ. con e cũng có vế loang trắng e ko biết có phải bé bị bb ko. con e mới 5 tháng. 2 tháng trc bé mọc vết loang ở bụng e lo lắm( mong các mẹ tư vấn cho em
    comment by WTT mobile view
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cháu nhà Anh có cách nào chữa khỏi bệnh chưa, bé nhà tôi cũng 4 tuổi hôm nay đi khám cũng bị BB
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng có 1 vết trắng ở cuối lông mày từ lúc mới sinh, giờ bé 6 tháng rồi mình cho bé đi khám mà buồn kinh khủng, bsi bảo BB và bệnh này hiện trên thế giới chưa có thuốc chữa.... mọi người biết gì về bệnh này giúp con em với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi Bạn, bé nhà bạn đã khám lại chưa? và có chữa khỏi không? Bé nhà mình cũng bị vậy lúc 6 tháng, giờ 2 tuổi bắt đầu đi khám lại. Nếu bé bạn chữa khỏi cho mình xin thông tin liên lạc và lời khuyên.Email mình hoangdung2201@gmail.com.Xin cảm ơn