Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé 1 tuổi hay nôn trớ đột ngột, giúp em với

• 7 Lượt chia sẻ
  • 9.47K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 240 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bé nhà em không hiểu sao sau khi ăn khá lâu, khoảng 1 tiếng đang chơi bình thường thì bị trớ ra 1 ít thức ăn hoặc sữa.
    Hiện tượng này diễn ra đã hơn 1 tháng, ngày nào ít thì bé trớ ít khoảng 1 lần, ngày nhiều thì 3 lần. Em cứ nghĩ bé nào cũng hay trớ nên bình thường không cho bé đi khám chuyện này, nhưng vừa rồi mẹ em nói bé có thể bị não làm em lo quá, có ai biết việc này làm ơn giúp em với.
    Bé nhà em ăn 3 bữa bột và 4 bữa sữa 1 ngày, bột khoảng 1.5 bát con, sữa 180ml/lần.
    Hoa quả và sữa chua cùng váng sữa thì có ăn nhưng ăn ít, hôm nào không thích thì bé nôn ra hết sạch
    Giúp em với, em đang lo quá...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,074 Bài viết

• 4,301 Được cảm ơn

Có thể con bị thiếu can xi nữa bạn ạ. Trừ trường hợp con ăn no quá nôn trớ ra, thì tự dưng nôn thế cũng có phần thiếu canxi. Con trai tớ đã bị thế. Tự dưng nôn mấy hôm, tớ cho uống can xi (vì nghĩ mùa đông thiếu nắng => thiếu D => chuyển hóa can xi kém=> thiếu) uống mấy hôm thì hết nôn, uống hết 1 hộp 20 ống lại thấy kêu mỏi chân, đem đi xét nghiệm thì thấy thiếu can xi.

Tốt nhất bạn nên đưa con đi khám.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,071 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lon_ton Xem bài viết
    Bé nhà em không hiểu sao sau khi ăn khá lâu, khoảng 1 tiếng đang chơi bình thường thì bị trớ ra 1 ít thức ăn hoặc sữa.
    Hiện tượng này diễn ra đã hơn 1 tháng, ngày nào ít thì bé trớ ít khoảng 1 lần, ngày nhiều thì 3 lần. Em cứ nghĩ bé nào cũng hay trớ nên bình thường không cho bé đi khám chuyện này, nhưng vừa rồi mẹ em nói bé có thể bị não làm em lo quá, có ai biết việc này làm ơn giúp em với.
    Bé nhà em ăn 3 bữa bột và 4 bữa sữa 1 ngày, bột khoảng 1.5 bát con, sữa 180ml/lần.
    Hoa quả và sữa chua cùng váng sữa thì có ăn nhưng ăn ít, hôm nào không thích thì bé nôn ra hết sạch

Tớ thấy việc chỉ chớ ra 1 it thức ăn hoặc sữa là bình thường. Không thích mà nôn hết sạch lại càng bình thường. Đoó là phản ứng khi bị ép thôi.
    Bạn cố gắng cho bé ăn ko bị no quá, ăn xong giúp bé ợ hơi thì sẽ đỡ hơn. Mà bé nhà bạn bn tháng rồi? Đã ăn 3 bữa bột 1 ngày cơ ah? Lại còn ăn những 1,5bát con/lần nữa. Tính ra như vậy phải đến 300ml/lần. Mà 1 ngày ăn 7 bữa => khoảng 3 tiếng/lần. Như thế là bé bị ăn no quá rồi. Sao mà bé đủ tiêu hoá hết chỗ bột đó nên chớ ra là bt thôi.
    Còn bị não thì phải là nôn sạch, nôn có vòi cơ. Yên tâm đi nhé!
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m
    fxrmp7

Em Bí Ngô:
    Uam9p7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 127 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi khám về tiêu hóa cho bé ở đâu ạ
    2e1Mp7
    :Angel::Angel::Angel::Angel::Angel:
    wAhMp7
    • 8,696 Bài viết

• 5,008 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Mẹ nó ơi con nhà mẹ nó bao nhiêu tháng rồi? Trước đây đã khi nào bị hiện tượng này chưa? Theo mình để an toàn nhất mẹ nó cứ cho con đi khám xem bác sỹ tư vấn thế nào để xử lý cho kịp thời mẹ nó ạ.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 945 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Mẹ nó ơi bé bao nhiêu tháng rồi mà ăn tận 3 bữa bột 1 ngày? Mà 1 bữa tận 1,5 bát thì mình thấy như thế là quá nhiều khiến bé không thể tiêu hóa được nên nôn ra là đúng thôi. Mẹ nó xem và điều chỉnh lại chế độ ăn cho con cho hợp lý nhé
    • 8,696 Bài viết

• 5,008 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi agatha Xem bài viết
    các mẹ cho em hỏi khám về tiêu hóa cho bé ở đâu ạ
    Tốt nhất mẹ nó cho vào khoa Tiêu hóa của Viện Nhi ấy mẹ nó. Tuy nhiên vì không biết mẹ nó ở khu vực nào để tư vấn được chính xác hơn.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

• 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Ko biết là em bé nhà bạn bao nhiêu tháng nhưng mình thấy có vẻ bé ăn hơi nhiều, trẻ con ăn nhiều, tiêu hóa ko kịp rồi lúc chơi đù cũng dễ bị ói. Bạn nên cho con ăn ít lại xem sao và nếu vẫn còn ói thì mẹ nên cho con đi khám để xác định xem con có bị chứng trào ngược ko nhé!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 11,160 Bài viết

• 5,378 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky Luc Xem bài viết
    Có thể con bị thiếu can xi nữa bạn ạ. Trừ trường hợp con ăn no quá nôn trớ ra, thì tự dưng nôn thế cũng có phần thiếu canxi. Con trai tớ đã bị thế. Tự dưng nôn mấy hôm, tớ cho uống can xi (vì nghĩ mùa đông thiếu nắng => thiếu D => chuyển hóa can xi kém=> thiếu) uống mấy hôm thì hết nôn, uống hết 1 hộp 20 ống lại thấy kêu mỏi chân, đem đi xét nghiệm thì thấy thiếu can xi.

Lần đầu tiên mình được nghe thiếu can xi cũng gây nôn trớ, mà vụ này mẹ nó tự nghĩ hay là đã kiểm chứng qua bs, lỡ đâu nó trùng hợp vào lúc cơ thể con ko khỏe thì con bị nôn vì can xi muốn cho trẻ uống thì cũng phải hỏi qua ý kiến của bs. Nó như con dao 2 lưỡi, dư cũng ko tốt msf thiếu cũng ko xong.
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 75 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gocphodiuem Xem bài viết
    Mẹ nó ơi bé bao nhiêu tháng rồi mà ăn tận 3 bữa bột 1 ngày? Mà 1 bữa tận 1,5 bát thì mình thấy như thế là quá nhiều khiến bé không thể tiêu hóa được nên nôn ra là đúng thôi. Mẹ nó xem và điều chỉnh lại chế độ ăn cho con cho hợp lý nhé
    Em thấy thực đơn vậy em cũng choáng luôn, mẹ cho bé ăn nhiều vậy nên bị ói là đúng rồi. Hic! Bé còn nhỏ mà ăn tinh bột nhiều vậy rất là khó tiêu, còn chưa kể thêm mấy bữa phụ nữa, ko thể nào tiêu hóa nổi lại thêm mệt con nữa. Tội nghiệp!
    • 75 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Ko biết là em bé nhà bạn bao nhiêu tháng nhưng mình thấy có vẻ bé ăn hơi nhiều, trẻ con ăn nhiều, tiêu hóa ko kịp rồi lúc chơi đù cũng dễ bị ói. Bạn nên cho con ăn ít lại xem sao và nếu vẫn còn ói thì mẹ nên cho con đi khám để xác định xem con có bị chứng trào ngược ko nhé!
    Nếu bé bị trào ngược thì hiện nay cũng nhẹ nhàng hơn rồi vì đã có sữa chống nôn trớ của Vinamilk, các bé ko bú mẹ thì có thể dùng hoàn toàn chứ để tình trạng con bị nôn ói hoài cũng tội con mà mẹ cũng bị áp lực và stress vì sợ mỗi lần ăn là con bị ói và ói thường xuyên thì bé cũng khó chịu trong người, hay cáu gắt, chậm hoặc ko tăng cân luôn.
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nào có con bị nôn ói thường xuyên do chứng trào ngược thì mua sữa chông nôn ói của Vinamilk về cho con dùng nhé, sản phẩm mới đã có bán ở siêu thị rồi. Loại này là Optimum ấy, hộp màu xanh lá chứ không phải Optimum Gold xanh dương mình biết trước giờ. Mình mua cho cháu mình uống mấy hôm nay và thấy tác dụng rõ luôn. Bệnh trào ngược uống mấy loại thuốc chống ói ko có tác dụng đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,155 Bài viết

• 1,876 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Vì bé hay bị nôn nên bạn giảm lượng ăn 1 lần xuống thử xem. Ví dụ sữa 1 lần uống 180ml thì bạn giảm xuống 100ml thôi rồi sau chừng 1-2 tiếng bạn lại cho con uống tiếp, bạn đừng để bé no quá dễ bị nôn tội nghiệp. Sau khi ăn cũng không nên đùa giỡn nhiều cũng làm bé dễ nôn đó bạn. Lúc ăn cũng đừng cho bé mặc đồ chật quá không tốt.
    • 422 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoihattinhcanho Xem bài viết
    "Mẹ nào có con bị nôn ói thường xuyên do chứng trào ngược thì mua sữa chông nôn ói của Vinamilk về cho con dùng nhé, sản phẩm mới đã có bán ở siêu thị rồi. Loại này là Optimum ấy, hộp màu xanh lá chứ không phải Optimum Gold xanh dương mình biết trước giờ. Mình mua cho cháu mình uống mấy hôm nay và thấy tác dụng rõ luôn. Bệnh trào ngược uống mấy loại thuốc chống ói ko có tác dụng đâu"
    Mình cũng biết có loại sữa giảm nôn trớ này, sản phẩm mới ra của Vinamilk. Tên là Comfort gì gì ấy mình không nhớ rõ nữa, Không biết có nhiều mẹ mua cho con uống chưa nhưng nghe đâu khả quan lắm ạ. Nhờ vậy mà tình trạng nôn trớ được giảm bớt, các bé được khỏe mạnh và các mẹ bớt cực hơn.
    • 584 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Có khi nào chị cho bé ăn no quá ko ạ, em thấy lượng ăn của bé nhiều quá, bé no quá cũng dễ nôn ra hơn, mà nôn được vài lần là thành thói quen, nôn hoài à chị.

Yêu Trúc Phong của mẹ
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,128 Bài viết

• 12,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky Luc Xem bài viết

Thiếu canxi cũng gây nôn trớ ạ?? Em thấy đâu có liên quan gì đâu ạ. Nếu bé hay nôn trớ quá, có thể đi khám xem bé có bị trào ngược dạ dày thực quản không ấy chị. Như bé nhà em hay nôn trớ, đi siêu âm kiểm tra thì mới biết bé có nhiều dịch ở dạ dày quá, nên gây ra nôn trớ, trào ngược dạ dày.
    • 984 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em thấy bé ăn nhiều so với tuổi ấy ạ, nhiều khi bé ăn nhiều dẫn đến no quá, dễ nôn ói ra lắm. Mà em thấy đứa nào ói được 1 lần là sau ói hoài luôn, như kiểu quen dạ ấy. Mà ói nhiều có khi lại thành trào ngược dạ dày thực quản, tốt nhất chị cho bé đi bs khám thử xem sao.
    • 584 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Nhà em mẹ ít sữa, nên ko đủ cho bé bú, cũng đang dùng thử dòng sản phẩm sữa dành cho bé nôn trớ mới ra của Vinamilk nè chị. Em thấy sữa dễ uống, bé nhà em trộm vía cũng chịu bú lắm. Mà em chỉ cho 1 lần ít ít thôi, vì với mấy bé trào ngược thì ko nên cho bú no quá. Sữa cũng có bổ sung DHA, ARA, Cholin... giúp bé sáng mắt, trí não phát triển nữa. Mẹ nào có con trào ngược dạ dày như con em, dùng thử xem sao.
    Mẹ nào có con bị nôn ói thường xuyên do chứng trào ngược thì mua sữa chông nôn ói của Vinamilk về cho con dùng nhé, sản phẩm mới đã có bán ở siêu thị rồi. Mình mua cho cháu mình uống mấy hôm nay và thấy tác dụng rõ luôn. Bệnh trào ngược uống mấy loại thuốc chống ói ko có tác dụng đâu.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 945 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nào có con bị nôn ói thường xuyên do chứng trào ngược thì mua sữa chông nôn ói của Vinamilk về cho con dùng nhé, sản phẩm mới đã có bán ở siêu thị rồi. Mình mua cho cháu mình uống mấy hôm nay và thấy tác dụng rõ luôn. Bệnh trào ngược uống mấy loại thuốc chống ói ko có tác dụng đâu.
    Thế thì tốt quá rồi mẹ nó, mình có nghe nói đến sữa dành cho trẻ nôn trớ của Vinamilk, thấy mấy người dùng đều khen vì con giảm hẳn hiện tượng nôn trớ, mẹ đỡ căng thẳng stress mỗi khi cho con ăn chứ còn về thuốc thì mình nghĩ bần cũng bất đắc dĩ hãy cho con uống mẹ nó ạ
    • 8,696 Bài viết

• 5,008 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenquyen25 Xem bài viết
    Mình cũng biết có loại sữa giảm nôn trớ này, sản phẩm mới ra của Vinamilk. Không biết có nhiều mẹ mua cho con uống chưa nhưng nghe đâu khả quan lắm ạ. Nhờ vậy mà tình trạng nôn trớ được giảm bớt, các bé được khỏe mạnh và các mẹ bớt cực hơn.
    Đúng đấy mẹ nó ạ, sữa dành cho trẻ nôn trớ của Vinamilk được bổ sung tinh bột tinh chế để chuyển sang chế độ đặc hơn nhưng vẫn giữ nguyên thành phần công thức giúp bé hấp thu tốt và độ đặc sánh của sản phẩm chỉ tăng lên trong môi trường acid của dạ dày, giúp hạn chế tình trạng nôn trớ trào ngược. Ngoài ra sữa này còn có hàm lượng dinh dưỡng cao như: chứa hỗn hợp Prebiotic và cả hệ men vi sinh tốt cho hệ tiêu hóa & hấp thu của trẻ, và giúp tăng cường hệ miễn dịch cho trẻ nữa. Nó còn bổ sung DHA, ARA, Cholin... nên giúp mắt bé sáng và trí não phát triển

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2