Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bài học xương máu cho các mẹ có con bị viêm mũi họng

• 6 Lượt chia sẻ
  • 26.2K Lượt đọc
  • 151 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 46 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Mình đã tự xỉ vả mình rất nhiều vì cái nguyên nhân để con bị viêm phổi là do bản thân mình. :Crying::Crying::Crying:! Đã 3 ngày ôm con ốm nước mắt lại trào ra. Làm mẹ thật khó, mình đúng là một người mẹ không ra gì - mình đã tự xỉ vả mình ngàn lần như thế. Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với tất cả các bà mẹ để không bé nào bị làm trầm trọng bệnh tình của con nữa.
    Ngày chủ nhật mình cho chíp đi chơi, trời hôm đấy nắng. Lúc đi mình cho đi xe buýt, nhưng lúc về lại cho ngồi xe máy. Lại phơi nắng con lúc 2h chiều. Các mẹ chú ý, đừng cho con đi chơi xa nhà quá, không nên phơi nắng con như thế dễ bị ốm lắm. Chíp nhà mình mới 8 tháng, về nhà bị ho
    Ngày thứ 2, 3 chíp bị ho, uống diếp cá và bổ phế cũng không khỏi, mũi và họng khò khè và có nhầy. Đến đêm thứ 3 chíp ngủ được nửa tiếng thì ọ ẹ dậy rồi trớ. Mình cũng bị ốm từ hôm đấy. Và mình rút kinh nghiệm từ bản thân nếu ốm thì phải bịt khẩu trang khi ôm và gần con đề phòng lây bệnh cho con vì sức đề kháng của bé còn rất yếu. Và đây cũng là cái ngu dại nữa của mình!!:Crying:
    Ngày thứ 4, sau buổi trưa ngủ dậy chíp đột nhiên sốt và quấy khóc mình cho uống hạ sốt nhưng vẫn không ăn thua. Đêm đấy cả đêm chíp khóc, hai mẹ con ốm vật lộn cả đêm mệt nhoài, mà chíp ốm chỉ có mẹ mới bế được.
    Ngày thứ 5, chíp lại bị sốt cao, sốt ruột gọi cho 1 bác sỹ trên WTT đến khám. BS chẩn đoán bị sốt siêu vi trùng :Crying::Crying:!!! Bảo không phải uống KS chỉ phải uống
    cotfitu - thuốc long đờm,
    nước oresol - bù nước
    hạ sốt
    Men tiêu hoá ống của pháp
    smecta.
    Cả đêm hôm thứ 5 lại quấy, đến sáng hôm thứ 6 thì không ai dỗ được. Mẹ cũng không ngồi được chỉ bế và dong con. Mắt con lúc nào cũng lờ đờ vì buồn ngủ, vì mệt mà không ngủ được. Không chịu ăn cháo, còn sữa thì uống rất ít, nôn trớ toàn ra đờm dãi. Đã 3 ngày con bị đi ỉa, toàn nước, nhầy, bọt
    Ngày thứ 6
    Cái ngu dại của mình con bị lâu thế mà không cho đi BViện khám cẩn thận mà lại mời bác sỹ đến nhà khám. Nên con mới bị nặng như thế
    Chiều thứ 6 chíp nằm ngủ thở phập phùng chỗ bụng rất nhiều, trông mệt lắm. Mẹ gọi lại cho BS báo như thế. BS bảo đếm nhịp thở, xem có co rút lồng ngực không, ức có phập phùng không?
    NHịp thở của chíp hơn 50/ phút. có co rút lồng ngực và phập phồng chỗ ức khi thở - BS bảo phải đi cấp cứu ngay
    Mình khóc hết nước mắt, cả nhà đi khám cấp cứu ngay trong mưa. Đến bệnh viện Việt Nhật, sau khi khám BS bảo bị viêm phổi, đi chụp XQ. Sau khi chụp phim, BS bảo bị viêm phổi.
    mình hỏi có nặng lắm không?
    BS: Bị phổi là nặng nhất còn gì
    mình hỏi con bé nhà cháu mấy hôm nay bụng cứ đầy đầy, bị đi ỉa nhiều lần và toàn nước và bọt
    BS: đi siêu âm bụng
    Sau khi đi siêu âm thì bụng không sao. BS kê đơn
    Zinat 125mg 1,5gói/ 2 lần ngày uống 2 lần
    Solmuc 2,5ml/lần ngày uống 2 lần
    Men tiêu hoá uống như đơn của bs khám trc
    BS hẹn 3 ngày sau khám lại - thứ 2
    12h mới khám xong, hiệu thuốc đóng cửa hết mình đành về cho uống amoxilin nhà có và cotfitu - thuốc long đờm
    Ngày thứ 7
    2h sáng con lại bị sốt, phải cho uống hạ sốt nhưng đêm thì quấy không ai ngủ được.
    6h sáng con dậy, trớ, quá mệt không khóc được, cứ rời tay mẹ lại mếu gọi mẹ, mẹ ơi!!!
    Nhìn con mà nước mắt cứ trào ra. Sáng bố dậy sớm đi mua thuốc.
    Zinat đắng lắm, uống lại trớ. Mà lúc trớ thì khó thở lắm toàn trớ lên mũi.
    Uống Solmuc cũng trớ
    Uống sữa cũng trớ
    Chíp mệt lắm, mắt lờ đờ, không khóc to được, không buồn nhìn quảng cáo, cũng không cho ai bế ngoài mẹ.
    Chíp khó thở, thở dốc. Mũi khò khè, mẹ như phát rồ dại ôm con lại khóc.
    Ngày hôm thứ 7 con sốt cao, phải uống hạ sốt 3 lần lúc 2h, 11h, 18h
    Ngày chủ nhật,
    1h con lại sốt cao, phải cho uống hạ sốt, nhưng có lẽ mệt quá nên cũng chịu ngủ, nhịp thở vẫn nhanh.
    Sáng dậy cho uống thuốc, cứ uống thuốc nào lại trớ thuốc đấy, không chịu ăn uống mấy lúc nào cũng thèm ngủ. Mẹ lúc nào cũng ôm trên tay, ngủ thì chỉ đặt được 30 phút là dậy khóc, có khi mắt vẫn nhắm mà vẫn khóc:Crying::Crying::Crying:!
    Hôm nay ho nhiều hơn, thở cũng đã đỡ gấp hơn, thi thoảng cũng cho mẹ ngồi 1 chút
    Chiều cho ăn chút cháo, ăn được 2 - 3 thìa lại trớ lên cả cháo, trớ không còn hơi sức mà khóc
    Ngày chủ nhật chỉ lúc chiều thấy hơi sốt cặp nhiệt độ 38 độ, nên không cho uống hạ sốt. Đêm hôm qua không sốt.
    Sáng thứ 2, sáng nay
    6h sáng con mở mắt dậy, ị đùn - Việc này mấy hôm nay thường xuyên lắm. Chậu quần áo của bố mẹ, con đầy có ngọn.
    Rửa ráy cho con xong, con lại buồn ngủ mẹ cho con ti nhưng mấy hôm nay con mệt quá chẳng chịu ti. Con bị ho mấy lần họng toàn đờm, lúc nào ho lại mếu máo khóc
    Mẹ phải đi làm vì cả tuần trước nghỉ ở nhà, bố ở nhà chăm con.
    Chiều nay mẹ cho con đi khám lại, con dạo này gầy quá. gần 9 tháng con chỉ còn số cân chưa bằng lúc 4 tháng 8.2kg :Crying::Crying:!
    Các mẹ ơi!
    Đừng có sợ không dám cho con uống ks mà không cho đi khám
    Nếu bị viêm mũi họng 1-2 ngày là phải đi khám ngay, nhất là kèm theo sốt
    Phải đi đến bv khám và hỏi kỹ sự tư vấn của bác sỹ hoặc đến phòng khám chuyên khoa nhi đừng để như mình

Bác sỹ đến khám cho chip nhà mình sau khi biết cháu bị viêm phổi có gọi đt mấy lần hỏi thăm tình trạng của bé. Ông bà đều mắng, nhưng thực sự đây gọi là tai nạn nghề nghiệp. Và con mình, do mình gây ra nên bị tình trạng nặng như thế. Mình không oán tráchh ai chỉ oán trách và xỉ vả bản thân mình thôi
    Ước gì mình có thể làm lại!
    Không biết đến bao giờ chíp nhà mình mới được như ngày xưa?
    Không biết đến bao giờ chíp nhà mình mới khỏi?
    Nghe nói bị phổi là hay bị tái phát, uống ks nặng thế này bao giờ mới hết ốm đây?
    :Crying::Crying::Crying::Crying:!
    11h ngày 25 tháng 5 năm 2009

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 762 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Trời ơi, thương Chíp nhà bạn quá, mới có 9 tháng. Mình biết cảm giác đau đớn, hối hận và thương con đến chừng nào khi nhìn con vật vã, mệt, khóc, ói, không ăn…dù con mình chưa từng bị nặng như Chíp .
    Chia sẻ với bạn. Xem như một bài học nhớ đời. Từ bây giờ chịu khó chăm con ăn, con uống thuốc, từ từ bé cũng khỏe lại. Trẻ con xuống cũng nhanh mà lên cũng nhanh. Bạn đừng quá lo.
    Mong hai mẹ con mau khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Đúng là bạn bất cẩn trong việc chăm sóc một bé 8 tháng tuổi như vậy. Tuy nhiên bạn cũng không nên lo lắng quá. Cho con uống đầy đủ thuốc theo đơn bác sỹ, và nhớ cho đi tái khám để chữa bệnh triệt để cho con. Các bé sau khi khỏi ốm sẽ hồi phục rất nhanh. Bạn nhớ giữ gìn cho bé hơn.
    • 59 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi chắc là bé dùng kháng sinh mấy ngày sẽ khỏi thôi mà.
    1yqR
    Fjcn
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 906 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

thương 2 mẹ con, thương bé nhiều :LoveStruc: bé nhà mẹ nó = tháng với con tớ, công nhận sợ thật, 1 kinh nghiệm đau thưong.

đúng là mẹ đáng trách thật ý, con ốm đến hôm thứ 2 là tớ bê đi bác sĩ.

đưa đi bác sĩ là 1 chuyện, mà cho uống thuốc là 1 chuyện khác.

có lần bác sĩ khám xong kê thuốc về tớ ko cho uống, vì lần ấy con bị nhẹ thôi mà.

đưa đi bác sĩ để biết nặng nhẹ thôi, sau đó tùy tình hình mà xử trí.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 762 Bài viết

• 400 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi green_pepper Xem bài viết
    thương 2 mẹ con, thương bé nhiều :LoveStruc: bé nhà mẹ nó = tháng với con tớ, công nhận sợ thật, 1 kinh nghiệm đau thưong.

đúng là mẹ đáng trách thật ý, con ốm đến hôm thứ 2 là tớ bê đi bác sĩ.

đưa đi bác sĩ là 1 chuyện, mà cho uống thuốc là 1 chuyện khác.

có lần bác sĩ khám xong kê thuốc về tớ ko cho uống, vì lần ấy con bị nhẹ thôi mà.

đưa đi bác sĩ để biết nặng nhẹ thôi, sau đó tùy tình hình mà xử trí.
    Hic, mình cũng toàn làm như mẹ này. Cứ đến bsi xem tình hình thế nào đã rồi tính.
    • 4,557 Bài viết

• 5,727 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thông cảm và chúc em bé nhà bạn sớm khỏe.
    Tính mình thì cẩn thận lắm bé nhà mình có triệu chứng nhẹ như có nước mũi hoặc đờm ở họng (đờm trong thôi nhé) là mình đã tích cực nhỏ nước muối sinh lý rồi vỗ rung long đờm, nếu sau đó ko đỡ mà chuyển qua ho là mình đưa đi viện khám ngay nên trộm vía bé nhà mình chưa bao giờ bị đến viêm phế quản hay viêm phổi cả.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Con bị thế tội con quá. Có thể lúc đầu con bị sốt vi rút nhưng sức con yếu nên bị bội nhiễm thành viêm phổi bạn ạ. Khi đã viêm phổi đáng ra bạn phải cho con uống kháng sinh liều cao luôn, hoặc phải tiêm thì bạn lại cho con uống amoxilin, loại nhẹ nhất nên bé không đỡ mà còn bị nặng hơn. Uống thuốc mà con trớ ra thì sợ không đủ liều, bạn nên đưa con tới viện luôn chứ đừng đợi tới ngày khám nữa. Nếu con mệt quá bạn nên truyền nước cho con, vừa nhanh hạ sốt, vừa tiếp them sức đề kháng cho con chống lại bệnh.Bé nhà mình cũng ho 2 hôm, nhưng thỉnh thoảng chứ không nhiều, mình cho con uống luôn thuốc giảm ho và chống viêm. Rồi đột nhiên 4h sáng thứ 7 con tỉnh dậy. Hoá ra con bị sốt cao, ho chảy cả nước mắt nước mũi. Từ lúc đó con cứ mê man, ho rũ rượi. Sáng thứ 7 hai vợ chồng mình cho con vào viện thử máu, chụp X quang. Kết quả bình thường, bác sĩ kết luận sốt siêu vi gây ho, cũng kê cả kháng sinh zinnat và thuốc long đờm. Nhưng bác sĩ nói kháng sinh chỉ để phòng bội nhiễm chứ không chữa khỏi sốt siêu vi đâu. Để hết sốt chỉ có cách là uống thật nhiều nước hoa quả, và hạ sốt, rồi dần dần con sẽ đỡ. Mình không liều đâu, nhưng mình quyết không cho con dung kháng sinh vì sợ lúc này con uống sẽ càng mệt hơn, chưa kể nếu bị đi ngoài còn hại nữa. Cả ngày thứ 7 con phải dung thuốc hạ sốt 3 lần. Có lúc con sốt tới hơn 40 độ. Về chế độ ăn, mình chỉ cho bé ăn ít cháo, chủ yếu là uống nhiều sữa và nước hoa quả. Cả ngày thứ 7 con uống tới gần 400ml nước hoa quả đấy, đồng thời uống thêm cả vitamin C để con tăng sức đề kháng. Trộm vía đến đêm thứ 7 là con hết sốt. Ngày hôm qua con lại tỉnh táo rồi, chỉ còn hơi ho thôi. Sáng nay thì con đã đi học được rồi. Mình không sợ kháng sinh, nhưng mình nghĩ không phải lúc nào cũng cho con uống kháng sinh là tốt đâu. Còn trường hợp của con bạn lúc này, bác sĩ đã kết luận viêm phổi, nếu zinnat không đỡ thì tốt nhất nên tiêm cho bé dứt bệnh hẳn bạn ạ. Trẻ con dễ bị bệnh nhưng phục hồi nhanh lắm, mẹ cứ yên tâm đi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Thương cả mẹ và bé quá. Chuyện đã qua rồi, giờ mẹ nó chỉ nên lo tập trung chăm con thôi.

Chúc con mau khỏi bệnh rồi còn ăn trả bữa để lại người nữa./.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

Thương chíp quá cơ, cứ con ốm là mẹ cũng phát rồ hết cả người lên ý. Huống chi viêm phổi thế này, uống zinnat đắng khó uống nhất trong các loại thuốc ý chứ. Nếu ko uống thì ko khỏi được, mẹ nó phải nói rõ với bác sĩ như thế để họ còn tìm cách khác, tiêm chẳng hạn, hic. Chúc Chíp chóng khỏe để mẹ cũng khỏe và vui nhé:Smiling:
    • 1,504 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Bạn còn lo lắng thì càng mệt mỏi và càng thấy tình hình nghiêm trọng.

Có bà mẹ nào dám vỗ ngực xưng rằng mình chưa để con bệnh bao giờ??!!!! Nên bạn đừng tự trách mình nữa.

Mình chỉ muốn trao đổi thêm với bạn thế này:

- Bé sốt do nhiều nguyên nhân, nếu bé chỉ sốt nhẹ 2 ngày thì có thể bé mọc răng, hay bé tăng trưởng. Bé sốt cao + cảm + ho thì bạn nên nghĩ ngay đến các loại viêm hô hấp và cho bé đi khám. Bé đi phân nhầy, cũng không loại trừ bé bị viêm đường ruột. May mắn bé nhà bạn siêu âm bụng ổn.
    Bé sốt cao trên 3 ngày, uống thuốc không thuyên giảm, mình đề nghị bạn nên cho bé thử máu, xác định nguyên nhân chính xác bệnh.
    - Các mẹ trên này nói đúng, bác sĩ là một chuyện, nhưng mẹ là người quyết định. Không phải lúc nào mình cũng cho bé uống theo đơn bác sĩ. Nhưng mẹ phái chủ động đề ra "phác đồ" điều trị hợp lý cho bé.
    - Không phải viêm phổi dễ bị tái đi tái lại, mà là do sức đề kháng của bé. nếu mẹ chuẩn bị cho bé một sức khỏe tốt thì không lo. Nhất là phải cho bé ra trời nhiều, quen với không khí bên ngoài. Bé nhà mình nắng mưa gì cũng ở ngoài đường, nhưng bé quen rồi nên bé có bệnh gì cũng nhanh chóng phục hồi. Mà bé mình viêm phổi lúc 20 ngày tuổi đấy.

Bây giờ, theo mình, bạn nên chăm bé thế này:

- Cho bé uống nhiều nước để bù nước.
    - Kiên trì sữa cho bé, dẹp ăn cháo cũng được. Không sao đâu, sữa luôn là thức ăn cần ưu tiên cho bé.
    - Cho bé ăn lượng nhỏ nhưng sữa luôn ấm nóng, giúp thông cổ con.
    - Nếu bé hết sốt, bạn nên cho bé ra trời trở lại. Nhà mình chính là một ổ vi trùng, bạn cứ yên tâm cho bé tắm nắng buổi sáng. Nếu trời không nắng, bạn cho bé lên xe nôi đi dạo ngoài trời. Bé sẽ thấy dễ chịu hơn. Vấn đề là bạn luôn giữ ấm gan bàn chân, đầu, và ngực cho bé. Bạn cứ đối xử với bé như khi bé khỏe mạnh, mình tin bé sẽ dễ chịu hơn.
    - Kiên trì uống đúng thuốc, đủ liều và tái khám đầy đủ.

Mong giúp được bạn.

P/s: mà sao bạn không đưa con đến bệnh viện NHi TW khám. Con mình bệnh nhẹ toàn uống thuốc nam, nhưng khi thấy không ổn là mình luôn chọn bệnh viện Nhi Đồng 1 hoặc 2.
    • 1,383 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Đọc mà thương con quá. Mình cũng 1 lần chủ quan con ho, khò khè, mình gọi 1 bác sĩ đến nhà khám rút cục bác sĩ kết luận là ho thông thường, và chỉ định cho uống thuốc ho j đó mình k nhớ và vỗ rung thôi. Đến hôn sau con còn bị sốt và đi ngoài phân có bọt, mình phải cho vào viện khám ngay, sau khi khám và chụp Xquang bác sĩ kết luận là viêm VA, may quá, để lâu tí nữa thì lại phải tiêm. Nên mình rút kinh nghiệm là k bao g mời bác sĩ về nhà khám (mà ông bác sĩ này lấy 200k, mà kết luận con mình là ho thông thường:mad:, cái này sau này đến viện khám ng ta mới nói là chả có bác sĩ nào mà khám lại kết luận là ho thông thường cả), nên cho vào viện hoặc phòng khám nhi chuyên khoa (nhà mình hay cho con vào viện Hồng Ngọc, vì là viện tư nên nhân viên rất chu đáo tận tình, hoặc phòng khám của bác sĩ Hoàn chỗ Nguyễn Biểu)
    • 3,324 Bài viết

• 4,524 Được cảm ơn

đọc bài viết của bạn mà thấy lại cảnh và tâm trạng của mình năm trước.
    Cũng do chủ quan mà mình đã để con bị viêm phổi, điều trị gần 1 tháng trong bệnh viện vì sau viêm phổi con nhà mình còn bị chuyển viêm tai giữa.
    Bây giờ sức đề kháng của cháu vẫn yếu, hầu như tháng nào cũng ốm, chủ yếu về tai mũi họng.
    Bài học cay đắng!
    • 5,639 Bài viết

• 3,451 Được cảm ơn

chị ơi,chị cố lên nhé!!!em đọc bài của chị mà rớt nước mắt...chỉ nghĩ đến việc con ăn vào nôn ra hết là ko cầm lòng nổi....hic!!!
    Làm mẹ ai chẳng thương con.Thấy con bệnh là chỉ ước đc bệnh thay con thôi!!!Chị đừng buồn,lạc quan lên để chăm bé CHíp thật tốt...!!!
    Hồi lúc em sinh thằng ku em lúc mới 30 tuần, em đã khóc hết nước mắt khi lên bàn sinh cấp cứu!!!Sanh rồi cũng chẳng đc thăm con vì con còn nằm trong lồng kính,mẹ ko dc đi thăm vì sợ bị sản hậu...tủi thân khóc quài!!! Rồi lúc con về nhà thì eo ôi,con nhỏ thó,gầy nhom,nhìn vào bụng con có thể thấy hết nội tạng...Em nghĩ có 1,4kg thế này làm sao em nuôi nổi....vậy rồi cũng qua...mẹ con ôm nhau suốt ngày,úm ba la...8 tháng sau, con cung dc hơn 8kg...giờ thì nhìn con đẹp trai hơn nhiều rồi nhưng con lại bị tiêu hóa kém mà mẹ thì cạn sữa...thế là tiêu chảy, fân sống, khỏi rồi lại tái!!!
    Em cũng đang chiến đấu từng giờ từng phút vì con yêu của mình!!!Mạnh mẽ lên chị ạ!!!Chính tình yêu của mẹ sẽ là động lực giúp con vượt qua mọi trở ngại, bệnh tật...theo thời gian!
    Mấy lời chia sẻ cùng mẹ bé Chip, mong mẹ bé luôn vui!!!:Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 508 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Đọc mà thương Chíp quá. Cầu mong Chíp sớm lấy lại phong độ nhé. Mẹ Chíp cũng đừng trách bản thân quá, ai mà lúc nào cũng đưa đc ra quyết định sáng suốt đâu
    data3
    • 698 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

"nuôi con mới biết công lao mẹ thầy". Chúc Chíp chóng khoẻ nhé! mẹ Chíp phải lạc quan lên, đừng tự dằn vặt mình mãi như thế. Đâu phải do mẹ Chíp không thương con, không biết nuôi con. Hãy lấy làm bài học kinh nghiệm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn ơi, bạn đưa con đi tiêm chưa? K uống dc thuốc thì chỉ tiêm thôi. Mình đang trong tình trạng của bạn đây, giống y xì luôn, con bé nhà mình 2.5 tuổi rồi, con mình tiêm mũi đầu tiên sang qua ở viện nhi, viêm phế quản phổi bạn ah. Ngày tiêm 1 mũiCeftriaxon torlan x 4 ngày. Bạn khẩn trương đưa bé tới viện nhi để khám lại và xin tiêm nhé vì con k uống dc thuốc mà. Hôm nay con mình tiêm đến mũi thứ 2 rồi. Vô cùng stress. Bé k chịu ăn và sút cân vô cùng nhanh, đêm ngủ mồ hôi ra ướt hết áo này tới áo khác mặc dù để nhiệt độ phòng là 28 – 29. Nhanh cho bé đi tiêm đi để khỏi biến chứng.
    • 1,073 Bài viết

• 1,023 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhnhatcailan Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Mình đã tự xỉ vả mình rất nhiều vì cái nguyên nhân để con bị viêm phổi là do bản thân mình. :Crying::Crying::Crying:! Đã 3 ngày ôm con ốm nước mắt lại trào ra. Làm mẹ thật khó, mình đúng là một người mẹ không ra gì - mình đã tự xỉ vả mình ngàn lần như thế. Mình muốn chia sẻ kinh nghiệm với tất cả các bà mẹ để không bé nào bị làm trầm trọng bệnh tình của con nữa.
    Ngày chủ nhật mình cho chíp đi chơi, trời hôm đấy nắng. Lúc đi mình cho đi xe buýt, nhưng lúc về lại cho ngồi xe máy. Lại phơi nắng con lúc 2h chiều. Các mẹ chú ý, đừng cho con đi chơi xa nhà quá, không nên phơi nắng con như thế dễ bị ốm lắm. Chíp nhà mình mới 8 tháng, về nhà bị ho
    Ngày thứ 2, 3 chíp bị ho, uống diếp cá và bổ phế cũng không khỏi, mũi và họng khò khè và có nhầy. Đến đêm thứ 3 chíp ngủ được nửa tiếng thì ọ ẹ dậy rồi trớ. Mình cũng bị ốm từ hôm đấy. Và mình rút kinh nghiệm từ bản thân nếu ốm thì phải bịt khẩu trang khi ôm và gần con đề phòng lây bệnh cho con vì sức đề kháng của bé còn rất yếu. Và đây cũng là cái ngu dại nữa của mình!!:Crying:
    Ngày thứ 4, sau buổi trưa ngủ dậy chíp đột nhiên sốt và quấy khóc mình cho uống hạ sốt nhưng vẫn không ăn thua. Đêm đấy cả đêm chíp khóc, hai mẹ con ốm vật lộn cả đêm mệt nhoài, mà chíp ốm chỉ có mẹ mới bế được.
    Ngày thứ 5, chíp lại bị sốt cao, sốt ruột gọi cho 1 bác sỹ trên WTT đến khám. BS chẩn đoán bị sốt siêu vi trùng :Crying::Crying:!!! Bảo không phải uống KS chỉ phải uống
    cotfitu - thuốc long đờm,
    nước oresol - bù nước
    hạ sốt
    Men tiêu hoá ống của pháp
    smecta.
    Cả đêm hôm thứ 5 lại quấy, đến sáng hôm thứ 6 thì không ai dỗ được. Mẹ cũng không ngồi được chỉ bế và dong con. Mắt con lúc nào cũng lờ đờ vì buồn ngủ, vì mệt mà không ngủ được. Không chịu ăn cháo, còn sữa thì uống rất ít, nôn trớ toàn ra đờm dãi. Đã 3 ngày con bị đi ỉa, toàn nước, nhầy, bọt
    Ngày thứ 6
    Cái ngu dại của mình con bị lâu thế mà không cho đi BViện khám cẩn thận mà lại mời bác sỹ đến nhà khám. Nên con mới bị nặng như thế
    Chiều thứ 6 chíp nằm ngủ thở phập phùng chỗ bụng rất nhiều, trông mệt lắm. Mẹ gọi lại cho BS báo như thế. BS bảo đếm nhịp thở, xem có co rút lồng ngực không, ức có phập phùng không?
    NHịp thở của chíp hơn 50/ phút. có co rút lồng ngực và phập phồng chỗ ức khi thở - BS bảo phải đi cấp cứu ngay
    Mình khóc hết nước mắt, cả nhà đi khám cấp cứu ngay trong mưa. Đến bệnh viện Việt Nhật, sau khi khám BS bảo bị viêm phổi, đi chụp XQ. Sau khi chụp phim, BS bảo bị viêm phổi.
    mình hỏi có nặng lắm không?
    BS: Bị phổi là nặng nhất còn gì
    mình hỏi con bé nhà cháu mấy hôm nay bụng cứ đầy đầy, bị đi ỉa nhiều lần và toàn nước và bọt
    BS: đi siêu âm bụng
    Sau khi đi siêu âm thì bụng không sao. BS kê đơn
    Zinat 125mg 1,5gói/ 2 lần ngày uống 2 lần
    Solmuc 2,5ml/lần ngày uống 2 lần
    Men tiêu hoá uống như đơn của bs khám trc
    BS hẹn 3 ngày sau khám lại - thứ 2
    12h mới khám xong, hiệu thuốc đóng cửa hết mình đành về cho uống amoxilin nhà có và cotfitu - thuốc long đờm
    Ngày thứ 7
    2h sáng con lại bị sốt, phải cho uống hạ sốt nhưng đêm thì quấy không ai ngủ được.
    6h sáng con dậy, trớ, quá mệt không khóc được, cứ rời tay mẹ lại mếu gọi mẹ, mẹ ơi!!!
    Nhìn con mà nước mắt cứ trào ra. Sáng bố dậy sớm đi mua thuốc.
    Zinat đắng lắm, uống lại trớ. Mà lúc trớ thì khó thở lắm toàn trớ lên mũi.
    Uống Solmuc cũng trớ
    Uống sữa cũng trớ
    Chíp mệt lắm, mắt lờ đờ, không khóc to được, không buồn nhìn quảng cáo, cũng không cho ai bế ngoài mẹ.
    Chíp khó thở, thở dốc. Mũi khò khè, mẹ như phát rồ dại ôm con lại khóc.
    Ngày hôm thứ 7 con sốt cao, phải uống hạ sốt 3 lần lúc 2h, 11h, 18h
    Ngày chủ nhật,
    1h con lại sốt cao, phải cho uống hạ sốt, nhưng có lẽ mệt quá nên cũng chịu ngủ, nhịp thở vẫn nhanh.
    Sáng dậy cho uống thuốc, cứ uống thuốc nào lại trớ thuốc đấy, không chịu ăn uống mấy lúc nào cũng thèm ngủ. Mẹ lúc nào cũng ôm trên tay, ngủ thì chỉ đặt được 30 phút là dậy khóc, có khi mắt vẫn nhắm mà vẫn khóc:Crying::Crying::Crying:!
    Hôm nay ho nhiều hơn, thở cũng đã đỡ gấp hơn, thi thoảng cũng cho mẹ ngồi 1 chút
    Chiều cho ăn chút cháo, ăn được 2 - 3 thìa lại trớ lên cả cháo, trớ không còn hơi sức mà khóc
    Ngày chủ nhật chỉ lúc chiều thấy hơi sốt cặp nhiệt độ 38 độ, nên không cho uống hạ sốt. Đêm hôm qua không sốt.
    Sáng thứ 2, sáng nay
    6h sáng con mở mắt dậy, ị đùn - Việc này mấy hôm nay thường xuyên lắm. Chậu quần áo của bố mẹ, con đầy có ngọn.
    Rửa ráy cho con xong, con lại buồn ngủ mẹ cho con ti nhưng mấy hôm nay con mệt quá chẳng chịu ti. Con bị ho mấy lần họng toàn đờm, lúc nào ho lại mếu máo khóc
    Mẹ phải đi làm vì cả tuần trước nghỉ ở nhà, bố ở nhà chăm con.
    Chiều nay mẹ cho con đi khám lại, con dạo này gầy quá. gần 9 tháng con chỉ còn số cân chưa bằng lúc 4 tháng 8.2kg :Crying::Crying:!
    Các mẹ ơi!
    Đừng có sợ không dám cho con uống ks mà không cho đi khám
    Nếu bị viêm mũi họng 1-2 ngày là phải đi khám ngay, nhất là kèm theo sốt
    Phải đi đến bv khám và hỏi kỹ sự tư vấn của bác sỹ hoặc đến phòng khám chuyên khoa nhi đừng để như mình
    Bác sỹ đến khám cho chip nhà mình sau khi biết cháu bị viêm phổi có gọi đt mấy lần hỏi thăm tình trạng của bé. Ông bà đều mắng, nhưng thực sự đây gọi là tai nạn nghề nghiệp. Và con mình, do mình gây ra nên bị tình trạng nặng như thế. Mình không oán tráchh ai chỉ oán trách và xỉ vả bản thân mình thôi
    Ước gì mình có thể làm lại!
    Không biết đến bao giờ chíp nhà mình mới được như ngày xưa?
    Không biết đến bao giờ chíp nhà mình mới khỏi?
    Nghe nói bị phổi là hay bị tái phát, uống ks nặng thế này bao giờ mới hết ốm đây?
    :Crying::Crying::Crying::Crying:!
    11h ngày 25 tháng 5 năm 2009
    Chị à, có thể là do em hay lo quá nhưng nếu là em thì giờ này em đưa con lên viện Nhi ngay,con ốm cả tuần rồi mà chị, xem bệnh tình của con thế nào rồi, không uống được kháng sinh thì bắt buộc phải tiêm và truyền cho con hạ sốt.
    Nếu đến viện nhi khám thì chị đừng vào phòng 105 bs Trần Hòa (đa khoa và hô hấp) chị vào phòng 24 (bs Thúy phó trưởng khoa chuyên khoa 2) thì tốt hơn.
    Trộm vía (nếu tình trạng con yếu quá -không ai mong) chị cho con vào ngay khoa cấp cứu, khi lấy ven, đừng ngại gì cứ nhìn y tá nào trung tuổi, đáng tin cậy thì túm lấy nhờ lấy ven cho con, con đi ngoài nhiều như vậy mất nước, lấy ven rất khó, người tay nghề kém sẽ làm đau con, có khi chọc nát cả 2 bàn tay và bàn chân vẫn ko lấy được mà phải lấy ven trên đầu tội con lắm. Đến viện đanh đá cũng có lợi lắm đấy chị ạ (theo kinh nghiệm của em), vì con đừng có ngại cái gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,581 Bài viết

• 2,396 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống VQ Xem bài viết
    Bạn ơi, bạn đưa con đi tiêm chưa? K uống dc thuốc thì chỉ tiêm thôi. Mình đang trong tình trạng của bạn đây, giống y xì luôn, con bé nhà mình 2.5 tuổi rồi, con mình tiêm mũi đầu tiên sang qua ở viện nhi, viêm phế quản phổi bạn ah. Ngày tiêm 1 mũiCeftriaxon torlan x 4 ngày. Bạn khẩn trương đưa bé tới viện nhi để khám lại và xin tiêm nhé vì con k uống dc thuốc mà. Hôm nay con mình tiêm đến mũi thứ 2 rồi. Vô cùng stress. Bé k chịu ăn và sút cân vô cùng nhanh, đêm ngủ mồ hôi ra ướt hết áo này tới áo khác mặc dù để nhiệt độ phòng là 28 – 29. Nhanh cho bé đi tiêm đi để khỏi biến chứng.
    Mẹ này nói đúng, viêm phổi nặng như vậy thì tiêm là phương án tối ưu nhất, bé nhà mình cũng bị viêm phổi và bác sĩ chỉ định tiêm ngay sau khi khám, tiêm 6 mũi kháng sinh liền, bé nhà mình nhìn gầy ốm hẳn đi nhưng quan trọng là đã khỏi viêm phổi, bệnh này đừng nên coi thường bạn ạ. Theo mình thì bạn nên cho bé đi khám lại và tiêm cho bé, chứ đừng uống k/s như vậy, bé không uống mà trớ hoài như thế thì còn khổ nữa.
    Mong mọi người được nhiều sức khỏe và bình an trong cuộc sống
    • 630 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình đọc mà rơi nước mắt! Thương 2 mẹ con lắm! Chip cũng bằng bé nhà mình đấy! Mau khỏi con nhe!
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8