Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bác sĩ tư vấn bệnh miễn phí cho các con tại đây!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.86K Lượt đọc
  • 103 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Gần 1 năm nay do bận công việc mình không có thời gian lên diễn dàn tư vấn bệnh cho các con nên thấy buồn quá!:Sad::Sad:
    Giờ khi công việc của mình "đỡ bận hơn", mình mong muốn lại làm được một điều gì đó tốt đẹp cho các con.
    Hi vọng các mẹ sẽ ủng hộ mình! :Smiling::Smiling:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 4,236 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Chào bs, Em mở hàng được kg ạ. COn em nay là 15 tháng tuổi, bé ngủ thừơng hay ngáy, từ lúc bé mới sinh đến giờ ngủ vẫn ngáy. Em không biết bé có bị VA hay kg. D(ến lúc nào thì bé sẽ hết ngáy ạ. Tuy ngáy nhưng thấy bé vẫn bình thường, chỉ ngáy 1 lúc ngủ tối rồi sau đ1o có lúc em thấy bé đỡ hơn.
    CHo em hỏi thêm bé đến giờ thóp vẫn chưa đóng hết. Dạo này con óới biết đi, bé chảy mồ hôi rất nhiều khi uống sữa, khi ngủ. Có phải thiếu canxi kg ạ. Con hiện tại nặng hơn 12 kg, dài 83 cm
    Xin cảm ơn bác sĩ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 408 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Chào bác sỹ, cám ơn bác sỹ đã nhiệt tình quay lại giúp đỡ các mẹ trong việc chăm sóc con khi ốm đau.
    Mình có con trai 3 tuổi bị hẹp bao quy đầu, đã đi nong chim 1 lần khi con gần 1 tuổi nhg do mẹ ít lộn chim vệ sinh hàng ngày nên giờ chim con lại dính tịt vào, ko lộn đc xuống nữa. Mình định cho con đi nong lại chim lần nữa nhg thấy các mẹ trên diễn đàn hướng dẫn là dùng thuốc Gentrisone bôi vào đầu chim con rồi dần dần tuột xuống khi con đang ngủ, làm như thế hàng ngày là sẽ lộn đc mà ko cần đến bsỹ. Mình đang rất băn khoăn ko biết có nên làm thế ko? nhờ bsy Ngo Manh Dinh giải đáp giúp.
    Xin chân thành cảm ơn bác sỹ đã tận tình với WTT
    santruong002
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào bác sĩ !
    Em có đứa cháu được gần 3 tuổi.Có lần nghịch ngợm bị đánh đột ngột hoặc đòi đi chơi không được đáp ứng là khóc gào lên rồi tự nhiên cứ thế lặng đi, mặt tím tái, không còn nghe tiếng khóc, chân tay mềm nhũn, mắt nhắm nghiền lại. Bà và mẹ lấy ngón tay ấn mạnh vào nhân trung (khoảng giữa mũi và môi trên) và gọi tên là cháu tỉnh lại.Mới đây cho cháu đi khám ở Viện Nhi và làm điện não đồ, bác sĩ bảo bị động kinh thể thực vật và điều trị trong 2-3 tháng là khỏi.Có người lại bảo đây la trường hợp bị ảnh hưởng bởi suy dinh dưỡng bào thai (vì lúc mang bầu mất 5-6 tháng đầu mẹ cháu chỉ nằm một chỗ, ăn gì là nôn ra hết).
    Cả nhà đều không tin là cháu bị động kinh vì nói đến động kinh phải có cơn co giật. Mà nói đến động kinh cả nhà rất sợ và lo lắng cho cháu, cứ khóc suốt vìa sợ sau này con bị ảnh hưởng nhiều đến cuôc sống.
    Xin bác sĩ cho gia đình cháu lời khuyên. Liệu có nên đi kiểm tra tim mạch cho cháu không. Đây có thể là một dạng nhẹ của bệnh động kinh không?
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Về hẹp bao quy đầu, em cũng muốn hỏi bác sĩ. Con em cũng bị hẹp bao quy đầu nên cặn đọng lại thành nhân màu trắng như hạt đỗ tương, đi khám bác sĩ cũng cho bôi thuốc như của mẹ Hoangsang, bôi trong 3 ngày nhưng nhân trắng đó cũng chỉ ra được chút ít. Đi khám lại bác sĩ bảo phải nong, em muốn hỏi nong là như thế nào, có đau không?
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Hoangsang ơi nong chim cho con có đau lắm không? Về có phải uống thuốc gì không?
    • 888 Bài viết

• 543 Được cảm ơn

Bác sỹ cho mẹ cháu hỏi chút, hồi cháu được 26 ngày tuổi bị viêm phổi quá nặng, vào viện nằm 14 ngày, tiêm Cefobis, sau đó thì dùng cefimex rồi zinat, sau thì đỡ hẳn, không sao cả.
    Đợt vừa rồi, là hôm cháu được 7 tháng 20 ngày, thì lại viêm tiểu phế quản bội nhiễm, vào viện nằm 7 ngày, tiêm Cefobactam, sau đó bác sỹ cho về, tiêm thêm 2 ngày nữa, nhưng không khỏi, đi khám lại vẫn ran rít, bác sỹ cho tiêm Rocephin + Solumedron 5 ngày nữa, kèm theo là khí dung Combiven + Pumicol.
    Tính từ ngày không tiêm nữa đến nay là 10 ngày, nhưng cháu vẫn ho, vẫn chảy nước mũi, vẫn rất nhiều đờm. Nói thật là mẹ cháu đã quá chán với kháng sinh rồi nên quyết định cho cháu dùng Methrophan (3 tác dụng: cắt cơn ho, long đờm, chống dị ứng) kết hợp với khí dung như thuốc bác sỹ đã kê.

Bác cho mẹ cháu 1 biện pháp nào đó tối ưu nhất với, mẹ cháu sắp đến đoạn khủng hoảng bởi kháng sinh, bởi tiêm rồi, tội nghiệp cháu lắm.

Cảm ơn bác nhiều nhiều.

Nhà cháu ở Hoàng Quốc Việt, bác mách hộ mẹ cháu bác sỹ nào chuẩn một chút, để mẹ cháu trung thành đưa cháu đi khám, mẹ cháu chỉ thích bác nào mà phương pháp chữa bệnh chủ yếu dùng khí dung và siro ho thôi, chứ kháng sinh là mẹ cháu mệt lắm, chán lắm.
    Có phải là giám đốc đâu mà ký
    --------------------------------------
    Bố đi làm/ Từ sáng sớm/ Dậy thổi cơm/ Mua thịt cá/ Em kề má/ Được bố yêu/ Ôi, bố ơi/ Con yêu bố mẹ lắm
    • 57 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bác sĩ tư vấn giúp em với. Bé nhà em 2 tuổi, bị sốt suốt 1 tuần trước, toàn sốt cao 38,7 - 39,5 độ, bác sĩ bảo là nhiễm siêu vi nên kê kháng sinh cho uống, sau đó hết sốt 3 ngày, nghĩ là con hết bệnh, nên em cho con đi học. Nhưng học được 4 ngày thôi, tới ngày thứ 5, tối về bé lại sốt đến 40 độ, lại có những dấu đỏ đỏ ở bụng. Đưa bé vào bệnh viện, bác sĩ bảo bé sốt phát ban. Lại kê kháng sinh.
    Về nhà bé uống lần đầu thì ói hết ra, do không có thuốc kháng sinh nên tiếp tục sốt (dù đã nhét thuốc Eff 500). Đến chiều em lại cho con uống lần 2. Lần này chắc hấp thụ thuốc nên bé hết sốt.
    Giờ các nốt đỏ đã xuống tay và chân rồi. Nhưng em vẫn thắc mắc đấy có phải phát ban không? Vì nghe các chị ở đây nói là sốt phát ban thì chỉ sốt 3 ngày, sau đó hết sốt mới lên nốt đỏ.
    Sao con em lại sốt lâu đến cả tuần? Mà 7 ngày sau thì mới phát ban? Mà lúc mới mọc ban lên thì cũng sốt cao quá?
    Như vậy giờ đã phát ban được 3 ngày rồi. Vậy khi nào thì con em mới nên tiếp tục đến trường đi học được.
    Bác sĩ giúp em với nha!
    • 356 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi, em cũng muốn hỏi về nong bao quy đầu cho bé ạ. Bé nhà em đc 11th, chưa đi nong và cũng chưa dùng thuốc j cả. Có thuốc j để bôi vào mà ko phải làm tiểu phẫu ko ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 249 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bác sĩ ơi bé nhà em nửa tháng nay cứ ho và sổ mũi suốt ( mũi ra sỉ màu vàng hơi xanh đặc ) làm cháu khó thở và cứ sụt sịt suốt, đi nhi đồng và tư nhiều mà chẳng khỏi, bác sỉ cho em lời khuyên với ạ,
    TXsbp7
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bs ơi cho em hỏi là bé 6 tháng tuổi đã ăn được sữa chua làm từ nấm kefir chưa.và ăn loại đó có ảnh hưởng gì không
    • 2,747 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngomanhdinh Xem bài viết
    Gần 1 năm nay do bận công việc mình không có thời gian lên diễn dàn tư vấn bệnh cho các con nên thấy buồn quá!:Sad::Sad:
    Giờ khi công việc của mình "đỡ bận hơn", mình mong muốn lại làm được một điều gì đó tốt đẹp cho các con.
    Hi vọng các mẹ sẽ ủng hộ mình! :Smiling::Smiling:

chúc BS luôn đắt hàng, nhận đc sự tín nhiệm của các mẹ

BS cho mình hỏi 1 chút, Đô nhà mình gần 2 tuổi rồi, cháu vừa trải qua 1 đợt VMH, hiện tại thì đã khỏi hẳn rồi như thỉnh thoảng vào buổi sáng cháu có ho 1, 2 tiếng, mình cảm giác con có đàm nhớt trong hong. Đối với trường hợp này thì cần làm gì để long đàm cho con thưa BS vì bé vẫn ăn chơi khỏe bình thường ko có bất kì dấu hiệu nào là ko khỏe cả (mẹ ko mang con đi khám vì sợ các BS cho thuốc vì lần nào khám cũng có thuốc mang về, hichic)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 489 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mừng quá, bs quay lại rồi, cám ơn tấm lòng của bs rất nhiều :Rose:. Bs cho em hỏi con em đc 22 tháng bị sổ mũi gần cả tháng rồi, bị khoảng 10 ngày hết vài ba hôm lại bị lại, em xịt rửa mũi và cho uống tỏi nướng, sau đó vài hôm sổ mũi kèm ho có đờm, có bị sốt 1 ngày, đi khám bs 2 lần khác bs, lần đầu bé vừa bị ho là khám ngay, bs chẩn đoán viêm mũi họng cho Acemuc 100mg x 2 lần/ ngày, celestamin 1/2v x 2 lần, men Kidlac vì con em hay bị RLTH, em nói nhà có siro Prospan nên bs kê luôn kg cho siro khác, ngày hôm sau bé sốt, hôm sau nữa em dẫn đi khám bs khác vẫn chẩn đoán VMH, họng đỏ kg mủ, kê đơn Atussin + Acemuc, kêu về theo dõi 2 hôm nếu kg đỡ thì quay lại, về tối bé hết sốt, em vẫn dùng toa cũ, hôm nay là ngày thứ 5 sau khi uống thuốc, bé chơi bình thường, thỉnh thoảng ho có đờm, mũi vẫn chảy trong thỉnh thoảng hơi vàng ít, em vẫn kiên trì xịt rửa mũi cho bé bằng nước muối, Xisat, bs cho em hướng giải quyết dứt điểm với, làm sao hết mũi sạch đây.
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi babymilu Xem bài viết
    Chào bs, Em mở hàng được kg ạ. COn em nay là 15 tháng tuổi, bé ngủ thừơng hay ngáy, từ lúc bé mới sinh đến giờ ngủ vẫn ngáy. Em không biết bé có bị VA hay kg. D(ến lúc nào thì bé sẽ hết ngáy ạ. Tuy ngáy nhưng thấy bé vẫn bình thường, chỉ ngáy 1 lúc ngủ tối rồi sau đ1o có lúc em thấy bé đỡ hơn.
    CHo em hỏi thêm bé đến giờ thóp vẫn chưa đóng hết. Dạo này con óới biết đi, bé chảy mồ hôi rất nhiều khi uống sữa, khi ngủ. Có phải thiếu canxi kg ạ. Con hiện tại nặng hơn 12 kg, dài 83 cm
    Xin cảm ơn bác sĩ ạ
    1. Trẻ ngủ gáy nguyên nhân chủ yếu do viêm nhiễm đường hô hấp trên như viêm VA, amydal mạn tính quá phát làm tắc nghẽn đường hô hấp trên của con. Con phải thở bằng miệng thay vì thở bằng mũi như bình thường.
    TH bé nhà bạn nếu ngủ gáy kéo dài thì bạn nên cho con đến chuyên khoa TMH khám vì cháu 15 tháng vẫn là độ tuổi còn VA.
    Bạn nên vệ sinh mũi họng hàng ngày cho con bằng nước muối sinh lý 9%0.
    2. Thóp : thóp sau thường kín trong tháng đầu
    thóp trước kín khi trẻ 15 - 18 tháng (sớm nhất là 12 tháng)
    nên TH con 15 tháng thì cũng chưa phải vấn đề đáng ngại đâu bạn ạ
    3. Con ra mồ hôi nhiều nhưng có kèm theo các biểu hiện :
    - con có kích thích khó ngủ, hay giật mình
    - rụng tóc gáy
    - chậm vận động...
    thì mới nghĩ đến việc con bị thiếu vitamin D
    còn để khẳng định cháu có thiếu canxi ko thì bạn phải cho con là xét nghiệm máu để kiểm tra canxi ion trong máu.
    Đối với các con mình thường cho uông vitamin D dự phòng.
    tắm nắng, cho con ăn uống các thực phẩm giàu calci, dầu mỡ
    4. Con 15 thang tuổi nặng 12kg, dài 83 cm là phát triển bình thường về thể chất nhưng bạn phải chú ý trẻ phải tăng cân đều hàng tháng mới là tốt chứ trẻ sụt cân hoặc không tăng cân thì cần phải tìm nguyên nhân.
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangsang Xem bài viết
    Chào bác sỹ, cám ơn bác sỹ đã nhiệt tình quay lại giúp đỡ các mẹ trong việc chăm sóc con khi ốm đau.
    Mình có con trai 3 tuổi bị hẹp bao quy đầu, đã đi nong chim 1 lần khi con gần 1 tuổi nhg do mẹ ít lộn chim vệ sinh hàng ngày nên giờ chim con lại dính tịt vào, ko lộn đc xuống nữa. Mình định cho con đi nong lại chim lần nữa nhg thấy các mẹ trên diễn đàn hướng dẫn là dùng thuốc Gentrisone bôi vào đầu chim con rồi dần dần tuột xuống khi con đang ngủ, làm như thế hàng ngày là sẽ lộn đc mà ko cần đến bsỹ. Mình đang rất băn khoăn ko biết có nên làm thế ko? nhờ bsy Ngo Manh Dinh giải đáp giúp.
    Xin chân thành cảm ơn bác sỹ đã tận tình với WTT
    Trời! Các mẹ có biết thành phần của Gentrisone có những gì không mà liều lĩnh dùng cho con?
    Gentrison có 3 thành phần : Betamethasone, Clotrimazole, Gentamicin và chỉ dùng trong viêm da và dị ứng da, rụng tóc từng vùng, bỏng nhẹ, vết côn trùng đốt, viêm da thứ phát, nấm da.
    Dùng kéo dài có thể gây bội nhiễm do nấm, vi khuẩn, kích thích da đặc biệt là với trẻ nhỏ da rất nhạy cảm
    TH của con bạn nên cho bé đến bác sĩ kiểm tra và nong là tốt nhất cho con vì để kéo dài cạn nước tiểu có thể đọng lại và gây nhiễm khuẩn đường tiêt niệu cho con. Nhiều TH bé bị nhiễm khuẩn đường tiểu mà ko có triệu chứng nhiễm khuẩn như đái rắt, buốt, nóng hay đỏ đầu miệng sao, sốt mà phải xét nghiệm nước tiều mới phát hiện được.
    • 28 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bechuot1112009 Xem bài viết
    Chào bác sĩ !
    Em có đứa cháu được gần 3 tuổi.Có lần nghịch ngợm bị đánh đột ngột hoặc đòi đi chơi không được đáp ứng là khóc gào lên rồi tự nhiên cứ thế lặng đi, mặt tím tái, không còn nghe tiếng khóc, chân tay mềm nhũn, mắt nhắm nghiền lại. Bà và mẹ lấy ngón tay ấn mạnh vào nhân trung (khoảng giữa mũi và môi trên) và gọi tên là cháu tỉnh lại.Mới đây cho cháu đi khám ở Viện Nhi và làm điện não đồ, bác sĩ bảo bị động kinh thể thực vật và điều trị trong 2-3 tháng là khỏi.Có người lại bảo đây la trường hợp bị ảnh hưởng bởi suy dinh dưỡng bào thai (vì lúc mang bầu mất 5-6 tháng đầu mẹ cháu chỉ nằm một chỗ, ăn gì là nôn ra hết).
    Cả nhà đều không tin là cháu bị động kinh vì nói đến động kinh phải có cơn co giật. Mà nói đến động kinh cả nhà rất sợ và lo lắng cho cháu, cứ khóc suốt vìa sợ sau này con bị ảnh hưởng nhiều đến cuôc sống.
    Xin bác sĩ cho gia đình cháu lời khuyên. Liệu có nên đi kiểm tra tim mạch cho cháu không. Đây có thể là một dạng nhẹ của bệnh động kinh không?
    Không bạn ạ! Nói tới động kinh không phải là phải có cơn co giật. Động kinh có hơn 200 thể khác nhau trong đó có thể có cơn co giật. TH bé nhà mình đã khám ở viện Nhi và được làm điện não thì bạn có thể tin tưởng.
    Động kinh có rất nhiều nguyên nhân. Ở trẻ nhỏ hay liên quan tới quá trình mang thai và sang chấn trong cuộc đẻ. Việc điều trị động kinh bằng các thuốc chống động kinh hiện nay cho kết quả rất tốt, trẻ có thể phát triển như bình thường nhưng bạn nhớ là phải tuân thủ đúng phác đồ điều trị của bác sĩ.
    Bạn nên cho con đi kiểm tra cả về tim mạch để phát hiện các bất thường.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 158 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

chào bác sĩ,lâu quá mới thấy anh quay trở lại!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 85 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cảm ơn BS rất nhiều đã giúp đỡ các mẹ trong việc chăm sóc bé. Em có 1 câu hỏi cho bé nhà. Bé đã gần 7 tháng, con gái nhưng khá hiếu động, tuy nhiên, em thấy bé có nhiều triệu chứng như ra mồ hôi đầu rất nhiều, tóc bị rụng vành khuyên phía sau (bây giờ thì tóc ra cũng đỡ nhiều rồi), đến chiều thì bàn chân hơi lạnh, ngủ hay bị giật mình, trở qua trở lại rất nhiều, đặc biệt là ban ngày giấc ngủ của bé không dài, tối đa chỉ 1h, có khi chỉ được 15p hay 30p, nên 1 ngày có khi phải ru bé ngủ đến 4-5 giấc (dù phòng rất yên tĩnh và kéo rèm tránh ánh sáng). Đêm thì bé ngủ suốt đêm từ 8h tối đến 6h sáng, chỉ trở người đòi bú 1 lần (bú nhưng vẫn ngủ). Em không biết bé có phải thiếu canxi hay triệu chứng còi xương không? Vì thật ra bé hiếu động và vận động tốt (biết lật lúc 2 tháng 1 tuần, lật vòng tròn lúc 4 tháng, có thể ngồi lúc gần 6 tháng, bây giờ gần 7 tháng thì cũng sắp bò được). Nhờ BS xem giúp bé bị gì, làm sao để bé có giấc ngủ ban ngày tốt, ban đêm ngủ ít trở người. Có nên cho bé uống thuốc bổ gì không ạ? Em cảm ơn nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

chao bac sy, con em hon 4 tuoi, cung bi hep bao quy dau, chau da lam 1 lan o Vien nhi, ma ko an thua, hien gio tinh trang van khong kha quan, bac sy cho em biet, dia chi kham va nong uy tin hieu qua voi ah, cam on va mong hoi am cua bsy som ah
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 473 Bài viết

• 1,039 Được cảm ơn

Chào bác sỹ, cám ơn lòng tốt của bác. Xin tư vấn cho trường hợp của con em. Bé hiện tại gần 10 tháng mà nặng 7,5kg... Từ lúc 2 tháng tuổi bé đã có những biểu hiện lười bú, và hiện tại rất lười ăn. Em đã đưa con đi khắp nơi, ở nhà (tỉnh) thì ở bệnh viện TP, bệnh viện tỉnh, rồi đưa con vào SG để khám ở Nhi đồng 2, Nancy, NTPhuong,... tóm lại là ở đâu có bác sĩ dinh dưỡng giỏi.. Nhưng tình trạng vẫn vậy bác sĩ ạ.. Bé 1 ngày không ăn nổi 50ml cháo, bú mẹ chỉ có 2-3 lần. Đêm bé ngủ không ngon, luôn cựa quậy.. Bé ngậm tất cả thức ăn: nước, sữa, trái cây,... Em đã bổ sung Canxi cho bé, phơi nắng hằng ngày. Cũng đã dùng men tiêu hóa, cho uống sắt mà ko ăn thua. Bs có thể tư vấn về trường hợp của bé nhà em được ko ạ? Cám ơn bác sĩ.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6