TIN TÀI TRỢ.

Ăn ít, ngủ ít, khóc nhiều, quấy kinh người!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.59K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đó là biểu hiện của CHIP 3 ngày gần đây, sau tuần dặt dẹo. Chẳng hiểu sao mà cô nàng "ngổ ngáo" thế không biết. Ngày cũng chẳnng ngủ ngáy gì, tối đến thì khóc lóc, quấy phá, chẳng cho ai ngủ. Đến giờ đi ngủ thì có khi mẹ bế cũng không chịu. Muốn sử dụng thiết quân luật để trị nhưng cô nàng dùng "khổ nhục kế", kiên quyết khóc càng ngày càng to hơn, đến lạc cả giọng mà vẫn chẳng chịu ngừng. Để cho khóc được khoảng 1 tiếng thì bố mẹ sợ luôn, đành phải bế lên, vỗ về thì cô nàng thiu thiu được một lúc. Sau đó thì cứ 30 phút dậy một lần, may ra được giấc rạng sáng thì khá hơn một chút.
    Ban ngày thì ngoài lúc nghịch ngợm ra thì có quấy phá một ít, nhưng ngủ thì chẳng đáng là bao, chưa đủ để bố mẹ làm được cái việc gì cả. Ăn thì cũng kém, chỉ có chén ti mẹ, bột thì tạm thời cho nghỉ luôn.
    Đúng là cô nàng ngổ ngáo. Mong rằng chỉ là ngổ ngáo thôi chứ không phải bệnh tật gì. Bố CHIP hôm nay mới chuẩn bị hỏi thăm Bác sĩ nhưng vẫn mong mọi người tư vấn thêm cho để bố mẹ CHIP được yên tâm mà tiếp tục chiến đấu với cô nàng này.
    Mọi ý kiến đóng góp, nhận xét xin gửi về hòm thư số 4444 - Bưu điện WTT Bố CHIP xin chân thành cảm ơn.
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    https://www.chipquyen.uni.cc

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,679 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Bo chip xem lai xem co phai chip chuan bi moc rang khong? Hay la be bi dau bung quan (colicky)? Bo chip thu bat mot ban nhac em diu cho chip nghe, hoac ke chuyen gi do de be quen con kho chiu trong nguoi di, may ra be se bot quay. Hy vong chip mau tro lai binh thuong va bo chip khong phai kho so voi "co nang ngo ngao" nua nha.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 235 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Giời ơi, bố Chip làm gì mà đưa tiêu đề Xí Chét quá dzậy ! Có thể là bé khóc "dạ đề" đấy (Theo cách nói của người xưa í mà !) Một thời gian sẽ hết thôi.

Mà mình thấy Các bé, bé nào cũng có một giai đoạn "Quậy quá cỡ " vậy hết á !!!

À, hay là bé thấy đến ngày 8-3 rồi nên vùng lên đó !!! Bố còn không biết ý nữa !!!! :P :P :P :rolleyes: :rolleyes:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,679 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Hồi trong cữ 3 tháng, em bé nhà mình cũng có biẻu hiện như vậy. Mời bác sỹ tới coi thì nói là trong khoang miệng của bé có "nanh" gây đau nên bé quấy. Mới nghe tưởng nó mọc răng nhưng bác sỹ chỉ cho xem thì thấy như cái trứng cá, trăng trắng, nhỏ bằng đầu kim băng, mọc ở trên nướu hoặc dưới khoang lưỡi khiến bé không chịu ăn, quấy khóc dặt dẹo. Cuối cùng bác sỹ phải dùng đầu kim tiêm tiệt trùng, banh mồm bé ra nậy cho bằng hết 3 cái nanh ấy, đến tối tình trạng cũ biến ngay. Bố chíp thử soi đèn vào miệng bé xem thử nhé, biết đâu là do "nanh".
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chà chà, gì chứ cái khoản nanh sữa thì CHIP đã cho bố mẹ thưởng thức lâu rồi ạ. Lần đấy thì bố mẹ cũng lo sốt vó lên, chạy long sòng sọc mãi mới tìm ra nguyên nhân và phải đưa ra chỗ nha sĩ để nhể nanh. Nghe kinh dị thật.
    Mà khéo lần này cô nàng biểu tình nhân ngày 8/3 thật vì đã lâu rồi bố nàng chẳng có quà cáp gì cho nàng ta cả. Có lẽ vấn đề là ở chỗ này đây.
    2 hôm nay CHIP cũng có khá hơn một chút nhưng cái đoạn ăn và ngủ vẫn còn kém lắm. Bác sỹ chỉ định cho uống xiro Brocan để giúp ngủ tốt và Lysivit để giúp ăn ngon. Hi vọng là mấy hôm tới sẽ khá hơn.
    Cám ơn mọi người và chúc tất cả chị em hôm nay có một ngày 8/3 thật vui vẻ và đầm ấm.
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    https://www.chipquyen.uni.cc
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 325 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi chút kinh nghiệm. Con chị gái em được 3 tháng rồi mà bé ăn ít : 1 ngày uống được khoảng hơn 100ml sữa ngoài, bú mẹ thì rất ít ( vì mẹ tự nhiên lại không có sữa mấy, sữa ngoài thì ko chịu ăn. Mẹ cháu cứ lo lắng nếu ăn như vậy thì làm sao mà lơn được ? Mẹ thì mất sữa vì suy nghĩ về con nhiều nữa, uống thuốc bắc, ăn chân giò, chân chó tần mà ko ăn thua gì cả. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ bảo vụ này ko thì bị streess nặng rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Nói chị bạn tiếp tục cho con bú, hãy cố gắng trông chừng bé giúp để chị ấy có thể ngủ 1 chút thì mới có sữa được. Đừng lo lắng quá, bé sẽ tự điều chỉnh được thôi.
    J1tS
    • 57 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Ôi trời! Tu ti nhà mình cũng quấy kinh người. Thang đầu tiên còn chịu ăn nhưng đến tháng thứ 2 này thì lười ăn và quấy hơn. từ ngày sinh Tu ti đén nay được 2 tháng rùi mà chẳng có khi nào em được bình yên đến một đêm hôm nào người cũng thấy mệt mỏi quá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 109 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

yên tâm đi mẹ nó ơi, ngoài ba tháng bé ngoan như người lớn luôn, chú ý cho bé ăn no không có khi nó bị đói đấy và thiếu chất nũa thì hay khóc lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con em đến hôm nay tròn đúng 1 tháng. Cách đây 1 tuần cháu bị ho thúng thắng, em cho đi khám ở BS Khánh Trương Định, bác bảo bị viêm họng, bán cho 1 lọ thuốc nhỏ mũi về nhỏ nhưng không khỏi. Nhưng từ hôm đi khám về tự nhiên con em quấy khóc đêm(trước đó không hề có hiện tượng này). Em cho uống bổ sung Vitamin D 2 hôm thì đến hôm thứ 3 con em ngủ ngoan. Đến ngày hôm sau thì cháu lại tiếp tục quấy khóc, ho thành tiếng có đờm. Cách đây 3 hôm em cho đi khám lại ở nhà bác Khánh, bác bảo phổi vẫn bình thường, bác kê cho thêm 2 loại thuốc Toloxil và tixim về uống, bác hút mũi cho cháu rất nhiều. Kể từ hôm đi khám lại lần 2 về, cháu ngủ rất ít, cứ bế trên tay thì ngủ được một ít, đặt là thức. Cháu khóc cả ngày lẫn đêm, ru kiểu gì cũng không khỏi, thay tã, thay áo vẫn khóc. Một ngày cháu chỉ ngủ 6,7 tiếng. Còn ăn thì trước đây vẫn ăn bình, nhưng bắt đầu từ 8h tối hôm qua, cháu bỏ bú bình, cho ăn rất khó. Mặc dù mồm cháu luôn đòi ăn, cho tay vào mồm thì mút, nhưng cho bình vào mồm thì khóc thét. Tình trạng cháu bây giờ, hầu như toàn thức, ăn ít. Mẹ nào biết cháu nhà em bị bệnh gì thì giúp em với ạ. Em định cho cháu đi khám nhưng cũng không biết khám ở đâu. Vào viện nhi trung ương thì đông lắm ạ, lại nhiều bệnh nữa. Sợ con mình bé quá lại lây nhiễm. Có mẹ nào biết cách để khám ở viện Nhi cho nhanh không ạ, mách em với.
    Hu, hu, em lo quá. Em thức trắng 3 hôm nay rồi, cả nhà đều ốm. Giúp em sớm với nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 286 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào bạn !Theo mình nghĩ có lẽ bé bị đẹn(tưa lưỡi) nặng nên bỏ bú .Sao bạn không cho bé bú mẹ ? Bé mình bú mẹ 4 tháng , trong 4 tháng đó sức đề kháng rất cao , bé không bệnh chi cả . Bạn có rơ lưỡi cho bé thường xuyên không ? Nếu rơ lưỡi thường xuyên mà bé vẫn bị vậy là do viêm đường hô hấp trên , bé bị nghẹt mũi nên khi đặt bé nằm xuống , bé khó thở hoặc do bú ít quá bé đói ngủ không được . Theo mình cách tốt nhát bạn rơ lưỡi cho bé ngày 1 lần (nếu thấy đẹn trắng thì rơ lưỡi cho bé bằng thuốc cốm Nacinin(cái này mình không nhớ tên , ra nhà thuốc hỏi cốm rơ miệng cho bé , trong 20' sau khi rơ miệng thì không cho bé uống nước hoặc uống sữa , kèm theo nhỏ nước muối vào 2 bên mũi bé ngày 6 lần , mỗi lần 1-2 giọt vào 2 bên hốc mũi . Cho bé uống kháng sinh khi cìon nhỏ như vậy sẽ làm sức đề kháng bé yếu dần đi . Vài lời góp ý , mong con khỏe , ăn mau chóng lớn.
    SSBLp7

3659618582_b1a06f07a5_m
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cám ơn mesubong đã trả lời em.Trước đây, em cũng cho bé bú mẹ, nhưng bé phàm ăn, sữa em ra thì ít thành ra bé ăn không bao giờ đủ no nên hay cáu gắt, em toàn phải vắt ra chai, cho con bú mẹ xong là cho bú thêm chai nữa. Từ khi bé bị ốm, bé cương quyết không bú mẹ nữa. Với lại con em đúng là bị tưa lưỡi và khoang miệng từ mấy hôm trước, em mua cốm NYST về tưa lưỡi cho cháu thì cháu vẫn bú bình thường. Đến hôm nay, tưa khoang miệng chỉ còn rất ít thì cháu lại không ăn. Em vẫn nhỏ nước mũi sinh lý làm vệ sinh cho cháu, em còn hút mũi cho cháu, cho cháu ăn đường phèn+lá hẹ+húng chanh hấp cách thủy mà con em vẫn không khỏi được. Em mới cho cháu uống 2 loại thuốc Toloxil và Tizim hôm qua. Em tra trên mạng thì không thấy tên 2 loại này, hỏi bác sỹ thì bác sỹ bảo đây là thuốc kháng sinh loại rất nhẹ. Có bao giờ uống kháng sinh xong thì em bé khó chịu, bỏ bú không hả chị?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bạn nên đưa con đến bệnh viện càng sớm càng tốt. trẻ sơ sinh ko nên cho uống thuốc lung tung được đâu.chúc con mau khỏe
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi comendo Xem bài viết
    bạn nên đưa con đến bệnh viện càng sớm càng tốt. trẻ sơ sinh ko nên cho uống thuốc lung tung được đâu.chúc con mau khỏe
    Cám ơn mẹ comendo đã tư vấn cho em. Em định cho con đến viện nhi trung ương khám nhưng thấy đứa bạn bảo đông lắm, khám cả ngày mới xong nên em vẫn đang lăn tăn. Con mình còn bé mà đợi lâu như vậy thì sợ lại ốm thêm mất mà thôi. Em đang tìm xem có quen bác sỹ nào ở Viện Nhi trung ương không mà vẫn chưa tìm được. Có mẹ nào trên diễn đàn biết làm thế nào khám ở Viện nhi cho nhanh không, bảo em với ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,073 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rhoshimi Xem bài viết
    Cám ơn mẹ comendo đã tư vấn cho em. Em định cho con đến viện nhi trung ương khám nhưng thấy đứa bạn bảo đông lắm, khám cả ngày mới xong nên em vẫn đang lăn tăn. Con mình còn bé mà đợi lâu như vậy thì sợ lại ốm thêm mất mà thôi. Em đang tìm xem có quen bác sỹ nào ở Viện Nhi trung ương không mà vẫn chưa tìm được. Có mẹ nào trên diễn đàn biết làm thế nào khám ở Viện nhi cho nhanh không, bảo em với ạ.
    mình ko rõ ở HN thế nào nhưng mình nghĩ, thường các chỗ khám đều ưu tiên cho bé sơ sinh, ko thì bạn chọn khám dịch vụ, mắc 1 chút nhưng nhanh. trong các sổ khám cho bé, những dấu hiệu của bé nhà bạn là phải đưa vào bệnh viện gấp đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hihahe Xem bài viết
    mình ko rõ ở HN thế nào nhưng mình nghĩ, thường các chỗ khám đều ưu tiên cho bé sơ sinh, ko thì bạn chọn khám dịch vụ, mắc 1 chút nhưng nhanh. trong các sổ khám cho bé, những dấu hiệu của bé nhà bạn là phải đưa vào bệnh viện gấp đó.
    Báo cáo các mẹ là bố cháu vừa đến Viện nhi trung ương để đăng ký khám dịch vụ cho cháu nhưng số trẻ khám dịch vụ còn đông hơn là BHYT. Bố cháu nêu tình trạng bệnh tình của cháu, đề nghị khám cấp cứu để được ưu tiên trước, có cô y tá trả lời gọn lọn một câu:" Ai cũng phải xếp hàng chứ, con anh không phải diện cấp cứu, đã có dấu hiệu ngừng thở, tím tái đâu mà phải cấp cứu, cứ xếp hàng bao giờ đến lượt thì khám:Sad:". Em nản quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

À, may quá. Tình hình bé nhà em có vẻ cải thiện hơn rồi ạ. Bé đã bắt đầu đi ngủ và ăn tốt hơn rồi ạ. Chỉ còn ho là hơi nhiều thôi ạ. Nếu từ giờ đến đêm mà bé không quấy khóc nhiều, ăn ngủ tốt thì sáng mai em sẽ cho con ra PK nhi của Bệnh viện Đại học Y Hà nội khám. Em thấy một số mẹ trên diễn đàn cũng ca ngợi PK này lắm. Em cũng không biết đúng không nhưng sáng nay bà nội em sang bảo tại vợ chồng em cho con đi khám buổi tối nên các vong hồn theo về nhà. Thế là bà thắp hương khấn cho cháu. Trộm vía, từ lúc bà thắp hương đến giờ cháu ngoan hơn hẳn, đỡ quấy khóc, bắt đầu ăn được, ngủ được.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 51 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rhoshimi Xem bài viết
    À, may quá. Tình hình bé nhà em có vẻ cải thiện hơn rồi ạ. Bé đã bắt đầu đi ngủ và ăn tốt hơn rồi ạ. Chỉ còn ho là hơi nhiều thôi ạ. Nếu từ giờ đến đêm mà bé không quấy khóc nhiều, ăn ngủ tốt thì sáng mai em sẽ cho con ra PK nhi của Bệnh viện Đại học Y Hà nội khám. Em thấy một số mẹ trên diễn đàn cũng ca ngợi PK này lắm. Em cũng không biết đúng không nhưng sáng nay bà nội em sang bảo tại vợ chồng em cho con đi khám buổi tối nên các vong hồn theo về nhà. Thế là bà thắp hương khấn cho cháu. Trộm vía, từ lúc bà thắp hương đến giờ cháu ngoan hơn hẳn, đỡ quấy khóc, bắt đầu ăn được, ngủ được.
    Bạn cho con khám ở PK BV ĐHY HN là đúng rồi, các BS ở đây đều là Giảng viên của Trường Y HN nên chất lượng tốt. Hơn nữa số bệnh nhân ở đây chưa quá tải như BV Nhi TW hoặc khoa Nhi các BV khác. Trong trường hợp có điều kiện KT, bạn cũng có thể cho con khám tại Phòng Khám OSCAT, tòa nhà nằm góc đường Hai Bà Trưng/ Bà Triệu, chất lượng khám tốt mà các thuốc ngoại nhập chất lượng cao/ BS thì không bị "thói quen" kê nhiều loại thuốc trong 1 đơn.

Với em bé dưới 6 tháng, khi quấy khóc/ bỏ bú/ ngủ ít hay khóc thét bạn luôn luôn chú ý 3 trường hợp hay gặp nhất: đẹn lưỡi (như bạn đã biết)/ viêm đường hô hấp - chất dịch đờm làm cản đường thở ở mũi - phế quản/ lồng ruột (gây đau bụng). Và tốt nhất bạn nên cho con đi khám nếu các triệu chứng trên không giảm trong ngày hoặc độ quấy khóc tăng nhiều. Đừng bao giờ tự cho con uống thuốc mà không có sự kê đơn của Bác sĩ (cho dù người bán thuốc/ Dược sĩ gợi ý mua).
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 137 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Mimikiki ạ, tình hình con nhà em trộm vía từ sáng cho đến bây giờ (18h30) em bé đã đỡ quấy khóc, ăn được, ngủ được rồi. Em bây giờ lo đêm tới không biết sẽ thế nào vì mấy hôm trước bé toàn khóc từng cơn, khóc thét lên, mỗi lần cũng phải 2-3 tiếng, dỗ kiểu gì cũng không nín. Chị cho em hỏi chị có biết phòng khám OScat với Pk nhi ở Bệnh viện đại học y thì có bác sỹ nào giỏi để em đặt lịch hẹn bởi em nghe mấy mẹ có than phiền gặp đúng mấy em sinh viên trực thì mình có cảm giác không yên tâm. Nếu khám ở OSCAT thì chi phí hết khoảng bao nhiêu hả chị?
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MIMIKIKI Xem bài viết
    Bạn cho con khám ở PK BV ĐHY HN là đúng rồi, các BS ở đây đều là Giảng viên của Trường Y HN nên chất lượng tốt. Hơn nữa số bệnh nhân ở đây chưa quá tải như BV Nhi TW hoặc khoa Nhi các BV khác. Trong trường hợp có điều kiện KT, bạn cũng có thể cho con khám tại Phòng Khám OSCAT, tòa nhà nằm góc đường Hai Bà Trưng/ Bà Triệu, chất lượng khám tốt mà các thuốc ngoại nhập chất lượng cao/ BS thì không bị "thói quen" kê nhiều loại thuốc trong 1 đơn.

Với em bé dưới 6 tháng, khi quấy khóc/ bỏ bú/ ngủ ít hay khóc thét bạn luôn luôn chú ý 3 trường hợp hay gặp nhất: đẹn lưỡi (như bạn đã biết)/ viêm đường hô hấp - chất dịch đờm làm cản đường thở ở mũi - phế quản/ lồng ruột (gây đau bụng). Và tốt nhất bạn nên cho con đi khám nếu các triệu chứng trên không giảm trong ngày hoặc độ quấy khóc tăng nhiều. Đừng bao giờ tự cho con uống thuốc mà không có sự kê đơn của Bác sĩ (cho dù người bán thuốc/ Dược sĩ gợi ý mua).
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các mẹ,
    con mình được gần 3 tháng (lúc sanh 2kg6, lúc 2 tháng 5,6kg). 2 tháng trước bé nhà mình bú ngủ rất ngoan nhưng gần đây mình gặp phải vấn đề này lo lắng quá ko biết làm sao!!! tự nhiên 2 tuần nay bé nha` mình có hiện tượng bỏ bú bình, cứ đưa bình vào là nảy người lên, gồng đỏ mặt ko chịu bú, mẹ sắp đi làm sợ quá nên tập cho bé bú bình lại (trước đây bú bình rất ngoan) và cho bú mẹ ít hơn. Bé bú rất ít mỗi lần chỉ khoảng 40-50ml, pha bình 120ml thì bú 3 lần mới hết, mổi lần phải cách nhau cả nửa tiếng. Bú ít nên bé không chịu ngủ, cứ nằm chơi và quấy mẹ liên tục, mình thấy bé đói nên cho bú có khi bú được nhưng rất ít, khi thì quấy ko chịu bú và khóc. Còn ngủ thì cả buổi sáng chỉ ngủ 3 lần mỗi lần 30p rồi lại tiếp tục tiến trình bú và quấy khóc, cứ thế tới 6h chiều thì ngủ được 1 giấc 4 tiếng vì mệt, cả ngày chỉ ngủ chừng 10-12 tiếng Mình lo quá, tình trạng bú ít ngủ ít thế này sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe mất. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ mình với, phải làm sao cho bé bú no và ngủ ngoan.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2