9 loại “siêu thực phẩm” bổ não - con càng ăn càng thông minh

• 2.55K Lượt chia sẻ
  • 71.4K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 207 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mẹ nào chả muốn con thông minh, học đâu nhớ đó, học một biết mười đúng không các mẹ. Các chuyên gia dinh dưỡng hàng đầu thế giới đã khuyên mẹ nên cho con ăn thường xuyên 9 loại “thực phẩm dành cho não bộ” sau để bộ não của con phát triển vượt bậc đồng thời cải thiện chức năng của não, giúp con tăng cường trí nhớ và sự tập trung.

Cá hồi

Loại cá này rất giàu dinh dưỡng và cực tốt cho sự phát triển não bộ của trẻ. Cá hồi giàu omega 3, axit béo không no, vitamin A, D, E, B, canxi, sắt, magie, phốt pho và rất nhiều khoáng chất khác.

DHA có trong axit béo không no của cá hồi có vai trò quan trọng trong quá trình sinh trưởng của tế bào não và hệ thần kinh. Thiếu chất này con người sẽ giảm trí nhớ, kém thông minh. Đặc biệt đối với trẻ nhỏ, DHA là một dưỡng chất vô cùng quan trọng và cần thiết để phát triển tế bào não.

Bên cạnh đó, nhiều nghiên cứu đã chỉ ra rằng cá hồi hỗ trợ rất nhiều trong quá trình phát triển não bộ của thai nhi. Vì vậy, đối với phụ nữ mang thai, việc tăng lượng cá hồi trong chế độ ăn là vô cùng cần thiết.

37Ml3tE1QCukPBv3wx-sRRORQgTFTdqVbQ43Yvwfx5bw4heSqQlCcb4naMGGYG7kLFcAuaVg6M0OFhcxjOkOOuRjxR_aEA
    Trứng

Trứng là nguồn dinh dưỡng tuyệt vời cung cấp protein cho trẻ. Đặc biệt, choline có rất nhiều trong lòng đỏ trứng là một dưỡng chất quan trọng cho sự phát triển của trí nhớ ở trẻ. Ngoài ra, trứng còn chứa vitamin B12 giúp chống co rút não, triệu chứng thường thấy ở bệnh Alzheimer.

Bơ đậu phộng

Đậu phộng và bơ đậu phộng cung cấp vitamin E, chất chống ô xy hóa cực mạnh có chức năng bảo vệ màng thần kinh. Ngoài ra, thiamin có trong đậu phộng còn giúp não bộ và thần kinh sử dụng glucose để cung cấp năng lượng cho cơ thể một cách hiệu quả.

Ngũ cốc

Bộ não cần sử dụng một lượng lớn đường để hoạt động, chiếm khoảng 20% tổng lượng đường cơ thể cần. Chất xơ dồi dào trong ngũ cốc sẽ giúp điều chỉnh quá trình cung cấp glucose cho cơ thể. Không những thế, ngũ cốc còn chứa nhiều vitamin B, giúp nuôi dưỡng hệ thần kinh khỏe mạnh.

Yến mạch là một trong những loại ngũ cốc quen thuộc đối với trẻ em và rất bổ dưỡng cho não. Đó còn là nguồn cung cấp vitamin E, vitamin nhóm B, kali, kẽm giúp cơ thể và bộ não hoạt động hết công suất.

Trái cây

Dâu tây, anh đào (cherry), việt quất, mâm xôi được khoa học chứng minh chứa chất chống ô xy hóa cao, đặc biệt vitamin C dồi dào trong các loại quả này còn giúp ngăn ngừa ung thư. Một số nghiên cứu còn cho thấy chiết xuất từ quả việt quất và dâu tây có thể cải thiện bộ nhớ rất hiệu quả.

qz0PZiqoI-IT3oN8lgMmQVZf3JkGiFyIiOrsewBGBCojZBoj-66130htUVfEsWRdyzN5Jv1vfMlWu2njzo8hEpLud44LhPw

Đậu

Đậu chứa nhiều protein, carbohydrate phức tạp, là nguồn cung cấp năng lượng tuyệt vời. Hơn nữa, đậu cũng giàu chất xơ, nhiều vitamin và khoáng chất. Đây là thực phẩm lý tưởng dành cho não giúp duy trì năng lượng và mức độ tập trung cho trẻ . Nếu được ăn vào bữa trưa, chúng sẽ giúp trẻ nhanh nhẹn và tập trung suốt cả buổi chiều.

Các loại rau củ nhiều màu sắc

Theo các chuyên gia dinh dưỡng, cà chua, khoai lang, bí ngô, cà rốt, cải bó xôi - những loại rau phong phú sắc màu là nguồn cung cấp tốt nhất chất chống ô xy hóa, bảo vệ tế bào não khỏi các gốc tự do có hại. Ngoài ra những hợp chất làm rau quả có màu sắc rực rỡ còn hỗ trợ tăng cường hoạt động cho não. Chẳng hạn, những hợp chất thuộc nhóm carotenoid như lutein và zeaxanthin có thể cải thiện ở những khu vực “phụ trách” trí nhớ.

Sữa và sữa chua

Sản phẩm từ sữa chứa nhiều vitamin B và protein, những chất rất cần thiết cho sự tăng trưởng tế bào não, chất dẫn truyền thần kinh và các enzym. Thêm nữa, sữa và sữa chua còn cung cấp một lượng lớn cả protein lẫn carbohydrate, năng lượng “ưa thích” của não. Hàm lượng vitamin D phong phú trong 2 loại thực phẩm này không chỉ giúp cải thiện tình trạng còi xương mà còn có lợi cho hệ thống thần kinh và vòng đời tổng thể của các tế bào con người.

Thịt bò nạc

Sắt là khoáng chất cần thiết giúp cải thiện sự tập trung ở trẻ. Trong khi đó, thịt bò nạc là một trong những nguồn cung cấp chất sắt tuyệt vời. Ngoài ra, để tăng cường trí nhớ cho trẻ, các mẹ đừng quên tận dụng nguồn kẽm dồi dào có trong thịt bò.

Để việc hấp thụ sắt diễn ra thuận lợi, chế độ ăn của trẻ cần bổ sung thêm các thực phẩm giàu vitamin C như cà chua, ớt chuông, cam, bưởi, dâu tây…

Xem thêm
    8 siêu thực phẩm bổ não cho con từ trong bụng mẹ
    Những loại thực phẩm khiến bé dậy thì sớm, bố mẹ không được bỏ qua
    Những thực phẩm tuyệt đối không dùng cho trẻ dưới 1 tuổi

Xem thêm clip Điểm danh 4 thực phẩm mọc mầm cực tốt cho sức khỏe

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn bài chia sẻ của chị
    • 16,169 Bài viết

• 1,434 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2016
    Thanh niên nhà mình không chịu ăn ngũ cốc ăn sáng thì làm thế nào nhỉ?
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình ăn yến mạch từ bé đến giờ. Mình mua yến mạch về xay thành bột. Sáng ngâm vào nước nóng cho nở ra rùi pha với sữa. Ngoài ra bữa nào bé thích ăn cháo thì mình cho yến mạch (chưa xay) vào nấu cháo thay gạo. Bé ăn từ bé nên cũng thấy quen, ko thích, ko phản đối.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 1,751 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

trừ cá hồi quá đắt ra những thực phẩm còn lại mình vẫn cho con ăn đầy đủ được, nhưng ăn nhiều quá thì thừa chất mất
    Gia đình là số 1

n112345
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 174 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

DHA có trong axit béo không no của cá hồi có vai trò quan trọng trong quá trình sinh trưởng của tế bào não và hệ thần kinh
    • 5,562 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Pickie Xem bài viết
    Bé nhà mình ăn yến mạch từ bé đến giờ. Mình mua yến mạch về xay thành bột. Sáng ngâm vào nước nóng cho nở ra rùi pha với sữa. Ngoài ra bữa nào bé thích ăn cháo thì mình cho yến mạch (chưa xay) vào nấu cháo thay gạo. Bé ăn từ bé nên cũng thấy quen, ko thích, ko phản đối.
    Bé nhà mình lại không thích yến mạch chứ,hồi còn nhỏ mới cho ăn dặm cũng học theo các mẹ mua về cho bé ăn mà bé cứ chê nhè ra hihi! Giờ lớn có nhiều lựa chọn hơn nên cũng đỡ đau đầu.
    KGJ2p7
    • 1,887 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Các mẹ cho mình hỏi, mình thấy nói về các thức uống tăng chiều cao cho con, trong đó có sữa đậu nành nhưng hình như con trai thì không nên uống sữa đậu nành mà các mẹ? Vậy là chỉ nên dùng cho con gái có đúng không ạ?
    • 5,565 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Những thực phẩm giàu dinh dưỡng cho con nhưng mà bận lắm không có thời gian để mà làm thì xử lý ra sao đây? Con nhỏ, con lớn lo mỗi ngày cũng bận tối mắt rồi lại việc cơ quan nữa nên giải pháp của mình trong thực phẩm mỗi ngày là chọn sữa, lựa chọn sữa tăng chiều cao cho bé nữa đó, chỉ thích con cao lớn khỏe mạnh thôi.
    • 243 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan.. Xem bài viết
    Những thực phẩm giàu dinh dưỡng cho con nhưng mà bận lắm không có thời gian để mà làm thì xử lý ra sao đây? Con nhỏ, con lớn lo mỗi ngày cũng bận tối mắt rồi lại việc cơ quan nữa nên giải pháp của mình trong thực phẩm mỗi ngày là chọn sữa, lựa chọn sữa tăng chiều cao cho bé nữa đó, chỉ thích con cao lớn khỏe mạnh thôi.
    Mình nghĩ là ngoài ăn uống thì việc bổ sung sữa nhất là sữa phát triển trí não và chiều cao cho bé là rất quan trọng.Mẹ nó yên tâm dù bận con cũng không bị thiếu chất đâu nha,cứ vừa ăn vừa uống sữa bổ sung là tốt nhất!
    • 1,290 Bài viết

• 1,217 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bây giờ các mẹ nhà mình không còn chú trọng tới cân nặng, phát triển chiều ngang nữa mà quan trọng là các mẹ muốn các con uống sữa gì để tăng chiều cao cơ mẹ nó nhỉ. Sữa là thức uống chủ yếu của các bạn nhỏ nên mẹ nào cũng lưu tâm khi chọn sữa cho con.
    • 89 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình cũng hay bé dùng ngũ cốc vào buổi sáng và tối trước khi đi ngủ
    • 85 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Sữa và sữa chua là đồ dùng ko bao giờ thiếu đối với các bé:
    không chỉ giúp cải thiện tình trạng còi xương mà còn có lợi cho hệ thống thần kinh cho trẻ...
    • 272 Bài viết

• 450 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình cũng quan tâm tới sữa mà nhất là dạng sữa hộp tiện lợi cho con uống tiện mẹ không phải pha mất nhiều thời gian vì con cũng lớn rồi? Các mẹ thường cho con uống sữa gì để con tăng chiều cao tốt ạ? Con em còn lười ăn cua, tôm lắm luôn á làm ra toàn mẹ tự ăn nên bổ sung từ thực phẩm nhiều khi không được đầy đủ.
    • 5,565 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi beuyennghi Xem bài viết
    Mình nghĩ là ngoài ăn uống thì việc bổ sung sữa nhất là sữa phát triển trí não và chiều cao cho bé là rất quan trọng.Mẹ nó yên tâm dù bận con cũng không bị thiếu chất đâu nha,cứ vừa ăn vừa uống sữa bổ sung là tốt nhất!
    Nói chung ăn uống thì cũng phải đầy đủ bạn à chứ bé ăn uống mà thiếu dinh dưỡng thì cũng không lớn được sữa là bổ sung thêm vì dinh dưỡng trong thực phẩm không có thì sữa đã có rồi nhất là những sản phẩm giúp con tăng chiều cao nữa. Mình cũng luôn lựa chọn sữa cho con trong thực đơn hàng ngày và cho cả con mang theo khi đi học, đi chơi nữa.
    • 563 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Các bé yêu nhà mình luôn cần bổ sung thêm các chất dinh dưỡng cần thiết để phát triển, đặc biệt là chiều cao, đôi khi các mẹ bận bịu cũng khó có thể chăm sóc bữa ăn hàng ngày được thì theo mình là các mẹ cứ chủ động bổ sung thêm sữa Kun Cao Lớn cho con, đảm bảo con sẽ có chiều cao lý tưởng, hihi
    • 243 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Nói chung ăn uống thì cũng phải đầy đủ bạn à chứ bé ăn uống mà thiếu dinh dưỡng thì cũng không lớn được sữa là bổ sung thêm vì dinh dưỡng trong thực phẩm không có thì sữa đã có rồi nhất là những sản phẩm giúp con tăng chiều cao nữa. Mình cũng luôn lựa chọn sữa cho con trong thực đơn hàng ngày và cho cả con mang theo khi đi học, đi chơi nữa.
    Tất nhiên ăn uống mẹ nào chả lo cho con đầy đủ ai để con bỏ đói đâu chỉ là các mẹ bận rộn sợ bữa ăn của con không dủ chất thôi.Nhưng mình nghĩ phần thiếu hụt đó thì mình bổ sung sữa phát triển trí não và chiều cao cho bé là ok.
    • 5,562 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhtrang2010 Xem bài viết
    Các bé yêu nhà mình luôn cần bổ sung thêm các chất dinh dưỡng cần thiết để phát triển, đặc biệt là chiều cao, đôi khi các mẹ bận bịu cũng khó có thể chăm sóc bữa ăn hàng ngày được thì theo mình là các mẹ cứ chủ động bổ sung thêm sữa Kun Cao Lớn cho con, đảm bảo con sẽ có chiều cao lý tưởng, hihi
    Mẹ nó đã cho bé nhà uống sữa Kun Cao Lớn chưa? Vị dễ uống không mẹ nó?Chứ nghe con có chiều cao lý tưởng là ham lắm luôn!
    KGJ2p7
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 709 Bài viết

• 250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hang_dohoa Xem bài viết
    Mẹ nó đã cho bé nhà uống sữa Kun Cao Lớn chưa? Vị dễ uống không mẹ nó?Chứ nghe con có chiều cao lý tưởng là ham lắm luôn!
    Chị ơi, hiện nay đây là sữa tăng chiều cao tốt nhất cho các bé đó. Nhiều mẹ nhà mình đã tin dùng sữa này cho con vì hiệu quả và chất lượng vượt trội của sản phẩm đây ạ
    • 3,572 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Đâu phải lúc nào mẹ bổ xung dưỡng chất qua thức ăn mà con cũng hấp thu hết đâu em. Với cả cũng tùy thuộc giới tính mà mức độ phát triển chiều cao khác nhau nữa. Giả sử như món Đậu hay Sữa đậu nành, thì nhà toàn con zai ăn nhiều đâu có phù hợp đâu. Thấy hình như còn ảnh hưởng đến nội tiết của nam giới nữa thì phải. Nên dù một số món biết là phù hợp cho việc phát triển chiều cao của con đi chăng nữa cũng không dám lạm dụng ăn nhiều đâu nè.
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7