TIN TÀI TRỢ.

5 đột biến gen nguy hiểm có thể các mẹ chưa biết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 228 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Hiện nay hầu như các mẹ chỉ quan tâm đến đến các bất thường số lượng NST trong thời kỳ mang thai như Down, Patau, Edward mà còn một số các đột biến gen nhỏ khác chưa được quan tâm đúng mức. Các hội chứng như hội chứng Di George, Angelman, Cri-du-chat, Prader-Will, 1p36 là những đột biến mất một đoạn gen nhỏ mà phương pháp karyotype hiện nay vẫn chưa phát hiện ra được.
    Các đột biến này thường xảy ra trong độ tuổi sinh đẻ không phân biệt tuổi tác, sắc tộc và có tỷ lệ khoảng 1/1000 số trẻ em sinh ra bị mắc một trong những hội chứng trên.

• Hội chứng Digeorge.

Là đột biến gen do mất đoạn 22q11.2 nằm trên NST 22 gây ra các dị tật bẩm sinh như:

• Dị tật tim bẩm sinh
    • Khuyết tật tuyến ức gây suy miễn dịch, dễ nhiễm trùng
    • Khuyết tật tuyến cận giáp làm giảm tiết hormone tuyến cận giáp dẫn đến giảm canxi và phosphor trong máu.
    • Gây thiểu năng trí tuệ từ nặng đến trung bình, tự kỷ.
    • Khuyết tật mặt như hở hàm ếch (sứt môi), mặt dài, tai nhỏ và thấp, hai mắt xa nhau, môi trên mỏng và ngắn

Đột biến này xảy ra với tỷ lệ khoảng 1/2000 đứa trẻ.

• Hội chứng mất đoạn 1p36

Đột biến mất đoạn 1p36 do mất một đoạn gen trên cánh ngắn của NST số 1. Nó thường xảy ra với tỷ lệ 1/5000 ở những trẻ sơ sinh. Trẻ sinh ra có đầu nhỏ hơn so với trẻ bình thường, gặp khó khăn trong phát âm.
    Bị dị tật bẩm sinh về tim.
    Bị thiểu năng trí tuệ và có vấn đề về hành vi, tự kỷ theo khuynh hướng có những hành động thái quá, tự làm tổn thương bản thân.

• Hội chứng Angelman và hội chứng Prader-Willi

Hội chứng Angelman hay hội chứng Prader-Willi là hội chứng di truyền hiếm gặp trong đó khoảng 70% là do mất đoạn trên cánh dài của NST 15 tại vị trí 15q11-q13 xảy ra với tỷ lệ khoảng 1/10000 đến 1/15000 đứa trẻ.
    Đối với những đứa trẻ mắc hội chứng Angelman thì thường bị chậm phát triển ở những mốc quan trong (ngồi, bò và đi), chậm phát triển, ngôn ngữ kém, bị tự kỷ, gặp vấn đề trong việc giữ thăng bằng và đi lại, động kinh, cong vẹo cột sống.
    Nếu đứa trẻ sinh ra bị hội chứng Prader-Willi thì thường có trương lực cơ thấp nên gặp khó khăn trong ăn uống và tăng cân. Trẻ bị thiểu năng trí tuệ, lác mắt khó điều hòa giữa hai mắt. Đối với trẻ em và người lớn mắc hội chứng này thì thường tăng cân nhanh chóng và gặp các vấn đề liên quan đến bệnh béo phì.

• Hội chứng Cri-du-chat

Hội chứng Cri-du-chat hay còn gọi là hội chứng tiếng mèo kêu do mất đoạn trên NST số 5 và có tỷ lệ khoảng 1/20000 đứa trẻ và thường gặp ở bé gái hơn bé trai với tỷ lệ 4:3.
    Trẻ sinh ra bị hội chứng Cri-du-chat thường có tiếng khóc giống tiếng mèo kêu, âm vực cao và chói, kích thước đầu nhỏ, hai mắt cách xa nhau, sống mũi thấp, nhẹ cân và giảm trương cơ lực. Bé sẽ gặp khó khăn trong ăn uống, dễ bị sặc, bị thiểu năng trí tuệ từ trung bình đến nặng. Ngoài ra trẻ thường bị giảm tập trung (thường là 100%) hay hành động thái quá (khoảng 25%) và thường bị tự kỷ.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình với.Hiện tại mình đã có 1 cháu trai dc 6 tuổi bị tự kỷ. Khi mang thai 22 tuân mình siêu âm phát hiện thai bị giãn hố sau, nhưng khi 12 tuần mình ko làm đầy đủ các xét nghiệm nên các bs ko hoàn toàn qđ có nên giữ thai hay ko? mà chỉ khuyên gđ là hầu hết các trẻ ko bị ảnh hưởng. Khi sinh ra các mốc pt của con mình đều chậm hơn so với bạn bè. Mình ko biết nguyên nhân tk của con mình có liên quan gì đến việc giãn hố sau hay ko? Hay việc giãn hố sau có fải do đột biến gen của vc ko. Bi h mình định sinh bé nữa thì các mẹ thông thai khuyên mình có nên đi xn đột biến gen trc sinh ko? Nếu có thì chắc khám ở viện phụ sản TƯ hay ở đâu? Cám ơn các mẹ nhiu nhiu!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 228 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sóc jan Xem bài viết
    Nhờ các mẹ tư vấn giúp mình với.Hiện tại mình đã có 1 cháu trai dc 6 tuổi bị tự kỷ. Khi mang thai 22 tuân mình siêu âm phát hiện thai bị giãn hố sau, nhưng khi 12 tuần mình ko làm đầy đủ các xét nghiệm nên các bs ko hoàn toàn qđ có nên giữ thai hay ko? mà chỉ khuyên gđ là hầu hết các trẻ ko bị ảnh hưởng. Khi sinh ra các mốc pt của con mình đều chậm hơn so với bạn bè. Mình ko biết nguyên nhân tk của con mình có liên quan gì đến việc giãn hố sau hay ko? Hay việc giãn hố sau có fải do đột biến gen của vc ko. Bi h mình định sinh bé nữa thì các mẹ thông thai khuyên mình có nên đi xn đột biến gen trc sinh ko? Nếu có thì chắc khám ở viện phụ sản TƯ hay ở đâu? Cám ơn các mẹ nhiu nhiu!!!!!
    Theo mình, nếu mẹ nó đã có ý định sinh con thứ 2 mà con đầu sinh ra có những biểu hiện như trên thì mẹ nó khi mang thai thử làm gói xét nghiệm panorama mở rộng có thêm 5 hội chứng vi mất đoạn thử xem.