TIN TÀI TRỢ.

2 mẹ con cùng bị cảm cúm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.73K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào mọi ngưoời
    toi tên là Tâm ,tôi có moột cháu trai 2,5 tháng vuừa roồi toội bị cảm cúm, ho soốt và có đoờm ,hăt hơi ..tôi coố giuữ cho bé nhưng không đươc bây giò nó bị lây cảm cúm của tôi,no cũng haăt họi khó ngủ thỏ khò khè met nhoc,thinh thoang ho xin các chi chỉ bảo giúp gio tôi có nen cho nó uong thuoc o? va f uông thuôc gì
    cảm ơn mọi ngươi nhieều ,neếu tôi uông thuoốc thì uoống thuoốc gì đẻ không anh hương đén suữa
    tâm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Vì chị đang cho bé bú nên mọi thứ thuốc chị uống cần được bác sỹ chỉ định để đảm bảo không ảnh hưởng đến sữa. Chị cũng đừng buồn vì làm lây cúm cho bé. Các bé đều có thể nhiễm cảm cúm nhẹ ngay cả khi tiếp xúc với người khỏe mạnh mang virus. Bé sẽ tự khỏi mà không cần uống thuốc gì hết trong vòng 5-10 ngày. Mỗi khi cảm cúm bé có thể hơi ấm đầu, hơi ho, tịt mũi khó thở nhưng như thế đêù là bình thường thôi. Chị chịu khó nhỏ mắt nhỏ mũi cho bé thường xuyên hơn bằng nước muối 0,9% (Natri Chlorid 0,9%). Nếu bé khó thở không bú được thì trước bữa bú chị nhỏ mũi bằng nước muối cho bé. Nếu đêm bé ngủ không yên thì chị có thể kê cao cái đệm bé nằm (nếu bé ngủ riêng) bằng 1 cái gối ở dưới đệm hoặc là chị cho bé nằm vào cái ghế lắc lư (hay bán ở babyshop cho bé ngồi chơi đó) và bê cả cái ghế đó lên giường với mình, hoặc nếu nhà có xe hơi thì cho bé ngủ trong baby carseat. Tư thế nửa nằm nửa ngồi sẽ giúp bé thở dễ hơn. Nếu bé trở nên sốt cao hay ho nhiều, thở khó khăn và gấp, và/hoặc nôn trớ nhiều, (hầu như hết cả thức ăn ra ngòai) thì chị phải đưa đi BV ngay. Em bé dưới 3 tháng cần được BS can thiệp ngay trong những trường hợp như vậy.

Mong chị và bé chóng khỏe.
    Success is a journey, not a destination.
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chao ban !
    Hoi truoc khi minh sinh chau duoc 2 thang cung co trieu trung cum. Minh nho nuoc ep cu tỏi và ăn thêm tỏi (ăn it mot de sua do co mui) thay rat hieu nghiem. ban thu di nhe !
    Oanh
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi một tý: Mấy bữa nay mình bị cảm cúm nhưng mà không thể uống thuốc được ( BS bảo vậy) nên lây cho thằng cu đỏ nhà mình, hôm qua cu bị sốt cao những hơn 38 độ, thấy thương quá. Cho mình hỏi: Khi người mẹ ( mới 6 tháng à) bị cảm nếu không dùng thuốc thì làm sao mà hết cảm ( ôi giời ơi ho đến khiếp), với lại làm sao cho bé uống sữa nhiều ( cu nhà mình lười lắm)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy mẹ mình nói là khi mình bị cảm cúm thì bóc tỏi cho vào một túi vải đeo lên người hoặc để dưới gối của em bé thì sẽ tránh được việc lây cúm sang em bé đấy. Còn khi mà bé đã lấy rồi thì phải đi khám bác sĩ thôi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nếu Cu Đỏ nhà bạn bị cảm cúm mà cháu sốt tới 38độ thì bạn nên đưa cháu đi bác sĩ càng sớm càng tốt,bé sốt cao hơn nữa dễ bị biến chứng co giật rất nguy hiểm.Bạn ở TP.HCM có thể đưa cháu đi khám tại BV nhi đồng.
    Chúc cu đỏ mau khỏi bệnh
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị giúp em với, em bị cảm cúm, nghe mọi người mách uống cảm xuyên hương. Em uống mãi vẫn chwa khỏi. Mẹ nào có cách gì khác không giúp em với huhu!!!!
    • 1,876 Bài viết

• 1,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bông phèng Xem bài viết
    Các chị giúp em với, em bị cảm cúm, nghe mọi người mách uống cảm xuyên hương. Em uống mãi vẫn chwa khỏi. Mẹ nào có cách gì khác không giúp em với huhu!!!!
    Nếu đúng cảm cúm thì phải hắt hơi chảy nước mũi trong, đau đầu, đau người, đau họngm,,,vv Trường hợp này bạn nên cắt thuốc đy. Bạn cũng có thể dùng lá xông. Qua bà háng lá tươi ở chợ mua về rồi nấu nước xông. Ko cần xông cả người chỉ cần xông đầu mặt , họng. Mà xông nhiều lần độ 2 - 3 lần trong ngày đều được ( trên cùng một bã thuốc).Nếu ko có bà hàng lá chuyên dụng bạn có thể mua lá tía tô, kinh giới, củ sả, hương nhu, bạc hà, lá nếp, lá ngải cứu, lá gừng ngoài ra còn có thể thêm lá bưởi, lá tre, cúc tần tuỳ kiềm thêm được gì thì thêm. Hộng đau thì có thể dùng củ gừng tươi, củ nghệ tươi rửa sạch, gọt vỏ, trần qua nước nóng cho sạch rồi thái lát, ngâm với mật ong. Nhai đồng thời cứ 1 lát gừng kèm 1 lát nghệ nhiều lần trong ngày là ổn. Ngoài ra có thể còn nhai ngậm thêm quả quất tươi cũng ngâm mật ong ngậm và nhai dần nuốt dần là được. Nặng quá thì phải dùng ks, còn nhẹ thì dùg như vậy có thể khỏi