TIN TÀI TRỢ.

“Thư tình” cho con trai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 487 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 83 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Gửi người đàn ông bé nhỏ, người thay đổi cuộc đời mẹ!

Ngay từ phút giây đầu tiên cảm nhận được con trong cơ thể, mẹ đã chẳng thể ngăn lại những suy nghĩ mơ mộng hạnh phúc về ngày con sinh ra đời. Con sẽ giống ba nhiều hơn hay giống mẹ? Mẹ đếm từng ngày được gặp mặt, được ẵm bồng, được hôn vào đôi má phính sữa của con biết bao.

Và rồi mẹ cũng được gặp con, đôi mắt mí lót với hàng mi dày của mẹ, cái miệng cười tươi rói có quai đặc trưng của ba thân thương đến lạ. Mẹ không bao giờ quên được khoảnh khắc lần đầu vụng về bế con trên tay, khi cơ thể nhỏ bé của con nằm gọn trong vòng tay mẹ. Thời gian được ở cạnh con luôn là lúc vui vẻ và hạnh phúc. Ngắm con nằm ngủ, cho con ăn, cùng con tắm nắng hay đi dạo, tay trong tay, cảm nhận làn da mềm mại, non tơ của con làm mẹ ngập tràn một hạnh phúc rất đỗi bình dị. Và niềm hạnh phúc ấy cũng đã lan tỏa đến ba con. Mẹ biết trong ánh mắt của ba đầy tràn hạnh phúc mỗi khi ngắm nhìn con.

Nhưng có lẽ, ba đâu biết mẹ và con có một bí mật nho nhỏ, bí mật của khoảnh khắc bình yên hạnh phúc nhất của mẹ con mình, chính là giờ đi tắm, con nhỉ? Khoảng thời gian riêng tư mà vô cùng thú vị với chúng ta. Lần đầu tiên tắm cho con, mẹ cứ như đang nâng một lát đậu hũ non trên tay, thấp thỏm lo sợ, sợ vỡ, sợ làm con đau, con khó chịu. Nhưng con của mẹ thật cừ. Con chẳng những không sợ nước, mà còn tỏ ra thích thú khi mẹ vắt làn nước ấm từ chiếc khăn bông mềm lên cơ thể con. Lúc gội đầu, mẹ xoa những sợi tóc tơ của con trong lớp bọt xà phòng mềm mại, con có khi khoái chí, chợt nhìn mẹ rồi cười khúc khích, mẹ yêu con những lúc như vậy biết bao. Còn nhớ, có một lần mẹ vô ý để bọt xà phòng dây vào mắt con, mẹ giật cả mình, cứ xuýt xoa sợ con cay mắt, vậy nhưng con vẫn cứ cười rúc rích, chẳng hề quấy khóc gì. Mẹ thở phào nhẹ nhõm khi chọn được cho con loại dầu tắm gội hiệu quả, an toàn và dịu nhẹ với làn da mỏng manh của con.

bai-1

Giờ tắm cũng là lúc mẹ cho phép mình được thư giãn cùng con. Hai mẹ con mình vừa ngắm nhìn bạn vịt nhựa bơi lội tung tăng, vừa ê a trò chuyện với nhau. Mẹ nghĩ, con thích nhất là khi được gội đầu, được thỏa thích dùng bàn tay, bàn chân bé xinh đập nước. Con như chú vịt nhỏ ngây ngô lần đầu xuống nước, mắt long lanh vừa háo hức vừa sợ sệt khiến mẹ vừa buồn cười vừa thương không nói sao cho hết. Còn mẹ ư? Mẹ thích nhất là lúc con đưa nắm tay nhỏ của mình, xoa lên người mẹ. Nắm tay con bé xíu, mềm mại, ấm sực, Cảm nhận được da thịt con, là điều mà suốt chín tháng mười ngày mẹ luôn mong mỏi. Tắm cho con với mẹ không chỉ đơn giản là làm sạch, mà đó còn là khoảng thời gian tuyệt vời để mẹ cho con nhiều hơn sự gần gũi, nhận ra con hôm nay có những thay đổi dù là nhỏ nhất.

Cảm ơn cuộc đời đã mang con đến cho mẹ, để mẹ được tận hưởng từng giây phút bên con và hiểu được hạnh phúc thiêng liêng của người LÀM MẸ. Mẹ thấy bình yên khi ở bên con, và muốn dành trọn cho con mọi thứ, cho con thật nhiều hơn mỗi ngày. “Giờ đi tắm” sẽ mãi là khoảnh khắc khám phá riêng của hai mẹ con mình, là bí mật của mẹ con mình, con nha! Ba hẳn sẽ rất ganh tị và tò mò với mẹ đây. Mẹ mong có thể được ở bên con nhiều hơn, tận hưởng khoảng thời gian này lâu hơn, dài hơn.

Yêu con trai của mẹ rất nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một bức thư rất cảm động, đọc từng dòng từng chữ mà như thấy hình ảnh mình bên trong đó, mình cũng là mẹ của 2 con trai, hiểu từng cảm xúc được bên con, nâng niu con... Con mình cũng rất thích tắm, rất thích được mẹ vuốt ve làn da búng sữa, nhớ ngày mới sinh bé đầu lòng mẹ sợ sệt không dám tắm cho con chỉ sợ làm con đau, con té xuống chậu nước, sau vài lần được bà ngoại chỉ dẫn mẹ đã tự tay tắm cho con, cảm giác thật hạnh phúc. Bố con nhiều hôm cũng lon ton đòi tắm cho con, nhưng mẹ không cho đâu... hihi.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    Facebook Thúy Nguyễn (Mẹ Nhím Gia Huy)
    • 1,224 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài chia sẻ của bạn thienthanhomenh12 thật đặc biệt. Đặc biệt vì đó chính là những cảm xúc thật trong lòng của một người mẹ. Khoảnh khắc khi đón chào đứa con đầu lòng, đứa con sau biết bao ngày mong mỏi. Và những bỡ ngỡ trong lần đầu làm mẹ. Công việc tưởng chừng như đơn giản nhưng đó là một thử thách thật sự. Mình vẫn còn nhớ, lần đầu tiên mình tắm cho Cún lớn là đã ra tháng. Lúc đó bà không còn giúp nữa. 2 vợ chồng đúng thật sự là quằn quại luôn. Từ pha nước ấm cho đến lúc tắm con. 2 đứa cứ tự hỏi với nhau là thế này đúng chưa? Con sẽ không nóng chứ? Mình bế con thế này không sao chứ anh xã? Những câu nói ấy cứ lặp đi lặp lại. Mà đích thật lúc đó 2 vợ chồng không biết câu trả lời thế nào. Cứ làm theo bản năng của một người cha người mẹ vậy. Thế mà xoay đi Cún nay đã 5t rồi ấy chứ.

flowers_grass_nature_background_1680x1050
    • 1,224 Bài viết

• 744 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimyeu2008 Xem bài viết
    Một bức thư rất cảm động, đọc từng dòng từng chữ mà như thấy hình ảnh mình bên trong đó, mình cũng là mẹ của 2 con trai, hiểu từng cảm xúc được bên con, nâng niu con... Con mình cũng rất thích tắm, rất thích được mẹ vuốt ve làn da búng sữa, nhớ ngày mới sinh bé đầu lòng mẹ sợ sệt không dám tắm cho con chỉ sợ làm con đau, con té xuống chậu nước, sau vài lần được bà ngoại chỉ dẫn mẹ đã tự tay tắm cho con, cảm giác thật hạnh phúc. Bố con nhiều hôm cũng lon ton đòi tắm cho con, nhưng mẹ không cho đâu... hihi.
    Một bức thư cảm động đúng không chị! Gia đình em cũng có 2 Cún đây. Đúng là không có gì để miêu tả cảm xúc khi lần đầu làm mẹ chị nhỉ. Mọi thứ cứ như trong mơ vậy. Thiệt là lần đầu cũng có đôi chút khó khăn, nhưng rồi chị em ta cũng đã vượt qua. Mà em thấy chỉ có lúc tắm là làm khó chị em mình nhất. nhưng con lại thích nhất mới đáng để nói chứ. Cún lớn nhà em thí thích masage 2 bên lưng lắm. Lần nào masage như thế là cu cậu nằm im re như khoái chí lắm á.

flowers_grass_nature_background_1680x1050
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 503 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ của mẹ chủ topic quả là tâm sự của rất nhiều bà mẹ trẻ có con nhỏ, như mình cũng vậy nè khi lần đầu tiên làm mẹ hạnh phúc xen lẫn bỡ ngỡ, 2 vợ chồng đều trẻ tuổi không có kinh nghiệm, ông bà nội ngoại thì ở xa, chẳng biết phải làm sao để chăm con đây, tắm cho con là mình sợ nhất, con bé xíu trên tay, làn da thì mềm mại, chỉ lo con bị đau. Thế rồi 2 vợ chồng cùng tìm cách tra cứu trên mạng, các diễn đàn học hỏi các mẹ đi trước, giờ trộm vía con hơn 3 tháng rồi, không nghĩ rằng bố mẹ đã vượt qua được mọi trở ngại nhanh như thế. Mình thích mỗi lần được tắm cho con, dù ông xã biết tắm cho con nhưng mình vẫn dành làm, để được vuốt ve làn da dịu nhẹ của con, thêm gắn kết tình mẫu tử.
    • 1,188 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc "thư tình" của mẹ thienthanhomenh12 thấy cảm động vô cùng. Cảm giác lần đầu tiên được tắm cho thiên thần bé bỏng do chính mình sinh ra thật là không kém phần hồi hộp. Sợ nhất là làm xà phòng rơi vào mắt bé. Chính vì vậy mình chả dám cho con, toàn nhờ bà hoặc để cho chồng nhiệm vụ cao cả đó thôi à.
    Ba mẹ yêu Bi nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,284 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em chưa có em bé, nên khao khát lắm! Tưởng tượng được tự tay bế bồng, cho ăn, rồi tắm con, ve vuốt mơn man làn da mịn màng của con chắc là thích lắm phải không ạ? Em cũng quan sát mẹ em tắm cho mấy đứa cháu trong nhà, nhưng em chưa dám thử. Thôi đợi đến khi có con rồi hẵng học cũng chưa muộn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metuyetnghi Xem bài viết
    Một bức thư cảm động đúng không chị! Gia đình em cũng có 2 Cún đây. Đúng là không có gì để miêu tả cảm xúc khi lần đầu làm mẹ chị nhỉ. Mọi thứ cứ như trong mơ vậy. Thiệt là lần đầu cũng có đôi chút khó khăn, nhưng rồi chị em ta cũng đã vượt qua. Mà em thấy chỉ có lúc tắm là làm khó chị em mình nhất. nhưng con lại thích nhất mới đáng để nói chứ. Cún lớn nhà em thí thích masage 2 bên lưng lắm. Lần nào masage như thế là cu cậu nằm im re như khoái chí lắm á.
    Quả thật sinh con không dễ, nuôi con lại càng khó hơn em ạ, thế mới hiểu hết sự hi sinh của cha mẹ dành cho mình. ở nhà chị sợ nhất tắm cho con, thế mà cuối cùng cũng làm được, hạnh phúc khi từng ngón tay sờ lên con, matxa cho con, con thoải mái dễ chịu cười toe toét, mùa hè thì tắm lâu hơn, mùa đông thì sẽ tắm cách ngày ra kẻo con cảm lạnh.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 88 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hay quá
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Người mẹ nào khi đọc những dòng tâm sự của mẹ thienthanhomenh12 cũng nhìn thấy mình trong đó. Đúng là điều tuyệt vời nhất mang tên LÀM MẸ, không ngòi bút nào tả hết được cảm xúc làm mẹ , sinh con đã khó, nuôi con còn khó gấp ngàn lần hơn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 6 năm
    • 279 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Cảm động quá chừng luôn
    • 6,210 Bài viết

• 4,453 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng nhớ mãi những ngày đầu tắm cho con trai. Con trai bé bỏng nằm gọn trong vòng tay mình, đôi mắt lim dim. Khi gội đầu cho con, đôi mắt con vẫn nhắm, nhưng cái gương mặt mà mình gọi là "hưởng thụ" trông rất hạnh phúc, đáng yêu.
    Gội đầu xong, mình nhẹ nhàng thả con vào chậu nước, con có vẻ hơi chới với, khua khua cái tay, đạp đạp cái chân. Rồi như cảm nhận được môi trường ấm áp quen thuộc, con bắt đầu lim dim đôi mắt. Trông yêu thật là yêu!
    • 1,688 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhà mình có 2 công chúa nè, đọc tâm sự của các mẹ lại bồi hồi xúc động nhớ cảm giác lần đầu làm mẹ được bế con trong tay, một thiên thần nhỏ xinh đáng yêu thật hạnh phúc các mẹ nhỉ.
    • 4,018 Bài viết

• 1,288 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_270308 Xem bài viết
    Mình cũng nhớ mãi những ngày đầu tắm cho con trai. Con trai bé bỏng nằm gọn trong vòng tay mình, đôi mắt lim dim. Khi gội đầu cho con, đôi mắt con vẫn nhắm, nhưng cái gương mặt mà mình gọi là "hưởng thụ" trông rất hạnh phúc, đáng yêu.
    Gội đầu xong, mình nhẹ nhàng thả con vào chậu nước, con có vẻ hơi chới với, khua khua cái tay, đạp đạp cái chân. Rồi như cảm nhận được môi trường ấm áp quen thuộc, con bắt đầu lim dim đôi mắt. Trông yêu thật là yêu!
    Nhất là đối với mùa hè chị nhỉ, tắm cho con, con thoải mái lắm, mát mẻ cực, em thì chuyên gia làm sữa tắm vô mắt con vì con là con trai tay chân hiếu động lắm, khua khoắng mẹ giữ không kịp ý, nhưng trộm vía sữa tắm em dùng không gây kích ứng da, dính vào mắt con cũng không sao.
    Yahoo Nguyenlethuy85
    • 488 Bài viết

• 140 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Càng đọc những dòng tâm sự càng làm mình cảm động, đúng là chẳng có tình cảm nào thiêng liêng bằng tình mẹ dành cho con. Mẹ có thể yêu con hơn những gì mẹ nói, yêu từng cử chỉ hành động của con. Mẹ cũng sẽ làm tất cả những gì tốt nhất cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,112 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm động quá mẹ nó ạ. Khi con mới chào đời mình không dám tự tắm cho con, mất khoảng hơn 1 tháng mới dám tắm cho hắn. Lần đầu tiên tắm cho hắn, cảm giác thật lạ, vui ơi là vui.
    The world, without you, is nothing to me
    • 344 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói đến chuyện tắm cho con mà em nhớ mãi, có 1 hôm cả nhà đi đám cưới hết chỉ có 2 mẹ con ở nhà, mẹ phải làm việc nhà, vừa chơi với con, lại chuẩn bị nước, đồ cho con tắm, chuẩn bị sữa tắm nữa….nhiều việc lắm luôn. Lần đầu tiên mẹ tắm cho con ( từ trước giờ toàn bà ngoại tắm ah), 2 mẹ con vật lộn thật mệt nhưng vui, mẹ phải tắm cẩn thận kẻo nước vào tai con và không để bị ba ngoại la kìa. con gái thấy mẹ tắm nên vui lắm và ngoan nữa, nằm im chứ không quậy như mọi khi, mát mẻ con iu nhỉ, tắm xong là trời đổ mưa mẹ lại chạy đi lấy đồ con vào rồi phơi đồ cho con, con gái nằm chơi 1 mình nên đói lắm bú xong thì ngủ luôn. Thế mới biết chưa thử tắm cho con thì sợ, tắm rồi thấy bình thường, cẩn thận 1 chút là sẽ ổn thôi ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 360 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    quảng cáo cho xà bông tắm hãng nào vậy
    • 4,847 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Banzai Xem bài viết
    Cảm động quá mẹ nó ạ. Khi con mới chào đời mình không dám tự tắm cho con, mất khoảng hơn 1 tháng mới dám tắm cho hắn. Lần đầu tiên tắm cho hắn, cảm giác thật lạ, vui ơi là vui.
    Mình cũng vậy, con mới sinh nhỏ quá nên toàn bà ngoại tắm , mãi đến hơn 2 tháng mình mới tắm cho con. Lần đầu tắm cho con cảm giác thật là tuyệt, làn da con mền mại , được tắm mát là con thích toa toét cười ,,,
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 660 Bài viết

• 679 Được cảm ơn

Đọc bức thư mà nhớ thằng chó con ở nhà quá đi. Hồi mới sinh xong còn có bà Ngoại tắm dùm mấy bữa đầu, sau đó thì tự hai mẹ con loay hoay làm hết. Yêu lắm giây phút tắm cho con, bé xíu xiu nên cứ sợ tuột. Hihi..