TIN TÀI TRỢ.

Thận trọng với bệnh rối loạn tiêu hóa ở trẻ sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 67K Lượt đọc
  • 33 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh chưa biết nói, chỉ biết khóc để thể hiện cảm xúc của bé mỗi khi trẻ sơ sinh bị tiêu chảy, đau, hay buồn ngủ, đói bụng. Trẻ sơ sinh bị tiêu chảy bé bị rối loạn đường tiêu hóa mà mẹ cần biết thông qua một số dấu hiệu dưới đây.

Những dấu hiệu của trẻ sơ sinh bị tiêu chảy - trẻ bị bệnh đường tiêu hóa
    Thông thường trẻ sơ sinh ăn cách 3 giờ mỗi lần và đi ngoài 5-10 lần trong một ngày, phân sệt, màu vàng sậm, bé tăng cân tốt. Nhưng nếu trẻ không được ăn đúng cách, như ăn quá nhiều trong một bữa, số bữa quá dày cũng khiến bé nôn trớ, khó chịu. Ngoài ra, những bé có bệnh lý về đường tiêu hóa như teo thực quản, teo tắc ruột, phình đại tràng bẩm sinh… cũng là đối tượng trẻ em dễ nôn trớ. Một số bà mẹ cho con bú không đúng tư thế, sử dụng núm ti bình không phù hợp, khiến bé ngậm bắt núm vú kém, khiến trẻ ăn ít, chướng bụng, sôi bụng, dễ nôn trớ, đánh hơi nhiều, tiếng đánh hơi to. Nhưng tất cả những biểu hiện trên không phải từ bệnh lý đường ruột.

rlth-1
    Khi bị rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy) bé sẽ khóc quấy khó chịu... (Ảnh: Internet)

Khi bé bị các bệnh về đường tiêu hóa, biểu hiện đầu tiên của bé là nôn trớ sữa, bú kém, tiêu chảy, táo bón, đau bụng,… Ngoài ra, bé cũng sẽ quấy khóc, khó chịu, mặt đỏ hoặc tái, bụng chướng, chân co lên bụng, bàn tay nắm chặt, hay vặn người, nằm không yên… Tình trạng này nếu kéo dài sẽ khiến trẻ đi ngoài nhiều lần, phân có bọt. Nếu bé đi ngoài trên 10 lần mỗi ngày, phân toàn nước, có bọt, không có cái phân thì chính xác bé đã bị tiêu chảy. Những hiện tượng rất đáng lo ngại của trẻ sơ sinh bị tiêu chảy là: phân xanh hoặc phân lỏng, mỗi lần bé “đi” thì phân ra từng tia.

Xử lý khi bé bị tiêu chảy
    Trước tiên, mẹ hãy hạn chế sữa và các chế phẩm từ sữa như sữa chua, váng sữa, pho mai tươi… trong vòng 1 - 2 ngày. Bù lại, mẹ nên cho bé uống bổ sung nước đường, nước nấu cà rốt thành nhiều đợt trong ngày. Ngoài ra, mẹ cũng bù muối khoáng cho con bằng những gói muối bán ở các hiệu thuốc tây (nhớ pha với tỷ lệ nước nhất định theo chỉ dẫn). Chú ý: chế độ “ǎn kiêng” không nên kéo dài quá 2 ngày. Khi bé ǎn bình thường trở lại, nên tǎng lượng sữa từ từ hoặc dùng các loại sữa đặc biệt thích hợp với bệnh trạng của bé. Ở các bệnh viện nhi thường khuyên các mẹ nên đổi sữa cho con trong giai đoạn này. Các loại sữa dành cho trẻ sơ sinh bị tiêu chảy, bé bị tiêu chảy phần nào sẽ giúp ruột bé ổn định hơn. Trong trường hợp nếu đã ǎn kiêng mà tình trạng tiêu chảy của bé không đỡ, kèm theo bé bị sút cân và có triệu chứng cơ thể thiếu nước, cần phải gặp bác sĩ để xem xét bé có phải nhập viện điều trị không.

rlth-2
    Ủ ấm vùng bụng cho bé cũng là cách giúp bụng bé yên (Ảnh: Internet)

Để đề phòng cho Bé khỏi bị tiêu chảy, mẹ cần:
    - Pha sữa đúng liều lượng, pha bằng nước đun sôi để nguội, độ ấm vừa phải (6 phần lạnh, 4 phần nóng). Cho bé bú hết ngay, không để lại, nếu để lại thì nên dùng tiếp trong vòng 1 tiếng, với điều kiện sữa được bảo quản tốt.
    - Bình sữa của bé cần được rửa và tiệt trùng nhiều hơn bình thường trước khi đựng/pha sữa cho bé. Nếu bé còn bú mẹ thì mẹ tránh ăn những thực phẩm có tính hàn, nhuận tràng.
    - Tránh không để bé tiếp xúc với những ai đang bị viêm nhiễm như ho, tiêu chảy. Khi trong gia đình có ai bị tiêu chảy, cần cách ly với bé, tránh tiếp xúc.
    - Khi Trẻ sơ sinh bị tiêu chảy - Bé mới bị tiêu chảy, mẹ nên ngưng cho con ǎn sữa ngay. Nếu sữa là thực phẩm chính của bé, thì không thể ngắt sữa hoàn toàn, nhưng mẹ nên cho bé uống chút nước cà rốt. Có mẹ cho con uống nước cốt nõn ổi, nhưng ở thành phố khó kiếm nên cà rốt là biện pháp dễ xoay sở nhất.
    Tiêu chảy nếu không được điều trị kịp thời có thể gây tử vong ở trẻ. Vì thế, trong trường hợp bé không có dấu hiệu đỡ, cần cho bé đi khám ngay để điều trị kịp thời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• anhquanpham Khách
    • 1 năm
    Bac si cho e hoi con em duoc 5 thang ma chau van di phan hoa ca hoa cai thi thoang co bot ma chau van an va choi binh thuong tang can gio chau duoc 8kg .xin hoi bac si chau co phai bi duong ruot khong a
    • Kenken2405 Khách
    • 1 năm
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhquanpham Xem bài viết
    Bac si cho e hoi con em duoc 5 thang ma chau van di phan hoa ca hoa cai thi thoang co bot ma chau van an va choi binh thuong tang can gio chau duoc 8kg .xin hoi bac si chau co phai bi duong ruot khong a
    C ơi bé nhà c còn đi ngoài có bọt k
    • 8,104 Bài viết

• 8,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi trẻ bắt đầu ăn dặm, không còn chỉ ăn sữa nữa, hệ vi sinh của trẻ chưa hoàn thiện, dễ dẫn đến tình trạng suy giảm chức năng tiêu hoá, thức ăn không được tiêu hoá hoàn toàn (cơ thể khó hấp thu dinh dưỡng, phân sống…) khiến các vi khuẩn gây bệnh phát triển. Khi nhiễm khuẩn, trẻ thường lười ăn, hay nôn, tiêu chảy, táo bón… Qua thời gian ngắn, trẻ sẽ bị suy dinh dưỡng. Khi cơ thể trẻ yếu thì các vi khuẩn có hại này làm bệnh càng trầm trọng hơn. Thế nên các mẹ chú ý đừng để con rối loạn tiêu hóa lâu quá nha.
    • 878 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi anhquanpham Xem bài viết
    Nếu hoa cà hoa cải mà không bọt, không chua thì là bình thường mẹ nó ạ, sau vài ngày sẽ tự hết. Ngày trước bé nhà tớ cũng bị thế, bà ngoại bảo là mỗi lần như thế là bé biết thêm 1 cái gì đấy hoặc là mọc răng nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,130 Bài viết

• 1,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc bài mình mới biết thêm là bé bị tiêu chảy có thể trị bằng nước cà rốt, hay nhỉ.
    Thêm nữa: biểu hiện đầu tiên của bé khi bị tiêu chảy lại là nôn trớ sữa nhỉ, chăm con cũng dày dặn kinh nghiệm lắm mà nhiều thông tin trong bài mình lại không biết, chỉ khi nào thấy con đi ngoài bắn thành tia mà đi toàn nước nhiều lần trong ngày, lúc này mới nghi ngờ là bé bị tiêu chảy thôi. Haiza.
    • 8,627 Bài viết

• 4,997 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MEBONSURI Xem bài viết
    Đọc bài mình mới biết thêm là bé bị tiêu chảy có thể trị bằng nước cà rốt, hay nhỉ.
    Thêm nữa: biểu hiện đầu tiên của bé khi bị tiêu chảy lại là nôn trớ sữa nhỉ, chăm con cũng dày dặn kinh nghiệm lắm mà nhiều thông tin trong bài mình lại không biết, chỉ khi nào thấy con đi ngoài bắn thành tia mà đi toàn nước nhiều lần trong ngày, lúc này mới nghi ngờ là bé bị tiêu chảy thôi. Haiza.
    Nước cà rốt sống thì trị táo bón, nước cà rốt chín thì trị tiêu chảy mẹ nó ạ. Còn việc bé nôn trớ nhiều dễ bị tiêu chảy vì khi nôn trớ như vậy gây mất men đường ruột vì vậy nên các mẹ hết sức lưu ý đừng để việc nôn trớ của con trở thành thói quen nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 548 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nhà em bé hay nôn trớ, và xì xoẹt lắm, mà sữa mẹ thì ít nữa, kích cỡ nào cũng ko đủ sữa, nên từ 1 tháng là em đã cho bé uống bổ sung thêm sữa công thức. Hiện em đang dùng cho bé nhà em sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk, là Optimum mới ra, hộp sữa màu xanh lá ấy ạ. Em thấy sữa được nghiên cứu của VDD chứng minh, sữa khi vào gặp axit dạ dày thì sánh lại, làm sữa đặc hơn, lưu lại trong dạ dày lâu hơn, nên bé giảm được nôn trớ hơn. Chứ hệ tiêu hóa của các con còn bé, để nôn trớ riết quen dạ tới lớn ấy chứ ạ.
    Yêu Trúc Phong của mẹ
    • 945 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé bị tiêu chảy, cho ăn cháo chuối xanh với thịt cũng giúp đỡ tiêu chảy, mà đấy là tiêu chảy bình thường. Nếu mà tiêu chảy có cả nôn trớ thì nên cho đi bs khám xem sao đó chị, có thể bé bị rối loạn tiêu hóa. Mà nôn trớ thì nên xem cách giảm chữa sớm cho bé, ko bé nôn quen dạ khổ lắm ấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,067 Bài viết

• 12,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các bé còn nhỏ, nên các mẹ nên hạn chế cho bé ăn no, bú no. Chia nhỏ cữ ăn, cữ bú. Tránh nằm liền sau khi ăn hay bú xong. Vì dạ dày các con còn non, nên cho ăn no quá, cũng dễ gây rối loạn tiêu hóa, làm tiêu chảy, nôn trớ nữa.
    • 11,060 Bài viết

• 5,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nuôi con nhỏ thì kiến thức ko biết bao nhiêu là đủ, ngay như nhà mình 2 đứa nhưng hoàn toàn khác nhau. Một trong những biểu hiện của bé bị rối loạn tiêu hóa nữa là bé bị sôi ruột, biếng ăn và lưỡi trắng nữa nè!
    Lời động viên đúng lúc sẽ chẳng khác gì một dạng "doping" giúp bạn vượt qua khó khăn Love%20Struck
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết rất hay! Đây là những kiến thức rất hữu ích cho các mẹ chuẩn bị hoặc đang chăm trẻ sơ sinh nè! Có 1 kinh nghiệm của mình là trẻ sơ sinh hình như chưa biết cảm giác no và đói, mình thấy con mình bú no quá, khó chịu lại khóc và mình cứ tưởng con đói nên khóc, thế là cho con bú tiếp và kết quả là con bị ói và như vậy là điệp khúc khóc- bú- ói. Huhu....
    • 270 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Ngán cái cảnh này nhiều khi con khóc không biết là khóc vì cái gì, vì sao lại khóc mà dỗ hoài không nín, cơ mà qua tay bà hay bố lại nín chả hiểu do mình bế hoài nó khó chịu chăng?
    • 388 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Nước cà rốt sống thì trị táo bón, nước cà rốt chín thì trị tiêu chảy mẹ nó ạ. Còn việc bé nôn trớ nhiều dễ bị tiêu chảy vì khi nôn trớ như vậy gây mất men đường ruột vì vậy nên các mẹ hết sức lưu ý đừng để việc nôn trớ của con trở thành thói quen nhé.
    Ồ, hay nhỉ, tks mom nhé! Giờ mình cũg mới biết được bí kíp về củ cà rốt đó nha. Cũng thường làm sinh tố cà rốt nhưng chỉ là uống cho da đẹp vậy thôi hà.

Vấn đề nôn trớ của các bé là vấn đề muôn thuở nhưng giờ thì khả quan hơn vì có loại sữa bột có thể làm giảm tình trạng nôn này, loại sữa mà hấu như các bé uống đều có tác dụng tốt, sản phẩm mới có trên thị trường của Vinamilk đấy ạ. Các mẹ bữa giờ review rất ok nè. Hình như là Optimum ấy nhưng ko phải Optimum Gold đâu nhen, loại này mới ra màu xanh lá
    • 910 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhdoanthuc Xem bài viết
    Nuôi con nhỏ thì kiến thức ko biết bao nhiêu là đủ, ngay như nhà mình 2 đứa nhưng hoàn toàn khác nhau. Một trong những biểu hiện của bé bị rối loạn tiêu hóa nữa là bé bị sôi ruột, biếng ăn và lưỡi trắng nữa nè!
    Mệt lắm, nhà chị em cũng 2 đứa trái ngược nhau, chị thì bị về tiêu hóa, con em thì hay gặp tình trạng về da, mỗi bé một cơ địa khác nhau. bả hay bảo được này mất kia, coi như song chung với lũ. Nhưng em thì lại khác, con mình nếu ặp tình trạng như vậy thì tìm cách khắc phục chứ ko thể để con phải chịu trận đâu ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 7,067 Bài viết

• 12,354 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Mệt lắm, nhà chị em cũng 2 đứa trái ngược nhau, chị thì bị về tiêu hóa, con em thì hay gặp tình trạng về da, mỗi bé một cơ địa khác nhau. bả hay bảo được này mất kia, coi như song chung với lũ. Nhưng em thì lại khác, con mình nếu ặp tình trạng như vậy thì tìm cách khắc phục chứ ko thể để con phải chịu trận đâu ạ.
    Đúng là có nuôi con mới hiểu được lòng cha mẹ luôn ấy chị. Nhà em 2 đứa cũng mỗi đứa mỗi nết. Chỉ chăm 2 đứa đã thấy rã rời, mà ko hiểu sao ngày xưa ông bà bố mẹ nuôi biết bao người luôn ấy. Như nhà em, bé bị trào ngược, mỗi lần nôn ói thì trào ra cả mũi, phun như vòi rồng. Em toàn phải chia nhỏ cữ bú, cho bú thành nhiều cữ mới đỡ đỡ được.
    • 945 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Đúng là có nuôi con mới hiểu được lòng cha mẹ luôn ấy chị. Nhà em 2 đứa cũng mỗi đứa mỗi nết. Chỉ chăm 2 đứa đã thấy rã rời, mà ko hiểu sao ngày xưa ông bà bố mẹ nuôi biết bao người luôn ấy. Như nhà em, bé bị trào ngược, mỗi lần nôn ói thì trào ra cả mũi, phun như vòi rồng. Em toàn phải chia nhỏ cữ bú, cho bú thành nhiều cữ mới đỡ đỡ được.
    Giống bé nhà em rồi, mỗi lần cho con bú toàn cầm theo 1 cái thau bé để con ói hứng luôn ấy chị. Mà mẹ đã ít sữa, con còn hay nôn ói nữa. Em đang dùng sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk, sữa khi vào gặp axit dạ dày thì sánh lại, làm sữa đặc hơn, lưu lại trong dạ dày lâu hơn, nên trộm vía em thấy bé nhà em dạo này giảm được nôn trớ, cũng bú được 100ml/lần ấy chị.
    • 1,243 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi jimdella19 Xem bài viết
    Ngán cái cảnh này nhiều khi con khóc không biết là khóc vì cái gì, vì sao lại khóc mà dỗ hoài không nín, cơ mà qua tay bà hay bố lại nín chả hiểu do mình bế hoài nó khó chịu chăng?
    Do con khó chịu trong người mà ko nói đc đó mà như con mình ngày trước bị khóc dạ đề đến 3 tháng 10 ngày, cứ hễ chiều tối chạng vạng là khóc ngằn ngặt, khóc vã mồ hôi, dỗ cách gì cung ko nín. Ở quê mê tín thì nói bị này nọ nhưng thực ra trẻ sơ sinh hay bị lạnh bụng, đau bụng do nuốt nhiều bóng khí rồi chiều tối khó ngủ nên khóc thôi.
    • 1,243 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thihao1989 Xem bài viết
    Giống bé nhà em rồi, mỗi lần cho con bú toàn cầm theo 1 cái thau bé để con ói hứng luôn ấy chị. Mà mẹ đã ít sữa, con còn hay nôn ói nữa. Em đang dùng sữa dành cho bé nôn trớ của Vinamilk, sữa khi vào gặp axit dạ dày thì sánh lại, làm sữa đặc hơn, lưu lại trong dạ dày lâu hơn, nên trộm vía em thấy bé nhà em dạo này giảm được nôn trớ, cũng bú được 100ml/lần ấy chị.
    Nghe tả mỗi lần chô bú phải cầm thau để hứng ói mà thấy xót cho con quá, rồi bé uống sữa chống nôn trớ của Vinamlk chắc ổn hơn rồi ha mẹ nó. Bé nahf bạn được mấy tháng rồi, nếu sữa hợp thì duy trì cho con nha. Thấy trẻ con bị nôn ói mỗi lần uống sữa hoặc ăn là thương ghê lắm!
    • 105 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthicamtu121988 Xem bài viết
    Em cũng không thể kiểu nói suông vậy được chị ơi, sao phải song chung với lũ khi mà ngày nay khoa học tiên tiến rồi, mình có thể làm được những gì tốt nhất cho con mà, vì dụ như con gặp vấn đề về da thì mẹ đưa đi bác sĩ để được tư vấn nếu mẹ không tìm ra nguyên nhân.
    Còn về vấn đề tiêu hóa thì rất dễ nhận biết nếu con ăn uống nhữn gmon1 lạ, chẳng hạn như sữa thì cũng rất dễ biết mà, tiêu hóa vì lý do gì, sữa ko hợp, hay con nôn ói nhiều dẫn đến tình trạng rối loan tiêu hóa, hoặc táo bón, tiêu chảy ....
    Nhưng em thấy gần đây Vinamilk có loại sữa chống nôn trớ dành cho các bé hay bị nôn trớ hoặc trục trặn về tiêu hóa thì mình cũng có thể sử dung chị à.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2