TIN TÀI TRỢ.

Tập cho bé những thói quen "khỏe con nhàn mẹ"

• 36.8K Lượt chia sẻ
  • 262K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,907 Bài viết

• 820 Được cảm ơn

Chia sẻ với các mẹ nhà mình một vài thói quen nên “luyện” cho con từ nhỏ, vừa tốt cho sức khỏe của con, vừa nhàn cho mẹ sau này.

Tập xi cho trẻ
    thoi-quen-5
    Nếu không được tập xi, chuyện "output" của bé sẽ rất vô kỷ luật

Tập xi cho trẻ từ bé rất có lợi cho cả mẹ và bé sau này. Mẹ có thể bỏ bỉm, tập xi cho con từ khi con 4 tháng trở lên. Cách làm rất đơn giản nhưng phải kiên trì: cứ cách khoảng 30 phút, mẹ bế con vào toilet xi cho con. Hoặc có một cách hữu dụng đối với bé trai: mẹ có thể nhìn các dấu hiệu của con để nhận biết con đang muốn “đi năng” hay “đi nhẹ”. Nếu chim bé dài và cứng thì nghĩa là bé đang mắc tè, hạ bộ sun lại là bé mắc ị.
    Thói quen này vừa giúp mẹ tiết kiệm chi phí bỉm tã của con, đồng thời tạo cho con thói quen chủ động trong chuyện vệ sinh. Khoảng 1 tuổi, bé đã có thể đòi mẹ cho đi xè hoặc ị. Mẹ sẽ không phải vất vả mỗi khi con ị đùn hoặc tè dầm.

Ăn đúng bữa
    thoi-quen-6
    Ăn đúng bữa giúp bé ngon miệng hơn

Từ khi mới sinh, bé đã có “lịch ăn uống” cụ thể. Cứ cách khoảng 2-3 tiếng là bè đòi ăn, với trẻ bú mẹ thì thời gian này có thể ngắn hơn do sữa mẹ dễ tiêu hơn sữa công thức. Đến tuổi ăn dặm, mẹ cũng xây dựng cho con lịch ăn trong ngày, ví dụ: hai bữa cháo mỗi ngày, xen kẽ vào đó là các cữ sữa và hoa quả, sữa chua.
    Mẹ nên duy trì thói quen ăn đúng bữa để bé ăn giỏi và nề nếp. Không nên phá vỡ lịch ăn uống của bé thì đến hơn 1 tuổi bé sẽ ăn ngoan, mẹ nhàn hạ hơn.

Ngủ đúng giờ
    thoi-quen-7
    Bé cần ngủ đủ để phát triển toàn diện

Trẻ cần ngủ đủ giấc trong ngày mới có thể phát triển tốt về thể chất và trí tuệ. Trẻ sơ sinh ngủ nhiều hơn, có khi bé ngủ đến 15-17 tiếng mỗi ngày. Dần dần, thời gian ngủ của bé sẽ rút ngắn lại và cho đến tầm 1 tuổi, bé ngủ trung bình 12-14 tiếng mỗi ngày là đủ.

Từ nhỏ, khi bé ngủ, mẹ nên tắt đèn chỉ mở đèn ngủ có ánh sáng yếu để con quen với “dấu hiệu” này. Khi bé được 10 tháng trở lên, mẹ có thể rèn cho bé ngủ trưa từ 11h-14h, và tối ngủ sớm (từ 20h-6h sáng). Thời gian còn lại trong ngày, hãy cho bé hoạt động với các đồ chơi… như vậy bé sẽ có giấc ngủ ngoan.
    Nếu bạn cho con ngủ nhiều cữ trong ngày, đồng nghĩa với việc bé sẽ ngủ giấc ngắn và không ngon giấc.

Dọn dẹp đồ chơi
    thoi-quen-8
    Bé sẽ rất ỉ lại nếu chơi đâu bỏ đó, bắt mẹ dọn dẹp

Từ 1 tuổi trở lên, hoặc khi bé đã biết đi, mẹ đã có thể dạy con cách dẹp đồ chơi. Mẹ cầm tay bé, giúp bé lượm đồ chơi và bỏ vào rổ. Dần dần, bé sẽ có được thói quen ngăn nắp, mẹ chỉ “hỗ trợ” bé dọn dẹp sạch sẽ hơn thôi. Khi con dọn dẹp, mẹ hãy khích lệ con nhé, bé được khích lệ sẽ rất hăng hái và vui vẻ chứ không có cảm giác bị ép buộc.

P/S: Ngoài những việc cơ bản như trên, một vài việc bạn có thể dạy con từ từ như: tự thay đồ (bé 3 tuổi), tự mang/cởi giầy dép (bé 3 tuổi), tự bỏ rác (bé 2-3 tuổi), tự rửa tay chân (bé 3 tuổi), tự đánh răng (bé 2-3 tuổi), tự đi vệ sinh (2-3 tuổi), tự ăn uống (2-3 tuổi), tự ngủ (3 tuổi), tự mang cặp xách hoặc đồ dùng cá nhân (3 tuổi)…
    Đừng cho rằng bé còn nhỏ quá chưa biết gì, bé hiểu hết đấy, nhưng mẹ càng chiều chuộng thì các thao tác của bé càng vụng về và bé càng ỉ lại. Dạy con tự làm, không có nghĩa là bạn bỏ bê con cái, mà bạn đang đồng hành cùng con, tạo cho con thói quen rất tốt cho bé sau này: thói quen tự lập và tự sắp xếp cuộc sống.

<<<
    Dạy con kỹ năng sống
    <<< Giúp bé ngủ ngon
    <<< Kỹ năng vận động tinh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 954 Bài viết

• 1,993 Được cảm ơn

Chính xác, mình cũng dạy con như vậy nên bé đầu được 4 tuổi có thể tự làm mọi việc cá nhân cho bé, mẹ chỉ chăm em thôi. Bé hai mới 15 tháng cũng đã tự xúc cơm để ăn mặc dù vẫn còn rơi rớt ra ngoài nhưng con rất thích thú khi tự ăn.
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f...en-an-2413552/ giải pháp phòng và trị ho cho bé
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Hix, bé nhà mình thì ông bà nội chiều quá (vì 3 đời rồi mới có 1 đứa cháu gái) nên giờ cái gì cũng ỷ lại hết. Minh muốn con tự lập mà khó quá các mẹ ạ.
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đó là các mẹ ko đi làm mà có thời gian ở nhà chăm con. Mình cũng muốn sẽ tập cho con có thói quen nề nếp như vậy nhưng công việc và thời gian chắc sẽ ko cho phép !
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đó là các mẹ ko đi làm mà có thời gian ở nhà chăm con. Mình cũng muốn sẽ tập cho con có thói quen nề nếp như vậy nhưng công việc và thời gian chắc sẽ ko cho phép !
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đánh dấu..
    Sau này có bé em sẽ học hỏi các mẹ!
    Thanks for sharing!^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình chia sẻ một chút kinh nghiệm về dạy con tự lập của mình. Điều quan trọng là "Nói đi đôi với hành động".

Khi mình thay bỉm cho con mình luôn nói: "Nào đi thay bỉm thôi" rồi bế con đi ra chỗ rổ để bỉm, lấy bỉm, trải tấm thay dưới đất, lấy thau nước, khăn... rồi thay; hay mỗi lần mặc quần áo cho con, mình cũng nói:" Mặc áo này, mặc quần này, đi tất này..." tất nhiên là giơ cả đồ cho con nhận biết luôn; rồi đi tắm:" Chuẩn bị khăn bông để đi tắm nào"; đánh răng thì gần 8 tháng khi con mình bắt đầu có những chiếc răng đầu tiên mình bắt đầu cho con làm quen với bàn chải và kem đánh răng, ban đầu mình bế con đánh răng, để bố bé đánh răng bên cạnh cho bé nhìn, chỉ cho bé bàn chải, kem đánh răng, rồi đánh răng xong thì rửa bản chải treo lên giá thế nào, sau đấy khoảng 11 tháng thì bé tự cầm bàn chải cho vào miệng khua khoắng trong khi 2 vc mình đánh răng; tối sau khi chơi xong chồng mình cũng bỏ đồ chơi vào giỏ rồi khuyến khích con bỏ vào cùng, khi chơi với con bọn mình luôn gọi tên toàn bộ đồ chơi của con, rồi tên các loại sách để đọc cho con trước khi đi ngủ... Giờ con mình 13 tháng, bé có thể phân biệt được tên gọi 20 quyển truyện, tất cả các đồ chơi của bé, biết đâu là áo, là quần, là tất, là bỉm, là khăn bông, là bình sữa, bình nước, biết lấy bỉm, lấy quần áo trước khi thay bỉm hay tắm, biết đi tìm tất vứt quanh nhà, biết mang bình sữa, bình nước uống xong cho mẹ rửa, biết sáng dậy hay tối đi ngủ là vào nhà tắm chỉ bàn chải và thuốc đánh răng để đánh răng (tất nhiên cả nhà cùng đánh thì bé có thêm hứng thú), sau đó rửa treo cất đi. Hiện tại mình vẫn đang luyện xi bô cho bé nhưng hơi khó vì ngày bé đi trẻ ở lớp họ ko có thời gian làm thế, với lại bên này bỏ bỉm cũng ko đc vì sàn nhà là thảm nên tè ra là dọn dẹp khổ sở lắm. Tối thì bé nhà mình ngủ từ 7 rưỡi tối đến 7 giờ sáng, bị mỗi một cái là từ hơn 2 tháng nay tự nhiên bé dậy lúc 3 giờ đêm, khóc ầm ĩ 30 phút ko nín rồi lại lăn ra ngủ tiếp đến sáng, trước thì toàn làm một mạch luôn nên mình cũng ngủ 8-9 tiếng là bình thường . Ko biết có phải khóc dạ đề không, mình ko biết phải làm thế nào vụ này.

Nói chung trẻ con học rất nhanh, bạn ko cần phải là bà mẹ ở nhà chăm con cả ngày mới dạy được con tự lập đâu, miễn là khi bạn ở nhà, hãy nói chuyện nhiều với bé, hãy luôn nói đi đôi hành động, hãy làm gương cho bé. Nhiều khi trẻ con thông minh hơn chúng ta tưởng đấy.

PS:Ko phải chỉ con mình mà cháu mình 2 tuổi cũng rất tự giác, biết cất đồ chơi, dọn nhà sạch trước khi đi ngủ, đánh răng, lấy móc phơi đồ, phân loại quần áo của các thành viên trong gia đình để mẹ gấp cất đi, chuẩn bị bát đũa trước khi ăn cơm, giúp cụ quét sân buổi sáng (ko biết thành quả thế nào nhưng có ý thức vậy cũng là tốt rồi)... dù cả nhà chị mình đi làm và bé thì cũng đi trẻ từ sáng đến tối.
    • 23 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em oánh dấu ạ, thanks các mẹ đã chia sẻ nhá
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 581 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Đánh dấu để rèn thêm cho con
    • 16 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con em cũng khá tự lập, tới giờ là đòi ăn, tự động vào chỗ ngồi, tè hay ị đều biết gọi, mẹ nhăc lên cho ngồi bồn cầu, ko ngồi bô nữa. Và nhất là đi ngủ thì tự ngủ, ngủ riêng 1 giường, từ hồi 14th mẹ cho ngủ 1 mình. Con cung ko đòi mẹ. Chỉ có cái chơi đồ chơi ko biết dẹp. 2 tuổi rồi. Bực lắm.
    • 46 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

đánh dấu
    Baby life was good to me
    But you just made it better
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chính xác luôn. Mẹ thì tập cho con vào nếp, ông bà nội thì làm ngược lại.
    • 650 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

đánh dấu
    • 260 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Để luyện được cho bé các tính độc lập tự giác từ bé có vẻ khó khăn nhưng thực ra chỉ cần tình yêu thương của mẹ là đủ!

Mẹ yêu thương thì sẽ có đủ kiên nhẫn dạy bảo bé từng thứ, sẽ chăm chỉ nói chuyện và nhất là sẽ cẩn thận trong khâu chăm sóc bé hơn ^^
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

​chua co con nhung toi thay day la nhung chua se thu vi de toi ap dung chosau nay
    • 173 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Hai bé nhà mình cũng được dạy tự lập nên mẹ cũng đỡ mệt rồi,cô chị 4 tuổi nói chung tự ăn tư chơi mẹ vẫn quản lí theo dõi nhưng nhàn hơn, cô em 18 tháng đi vệ sinh là tự ra bô ngồi gọi mẹ nói:" con ị mẹ ơi!" có khi mải chơi có tè dầm ra quần thì tự giác cởi quần cho vào chậu và lấy cây lau nhà lau ( có lúc nàng lấy cái quần đái lau luôn hjhj)ròi con đi rửa tay( mình vẫn luôn nhắc con khi bẩn phải rửa chân tay cho sạch sẽ không con giun nó cắn bụng đấy và 2 đứa rất sợ).Vẫn biết con làm rồi mẹ sẽ đi dọn lại thôi nhưng cứ để cho con làm cho biết và cũng dạy bé tự lập từ nhỏ cho con không lười biếng các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 229 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ăn đúng giờ, đúng bữa là rất tốt, tập thói quen cho bé từ nhỏ. các mẹ tập thói quen cho bé ăn ở nhà, ko xem tivi, ko ra sân, đường, như thế các mẹ sẽ rất cực khổ, mà bé ăn như thế sẽ ko có cảm giác ngon miệng.
    • 15 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan4634 Xem bài viết
    Em phải đăng nhập để cmt. Chị bạn em đẻ sinh đôi, 4 tháng đã đi làm mà vẫn rèn dc 2 đứa con tự lập kiểu này đấy. Nhà có 2vc và bà nội, ko có giúp việc, chỉ có bà nội trông hộ cháu ban ngày khi đi làm. 1 tuổi đã có thể cho đi du lịch từ trong nc đến nc ngoài rồi.
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi c mình sinh cháu đầu, ra viện về nhà là bà xi cho cháu luôn. Nên lớn chả bao giờ cháu dùng bỉm cả. Trẻ con thì ko thể ko có lúc này lúc khác nhưng hầu như cháu mình rất ngoan. đc 2 3 tuổi sáng ngủ dậy ko có mẹ mà cũng tự biết tìm bô để tè rùi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2