TIN TÀI TRỢ.

Sữa mẹ: sữa thừa, sữa mang ra lại cất vào tủ lạnh???

• 4 Lượt chia sẻ
  • 22K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,297 Bài viết

• 3,692 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi vấn đề về trữ sữa mẹ với.

Con em chưa bú mẹ được hoàn toàn nên em phải vắt bớt cất tủ lạnh. Tuy nhiên có những khi cho bé bú bình ( sữa mẹ) thì còn thừa lại 10, 20, 30ml...

Những sữa bé bú thừa này mẹ nên uống luôn hay lại đổ vào bình trữ sữa ở ngăn mát trong tủ lạnh???

Nếu sữa lấy trong ngăn mát ra đã ủ nóng nhưng lại không dùng đến thì có nên bỏ lại vào tủ lạnh dùng trong lần sau không?

Có nên trộn lẫn sữa vắt ở các lần khác nhau vào 1 bình trữ sữa trong tủ lạnh không?

Các mẹ giúp em nhé.
    bEMPp7

Mins: NB: 3.4kg - 1M: 4.5kg - 2M: 5.4kg - 3M10D: 6.4kg -4M10D: 6kg8 - 5M 7kg1 - 6M 7kg4 - 7M 8kg - 8M 8kg2 ( vẫn rất nhùn 71cm) rooling:

Chưa kháng sinh :LoveStruc tv)
    Chia tay HTX toàn lợi ngày 5.7 rooling:
    Chưa từ chối tình cảm của em nào trong đời.... :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 102 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

em thấy mẹ chồng em dặn sữa của con ko ăn hết thì mẹ phải uống nốt cho con ko đc đổ đi, sau này bé lười ăn hay ăn hay bỏ thừa đó mẹ nó , nói chung nên pha lần nào ăn hết lần đó, để sữa lâu vi khuẩn lên men ko tốt cho bé đâu....cứ thừa cho vào tủ lạnh-> làm ấm cho bé măm->ko ăn hết-> cho tủ lạnh...luẩn quẩn ko khéo đi ngoài như chơi...mẹ nó cứ thử uống thử nếu mình uống đc hãy cho con uống, mình uống còn muốn xxxx thì đừng ép con ăn tội nghiệp
    • 156 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PhamLinhAnh Xem bài viết
    Các mẹ thông thái cho em hỏi vấn đề về trữ sữa mẹ với.

Con em chưa bú mẹ được hoàn toàn nên em phải vắt bớt cất tủ lạnh. Tuy nhiên có những khi cho bé bú bình ( sữa mẹ) thì còn thừa lại 10, 20, 30ml...

Những sữa bé bú thừa này mẹ nên uống luôn hay lại đổ vào bình trữ sữa ở ngăn mát trong tủ lạnh???

Nếu sữa lấy trong ngăn mát ra đã ủ nóng nhưng lại không dùng đến thì có nên bỏ lại vào tủ lạnh dùng trong lần sau không?

Có nên trộn lẫn sữa vắt ở các lần khác nhau vào 1 bình trữ sữa trong tủ lạnh không?

Các mẹ giúp em nhé.
    Sữa bé bú thừa thì chỉ để được trong vòng khoảng 1-1.5 tiếng thôi, nhưng tốt nhất là trong vòng 1 tiếng, nếu bé vẫn không bú hết thì bạn đổ đi chứ không dùng được nữa. Bạn có thể căn cứ vào lượng sữa bé bú được để quyết định có đổ sữa đi ngay không hay giữ lại 1 tiếng, ví dụ nếu bạn chuẩn bị bình 150ml mà bé bú được từ 100-120ml thì phần còn thừa bạn có thể đổ đi ngay vì với lượng sữa bú được khá nhiều như vậy thì bé có thể ngủ trong vòng 2-3 tiếng, khi bé dậy ăn tiếp thì bạn làm sữa mới rồi.

Tương tự cho sữa đã ủ nóng nhưng không dùng thì cũng chỉ để trong vòng 1-2 tiếng thôi, nếu vẫn không sử dụng thì phải đổ đi chứ không dùng lại, lại càng không nên tiếp tục cấp đông lần nữa.

Thật ra trong tủ lạnh có rất nhiều vi khuẩn, nên nếu bạn không có tủ lạnh mini riêng dành cho bé thì nên cẩn thận việc trữ sữa cấp đông, nhất là giữ sữa trong ngăn mát. Bạn đừng tiếc một ít sữa thừa vì có thể làm hỏng bộ máy tiêu hóa của con đấy.
    • 139 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em thấy chị họ em (vốn sinh ra và lớn lên ở nước ngoài) khi đi làm thì vắt sữa ra để vào ngăn đá, ở nhà đến giờ ăn chị giúp việc sẽ đem ra hâm bằng lò vi sóng rồi cho bé uống. Bé vẫn uống và phát triển manh khỏe bình thường....
    Có mẹ nào biết làm vậy có sao không? có mất chất trong sữa mẹ không? em định nuôi con bằng sữa mẹ đến 1 tuổi lận nếu cách này ổn thì mới "theo kế hoạch được"
    Cảm ơn các mẹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 474 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Sai lầm ở chỗ là hâm sữa = lò vi sóng
    • 156 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bamevatom Xem bài viết
    Em thấy chị họ em (vốn sinh ra và lớn lên ở nước ngoài) khi đi làm thì vắt sữa ra để vào ngăn đá, ở nhà đến giờ ăn chị giúp việc sẽ đem ra hâm bằng lò vi sóng rồi cho bé uống. Bé vẫn uống và phát triển manh khỏe bình thường....
    Có mẹ nào biết làm vậy có sao không? có mất chất trong sữa mẹ không? em định nuôi con bằng sữa mẹ đến 1 tuổi lận nếu cách này ổn thì mới "theo kế hoạch được"
    Cảm ơn các mẹ.
    Cái phần mình bôi đỏ ấy, ngay cả những hãng chỉ sx bình sữa mà họ cũng khuyến cáo ở menu hướng dẫn sử dụng là không nên hâm sữa bằng lò viba vì sẽ làm nóng sữa không đều, gây hiện tượng sữa có bọt (họ gọi la spot), và còn làm mất vitamin và khoáng chất trong sữa nữa. Dùng cách này chỉ có một ưu điểm duy nhất là nhanh và tiện hơn so với hâm nóng sữa bằng cách bình thường.