TIN TÀI TRỢ.

Sự phát triển của bé - 2-3 tháng tuổi - tuần thứ 9

• 0 Lượt chia sẻ
  • 56.5K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

Bước vào tháng thứ 3, con bắt đầu có những bước tiến kỳ diệu trong sinh hoạt, vận động. Hai mẹ con - như hình với bóng suốt những tháng vừa qua - cũng chuẩn bị có một thay đổi vô cùng quan trọng. Đó là những bước tiến gì, và mẹ sẽ phải chuẩn bị thế nào đây?

Những cái yếm ướt đẫm
    Các tuyến nước bọt của bé đã hoạt động từ lúc bé còn trong bụng mẹ nhưng bạn để ý thấy bắt đầu từ bây giờ bé mới chảy nước dãi. Cái gì bé cũng cho vào miệng và nước bọt thì tiết ra nhanh đến không kịp nuốt.

tuan9_2_500
    Con 9 tuần tuổi, cái gì cũng cho vào miệng. (Ảnh: Inmagine)

Nhưng thế không có nghĩa là bé đang mọc răng đâu – sớm nhất phải 2 tuần nữa răng bé mới có thể mọc. Đa số các bé mọc cái răng đầu tiên trong khoảng giữa 4 đến 7 tháng tuổi. Nếu bé thuộc dạng mọc răng sớm thì cũng có thể nhìn thấy phần trăng trắng nhú lên ở nướu dưới lúc bé được 3 tháng tuổi. Chỉ trong một vài trường hợp hiếm hoi, bé khi chào đời đã có sẵn cái răng đầu tiên!

Bạn có thể cho con đeo yếm để hứng và lau nước dãi nhưng nhớ đừng để bé mang yếm khi đi ngủ để tránh nguy cơ ngạt thở nhé.Có một tin vui là trong nước dãi của bé có các protein ngăn ngừa bệnh nên bạn không phải quá lo khi thấy đồ chơi của bé dính đầy nước dãi. Quả là may mắn vì ở tuổi này bé thích khám phá bất cứ thứ gì trong tầm tay.

Ngủ lâu hơn
    Nếu con yêu của bạn ngủ thẳng giấc ban đêm (5, 6 tiếng liên tục) thì bạn là một trong số ít những người mẹ may mắn. Hầu hết trẻ 10 tuần tuổi vẫn còn thức giấc nửa đêm. Tuy nhiên ngày cả khi bé không ngủ thẳng giấc ban đêm thì vào tuổi này bé cũng có những giấc ngủ dài hơn và thức cũng lâu hơn chứ không đều đều thay phiên ngủ - thức như trước đây nữa. Bé có thể ngủ từ 2 đến 4 giấc dài và thức tổng cộng khoảng 10 tiếng trong ngày.

Một lưu ý thú vị: cho dù bé nhà bạn ngủ ngày thức đêm hay ngủ đêm thức ngày, ngủ giấc dài hay giấc ngắn thì bé có thể sẽ giữ thói quen đó trong suốt thời thơ ấu.

Bé lật?
    Bé đang học cách lật ngược xuôi. Ở tuổi này, bé có thể lật nửa vòng – đang nằm nghiêng có thể lăn ra nằm ngửa và ngược lại. Khoảng một tháng nữa bé mới bắt đầu lật được nguyên vòng bởi vì cổ bé cần phải đủ cứng và tay bé cần phải đủ khỏe.Khi con đã bắt đầu biết lật như thế này, bạn nhớ phải luôn giữ bé khi thay tã và không bao giờ để bé nằm một mình trên giường hay trên bất cứ một mặt phẳng nào quá cao.

tuan9_1_500
    Con cũng bắt đầu học cách lật người. (Ảnh: Inmagine)

Cuộc sống của bạn: Tìm chỗ giữ trẻ tốt
    Với hầu hết các bà mẹ, bây giờ đã chuẩn bị đến lúc bạn kết thúc kỳ nghỉ thai sản và phải đi làm trở lại; và một vấn đề đau đầu được đặt ra là: ai sẽ trông con cho bạn, sẽ gửi con ở đâu là tốt nhất? Dù đã định sẵn trong đầu hình thức giữ trẻ mong muốn, nếu có điều kiện bạn cũng nên tham khảo thêm nhiều hình thức khác. Trong quá trình đi tìm một trung tâm giữ trẻ hoặc một nhóm trông trẻ gia đình phù hợp cho bé, bạn hãy tham quan càng nhiều nơi càng tốt, dành nhiều thời gian tìm hiểu vào các thời điểm khác nhau trong ngày, trò chuyện với các nhân viên, hiệu trưởng và tham khảo ý kiến của các phụ huynh khác. Ngoài ra, bạn cũng hãy chú ý cách các cô giữ trẻ đối xử với các bé.Trong trường hợp bạn muốn tìm một người giữ trẻ hoặc vú em riêng thì hãy tham khảo những người khác và theo sát họ. Bạn cũng nên thử giao bé cho người trông trẻ vài tiếng đồng hồ và vừa làm việc nhà vừa quan sát họ.
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chả là con e vừa tròn 2 tháng tuổi.thời tiết dạo này lại nóng bức nên nhìn con đổ mồ hôi mà e xót ruột qúa nên tính cho bé mặc áo hai dây hay áo ba lỗ cho thoáng mà sợ bé còn nhỏ qúa không tốt.có mẹ nào cùng hoàn cảnh với em thì cho em xin ý kiến với ạ.em cám ơn các mẹ nhiều.
    • 22 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình toàn cho mặc áo cộc và 3 lỗ vào ban ngày thôi. Đén tối đi ngủ lau người thay áo dài tay cho bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà mình chưa được 2 tháng mà trộm vía đã lật nghiêng bên này đến bên kia rồi. Yêu lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình hơn 2 tháng nhưng mấy ngày gần đây bé bắt đầu bị giật mình khi ngủ. Nếu bế trên tay bme thì không sao. Nhưng khi đặt bé xuống giường là chỉ 1 lúc sau bé lại giật mình tỉnh giấc. Nhẹ là tỉnh xong ngủ, mà nặng hơn là khóc và thức luôn. Có bố mẹ nào gặp cảnh này chia sẻ kinh nghiệm với
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ới.bé nhà mình đc 2t mà có 4.9kg thôi lúc moi sing bé nặng 3.2kg.bé bú mẹ hoàn toàn.nhưng chậm tăng cân quá.mình sót ruột quá mà ko biết làm thế nào.ko bit có cần bổ xung sữa ngoài hay ko và nên dùng loại nào đc.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình mới hơn một tháng rưỡi khi mình cho nằm sấp thì bé ngóc đầu dậy rất cao, rồi xoay đầu nhìn xung quanh rất lâu, có mẹ nào mà con cũng như zạy không, nếu mình cứ để bé như dậy thì có ảnh hưởng gì không, tại bé còn nhỏ quá, các mẹ cho mình ý kiến với nhé
    comment by WTT mobile view
    • 10 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bé của mình cũng được hơn 2 tháng rồi, đã khóc có nước mắt và khóc to lắm. Ngủ cũng hay giật mình. Tối không ngủ, thức tới 4-5 giờ sáng luôn mới chịu ngủ mặc dù cho bú đầy đủ
    Bé nhà mình mỗi tháng tăng dc 1 kí, nằm trong chuẩn từ 800gm dến 2kg nên mình cũng yên tầm, nên mẹ haiyen09 cũng an tam nhé, vì bé tăng đúng chuẩn mà, miễn bé khỏe mạnh, ăn nhiều ngủ tốt là mẹ vui rồi. Bé của mình cũng ngóc đầu ngó qua lại . Nhưng cho bé ngóc ít thôi, bé mệt sẽ la lên, mẹ cho bé nghỉ ngơi.