TIN TÀI TRỢ.

Sốc tâm lý sau khi sinh con đầu lòng

• 47.6K Lượt chia sẻ
  • 183K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiyeudaucuatoioi Xem bài viết
    Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.
    Bạn này nói chuyện vô duyên thế! Bạn đã sinh con chưa? Hay bạn là đàn ông mà lại nói ra như thế!
    Phụ nữ sau khi sinh có rất nhiều thay đổi và rối loạn, đặc biệt là tâm lý.
    Mình cũng đã từng bị stress sau sinh nên mình hiểu chứ!
    Không phải vì không thể tự chăm sóc cho bản thân và cho con.
    Đó là vấn đề tâm lý, mình đã không thể ngủ đc, nhắm mắt vào là hiện lên các hình ảnh và âm thanh linh tinh nào đó, không ăn được, bồn chồn không yên, và hay khóc nữa....

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 201 Bài viết

• 281 Được cảm ơn

Đọc bài này mà thấy mình trong đó, sinh con đầu lòng mình bị sốc với gd chồng rồi bị trầm cảm nhẹ, may mà dc về nhà mẹ nếu ko ko biết ra sao nữa. Bây giờ sinh đứa thứ 2 rồi thì mình biết tự lo hết và cũng khá thoải mái. Phụ nữ sau sinh yếu đuối về cả thể chất lẫn tinh thần nên cần dc giúp đỡ và chăm sóc, đọc comment của 1 bạn ở trên mà muốn chửi nhưng thấy các me nói rồi nên thôi
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chẳng biết thế nào chứ mình sinh bé đầu thì còn lọng cọng,bé sau ngon lành,chủ yếu ng mẹ phải biết sắp xếp,tham khảo các thông tin trên mạng,mấy chị trong bài m thấy có lẽ bình thường cũng quen chồng chiều,lại ít tham khảo thông tin chăm sóc con nên nuôi con mới cực nhọc vậy
    • 142 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.
    Ko hiểu thì bạn đừng vội nói z hé, phải chi được ck quan tâm, chăm sóc, mẹ ck biết điều thì các chị đâu phải sốc nặng tới z
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nghe anh này nói mà thấy chán đi, ai mà làm vk anh ý, sinh kon xong than phiền 1 chút chắc ông vả nát miệng cũng nên!!!
    • 174 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuong.xd Xem bài viết
    Chẳng biết thế nào chứ mình sinh bé đầu thì còn lọng cọng,bé sau ngon lành,chủ yếu ng mẹ phải biết sắp xếp,tham khảo các thông tin trên mạng,mấy chị trong bài m thấy có lẽ bình thường cũng quen chồng chiều,lại ít tham khảo thông tin chăm sóc con nên nuôi con mới cực nhọc vậy
    Mình cũng nghĩ thế, mấy mẹ nên chủ động tham khảo thông tin, chuẩn bị kiến thức làm mẹ, chăm sóc bé.....Mọi thứ được chuẩn bị kĩ càng trước thì sau sẽ thấy giản đơn thôi mà.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn này vô duyên quá đi đàn ông người ta cũng k nói vậy đâu, có trong hoàn cảnh mới hiểu được nỗi vất vả của người phụ nữ sau sinh mà k được quan tâm giúp đỡ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Lần đầu tiên làm mẹ, cái gì cũng chưa biết lúc nào cũng sợ con lạnh hay con nóng, con bú đã no hay chưa? Nhiều đêm con thức ngồi ôm con cả đêm vì cứ hễ đặt xuống là con lại khóc, trong khi vết mổ thì cứ đau.mà bà nội chỉ cần nghe thấy cháu khóc là lại nói con mẹ nó ko biết trông con à? Để cho cháu bà khóc à?nên dù đau vết mổ hay sún hết lưng lại thì cũng cố ngồi ôm con. Hôm sau có ai hỏi gì thì thấy bà nội khoe cháu nó ngủ ngoan lắm cả đêm chẳng nghe thấy cháu nó khóc gì? Đâu biết là để cháu bà được ngoan vậy con dâu của bà đã đau như thế nào? Nhiều lúc cảm thấy mệt mỏi stress nặng nhưng nghĩ đến con lại cố gắng vậy biết làm thế nào
    • 12 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các anh chị trong diễn đàn. Gia đình em đang có nguy cơ tan vỡ. Cũng vì bé Bông mới chào đời được 3 tháng. Sau khi sinh, vợ em nói bất đồng với mẹ chồng, em thì vô tâm không quan tâm đến vợ. Mọi việc cô ấy tâm sự với mẹ đẻ. Cũng không cho em biết gì. Mẹ vợ quay ra nói xấu em khắp nơi. 1 tháng trước sinh và 3 tháng sau sinh vợ chồng em không ngày nào bình yên. Cô ấy đòi lên ngoại sau sinh 1 tháng và em đồng ý. Thời gian vừa qua em stress rất nặng. Không đêm nào ngủ được. Ăn không cảm giác. Đến bây giờ tình hình càng tồi tệ. Tuy vợ em không nói muốn ly hon nhưng thái độ 2 ben gia đình nội ngoại như kẻ thù. Thật sự em không muốn con em không có bố hoặc mẹ. Các anh chị giúp em với.
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình ko biết giữa vợ chồng bạn xảy ra những chuyện cụ thể chi tiết như thế nào nhưng mình nói thật là đàn ông bạn phải biết cân bằng giữa mẹ và vợ. Chắc chắn là bạn phải xem mẹ bạn quan trọng hơn vợ rồi nhưng đa là vợ chồng lại còn có con nhỏ vừa mơi sinh bạn nên san sẻ công việc cũng như quan tâm đên vợ mình nhiều hơn vì phụ nữ sau sinh rất nhạy cảm vơi mọi thứ, đôi khi sự bất đồng giữa mẹ bạn và vợ đã làm mối quan hệ giữa mọi ngừoi trong gia đình xấu đi, nên mới nói b là đàn ông pai cân bằng giữa mẹ và vợ đừng vì quá thương mẹ mà xem nhẹ vợ mìh hay nghĩ việc con cái gia đình là việc của phụ nữ mà b ko thèm quan tâm tới điều đó đã ảnh hưởng đến tâm lý của vợ bạn rất nhìu, nếu b thực sự thương vợ con thì hãy tìm nguyên nhân rõ ràng đã làm gia đình bạn xáo trộn đe có hướng mà giải quyết tốt hơn, chúc b sáng suốt và bảo vệ được hạnh phúc của gia đình mình
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 31 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mình cũng từng có khoảng thời gian tnay. Trc kia tung tăng bay nhảy thích đi đâu thì đi, làm gì thì làm tự nhiên đùng 1 cái quanh quẩn với 4 cái tường. Giờ thì con đã đc 11m, cân bằng đc rồi. Nghĩ lại thời gian ấy mà kinh hoàng k dám đẻ đứa t2

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Lghanh91
    • 23 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bạn có phải phụ nữ ko vậy? Nếu ko phải thì tôi mừng cho bạn. Chứ phụ nữ chịu quá nhiều thiệt thòi rồi. Tại sao bạn còn đòi hỏi họ đủ thứ như vậy. Bạn có trải qua sinh nở bao giờ chưa? Tôi thấy bài viết này phản ánh chưa đủ sự vất vả khi lần đầu làm mẹ đâu. Mấy chị này còn đủ mạnh mẽ để ko làm những việc điên rồ đó. Tôi đã từng một thời tưởng phải vào ở viện tâm thần suốt đời đây... Chỉ vì trầm cảm sau sinh thôi đó.
    • 64 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

May me oi lam phu nu ai cung phai kho het qoan trong la phai co gan co nguoi dc chong thuong phu dup cham con .con co nhieu nguoi vua cham con nho vua cham đua lớn vua phai kiem tien chong thi ko qoan tam .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuong.xd Xem bài viết
    Mình thuộc dạng có suy nghĩ này lúc bắt đầu mang thai bé đầu lòng đây.Kết quả là khi sinh bé xong, một mình loay hoay với con, gặp con mình "khó tính", hậu quả la stress vẫn hoàn stress.Mỗi người một cách thôi, nói chung nếu mình ko ở hoàn cảnh người khác thì cũng ko trách họ đc.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    Thành ban mai tinh khiết...
    • 37 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi RubyLe Xem bài viết
    Mình thuộc dạng có suy nghĩ này lúc bắt đầu mang thai bé đầu lòng đây.Kết quả là khi sinh bé xong, một mình loay hoay với con, gặp con mình "khó tính", hậu quả la stress vẫn hoàn stress.Mỗi người một cách thôi, nói chung nếu mình ko ở hoàn cảnh người khác thì cũng ko trách họ đc.
    Mình cũng 1 mình chăm 2 bé đây, thường mình thấy con đầu lòng mẹ dễ stress nhất, do con đầu lòng j cũng bỡ ngỡ, bé đầu lòng mình cũng thế, nhưng m cứ thấy dấu hiệu nào lạ là mình lo tìm đọc thông tin ngay để có hướng giải quyết ổn nhất, theo cảm nhận của mình bé "khó tính" hầu hết do ba mẹ tập cho bé các thói quen, nếu ngay từ lúc nhỏ mẹ rèn bé chắc chắn bé sẽ theo nề nếp đã được rèn luyện
    P/s : mình chỉ xì trét nhất vụ ăn uống của sắp nhỏ, mặc dù trong hội ăn dặm lúc nào cũng có 1 câu "không ép bé, để bé tự ăn theo nhu cầu" mà thấy nó ăn 1 muỗng/bữa nẫu hết ruột
    • 64 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Dung vay tre so sinh moi sinh ra như mot tờ giay trang be ko bt gi het kho hay de la do me tap thoi minh cho an kieu gi thi be an kieu đo cho ngu kieu gi thi be se theo thoi qoen cua me ngay tu nho minh cung co hai con đua lon 3t nho moi 2thang cu đung may gio cho bu la be bu song tu ngu ko bong bế gi het thuc thi nam choi mở nhac cho be tu nam nghe chung nao đoi moi khoc
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 30 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Anh này là men chứ k phải chuẩn men. Người đàn ông thực thụ họ biết thông cảm cho sự khổ nhọc của phụ nữ, biết yêu thương vợ mình chứ không nói ra những điều ích kỷ như thế. May mà chồng mình không giống anh này.
    comment by WTT mobile view
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là áp lực sau khi sinh... các bố phải cần quan tâm đến các mẹ nhiều hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 87 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cái này gọi là hội chứng Stress sau sinh thì phải. e ko phải là chuyên gia nên không biết gọi thế có đúng không. Nhưng e thấy hầu hết ai sinh con đầu lòng cũng vậy. Bạn em cũng nhiều lắm và đặc biệt là em dâu em. Nhà chồng e thì cũng hiểu chuyện nên con dâu tranh luận( ko dám dùng từ cãi) với bố chồng vô tư. bàn luận chuyện đời chuyện người. nói lý này nọ ta đây học về điều dưỡng nên cái gì cũng biết. Nghe em trai chồng nổ về vợ mình thì oai hùng lắm. Nhưng bố mẹ chồng nhịn hết. Sau sinh thì khỏi phải nói, quát , ra lệnh, nói mọi người ko kiêng nể. nhất là mẹ chồng mình là người trực tiếp chăm em ý. mình thì thi thoảng mới về. Thế là Bà tức những vẫn cứ nhịn trong lòng xong lại gọi điện khóc với chồng mình. Mình về thì kể với mình. Làm mình hãi quá. chỉ nghe cho bà xuôi xuôi đi thui ko dám bình luận gì. Rút kinh nghiệm vừa rùi mình bị lưu mình cũng ko về cho ông bà chăm sóc mà nói với mọi người là tự ở trên này nhưng ai cũng nói là nên về mới có người chăm thì mới tốt. về một tháng rùi lại lên cũng phải xuôi thôi. Mọi chuyện đều tốt đẹp, cố gắng nhịn, bố mẹ chồng cho ăn gì thì ăn nấy ko chê bai kỳ kèo đòi hỏi vì ông bà cũng có tấm lòng và thương con dâu như con gái. Sắp tới ngày đi, gọi chồng về đưa đi khám bệnh. Chồng nói bắt xe lên anh đưa đi khám rùi chiều hai vợ chồng về. Bố chồng không yên tâm nhất quyết đòi đưa con dâu đi khám phụ khoa. Mình nói đi nói lại là con tự đi dk. cũng 20 ngày rùi. ko nghe. gọi điện cho chồng. nt cho chồng, đe doạ chồng gọi về nói thế nào ông cũng ko an tâm để chồng đưa đi khám. ấm ức. khám xong nói chồng bảo bố về trc đi chiều hai vc về ông ko cho nhất quyết bắt về luôn, Tức quá vừa khóc vừa nói giữa bệnh viện. Ông muối mặt quá nên đi về cho hai vc chiều về. Bjo thì cạch. cố gắng xây nhà ở trên này rùi sinh em bé ra ở trên này nhờ mẹ đẻ vào chăm vài năm chứ ko dám đẻ xong rùi về ở với bố mẹ chông nữa. Thương thì thương biết tốt thì tốt nhưng cũng không thể như vậy dk.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của ayun
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Công nhận đọc cmt xong muốn biết não bạn nó được bằng trái nho không nữa. Vô duyên vậy mà cũng cmt dc là sao ta? Mấy bà mẹ nào vất vả không than? Bạn ở đó khi họ than à? Hay sao nói như biết hết vậy? Có con chưa? Nói nghe nông vậy chắc chưa đâu nhỉ? Hoặc chắc may mắn có con dễ, được chồng quan tâm? Cùng là phận phụ nữ, làm mẹ, người khác không được gia đình đỡ đần, không biết an ủi động viên lại còn nói nhảm.
    comment by WTT mobile view