TIN TÀI TRỢ.

Sốc tâm lý sau khi sinh con đầu lòng

• 47.6K Lượt chia sẻ
  • 183K Lượt đọc
  • 55 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 241 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

"Tất cả, tất cả chỉ tại cô không biết chăm con", câu nói này ám ảnh Hương, 29 tuổi, kể từ khi đứa con đầu lòng của cô chào đời.

Không biết bắt đầu từ khi nào, câu nói ấy khiến Hương (TP Việt Trì, Phú Thọ) sợ đến mức không dám nghĩ đến chuyện đưa con ra ngoài tắm nắng. "Đưa ra ngoài nhỡ con bị trúng gió, ốm mệt, về mẹ và chồng lại nói không biết chăm con", Hương lý giải. Kết quả là con cô đã ốm lại càng thiếu chất. Còn Hương thì thực sự khủng hoảng, không còn thời gian, sức lực để chăm chút cho bản thân.

con-1-1377768815
    Ảnh: NP

Cảm giác ngột ngạt ấy cũng là tình cảnh của Hoa (quận Ba Đình, Hà Nội) suốt mấy tháng sau sinh. Hoa thấy cuộc sống bị xáo trộn đột ngột sau khi bé Tép chào đời, quỹ thời gian dành cho bản thân gần như bị con chiếm dụng hoàn toàn.

Suốt thời gian kiêng cữ, chồng đi làm xa, Hoa ở với bố mẹ và anh chị chồng. "Mọi người ai cũng kêu bận không giúp được gì. Mẹ chồng không thích cho cháu ăn sữa ngoài, mà sữa mình thì ít. Không đành lòng để con đói, thành ra mình cho con uống sữa bột mà cứ như cho con uống thuốc độc, phải giấu giếm đủ kiểu", Hoa kể. Cả ngày chỉ có hai mẹ con ở nhà trông con, chồng đi công tác dăm bữa nửa tháng mới về một lần, Hoa thấy mình "bị tự kỷ nặng nề".

Bức xúc hơn là trường hợp của Trang (quận Cầu Giấy, Hà Nội). Chồng cô là con một, sau khi sinh được đứa con trai, Trang thấy chồng và gia đình chồng dồn hết tâm sức vào đứa bé mà gần như không quan tâm gì đến cô, nếu có thì chỉ là "ăn nhiều vào để có sữa cho con bú", trong khi cô đã 65 kg. Mẹ chồng còn sợ vợ chồng cô đêm lo làm "chuyện linh tinh" không chăm con nên kéo cả gia đình lên phòng Trang ngủ, lấy lý do điều hòa mấy phòng kia bị hỏng.

"Chồng đi làm cả ngày, tối bù khú với bạn bè, về đến nhà bế con được một tí là kêu mệt lăn ra ngủ, không quan tâm vợ đêm hôm vợ vất vả chăm con thế nào...", Trang bực bội kể. Áp lực chồng chất, chỉ trong 4 tháng sau sinh, cô đã đâm đơn ly dị tới 2 lần.

Theo chuyên gia Minh Hoa, đường dây tư vấn tâm lý 1088 TP HCM, cả 3 trường hợp trên đều là ví dụ điển hình của triệu chứng sốc tâm lý sau sinh con, hiện tượng rất phổ biến. Bởi ngay từ khi mang thai, rất nhiều vợ chồng đã bắt đầu hình thành sự xa cách, cảm thấy khó hiểu nhau hơn. Sau sinh, vì quá lo lắng cho con nên những vấn đề nhạy cảm, cảm xúc yêu đương vợ chồng cũng bị giảm đi nhiều, cộng với việc mẹ chồng nàng dâu bất đồng trong cách chăm con, càng khiến cho tâm lý người phụ nữ bị xáo trộn, căng thẳng.

Hơn nữa, trước đây chưa có con, người phụ nữ được tự do bay nhảy, được làm đẹp, làm những gì họ thích. Khi có con rồi, cả ngày 24/24h chỉ biết quanh quẩn trong nhà, chăm con. Lúc này nếu không có được sự quan tâm của chồng, chắc chắn người phụ nữ sẽ sinh ra cáu gắt, trầm cảm, chưa nói đến việc giáo dục con cái sau này.

Chuyên gia tư vấn tâm lý Văn Thanh Sĩ, tổng đài 1088 TP HCM cũng cho biết, phụ nữ bị sốc tâm lý sau sinh khá phổ biến, nó kéo theo một số tác hại nhất định. Trước hết nó sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của đứa con, tiếp theo là hành vi của chính người phụ nữ ấy cũng không tốt, khiến cả gia đình bị ảnh hưởng.

Ông đưa ra một số giải pháp nhằm hạn chế tình trạng sốc tâm lý sau khi sinh con của phụ nữ:

Đầu tiên và quan trọng hơn cả, người chồng cần quan tâm hơn nữa tới cảm xúc của vợ, cùng vợ chia sẻ việc nhà, chăm con bất cứ khi nào có thể, để giảm gánh nặng, áp lực lên đôi vai phụ nữ.

Tiếp đến là thái độ giao tiếp của mọi người với phụ nữ sau sinh. Các bạn nên có cách nhìn bao dung hơn với bà mẹ trẻ, đừng tạo áp lực, đừng đòi hỏi quá nhiều ở họ. Thay vì thế, hãy đưa ra lời khuyên, giúp đỡ họ, cùng họ vượt qua thời gian đầu khó khăn khi tiếp nhận "thiên chức" mới.

Về phía phụ nữ sau sinh, bạn cần lên kế hoạch thời gian biểu 24 giờ cho chính mình, để nhịp sinh hoạt không bị xáo trộn, lượng công việc không bị ùn tắc dễ dẫn đến stress.

Một số trường hợp sốc tâm lý nặng có thể dẫn đến chứng trầm cảm. Viện Bác sĩ Gia đình Mỹ liệt kê trên HealthDay News những dấu hiệu cảnh báo chứng trầm cảm sau sinh:

- Cảm giác buồn và khóc dai dẳng.

- Rất ít muốn ăn.

- Tăng hoặc giảm cân đáng kể.

- Lo lắng, cáu kỉnh và bồn chồn.

- Không thể tìm thấy niềm vui hoặc sự thích thú trong cuộc sống.

- Cảm thấy kiệt sức hoặc không có động lực để làm việc.

- Mất ngủ.

- Cảm thấy tuyệt vọng, tội lỗi hoặc vô giá trị.

- Có rất ít sự quan tâm tới em bé mới sinh.

Ngay khi nhận ra những dấu hiệu này, bạn nên tìm đến bác sĩ tâm lý để được tư vấn và điều trị kịp thời.

Theo Thế Đan - Vnexpress

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 345 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoiyeudaucuatoioi Xem bài viết
    Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.
    Hẳn bạn là đàn ông(?)
    • 76 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bạn này nói thật vô duyên, mình ko định comment nhưng nghe bực quá, dở người
    • 7 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn này đúng là thiển cận, hoặc là bạn chưa sinh con, hoặc là con bạn quá dễ nên ko cảm nhận đc cái vất vả của người sinh con đầu lòng gặp nhiều bỡ ngỡ và lúng túng thế nào.
    Đứa con đầu lòng cái gì cũng bỡ ngỡ, con trớ nhiều cũng lo, con khóc nhiều cũng lo mà ko biết làm thế nào? ..... Thế mới nói cái gì cũng cần kinh nghiệm bạn ạ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 133 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megau90 Xem bài viết
    Hẳn bạn là đàn ông(?)
    Haaa chac la dan ong roi. Toi nghip chua mo mom ra chi cho dan chung chui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 61 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Em sắp sinh con đầu lòng mà nghe nỗi vất vả của các mẹ đi trước làm em lo quá.k biết sức chịu đựng của mình đến đâu đây...
    [SIGPIC]
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Người ta nói có sinh con rồi mới hiểu và thương mẹ mình biết dường nào,cánh đàn ông cũng có mấy ai hiểu và thương vợ lúc sanh đẻ,chỉ biết nói nhưng thử là phụ nữ là sẽ biết ngay mà, làm như đó là bổn phận là sanh con và tự lo hết,đúng sui sẻo mới gặp người chồng như vậy.Đó chắc cũng là lí do càng ngay càng có nhiều single mom.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

[QUOTE=nguoiyeudaucuatoioi;32506187]Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.[/QUOTE
    • 25 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

[QUOTE=nguoiyeudaucuatoioi;32506187]Chắc mấy chị này đi làm về quen được người khác "hầu hạ" nên giờ sinh con ra chỉ biết ngồi than thân trách phận chứ các bà mẹ khác còn vất vả hơn nhiều mà có nghe họ than nửa câu đâu.[/QUOTE
    Ban nay.1 la Dan ong, 2 la deo biet de.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có con vào tuy mệt mỏi nhưng khi ngắm nhìn những thiên thần nhỏ bé đó ngủ thì những ng mẹ quên hết mệt nhọc, vất vả đến mấy cũng vượt qua hết, có nuôi con mới biết lòng cha mẹ ngày xưa cha mẹ nuôi mình cũng vậy thôi, thay vì ngồi một chỗ kêu than thì hãy tìm hiểu và học cách chăm con cho thật tốt và biết cách điều hòa mọi thứ sao cho phù hợp, có rất nhiều cách giải tỏa tâm lý, đâu phải cứ chạy đi đây đi đó, mình ngồi ôm con vẫn làm đc nhiều việc khác khi con đã ngủ, cái khổ của những ng sống cam chịu là k dám lên tiếng và đứng lên tự quyết cho bản thân mình, cứ phải sống gò bó tâm lý nên mới bị trầm cảm, mình k tự cứu lấy bản thân mình thì chả ai cứu đc hết, đừng bao giờ trông chờ vào sự quan tâm của ng khác đợi đến lúc họ quan tâm đến mình thì chắc mình cũng toi rồi, tốt nhất nên biết cách tự chăm sóc bản thân thật tốt thì mới chăm con tốt đc
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Baby đầu nhà mình ngoan nên mình nghĩ ko vất vả nhưng đến baby thứ 2 vì con khóc dạ đề, dỗ con ko đc đâm ra cáu gắt😤 lúc ấy chỉ cần chồng nói 1 câu thôi cũng xẽ làm mình phát điên các mẹ nhỉ😂😂😂
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Ngày sinh thằng bé e cũng gặp nhiều chuyện đau lòng. May mà còn có bố mẹ cận kề chăm sóc k chắc e cũng trầm cảm nặng. Phụ nữ mới sinh nhạy cảm lắm, sinh xong đau, lại chăm con vất vả. Cần lắm sự quan tâm, thông cảm. Còn k giúp gì đc thì đừng có "Phá". Để ngta có sức khoẻ tinh thần nuôi con.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi megau90 Xem bài viết
    Hẳn bạn là đàn ông(?)
    Mẹ nó nhận xét chuẩn rồi, bác này chắc chuẩn men đây
    • 17 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tu lo cho minh la dieu tat le di ngau, khong can phai khuyen. Lay chong de lam gi? Sinh con de lam gi? Sinh con cho ai? Mot nguoi chong khi vo minh trai qua giai doan kho khan nhat , cuc kho nhat, dau don nhat la sinh con...ma khong biet quan tam thi tha khong chong de con hoang con hon. Va nhu vay gia tri cua nguoi chong con hay khong? Co hay khong?...trong sau tham coi long phu nu, ho du co ba dau sau tay van muon duoc chong quan tam. Nen gap phai nguoi chong nhu vay khong li di moi la la.
    .
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mới sinh con đầu lòng cũng bị sốc tâm lí. Chồng mình cũng rất tâm lý chăm sóc vợ con k để bố mẹ phải chăm nhiều. Nhưng con đầu lòng còn nh bỡ ngỡ, lo lắng, lại thêm đẻ mổ mà bụng mình lại rạn như quả dưa gang sinh xong nhăn nhúm nhìn sợ lắm, lại đau vết mổ, nằm 1 chỗ trong phòng, con trộm vía ngoan k khóc nhưng tsự đúng là trong người khó chịu nên đâm ra cáu gắt với chồng. M thấy m cũng có lỗi vì anh ấy rất quan tâm đến vợ con.sau đc 20 ngày m k chịu đc nên bế con xuống tầng 1 chơi, nc giao tiếp với mng m cucng thấy thoải mái tâm lí hơn. Nói thật m cũng k kiêng cữ lắm. K biết sau này thế nào.nhưng sinh xong tính mình cũng thay đổi nh, hay cáu gắt( chắc có lẽ vì chăm con, mình là gvmn nên mfnh mắc bệnh nghề nghiệp hay sao ý. Hic) vì ai chăm con mình cũng đều k ưng ý,k sạch sẽ hoặc nhìn lôi thôi. Vc cãi nhau toàn do mình nhưng m cũng k biêt làm tn. Thật may mắn anh ấy là ng chịu nhin chứ nếu k anh ấy đã chán m để đi gái rồi. Sinh xong m thấy m thất vọng về bản thân m lắm. Chồng m theo mng nói rất đẹp trai và biết điều. Bụng mình vẫn như bầu 5 tháng mà m thì thấp, lại rạn gần như hêt cả bụng cả phía dưới chỗ mặc quần chip và cao lên tận gần ngực cả ngực m cũng rạn. M thấy tự ti với cơ thể m nên gần như vc rất ít khi qh. K biết ch m có ra ngoài k nhưng có lúc m chăm con mà chả để ý đến ch, anh gầy đi rất nh,m nhìn anh như vậy mình cũng xót nhưng chả hiểu sao tâm lí mình sau sinh lại vậy.k biết làm tn dểd thay đổi đc nữa. M thấy m thật tệ.
    • 206 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

hẳn bạn chắc không có con
    Bán thông thảo,ý dĩ lợi sữa cho các mẹ muốn cho con bú bằng sữa mẹ
    Đông trùng hạ thảo bồi bổ sức khỏe,an cung ngưu hoàng cho người tai biến,ngưu hoàng thanh tâm điều trị sau tai biến giá rẻ,hàng đảm bảo
    Calo 0978.232.331
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e sinh con đầuu hôm nay bé dc 3m4d. Nhưng e vẫn stress lắm. Ck e k biết quan tâm. Ngược lại còn rất ích kỷ. E mệt mỏi ở chung nhà ck. E k biết chia sẻ sao cho hết. E cũng k dám than khóc với ba mẹ ruột. E phải làm sao cho mình mạnh mẽ vượt qua ha mn? E buồn là e lại ít sữa lại nữa chứ. E cũng chẳng có dc cảm giác gọi là tết. E cũng chẳng dc mẹ ck kiêng cư j nhiều. E chỉ tbiet đâm uđâu vào làm việc nhà rồi chăm con thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBaoNgocHy89 Xem bài viết
    Có con vào tuy mệt mỏi nhưng khi ngắm nhìn những thiên thần nhỏ bé đó ngủ thì những ng mẹ quên hết mệt nhọc, vất vả đến mấy cũng vượt qua hết, có nuôi con mới biết lòng cha mẹ ngày xưa cha mẹ nuôi mình cũng vậy thôi, thay vì ngồi một chỗ kêu than thì hãy tìm hiểu và học cách chăm con cho thật tốt và biết cách điều hòa mọi thứ sao cho phù hợp, có rất nhiều cách giải tỏa tâm lý, đâu phải cứ chạy đi đây đi đó, mình ngồi ôm con vẫn làm đc nhiều việc khác khi con đã ngủ, cái khổ của những ng sống cam chịu là k dám lên tiếng và đứng lên tự quyết cho bản thân mình, cứ phải sống gò bó tâm lý nên mới bị trầm cảm, mình k tự cứu lấy bản thân mình thì chả ai cứu đc hết, đừng bao giờ trông chờ vào sự quan tâm của ng khác đợi đến lúc họ quan tâm đến mình thì chắc mình cũng toi rồi, tốt nhất nên biết cách tự chăm sóc bản thân thật tốt thì mới chăm con tốt đc
    Mình đồng ý với bạn. Mình cũng vừa sinh con đầu lòng đc 2th5 mẹ mình chăm đc 10 ngày sau đó thì em gái giúp
    1 mình mình tự chăm con và làm việc nhà từ khi bé đc gần 2th tuổi đến giờ. Nhưng ko thấy vất vả mấy ck cũng đi làm suốt có khi 2,3 ngày mới về nhưng mình cũng tự điều tiết và chơi với con là niềm vui thôi nếu ko sẽ rất dễ bị stress
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bạn này nói chuyện vô duyên thế! Bạn đã sinh con chưa? Hay bạn là đàn ông mà lại nói ra như thế!
    Phụ nữ sau khi sinh có rất nhiều thay đổi và rối loạn, đặc biệt là tâm lý.
    Mình cũng đã từng bị stress sau sinh nên mình hiểu chứ!
    Không phải vì không thể tự chăm sóc cho bản thân và cho con.
    Đó là vấn đề tâm lý, mình đã không thể ngủ đc, nhắm mắt vào là hiện lên các hình ảnh và âm thanh linh tinh nào đó, không ăn được, bồn chồn không yên, và hay khóc nữa....
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3