TIN TÀI TRỢ.

Sinh non, muốn gặp gỡ, trao đổi với các mẹ có bé sinh non

• 10 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 552 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình có con sinh non 32 tuần tuổi, phải sống trong lồng kính gần 1 tháng.Vì sinh non nên bé phát triển chậm lắm và yếu hơn nhiều so với các bé cùng lứa, nhìn các bé khác mà mẹ cháu rất sốt ruột.Nay bé đã chào đời được 4,5 tháng rồi mà chưa biết hóng chuyện chưa biết phản ứng với âm thanh, vv và vv mặc dù mẹ cháu rất tích cực chăm sóc và theo dõi cháu.Chăm bé sinh non quả vất vả vô cùng, các bác sĩ thì cứ bảo theo dõi theo dõi thôi.Các mẹ ơi, có mẹ nào giống với hoàn cảnh của mẹ cháu thì cho mẹ cháu PM với, buồn và lo lắng lắm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 247 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Có mình đây,cũng 32 tuần,1.6kg.
    Con mình hồi cỡ tháng con bạn nhúng xuống nước hơi bị nóng còn không biết khóc nữa bạn ạ.
    Nay bé 29 tháng rùi,nặng 18.5k(vừa cân xong:Laughing::Laughing::Laughing.Nay bé đã đi mẫu giáo, các cô đánh giá chỉ hơi chậm nói so với các bạn,ngoài ra bé bình thường hết(về tâm thần lẫn vận động)
    Con chúng ta vì sinh non nên sẽ chậm hơn so với các bé khác.Bác sĩ nói,bé nào nhanh thì 3 tuổi bắt kịp,còn chậm thì phải 7 tuổi.
    Ráng thôi bạn ơi,bé đã vượt qua giai đoạn nguy hiểm là đã phước lắm rồi

MẸ KHÔNG BAO GIỜ QUÊN 2 THÁNG CÙNG CON ĐẤU TRANH VỚI THẦN CHẾT:Rose::Rose::Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 819 Bài viết

• 363 Được cảm ơn

Con nhà mình cũng bị liệt vào dạng sinh non, nhưng là 35 tuần, nặng 2,5kg. 9 tháng con mới mọc răng, 16 tháng mới biết đi, giờ đã 7 tuổi rồi, cao 1m37 nặng 33kg nhé. Về học tập con cũng hơi chậm so với các bạn, tức là theo kiểu các bạn biết cái này trước thì một thời gian sau con mới biết. Mình cũng không lấy đó làm buồn vì cơ bản nhận thức của con không có vấn đề gì cả, cũng đã cho con đi test rồi, mọi thứ đều ok. Vì vậy mẹ nó cứ kiên trì và không cần phải lo lắng nhiều nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 148 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con nhà tớ cũng sinh non 32 tuần 5 ngày, 1,6kg/bé (2 bé gái), hiện đc gần 7 tháng, về cơ bản thì bé cũng chậm hơn các bạn nhưng rất dễ thương. Bạn nói chuyện với con nhiều vào, mát xa toàn thân, nắn tay nắn chân, giúp con vận động...
    Bạn đã cho con đi khám mắt chưa? Bên mục chăm sóc bé có phần chăm sóc trẻ sinh non đấy bạn tham khảo thêm đi.
    Chúc con hay ăn chóng lớn nhanh chóng đuổi kịp các bạn cho bố mẹ yên tâm nhé.:Rose::Rose::Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mẹ Phille cảm ơn các mẹ lắm, các mẹ cho mẹ cháu hỏi em bé nhà các mẹ bao lâu thì biết hóng chuyện, biết lật lẫy, các mẹ có đưa con đi kiểm tra thị lực thính giác không, các bé có thiếu canxi nhiều và uống những loại gì, bé nhà mình mổ mắt võng mạc lúc 6tuần tuổi bây giờ đang lo về thính lực và bại não lắm lắm, các mẹ có địa chỉ tin cậy và kinh nghiệm gì thì cho mẹ Phille với, yêu các bé và mong các con luôn khỏe mạnh xinh đẹp:Rose:
    • 247 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con mình 5 tháng mới biết lật,7 tháng hóng chuyện.Nhưng nhìn vào mắt bé,có vẻ bé không nhận ra mình.Lúc đó mình sợ lắm ,sợ bé bị tự kỷ,đến 9 tháng bé còn chưa biết mừng mẹ.
    Sinh non có nhiều áp lực lắm,bạn à.Mỗi lần mình ẵm bé về nhà chồng khi có giỗ là về mình đau lắm.Họ cứ so con mình với con của em chồng,bé đó sinh đủ ngày tháng,lại sinh trước mình 1 tháng,vậy mà họ cứ...Khi con mình 5 tháng,chiều dài thua bé đó đúng 10cm,nhưng nay 2 bé đã same same rồi
    Mỗi lần ẵm con đi khám bệnh,ai có hỏi tháng tuổi của bé,cứ phải nói sụt xuống 2 tháng.
    Đổi lại,niềm vui của chúng ta sẽ nhân lên gấp bội khi lần đầu tiên con biết lật,khi lần đầu nghe con cười thành tiếng....Những điều đó đối với các bé khỏe mạnh khác,là bình thường,nhưng với con chúng ta là cả 1 điều kỳ diệu

MẸ KHÔNG BAO GIỜ QUÊN 2 THÁNG CÙNG CON ĐẤU TRANH VỚI THẦN CHẾT:Rose::Rose::Rose:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 247 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con mình khám Rop rồi,ơn trời không sao,còn hơn trúng độc đắc:Laughing::Laughing::Laughing:
    Còn vụ thính lực hả,ngán còn hơn con gián.Bé 3 tháng rồi mà ngủ không,mặc sấm nổ,trống đánh cũng không nhằm nhò gì.Mình ẵm đến bv khám,khám 3 lần cũng không được vì:
    +Lần 1:bé không ngủ(mà phải ngủ thì đo mới chính xác),khi mua thuốc ngủ cho bé ngủ thì không đo được vì tai bé đầy chất nhờn(theo lời cô y tá).Thế là chiều quay lại cho cô rửa tai
    +Lần 2:bé ngủ(vì rút kinh nghiệm cho uống thuốc ngủ ở nhà),nhưng hơi khò khè,lại về
    +Lần 3:đang ngủ,cô y tá đưa dụng cụ đo thì giật mình thức dậy->nản quá bỏ luôn
    Cũng may lớn chút nữa bé biết giật mình khi có tiếng động lớn

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Ừ, mẹ Phille cũng trải qua như vậy, áp lực tâm lí nặng nề ghê gớm, hầu như chẳng cười nổi mấy khi, mà mẹ Ngoduongnd nuôi bé bằng sữa gì và uống vitamin gì mà hay vậyrooling:, trộm vía con.Mình muốn đưa bé đi khám thính lực mà chưa biết đưa đến chỗ nào là tốt, do giải tần âm thanh gì đó, bé nhà các mẹ có phải chạy tia cực tím dẫn canxi không?
    • 247 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Khi con dưới 6kg thì uống sữa dành cho bé nhẹ cân,khi đủ 6kg ,mình đổi sang XO(Hàn quốc,hộp màu trắng,không phải XO star nha)
    Con hay ọc sữa nên mình chia đều ra,cứ 1g15'/lần,ghi thời khóa biểu luôn đó:Laughing::Laughing:
    Con không chịu bú,mình phải đổ từng muỗng sữa...
    Con mình khi xuất viện về,mỗi ngày vẫn phải wax out(nghĩa là lòn ống cao su vào ruột bé rồi bơm nước,để áp suất nước giúp tống phân ra),nên con bạn so với con mình cũng là ok rồi
    Mình ở tp HCM,nên ko biết đc khám thính lực ở HN
    Bé không chạy tia cực tím gì cả,bé đã từng vô máu 3 lần.Mà cũng không phơi nắng đâu,vì con yếu quá,không dám ẵm ra

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 727 Bài viết

• 2,511 Được cảm ơn

Mình không có con sinh non nên không chia sẻ được gì với các mẹ nhưng vào đây đọc thấy thương các mẹ quá. Nghẹn họng chảy nước mắt luôn đó. Cố lên các mẹ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hay ọc sữa qua mũi, hay quấy khóc vặn mình và rất hay giật minh, tóc rụng lắm, mình cũng chỉ biết uống canxi và D theo đơn, nếu các bé chậm nói các mẹ thử xem dây thắng lưỡi của bé có ngắn không, con mình ngoài mổ Rop cũng đã cắt thắng lưỡi rồi, bây giờ vẫn có vẻ còn dính, không biết cái gì đang chờ tiếp theo nữa:Sad:

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi na&oi Xem bài viết
    Con nhà tớ cũng sinh non 32 tuần 5 ngày, 1,6kg/bé (2 bé gái), hiện đc gần 7 tháng, về cơ bản thì bé cũng chậm hơn các bạn nhưng rất dễ thương. Bạn nói chuyện với con nhiều vào, mát xa toàn thân, nắn tay nắn chân, giúp con vận động...
    Bạn đã cho con đi khám mắt chưa? Bên mục chăm sóc bé có phần chăm sóc trẻ sinh non đấy bạn tham khảo thêm đi.
    Chúc con hay ăn chóng lớn nhanh chóng đuổi kịp các bạn cho bố mẹ yên tâm nhé.:Rose::Rose::Rose:
    -------------------------------------
    Mẹ Na&Oi ơi, mẹ Phille không thấy cái mục chăm sóc bé sinh non ấy ở đâu cả
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 148 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

đợi tí đi tìm hộ mẹ nó nhé
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 148 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

• Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 148 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mỗi lần bé ọc sữa mẹ nó phải làm vệ sinh mũi cho con bằng nước muối sinh lý, nhỏ nhiều vào 2 lỗ mũi ý.Con mình cũng có 1 đợt rụng tóc nhiều lắm và bây giờ tóc cũng ít lắm, lúc đó đi khám bsĩ bảo uống 3 giọt VTM D, bây giờ giảm xuống 2 giọt rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 200 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Chào mẹ Phille

Bé nhà mình cũng sinh non lúc 33 tuần, 2.3kg, nuôi lồng kính mất 10 ngày, trong đó có 3 ngày đầu nguy kịch vì không thở được
    Những bé như nhà mình đáng lẽ ra thì khỏe hơn bé khác vì những 2.3kg, nhưng có lẽ do để quá lâu (sau khi đã hết cơn rặn thì mới có bác sĩ vào đỡ) nên không đẻ thường được phải dùng forcept, mình vẫn còn ám ảnh với nhiều nỗi lo đến tận bây giờ
    Với bé sinh non, nuôi khá vất vả
    Mình trải qua một số giai đoạn khó khăn rồi, nên muốn chia sẻ với bạn
    Khả năng bú mẹ hoi kém, như bé nhà mình yếu quá, không bú được, sữa mẹ lại ko nhiều, nên phải vắt sữa cho bú bình
    Còi xương: bạn để ý bé khóc nhiều về đêm, mồ hôi trộm nhiều, ngủ không ngon giấc rụng tóc là phải cho xét nghiệm xem thiếu gì thì bổ sung luôn, như bé nhà mình kô biết, con khóc tới nửa tháng trời, cứ từ 9h tối đến 6h sáng ngày hôm sau, khóc ngằn ngặt.. mới đi xét nghiệm thì bị còi xương thể bụ, be khóc đêm tới tận 16 tháng mới hết , đề phòng còi xương, bạn cho con tắm nắng thường xuyên, bổ sung vitamin D3 kịp thời để tăng khả năng hấp thu canxi
    Từ việc nhiều mồ hôi, thì phải cẩn thận hơn, để ý kô con rất dễ bị viêm họng>phế quản>phổi
    Nếu bé trớ sữa như mẹ Na&Oi nói, bạn rửa mũi cho con sạch, đề phòng viêm mũi, họng
    Bé hay vặn mình dẫn tới dễ bị thoái hóa rốn (rốn lồi to tới 6 tháng sau mới xẹp dần)
    Bé hay giật mình (hay là co giật chân tay): khi ngủ chân tay bé có bị co giật (nhẹ) kô. 2 tháng 10ngay, con mình phải đi làm siêu âm não, vì bác sĩ nghi xuất huyết não, sau tầm 4 tháng phải làm điện não đồ, lúc đầu bác sĩ bảo khả năng có vấn đề về thần kinh (kiểu như động kinh ấy – thời gian này mình bị stress đấy), sau mới hội chẩn thì kết luận não trẻ sinh non chưa ổn định, nên vẫn có sóng dao động
    Mắt: để ý mắt bé nhanh nhẹn không, bé nhà mình mắt vẫn hợi bị “lác” một bên, nhẹ thôi, đi khám bsix bảo trẻ sinh non nên phát triển chưa hoàn thiện, phải chờ theo dõi, có can thiệp phải sau 5 tuổi, có thể như con mình sau này sẽ hết
    Não: mọi phản xạ của bé có thể chậm hơn bé bình thường, nhưng sau dần sẽ đuổi kịp
    Thính giác: thử phản xạ khi gọi hoặc có tiếng động có phản xạ không
    Bé nhà mình có chậm hơn so với các bé khác: 4.5 tháng lẫy, 6 tháng bò, 9 tháng ngồi vững, 11 tháng đứng vững, 12-13 tháng đi vịn theo ghế, 14 tháng tập đi, nhưng đến 17 tháng mới đi vững, bây h là 20 tháng rồi. Chậm nói nhưng nhận thức khá nhanh, nói hiểu, nhớ lâu và bắt chước nhanh. So với các bé khác, được nhận xét là dù sinh non, nhưng bé nhận thức tốt, thông minh, nhanh nhẹn và hóm hỉnh hơn các bé khác (nhược điểm chậm nói)

À, còn một vấn đề nữa bạn nên thử xem, đó là bế ấp con vào ngực nhiều hơn, khi mình mới sinh, mẹ ốm nặng, chỉ kịp dặn mình khi con khóc chịu khó bế ấp con vào ngực vì con sinh non,và bế lâu, rồi mẹ mất. Mãi sau này mình mới đọc bài báo về PP Kângru của bv Từ dũ thì mới hiểu ý mẹ mình nói, mẹ cũng làm ngành y.

Chúc bạn và bé luôn khỏe
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,240 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Chào mẹ phille và các bà mẹ có con sinh non. Tí Tèo nhà mình cũng sinh non lúc 34 tuần, mỗi bé được 2,1kg. Sau khi sinh ra lại bị nhiễm trùng máu xém chết :Sick:, mình cũng có vài điều chia sẻ với các mẹ:
    - Chăm trẻ sinh non cực gấp mấy lần chăm trẻ thường và lo lắng áp lực về sự phát triển của trẻ nữa, nhất là như mình có 2 đứa, nhiều lúc tưởng chừng chịu không nổi. Lúc mới sinh thì ọc sữa, vặn mình, bắt bế trên tay mới ngủ, quấy đêm... là thường xuyên. À, sau khi sinh 1 tháng thì đi khám mắt, ơn trời là bình thường.
    - Trẻ sinh non phát triển nhìn chung là chậm hơn so với trẻ đủ tháng, theo dõi nhịp độ phát triển của trẻ bạn có thể cộng thêm số tháng thiếu thì tương đối chính xác hơn. Tuy nhiên cũng tuỳ từng trẻ, 2 đứa nhà mình sinh đôi nhưng phát triển cũng khác nhau:
    + Bé gái: 3 tháng hóng chuyện, 6 tháng lật, 9 tháng ngồi, 10 tháng bò, 12 tháng đứng và 14 tháng đi
    + Bé trai: 4 tháng hóng chuyện, 9 tháng lật, 10 tháng ngồi, 12 tháng bò, 14 tháng đứng và 17 tháng mới đi được
    Tuy nhiên về nhận thức thì 2 bé xem xem nhau, và bé trai thì lại nói sớm nói nhiều và suy luận logic hơn bé gái. Tầm 20 tháng thì có thể nói được câu dài có nghĩa (khoảng 8-9 tiếng) còn bé gái phải đến 22-23 tháng.
    BS nói rằng đến 2 tuổi thì bé sinh non phát triển bắt kịp các bạn đồng lứa. Điều này hoàn toàn đúng với 2 bé nhà mình. Giờ 25 tháng nhưng nói chuyện hỏi đáp rành rọt bằng cả những bé sinh trước 6-7 tháng nữa kia.
    Chỉ có điều là đề kháng kém, mùa lạnh này thì sổ mũi và ho luôn. Tiêu hoá hấp thụ cũng kém nên còi hơn các bạn, cân nặng chỉ ở mức trung bình. Bé gái 12kg, bé trai 12,5kg.
    Chúc các bé sinh non phát triển nhanh bằng bạn bằng bè nhé
    Và gió theo em đi về con đường, và nắng theo em bên dòng sông vắng...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 176 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Mẹ Phille :Crying::Crying::Crying::Crying: thwơng các mẹ các con quá,mẹ P thấy rằng mỗi bé có 1 cách phát triển khác nhau nhỉ, thôi thì mình tự nhủ cứ cố gắng thật nhiều vào, sáng nay mẹ bê bé Fille đi , bác sĩ bảo bây giờ phải uống D3 Bon liều cao , uống 1 liều duy nhất 1/2 ống, vì bé còn rụng tóc nhiều quá, tuy trước dó bé mỗi ngày uống D3 Aqua nhưng k ăn thua, có bé nào dùng loại này không, liệu có ăn thua hay sợ thừa D k nhỉ, mẹ P bây giờ nhiều cái sợ lắm nên cái gì cũng hỏi các mẹ đừng cười lẩn thẩn nhé
    ------------------------------------
    Ba & Fille là chăn ấm nhất của mẹ
    • 247 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con mình không rụng tóc,nhưng bị cạo 2 lõm trên đầu để truyền thuốc(???),nhìn xấu lắm,cô y tá ở Từ dũ chỉ mình cách này,mẹ Phille thử xem,vì mình thấy có kết quả,tóc con ra lẹ lắm:
    +Vỏ bưởi (tươi,không cần phơi khô),cắt sợi,dày khoang1-2cm
    +Hòa chung với nước,nấu sôi lên
    +Khi nước còn nóng,vò vỏ bưởi cho ra hết tinh dầu bưởi
    +Vò xong,đập 4-5 tép tỏi vào rồi cho con tắm
    Tuy có tỏi,nhưng không h6oi đâu,vì mùi của bưởi lấn át bớt rồi

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Con mình cũng sinh non 31w3d, nặng 1kg9. Phải nằm lồng kính 2 ngày và chiếu đèn 1 tuần do bị vàng da. Nay bé 2 tháng 5 ngày, nặng khoảng 4kg 3.

Bé bú mẹ chỉ 1 lúc là ho hụ hụ, nên mình phải vắt sữa cho bú bình, mỗi lần khoảng 80 - 100 ml. Mình cho bú mẹ 50% và bú sữa ngoài 50% (Frisolac dành cho bé sinh non). Nay mình muốn đổi sang sữa cho trẻ bình thường Enfalac có được không nhỉ?

Mình cũng cho bé đi khám mắt ROP ở BV Mắt TP, may quá không sao cả. Nhưng 1 năm sau phải đi đo khúc xạ đề phòng con bị cận, lé... Bé cũng hay nhắm mắt khi bế ra ánh sáng. Mình cũng tích cực trò chuyện với bé, mátxa cho bé. Cho bé nghe nhạc, xem TV, tiếp xúc với nhiều người...

Em bé mình hay vặn mình lắm, đến nỗi bị lồi rốn, thoát vị bẹn luôn. Đi khám ở Nhi Đồng 1 nhưng BS bảo phải 1 tuổi trở lên mới mổ được. Nhìn con mỗi lần đi tiêu, tiểu tội lắm. 2 bên bìu dái căng mọng, la khóc om sòm.

Nuôi con sinh non thật vất vả, các mẹ hãy cố lên nhé! Mong các con hay ăn chóng lớn, đuổi kịp các bạn khác nhé!
    Ruby: Newborn: 1,9 kg; 44cm:Crying:. 1 tháng 20 ngày: 3,1 kg; 49cm:Smiling:. 2 tháng 20 ngày: 5,4kg, 53cm:Laughing:; 3 tháng 20 ngày: 7kg; 60cm; 4 tháng 20 ngày: 7,8 kg; 63cm; 5 tháng 20 ngày: 8,5 kg; 65cm:LoveStruc::Rose: