TIN TÀI TRỢ.

Phải làm sao để con đừng cắn khi bé bú mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 169 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Khi trẻ sơ sinh bắt đầu giai đoạn mọc răng, những người mẹ cho con bú cũng bắt đầu có một mối lo sợ mới: bị con cắn ti. Tuy rằng việc cho con bú đầy yêu thương là một trong những trải nghiệm thần kỳ nhất mà mẹ từng trải qua, nhưng chuyện bị con cắn trong lúc đang cho bú thì… ôi chà… hãi hùng!

Con ơi, đừng cắn mẹ nữa mà!

Hỏi thăm xung quanh thì 10 người hết 8 đã từng bị con cắn, và hơn ai hết thấu hiểu được nỗi đau "tới trời xanh" này, họ bèn chia sẻ kinh nghiệm cho những người mẹ trẻ đi sau mình:

baby-breastfeeding-mom-istock-600
    (Ảnh: Internet)

Kêu đau!
    Cần để cho con biết rằng bé cắn khiến bạn thấy đau, kể cả em bé còn rất nhỏ cũng có thể hiểu được tông giọng của mẹ nên hãy cho bé biết bạn không hài lòng về việc này chút nào.

Can thiệp ngay! Tạm ngưng cữ bú của con bằng cách trượt ngón tay của bạn đến mép của bé để tác động vào hành động bú của bé. Phản ứng đầu tiên của bạn có thể là kéo con ra, nhưng thực tế, việc này còn có thể khiến bạn bị đau hơn. Tốt nhất hãy tác động đến phản xạ bú của bé trước, và thực hiện ngay khi con cắn để bé biết rằng hành động cắn ti mẹ đã ảnh hưởng đến việc bú mớm của bé như thế nào.

Phạt luôn!
    Với một số bé, việc tạm ngưng cữ bú là đã đủ sức răn đe, nhưng với một số bé khác bướng hơn, ngoan cố hơn, bạn có thể cần thêm biện pháp mạnh. Chẳng hạn nếu việc này còn tái diễn, hãy cho con ngưng cữ bú và đặt bé nằm xuống vài phút, coi như là đang phạt, và bé sẽ hiểu mình phải chịu đựng những gì khi cắn ti mẹ.

Nhận biết những dấu hiệu!
    Trẻ sơ sinh thường cắn khi thấy buồn chán. Nếu em bé của bạn dễ bị phân tâm, hãy cho bé bú trong căn phòng yên tĩnh, vắng vẻ để hạn chế những yếu tố gây xao nhãng. Ngoài ra, hãy chú ý đến những dấu hiệu của con, nếu bé ngọ nguậy không yên hoặc có dấu hiệu lo ra, bạn hãy đi trước một bước, gỡ con khỏi ti mẹ rồi cho bé bú lại sau. Bằng cách chăm chỉ học cách đoán trước, bạn sẽ phòng tránh được nhiều nỗi đau khó tỏ cùng ai.

Để ý dấu hiệu mọc răng của con.
    Mọc răng là một trong những lý do phổ biến dẫn đến con hay cắn. Bạn hãy cho con thứ gì đó khác (thay vì ti mẹ) để bé gặm và giải tỏa cảm giác kỳ lạ ở nướu của mình.

teething-baby-e1364968318409
    (Ảnh: Internet)

Xem lại kỹ thuật cho bú,
    nếu bạn cho con bú đúng thì núm ti mẹ sẽ ở sâu phía trong răng bé khoảng 2,5cm, là vị trí mà gần như bé không có khả năng cắn được. Nhiều “tai nạn” cắn ti thường xảy ra khi núm ti của mẹ bị trượt khỏi vị trí và lùi về phía trước miệng của con - thường khi cữ bú đã gần xong hoặc em bé buồn ngủ. Cảm thấy sự thay đổi vị trí này cũng là một trong những dấu hiệu quan trọng để bạn chủ động “ra tay” trước.

Cuối cùng, hãy biết rằng không phải em bé nào cũng cắn, và với những em bé thích cắn thì đây cũng chỉ là một giai đoạn. Hãy cố lên, đừng từ bỏ vội. Hãy cùng tôi thử những mẹo trên để con hiểu rằng không nên cắn ti mẹ nữa, và rồi cả hai mẹ con có thể cùng tận hưởng khoảng thời gian ấm áp bên nhau.

<<< Những điều cần biết khi cho con bú

<<< Chăm sóc mẹ đang cho con bú
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi... Bị cắn đau lắm. Nhiều lần đau đến phát khóc ấy. Mỗi lần bé nhà mình cắn là bị mẹ mắng hay tét mông thì lại dụi vào lòng mẹ rồi toe toét cười như kiểu "Con biết lỗi rồi, mẹ đừng giận nhớ" . Dù đang bực nhìn hành động đấy thì lỡ lòng nào lại phạt con nữa. 😢
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hjhj, trẻ con rất đáng yêu, đọc mà lo cho vợ bị cắn, để ba nó cắn được rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn.
    Trẻ vào thời điểm mọc răng thường hay "ngứa miệng"
    Đánh dấu lại làm mẹo áp dụng cho mai sau thôi
    Hỗ trợ chăm sóc và nuôi dưỡng trẻ nhỏ imom.vn
    https://www.imom.vn