TIN TÀI TRỢ.

Những “thiệt thòi” trẻ đẻ mổ phải chịu

• 0 Lượt chia sẻ
  • 136K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9,569 Bài viết

• 19,605 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình sinh mổ và cũng biết ưu khuyết điểm của cả sinh thường lẫn sinh mổ. Nay có bài viết về thiệt thòi của trẻ sinh bằng phương pháp mổ, nhưng mình thấy không đúng đâu nha. Bởi bé nhà mình phải nói là miễn dịch khá cao bởi trộm vía nó rất ít bệnh, bệnh chỉ vặt vãnh ho và sổ mũi mà thôi. Hệ tiêu hóa cũng tốt nên bụ bẵm lắm ạ.... Các mẹ đọc xong cho thêm nhận xét nha, xem chuyên gia y tế khẳng định như vậy có đúng k

Các chuyên gia y tế luôn khẳng định nếu mẹ có một thai kỳ bình thường thì đẻ thường vẫn là tốt nhất, đặc biệt cho trẻ sơ sinh.

Tỷ lệ sinh mổ đang có dấu hiệu ngày càng gia tăng ở Việt Nam, đặc biệt là ở các thành phố lớn. Ngoài lý do về bệnh lý, mẹ bầu bị chỉ định phải đẻ mổ thì có rất nhiều bà mẹ với tâm lý sợ đau đẻ, sợ ảnh hưởng đến vùng kín hay chỉ đơn giản là có thể chủ động trong ca sinh mà chọn đẻ mổ.

Ngoài những lợi ích tích cực kể trên, bà bầu cần biết rằng với sản phụ và trẻ sơ sinh, đẻ thường vẫn là tốt nhất. Đẻ mổ không chỉ khiến mẹ lâu hồi phục sức khỏe, sữa lâu về mà còn khiến thai nhi đối mặt với nhiều nguy cơ như khả năng miễn dịch thấp, dễ bị suy hô hấp và rất khó đẻ bú mẹ.

Dưới đây là những thiệt thòi trẻ đẻ mổ phải chịu, mẹ bầu cần biết để cân nhắc lựa chọn phương pháp sinh con cho phù hợp:

Khả năng miễn dịch thấp

Việc không đi qua đường sinh tự nhiên của mẹ khi chào đời bằng phương pháp đẻ mổ khiến phổi của trẻ không nhận được lực co thắt mạnh của cổ tử cung ép chặt để vắt sạch nước ối trong phổi, nên nhiều bé còn tồn dịch phổi, dễ bị khò khè hoặc mắc các bệnh về hô hấp sau này. Theo các chuyên gia, hệ hô hấp của những bé sinh thường bao giờ cũng tốt hơn sinh mổ.

20150318180740-1426669776-2
    Trẻ đẻ mổ thường có hệ miễn dịch kém hơn trẻ đẻ thường. (ảnh minh họa)

Còn đối với trẻ sinh thường, bé được tiếp xúc với vi khuẩn có lợi trong môi trường âm đạo của mẹ. Vì thế, tự cơ thể của bé có thể sản xuất hệ miễn dịch. Đây là bước quan trọng đầu tiên để phát triển hệ miễn dịch của trẻ. Ở trẻ sinh mổ, bé không tiếp nhận được vi khuẩn có lợi từ âm đạo của mẹ dẫn đến vi khuẩn có lợi chậm khu trú trong đường ruột nên sự phát triển của hệ miễn dịch bị chậm trễ.

Hơn nữa, với sản phụ sinh thường, trong quá trình chuyển dạ sẽ sản sinh ra nhiều hormon giúp trẻ đề kháng tốt hơn. Nên nến trẻ sinh thường chỉ mất khoảng 10 ngày để hệ miễn dịch hoạt động tốt thì trẻ sinh mổ phải mất có thể tới 6 tháng thì hệ miễn dịch mới hoàn thiện. Đó là lý do vì sao trẻ sinh thường thường ít ốm vặt và hơn trẻ sinh mổ.

Hệ tiêu hóa non kém

Ngoài hệ miễn dịch yếu kém, nghiên cứu của các nhà khoa học Phần Lan cũng chỉ ra rằng phương pháp sinh mổ còn ảnh hưởng đến cả hệ tiêu hoá, dẫn đến những triệu chứng dễ gặp ở trẻ như: nôn trớ, táo bón, nôn ói, kém phát triển, tiêu chảy,… do khả năng sinh ra vi khuẩn chí đường ruột chậm chạp. Đặc biệt, với hệ tiêu hóa còn non nớt dẫn đến việc hấp thu dưỡng chất bị hạn chế, ảnh hưởng đến sự phát triển của trẻ.

Ngoài ra, khoa học cũng cho thấy rằng, 2/3 hệ miễn dịch của trẻ nằm trong đường tiêu hóa. Vì thế, sự cân bằng của hệ tiêu hóa đóng vai trò quan trọng trong sự phát triển của hệ miễn dịch. Các loại vi khuẩn có lợi nằm trong đường tiêu hóa còn có thể hỗ trợ cơ thể trẻ sản xuất các chất kháng thể chống lại bệnh tật.

20150318180740-1426669877-anh3
    Các chuyên gia y tế luôn khẳng định nếu mẹ có một thai kỳ bình thường thì đẻ thường vẫn là tốt nhất, đặc biệt cho trẻ sơ sinh. (ảnh minh họa)

Bị ảnh hưởng bởi các loại thuốc

Cho dù ca mổ thường được tiến hành rất nhanh nhưng thuốc gây mê cho mẹ cũng rất dễ ngấm vào cơ thể trẻ. Trẻ bị nhiễm thuốc mê của mẹ có thể ngủ luôn, mất phản xạ khóc. Điều này dễ gây ra suy hô hấp, nhiễm trùng hô hấp mai sau. Không chỉ ảnh hưởng đến trẻ, nếu người mẹ thuộc dạng dị ứng với thuốc mê, nguy cơ bị ảnh hưởng nghiêm trọng tới tính mạng sau sinh vì tác dụng độc của thuốc mê nữa đấy.

Dễ sinh sớm

Trẻ sinh mổ có thể gặp phải trường hợp chào đời sớm, đặc biệt trong những trường hợp xác định ngày dự sinh không chính xác, lúc này bé dễ gặp vấn đề về đường hô hấp, vàng da, mất nước, nhiễm trùng…

Khó bú mẹ

Theo khảo sát mới đây, trẻ sinh mổ thường sẽ chậm bắt nhịp với cuộc sống hơn trẻ sinh thường vì có thể bé cũng sẽ chịu ảnh hưởng của một số loại thuốc trong quá trình mổ đẻ. Thêm nữa, việc sinh mổ cũng khiến mối quan hệ tình cảm giữa mẹ và con có phần hạn chế khi bé bú gặp bất lợi vì bé sẽ khó bú mẹ hơn và thời gian phục hồi của mẹ lâu nên con không được chăm sóc chu đáo từ mẹ trong những ngày đầu.

(Theo Khám phá)
    y7An0PO4IN0ny7Anp7mcpjjrYiKjIymcpjp7jJAup7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 486 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Hic, mình sinh mổ mà trộm vía bé nhà mình có ốm đau gì đâu. Hệ miễn dịch tốt, mình thấy nhiều bé cứ thi thoảng phải thuốc ho hay kháng sinh . Nhưng bé nhà mình chưa phải động đến ksinh .
    Mình nghĩ các mẹ định sinh mổ ko phải lo ngại quá. Thời gian lo lắng thì để tìm hiểu cách nuôi con sau này, làm sao để tránh đc dùng thuốc cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 117 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ mà trv bé tỉ lần, có trong tháng viêm phổi do bị sặc sữa phải dùng ks, sau đó là khoẻ mạnh, lâu lâu chỉ sốt và sổ mũi nhưng không quấy, bé mình bú mẹ đến nay là 10th r. Về tiêu hoá bé hoàn toàn tốt khi 7th bé đã ăn đc cháo nguyên hạt và đi phân đẹp. Nên nhìn thoáng hơn về sinh mổ để các mn k thể sinh thường đc bớt tủi thân. Mình bị bạn mình so sanh sanh thường và sanh mổ mình cảm thấy tủi lắm nhưng nghĩ lại con chào đời an toàn và lanh lẹ khoẻ mạnh là mừng r
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rena0310 Xem bài viết
    Mình cũng sinh mổ mà trv bé tỉ lần, có trong tháng viêm phổi do bị sặc sữa phải dùng ks, sau đó là khoẻ mạnh, lâu lâu chỉ sốt và sổ mũi nhưng không quấy, bé mình bú mẹ đến nay là 10th r. Về tiêu hoá bé hoàn toàn tốt khi 7th bé đã ăn đc cháo nguyên hạt và đi phân đẹp. Nên nhìn thoáng hơn về sinh mổ để các mn k thể sinh thường đc bớt tủi thân. Mình bị bạn mình so sanh sanh thường và sanh mổ mình cảm thấy tủi lắm nhưng nghĩ lại con chào đời an toàn và lanh lẹ khoẻ mạnh là mừng r
    Bé nhà tớ sinh mổ nè, 18ngày bé bjk cười, tằm 25ngày bé bjk hóng chuyện, ra tháng là nói chuyện ư a rồi cười rất lanh lẹ, bé củng rất khoẻ mạnh, từ sinh toi nay chưa fải bệnh, chỉ lúc chít ngừa có hơi quấy tí thôi, kế bên nhà cho chị sinh thường bé tới nay rất yếu vẫn chưa ngồi hay nói chuyện đc (bé ấy 13tháng rồi) bé nhà mình thì rất cứng cáp có vẽ thông minh, k fải là con mình mình khoe mà thật sự như vây, mổ xong bé vẫn bú mẹ bình thuong, lúc đâu mjh cũng nghi sjh mổ tốt cho con, nhưng mình buột fải mổ.... Hjc
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 800 Bài viết

• 507 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà em cũng sinh mổ, trộm vía bé khỏe mạnh từ đó tới h chỉ khi trái gió trở lạnh thì bé cảm vặt chút đỉnh còn thường ngày bé ngoan lắm hóng chuyện rất sớm, 1 tuổi là bi bô bi ba suốt ngày rồi. Nhưng mãi 14 tháng mới chịu đi, (bé nhà em cứng cáp 9 tháng là đã đựa tay đi cả nhà nhưng ko hiểu sao mãi chẳng chịu thả tay ra mà đi cứ dựa mại rùi mún đi xa là bò chắc là cu cậu nhát) mãi tới 14 tháng cu cậu mới bỏ tay ko dựa mà đi bình thường (bỏ tay ra đi cái là đi luôn chứ ko chập chững 1 hay 2 bước như trước đó), cu cậu đi té vài 3 lần nhát hay sao ý chả chịu buông tay dựa anh mà có cái ghế thì anh dựa đi cả nhà haha....
    Lần 2 chắc cũng phải sinh mổ nữa chứ ko sinh thường được rồi, nhưng cũng hy vọng là con trộm vía khỏe mạnh cho mẹ mừng...Chúc các mẹ "mẹ tròn con vuông". Chăm con khéo nhé.
    • 3 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình hai tập đều sinh mổ, trộm vía, con cũng khỏe mạnh, ko ốm vặt,sức đề kháng tốt, nói chung sinh mổ và sinh thường, giờ khoa học hiện đại cũng ko nên lo lắng quá, chúc các mẹ khỏe, con ngoan
    • 86 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

SInh mổ giờ nhiều mẹ vẫn lựa chọn mà, e cũng đang phân vân quá
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thấy có 2 cái đầu về hô háp và tiêu hóa đúng đó chị, mẹ em trước sinh 2 chị em em đều sinh mổ, chăm cũng tốt mà 2 đứa hay ốm vặt lắm,hệ tiêu hóa cũng k khỏe,ăn cái j lạ là đau bụng liền,
    • 28 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ, nói chung các bé sinh mổ thường có một chút về mũi họng. Nếu mẹ vệ sinh sạch sẽ mũi cho con thì ok hết. Trộm vía con nhà mình tiêu hóa cực tốt. Giờ sắp 4 tuổi mà đã 21kg rồi ý, đang phải lên kế hoạch ăn kiêng cho cu đây. Các mẹ định sinh mổ thì đừng có lo lắng quá ảnh hưởng đến tâm lý khi sinh. Nói chung nếu bé có ốm yếu hay thế nào đó cũng đừng đổ hết cho đẻ mổ, nó còn do cơ địa của mỗi bé nữa mà.
    • 9 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Câu chuyện về con sâu hóa bướm làm mình nghĩ đến việc sinh con:
    Nếu bạn có dấu hiệu chuyển dạ bình thường, nhưng do vấn đề về cơ địa mà cổ tử cung ko mở, cạn ối, con và mẹ nguy cơ nếu ko mổ, thì bạn mổ là chuyện đương nhiên. Nhưng vấn đề một số mẹ hiện nay, chọn ngày giờ sinh con. Đương nhiên quả nó chín muốn rụng khỏi cuống thì phải đúng lúc quả nó đã chín, nếu bạn bẻ xanh thì cây nó chảy nhựa, con người cũng vậy mà thôi. Con bướm nếu tự nó chui khỏi ổ kén thì nó vỗ cánh rất khỏe, nếu bán bóc vỏ kén lôi con bướm ra khỏi thì con bướm yếu và chết. Vì thế đa số trẻ sinh mổ đều phải nằm lồng kính, tiêm kháng sinh...
    Nước ngoài tiên tiến như vậy mà đến Hoàng gia họ còn sinh thường chứ ko dùng biện pháp sinh mổ. Sinh mổ chỉ trong trường hợp cấp cứu mà thôi.
    Hạnh phúc là trên đường ta đi, không phải cái đích ta đến...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 120 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình vì k nở t.c nên phải mổ, nay gần 3 tháng mà bé mạnh khỏe, ngoan lắm, ngủ nhiều bú tốt, , không nôn trớ bao giờ, cứng cáp giữ vững cao đầu khi nằm sấp, hóng chuyện cười đùa suốt ...
    1426997684481
    Mẹ iu con nhất nhất trên đời
    Nuôi con khỏe, dạy con ngoan, đầu tư cho con hết mình
    • 128 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cũng ko chính xác lắm đâu, vì những ảnh hưởng (lợi ích) khi đi qua tử cung mẹ lúc đẻ thường cũng chỉ rất nhỏ, quan trọng vẫn là cơ địa đứa bé tốt, môi trường tốt, điều kiện chăm sóc tốt & chăm con đúng cách thôi.
    Ngày mang bầu bé thứ nhất, mình cũng đọc báo thấy bài này nên quyết tâm sinh thường, suốt ngày luyện tập thể dục, đi bộ phù cả chân để lấy sức sinh thường. Đến lúc BS sản phụ (là bạn thân của chồng mình & là 1 tiến sĩ sản phụ rất giỏi) theo dõi thai cho mình lắc đầu bảo mình "con quá to, mẹ lại quá bé, xương hông lại ko đủ tiêu chuẩn đẻ đc đứa này, phải mổ thôi em ạ", mình lo phát khiếp.
    Thế mà trộm vía ngàn lần, con mình từ khi sinh ra đến giờ, trừ 4 lần mọc 4 cái răng đầu tiên thì bị sốt, còn lại chưa ốm đau gì thêm. Từ sau khi hoàn thành cái răng thứ 4 (cách đây 10 tháng) đến giờ còn ko hề sụt sịt hắt hơi gì cơ. Giờ bé 2 tuổi rồi, nghịch hơn con trai, đanh đá khiếp vía.
    Mình nghĩ sinh thường hay mổ, điều quan trọng là:
    1> Bé sinh đủ ngày tháng, đừng vì mê tín ngày đẹp tháng tốt mà mổ ép khi con hơi non;
    2> BS & y tá thực hiện cuộc phẫu thuật đó mát tay, làm sạch đc nước ối và cắt rốn, vệ sinh bé tốt để tránh các vấn đề về hô hấp, viêm nhiễm ngoài da hay nhiễm trùng rốn;
    3> Về nhà, gia đình chăm sóc bé đúng cách như:
    - Chịu khó tắm rửa vệ sinh sạch sẽ, nhưng tránh sử dụng nhiều mĩ phẩm, hoá chất cho bé (trừ sữa tắm dịu nhẹ, những thứ khác ko cần thiết thì bye hết, nhất là những thứ nhiều mùi thơm, tẩy rửa mạnh, nhiều bụi phấn hay nhiều Paraben);
    - Cho ăn ngủ khoa học & phù hợp với nhu cầu, cơ địa của bé (khoa học sách vở chỉ là 50% & là lý thuyết chung chung, còn thực tế 50% phải là cá tính & cơ địa đứa bé có hợp ko đã);
    - Ko lạm dụng thuốc, thực phẩm chức năng quá, để bé tự rèn luyện khả năng đề kháng. Nếu ho hem sụt sịt nhẹ, chỉ cần những thứ tự nhiên như gừng (trị lạnh, nôn do nhiễm lạnh), mướp đắng (trị rôm sảy), lá lô hội (trị sẹo côn trùng đốt), chanh đào (trị ho).v.v.. Trường hợp bất đắc dĩ đưa con đi viện để lấy đơn điều trị chuẩn, ko tự ý dùng thuốc nặng hay kháng sinh. Còn các thực phẩm chức năng hay thuốc bổ thì chỉ uống vitamon A theo chương trình quốc gia, bổ sung thêm chút canxi & vitamin D nếu thiếu. Đừng nghe các BS dinh dưỡng hay BV nào quảng cáo mà lôi 1 đống thuốc bổ & TP chức năng về khiến bé thấy sợ, bé bị đầy bụng ko ăn nổi cơm cháo & khó tiêu nôn trớ. Ko phải cứ quảng cáo hay, BS cổ vũ nhiệt tình mà mua nhé, vì báo chí, truyền hình đc trả tiền quảng cáo, còn BS đc ăn hoa hồng bán sản phẩm. Như mình hồi đầu mình ko biết, thấy cân nặng con hơi chững là mình đưa đến viện dinh dưỡng, lấy đủ các loại sữa & TP chức năng xịn, mỗi lần vài triệu bay vèo vèo. Nhưng cứ uống sữa công thức là bé bị táo bón, bất kể loại nào nên mình ko cho uống sữa CT. Trộm vía tỉ lần từ khi bỏ các TP chức năng, bé có vẻ ăn uống dễ chịu hơn, khoẻ mạnh ơn (dù ko tròn trịa như khi dùng thuốc bổ), nhanh nhẹn hơn. Nên nhớ vỗ con béo ko phải là tốt mà là nguy cơ nhiều bệnh về sau, quan trọng là bé khoẻ mạnh & thông minh là đc. Nếu nó béo mà đề kháng kém thì cứ ra sức nhồi, nó ốm 1-2 tuần là về 0 hết.
    - Cố gắng lực chọn TP sạch, đồ ăn phù hợp với con.
    Mình nghĩ ngày nay ko phải chị em nào cũng đẻ thường đc vì mức độ vận động của chị em văn phòng khu vực thành thị ko nhiều như những người lao động tay chân, những người đẻ thường đc chủ yếu nhờ vào vòng 3 & cấu tạo đầu con thôi Mình ko khuyến khíc đẻ mổ bao giờ, nhưng cũng ko nên vì những thông tin cảnh báo mà mang tâm lý lo lắng sợ hãi khi phải mổ. Và nếu phải mổ thì cũng nên yên tâm rằng nếu chăm con đúng cách, bé vẫn có thể khoẻ mạnh, pt bình thường như các bạn chứ ko đến nỗi tương lai "ảm đạm" như mấy bài viết cảnh báo đâu.
    • 128 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Cũng ko chính xác hoàn toàn đâu, vì những ảnh hưởng (lợi ích) khi đi qua tử cung mẹ lúc đẻ thường chỉ nhỏ thôi, quan trọng vẫn là cơ địa đứa bé tốt, môi trường tốt, điều kiện chăm sóc tốt & chăm con đúng cách thôi.
    Ngày mang bầu bé thứ nhất, mình cũng đọc báo thấy bài này nên quyết tâm sinh thường, suốt ngày luyện tập thể dục, đi bộ phù cả chân để lấy sức sinh thường. Đến lúc BS sản phụ (là bạn thân của chồng mình & là 1 tiến sĩ sản phụ rất giỏi) theo dõi thai cho mình lắc đầu bảo mình "con quá to, mẹ lại quá bé, xương hông lại ko đủ tiêu chuẩn đẻ đc đứa này, phải mổ thôi em ạ", mình lo phát khiếp.
    Thế mà trộm vía ngàn lần, con mình từ khi sinh ra đến giờ, trừ 4 lần mọc 4 cái răng đầu tiên thì bị sốt, còn lại chưa ốm đau gì thêm. Từ sau khi hoàn thành cái răng thứ 4 (cách đây 10 tháng) đến giờ còn ko hề sụt sịt hắt hơi gì cơ. Giờ bé 2 tuổi rồi, nghịch hơn con trai, đanh đá khiếp vía.
    Mình nghĩ sinh thường hay mổ, điều quan trọng là:
    1> Bé sinh đủ ngày tháng, đừng vì mê tín ngày đẹp tháng tốt mà mổ ép khi con hơi non;
    2> BS & y tá thực hiện cuộc phẫu thuật đó mát tay, làm sạch đc nước ối và cắt rốn, vệ sinh bé tốt để tránh các vấn đề về hô hấp, viêm nhiễm ngoài da hay nhiễm trùng rốn;
    3> Về nhà, gia đình chăm sóc bé đúng cách như:
    - Chịu khó tắm rửa vệ sinh sạch sẽ, nhưng tránh sử dụng nhiều mĩ phẩm, hoá chất cho bé (trừ sữa tắm dịu nhẹ, những thứ khác ko cần thiết thì bye hết, nhất là những thứ nhiều mùi thơm, tẩy rửa mạnh, nhiều bụi phấn hay nhiều Paraben);
    - Cho ăn ngủ khoa học & phù hợp với nhu cầu, cơ địa của bé (khoa học sách vở chỉ là 50% & là lý thuyết chung chung, còn thực tế 50% phải là cá tính & cơ địa đứa bé có hợp ko đã);
    - Ko lạm dụng thuốc, thực phẩm chức năng quá, để bé tự rèn luyện khả năng đề kháng. Nếu ho hem sụt sịt nhẹ, chỉ cần những thứ tự nhiên như gừng (trị lạnh, nôn do nhiễm lạnh), mướp đắng (trị rôm sảy), lá lô hội (trị sẹo côn trùng đốt), chanh đào (trị ho).v.v.. Trường hợp bất đắc dĩ đưa con đi viện để lấy đơn điều trị chuẩn, ko tự ý dùng thuốc nặng hay kháng sinh. Còn các thực phẩm chức năng hay thuốc bổ thì chỉ uống vitamon A theo chương trình quốc gia, bổ sung thêm chút canxi & vitamin D nếu thiếu. Đừng nghe các BS dinh dưỡng hay BV nào quảng cáo mà lôi 1 đống thuốc bổ & TP chức năng về khiến bé thấy sợ, bé bị đầy bụng ko ăn nổi cơm cháo & khó tiêu nôn trớ. Ko phải cứ quảng cáo hay, BS cổ vũ nhiệt tình mà mua nhé, vì báo chí, truyền hình đc trả tiền quảng cáo, còn BS đc ăn hoa hồng bán sản phẩm. Như mình hồi đầu mình ko biết, thấy cân nặng con hơi chững là mình đưa đến viện dinh dưỡng, lấy đủ các loại sữa & TP chức năng xịn, mỗi lần vài triệu bay vèo vèo. Nhưng cứ uống sữa công thức là bé bị táo bón, bất kể loại nào nên mình ko cho uống sữa CT. Trộm vía tỉ lần từ khi bỏ các TP chức năng, bé có vẻ ăn uống dễ chịu hơn, khoẻ mạnh hơn (dù ko tròn trịa như khi dùng thuốc bổ), nhanh nhẹn hơn. Nên nhớ vỗ con béo ko hẳn là tốt mà có thể là nguy cơ nhiều bệnh về sau, quan trọng là bé khoẻ mạnh & thông minh là đc. Nếu nó béo mà đề kháng kém thì cứ ra sức nhồi, gặp thời tiết giao mùa hay mùa bệnh dịch, nó ốm vài phát là về 0 hết.
    - Cố gắng lực chọn TP sạch, đồ ăn phù hợp với con.
    Mình nghĩ ngày nay ko phải chị em nào cũng đẻ thường đc vì mức độ vận động của chị em văn phòng khu vực thành thị ko nhiều như những người lao động tay chân, những người đẻ thường đc chủ yếu nhờ vào vòng 3 & cấu tạo đầu con thôi Mình ko bao giờ khuyến khích đẻ mổ, nhưng vì những thông tin cảnh báo mà mang tâm lý lo lắng sợ hãi khi phải mổ thì ko nên tí nào. Và nếu phải mổ thì cũng nên yên tâm rằng nếu chăm con đúng cách, bé vẫn có thể khoẻ mạnh, pt bình thường như các bạn chứ ko đến nỗi "ảm đạm", thiệt thòi như mấy bài viết cảnh báo đâu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 486 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ các mẹ nên có cái nhìn thoáng hơn về sinh mổ. Các mẹ chuẩn bị sinh ko phải lo lắng, sinh mổ bé vẫn khỏe mạnh, phát triển bình thường.
    • 69 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

nhiều ý kiến rất hay )
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Người ta so sánh là số với chính đứa trẻ đó chứ ko sợ với đứa trẻ khác các mẹ ạ. Ví dụ như nếu con các mẹ sinh thường mà hay đau ốm thì sinh mổ còn hay đau ốm hơn hoặc sinh mổ mà ít ốm thì sinh thường còn khỏe mạnh hơn nữa chứ làm sao so đứa nợ với đứa kia được khi bộ gen và môi trường sống khác nhau. Và thống kê là trên diện rộng chứ ko phải tất cả các trường hợp đều vậy. Bản thân các mẹ đẻ 2 đứa có thể cùng sinh mổ mà còn có đứa khoẻ đứa yếu nữa là đi số với con nhà khác.
    comment by WTT mobile view
    • 35 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chia sẻ này rất thiết thực