TIN TÀI TRỢ.

Mỗi ngày một thực đơn ăn dặm cho con

• 517 Lượt chia sẻ
  • 164K Lượt đọc
  • 1.21K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Em lập ra Topic về thực đơn ăn dặm nhằm kêu gọi các mẹ share cách nấu các món ăn dặm để cả nhà cùng học hỏi kinh nghiệm, thay đổi món ăn thường xuyên cho các con và bổ sung vào thực đơn, tăng thêm phần phong phú trong khẩu phần ăn hàng ngày của các con.

Tiêu chí của chúng ta là

"Con khỏe mạnh, mẹ yên tâm"

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,775 Bài viết

• 4,862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xí cái mặt xiền cái nào! :Smiling:
    chúc các mẹ tăng cường khả năng sáng tạo ra nhiều món ăn mới cho các con, các con hợp tác nhiệt tình, ăn nhiều, ị đẹp nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 713 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

mình cũng lót dép. Con gái sắp tròn 5 tháng rùi. Bh mới đang ăn bột ngọt của Hipp thôi.
    chúng ta rồi cũng sẽ già, sẽ lên nóc tủ ngắm gà khoả thân

Nhím thối 13/5/2011 biết lẫy, vậy là 4 tháng 13:LoveStruc:

img0046

img0058

img0059
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Có mẹ asami mở hàng, hi vọng các con trộm vía ăn dặm ngoan, output đều và đẹp, để đạt đến chiều cao cân nặng vượt chuẩn giống bạn Tôm nhé
    L5i7p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Hôm nay, thực đơn ăn dặm của Tom là món cháo thịt thăn + đậu hà lan. Post cả nhà cùng tham khảo :Angel:

Nguyên liệu và cách sơ chế:
    - Cháo (nấu chín, nghiền nhuyễn): 30ml
    - Đậu Hà Lan (hấp chín, bóc vỏ, nghiền nhuyễn): 20ml
    - Thịt thăn (băm nhuyễn, luộc lấy nước): 20ml
    - Hành tây (luộc lấy nước): 10ml
    - Dầu oliu: 1 thìa nhỏ

Cách chế biến:
    - Ăn theo kiểu Nhật: Nấu cháo cùng nước thịt thăn và nước hành tây, cho dầu khi gần sôi, bắc ra để nguội 40 độ. Sau đó cho ăn cháo và đậu hà lan xen kẽ. 2 thìa cháo, 1 thìa đậu Hà Lan.
    - Ăn dặm kiểu VN: Nấu cháo cùng nước thịt thăn và nước hành tây, gần sôi cho đậu Hà Lan vào, quấy đều tay, cho dầu oliu, sau đó bắc ra để nguội 40 độ.

Trộm vía, vừa gọi điện vừa cho bà nội, con giai ăn ngon lành nhắm í :LoveStruc:
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Hôm nay nhà mình cho ku bé ăn khoai lang nghiền trộn sữa + bầu xay nhuyễn. Buổi chiều cho ăn thêm nửa con sò Petit nữa, gọi là tập tành ăn đạm. À, các mẹ cho mình hỏi chút, mẹ nào cho ăn phômai con sò thấy nó có mặn k ah, e mới cho con ăn thử mà sao e thấy nó cứ mặn mặn sao ý, k hiểu là có phải vị mặn của muối k hay là vị của nó vốn thế. Chứ cái loại phômai con bò cười để trộn vào cháo thì e thấy nó rất là nhạt, thế mà sao các mẹ đều khen con sò là loại nhạt nhất rùi nhỉ, hay là e mua nhầm loại???
    L5i7p7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,172 Bài viết

• 1,634 Được cảm ơn

Hôm nay Bi ăn các món sau:
    Trưa ăn táo ninh trộn sữa chua: Táo mài ra, cho vào ninh 1 lúc (vừa đủ lượng nước và táo) sau đó trộn với sữa chua Well do

Tối: Cháo ngô nghiền trộn phô mai và trứng gà: (Món này của mẹ Nhím, mạn phép nêu ở đây nhé)
    + Ngô xay cùng nước, đun nhỏ lửa, quấy đều tay kẻo khê
    + Trứng gà luộc lên, lấy 1/2 lòng đỏ cho qua rây trộn với ngô đãu nấu ở trên
    + Sữa công thức cho tùy độ ngọt hay sở thích của con - cho vào hỗn hợp trên
    Đun sôi, quấy đều, bắc ra để 1 lúc khoảng 70-80 độ rồi dằm nhỏ phô mai cho vào
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

doc5qd4wt
    • 760 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Đánh dấu topic, hôm qua cho cọp nhà mình ăn súp lơ xanh, output có lợn cợn súp lơ nhìn buồn cười lắm, từ ngày tập cho con ăn dặm thì toàn sưu tầm món ăn cho con, còn bố nó thì cho ăn ké đồ của con vậy. Em thấy bé chưa được 7 tháng mà mấy chị đã cho con ăn có chất đạm rồi sao?
    Thanh lý Mango, Nautica, Aero.....

https://zaodich.com/forum/f2931/2-qua...nh-ly-1432709/
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi asimi_86 Xem bài viết
    Hôm nay, thực đơn ăn dặm của Tom là món cháo thịt thăn + đậu hà lan. Post cả nhà cùng tham khảo :Angel:

Nguyên liệu và cách sơ chế:
    - Cháo (nấu chín, nghiền nhuyễn): 30ml
    - Đậu Hà Lan (hấp chín, bóc vỏ, nghiền nhuyễn): 20ml
    - Thịt thăn (băm nhuyễn, luộc lấy nước): 20ml
    - Hành tây (luộc lấy nước): 10ml
    - Dầu oliu: 1 thìa nhỏ

Cách chế biến:
    - Ăn theo kiểu Nhật: Nấu cháo cùng nước thịt thăn và nước hành tây, cho dầu khi gần sôi, bắc ra để nguội 40 độ. Sau đó cho ăn cháo và đậu hà lan xen kẽ. 2 thìa cháo, 1 thìa đậu Hà Lan.
    - Ăn dặm kiểu VN: Nấu cháo cùng nước thịt thăn và nước hành tây, gần sôi cho đậu Hà Lan vào, quấy đều tay, cho dầu oliu, sau đó bắc ra để nguội 40 độ.

Trộm vía, vừa gọi điện vừa cho bà nội, con giai ăn ngon lành nhắm í :LoveStruc:
    Trộm vía bạn Tôm quá, hihi. Mình cũng muốn cho con rai ăn thêm đậu, bắp cải, xúp lơ nhưng cứ thấy sờ sợ, vì mấy món này hay bị phun nhìu thuốc. Thế nên là bạn Mon dù đã ăn dặm 1 tháng mà mới chỉ toàn ăn củ quả thui, ít nữa chắc ngày nào cũng cho ăn rau khoai lang mất, vì các loại rau mẹ trồng mỗi loại này lên được, các loại khác ngon ngọt bị chuột xơi hết mới đau chứ
    L5i7p7
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loaken484 Xem bài viết
    Hôm nay Bi ăn các món sau:
    Trưa ăn táo ninh trộn sữa chua: Táo mài ra, cho vào ninh 1 lúc (vừa đủ lượng nước và táo) sau đó trộn với sữa chua Well do

Tối: Cháo ngô nghiền trộn phô mai và trứng gà: (Món này của mẹ Nhím, mạn phép nêu ở đây nhé)
    + Ngô xay cùng nước, đun nhỏ lửa, quấy đều tay kẻo khê
    + Trứng gà luộc lên, lấy 1/2 lòng đỏ cho qua rây trộn với ngô đãu nấu ở trên
    + Sữa công thức cho tùy độ ngọt hay sở thích của con - cho vào hỗn hợp trên
    Đun sôi, quấy đều, bắc ra để 1 lúc khoảng 70-80 độ rồi dằm nhỏ phô mai cho vào
    Mẹ nó ơi, món cháo ngô nghiền trộn phô mai và trứng gà đã cho con 5tháng rưỡi ăn được chưa nhỉ? T sợ trẻ 5 tháng rưỡi chưa ăn đc trứng gà mẹ nó nhỉ?
    • 3,775 Bài viết

• 4,862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi luckystar104 Xem bài viết
    Hôm nay nhà mình cho ku bé ăn khoai lang nghiền trộn sữa + bầu xay nhuyễn. Buổi chiều cho ăn thêm nửa con sò Petit nữa, gọi là tập tành ăn đạm. À, các mẹ cho mình hỏi chút, mẹ nào cho ăn phômai con sò thấy nó có mặn k ah, e mới cho con ăn thử mà sao e thấy nó cứ mặn mặn sao ý, k hiểu là có phải vị mặn của muối k hay là vị của nó vốn thế. Chứ cái loại phômai con bò cười để trộn vào cháo thì e thấy nó rất là nhạt, thế mà sao các mẹ đều khen con sò là loại nhạt nhất rùi nhỉ, hay là e mua nhầm loại???
    t thì thấy các mẹ ca ngợi con sò lắm, nhưng hum đi mua về nấu bột cho sóc, ng ta ko có loại con sò, chỉ có loại con bò (hộp 15 viên hình vuông nho nhỏ, 35k), mỗi bữa nấu cho 1 viên vào, t thử thì thấy nhạt lắm, loại này là đúng lứa tuổi của sóc....
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckystar104 Xem bài viết
    Trộm vía bạn Tôm quá, hihi. Mình cũng muốn cho con rai ăn thêm đậu, bắp cải, xúp lơ nhưng cứ thấy sờ sợ, vì mấy món này hay bị phun nhìu thuốc. Thế nên là bạn Mon dù đã ăn dặm 1 tháng mà mới chỉ toàn ăn củ quả thui, ít nữa chắc ngày nào cũng cho ăn rau khoai lang mất, vì các loại rau mẹ trồng mỗi loại này lên được, các loại khác ngon ngọt bị chuột xơi hết mới đau chứ
    Em mua rau trong siêu thị cho con chị ạ. Cả nhà cũng được ăn ké. E thấy bí đỏ trong siêu thị, quả nhỏ nhỏ í, ngon lắm. Đậu Hà Lan, cà chua bi, rau khoai lang, bắp cải,... ăm mua trong đấy hết. Dù sao cũng thấy yên tâm hơn. Mà e thấy có khi nhiều thứ rẻ hơn ngoài chợ í.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi copconmechuotbode Xem bài viết
    Đánh dấu topic, hôm qua cho cọp nhà mình ăn súp lơ xanh, output có lợn cợn súp lơ nhìn buồn cười lắm, từ ngày tập cho con ăn dặm thì toàn sưu tầm món ăn cho con, còn bố nó thì cho ăn ké đồ của con vậy. Em thấy bé chưa được 7 tháng mà mấy chị đã cho con ăn có chất đạm rồi sao?
    Mình up cho các mẹ bảng tra nhanh tên thực phẩm này để các mẹ tham khảo xem khi nào thì con ăn được món gì nhé
    Tập tin đính kèm
    • 1,235 Bài viết

• 1,768 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_soc_Cu Xem bài viết
    t thì thấy các mẹ ca ngợi con sò lắm, nhưng hum đi mua về nấu bột cho sóc, ng ta ko có loại con sò, chỉ có loại con bò (hộp 15 viên hình vuông nho nhỏ, 35k), mỗi bữa nấu cho 1 viên vào, t thử thì thấy nhạt lắm, loại này là đúng lứa tuổi của sóc....
    Chị cũng cho Sò ăn loại này đấy, chị mua loại 24 viên/48K, hihi rẻ hơn nhỉ.
    Thực đơn của Sò hnay là:
    Sáng: Bột + cá quả + su su + nước gà luộc + 1 viên phô mai (1 sự kết hợp lẩm cẩm)
    Chiều: Bột + thịt bò + bí đỏ + nước gà luộc + 1 viên phô mai (thêm 1 cái sự lẩm cẩm nữa)

Ah, cho mình hỏi tý: na mùa này là na j nhỉ, người bảo na SG, ng bảo na Thái, hix ko bít có na TQ ko, tại Sò chẳng ăn hoa quả j ngoài na.............
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,172 Bài viết

• 1,634 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, món cháo ngô nghiền trộn phô mai và trứng gà đã cho con 5tháng rưỡi ăn được chưa nhỉ? T sợ trẻ 5 tháng rưỡi chưa ăn đc trứng gà mẹ nó nhỉ?
    Nếu muốn để bé 6 tháng mới ăn phô mai thì mẹ nó có thể không cho phô mai vào cũng được vì phô mai được khuyến cáo nên dùng từ 6 tháng và ko dùng dưới 4 tháng mà. Từ 5 tháng là cho ăn được 1/3-1/2 lòng đỏ quả rồi mẹ nó nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

doc5qd4wt
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Đấy, tớ cũng mua loại này để cho vào cháo đấy, nếm thấy nhạt lắm, chỉ có vị ngậy ngậy thui. Con sò thì cho ăn trực tiếp, nhưng sao mình nếm thấy mặn ơi là mặn, hôm qua đã mua thử vài con về thế mà cuối cùng nếm xong lại chùn tay k dám cho a ý mum. Hix hix. Rút cục lại chỉ béo mẹ>:P
    L5i7p7
    • 3,775 Bài viết

• 4,862 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sóc nhà t ăn trứng từ hồi bước sang 5 tháng cơ, mỗi tuần 1 lòng đỏ (chia làm 2 bữa). Ngô thì chưa rám cho ăn (sợ khó tiêu), chỉ rám cho uống nước ngô luộc cho lợi tiểu, mát . :Smiling:
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi loaken484 Xem bài viết
    Nếu muốn để bé 6 tháng mới ăn phô mai thì mẹ nó có thể không cho phô mai vào cũng được vì phô mai được khuyến cáo nên dùng từ 6 tháng và ko dùng dưới 4 tháng mà. Từ 5 tháng là cho ăn được 1/3-1/2 lòng đỏ quả rồi mẹ nó nhé.
    sóc nhà t ăn trứng từ hồi bước sang 5 tháng cơ, mỗi tuần 1 lòng đỏ (chia làm 2 bữa). Ngô thì chưa rám cho ăn (sợ khó tiêu), chỉ rám cho uống nước ngô luộc cho lợi tiểu, mát . :Smiling:
    Ờ há, hôm qua bà ngoại mới mang cho 20 quả trứng gà ta xịn. Mai thử cho Tom luôn. hí hí
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaonguyencomat Xem bài viết
    Chị cũng cho Sò ăn loại này đấy, chị mua loại 24 viên/48K, hihi rẻ hơn nhỉ.
    Thực đơn của Sò hnay là:
    Sáng: Bột + cá quả + su su + nước gà luộc + 1 viên phô mai (1 sự kết hợp lẩm cẩm)
    Chiều: Bột + thịt bò + bí đỏ + nước gà luộc + 1 viên phô mai (thêm 1 cái sự lẩm cẩm nữa)

Ah, cho mình hỏi tý: na mùa này là na j nhỉ, người bảo na SG, ng bảo na Thái, hix ko bít có na TQ ko, tại Sò chẳng ăn hoa quả j ngoài na.............
    Na Sài Gòn đấy chị ạ, mọi ng mang từ trong Nam ra cho nhà em cũng giống với loại mua trong siêu thị ý. Mỗi tội cái món na này đã chín thì nhanh khủng khiếp, con nhà e ăn chỉ tí tẹo mà mẹ phải mua cả quả, nhà k ai thik ăn nên hầu như có bỏ đi, phí ơi là phí
    L5i7p7
    • 92 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Em mua rau trong siêu thị cho con chị ạ. Cả nhà cũng được ăn ké. E thấy bí đỏ trong siêu thị, quả nhỏ nhỏ í, ngon lắm. Đậu Hà Lan, cà chua bi, rau khoai lang, bắp cải,... ăm mua trong đấy hết. Dù sao cũng thấy yên tâm hơn. Mà e thấy có khi nhiều thứ rẻ hơn ngoài chợ í.

Mình up cho các mẹ bảng tra nhanh tên thực phẩm này để các mẹ tham khảo xem khi nào thì con ăn được món gì nhé
    Tớ cũng mua trong siêu thị hết đấy, mà vẫn cứ sợ hãi. Tại về quê thấy mọi ng trồng mấy món bắp cải và xúp lơ thì sâu ăn te tua, với lại dạo này k đúng mùa mấy loại rau này nên cũng ngại phết. Thế nên đâm ra thực đơn rau của con bị hạn chế rất nhiều!!!
    L5i7p7
    • Khóa theo yêu cầu
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,610 Bài viết

• 2,177 Được cảm ơn

Chế biến đồ ăn dặm giữ nhiều chất dinh dưỡng

Các phương pháp nấu nướng được sử dụng khi chế biến thức ăn dặm gồm luộc, hấp, nướng và thậm chí là lò vi sóng.

Dưới đây là 4 cách chế biến thức ăn dặm giữ lại được nhiều chất dinh dưỡng nhất:

1. Luộc

Luộc là cách hữu ích với lượng thực phẩm lớn. Trong đó, thịt được luộc sẽ mềm rất nhanh. Vật dụng cho phương pháp này cũng đơn giản, chỉ cần một nồi nước là đủ. Tuy nhiên, một số phụ huynh lo ngại luộc sẽ làm chất dinh dưỡng bị hao hụt vào nước luộc.

Bạn có thể dùng nước luộc (chứa nhiều chất dinh dưỡng) để tiếp tục chế biến món ăn cho bé.

2. Hấp

Ruth Frechman (một chuyên viên và người phát ngôn cho Hiệp hội Dinh dưỡng Mỹ) cho rằng, hấp là cách tuyệt vời để giữ lại mùi vị và chất dinh dưỡng. Hấp là cách dùng hơi nước làm chín thực phẩm nhưng thực phẩm lại không bị ngâm trong nước. Trong khi một số người chọn mua nồi hấp chuyên dụng thì một số cha mẹ chọn cách hấp phổ thông (đặt bát thức ăn vào trong một nồi nước). Chuyên gia khuyên rằng, phụ huynh nên đậy nắp để giữ hơi lan tỏa đều trong nồi.

3. Lò vi sóng

Lò vi sóng có thể coi là một hình thức hấp thức ăn và đặc biệt tốt nếu muốn nấu một lượng thức ăn nhỏ nhanh chóng. Nên nhớ, khoai tây cần được chọc lỗ và rau xanh cần được đựng trong đồ an toàn với lò vi sóng.

Trong khi bỏ thức ăn vào những chiếc túi hấp (steamer bag) chuyên dụng cho lò vi sóng khá thuận tiện thì một số nghiên cứu mới đây về lò vi sóng và nhựa có thể làm cha mẹ hoài nghi. Các túi dành cho lò vi sóng khá an toàn nhưng chuyên gia khuyên nên dùng đồ đựng thủy tinh (an toàn cho lò vi sóng) để thực phẩm không bị nhiễm nhựa.

Điều cần nhớ nữa là sự làm nóng thực phẩm của lò vi sóng không phải lúc nào cũng đồng đều. Đảo đều đồ ăn nửa chừng sẽ giúp ích nhưng cần khuấy kỹ đồ ăn sau khi bỏ ra từ lò vi sóng và trước khi cho bé thưởng thức.

4. Rang, nướng

Một số thực phẩm rất thích hợp để rang, nướng như các loại hạt, đồ ăn nhiều tinh bột như khoai lang. Đối với bí đao và bí ngô, chỉ cần cắt nửa, loại bỏ hết hạt và đặt bí trong một khay rồi cho vào lò nướng như nướng bánh (khoảng 400ºC). Sau đó, bỏ ra rồi chế biến món ăn cho bé.