TIN TÀI TRỢ.

Mẹo hay chữa bệnh táo bón giúp con đi “ị” ngay lập tức, mẹ không cần dùng thuốc bơm hậu môn

• 10.5K Lượt chia sẻ
  • 299K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 805 Bài viết

• 693 Được cảm ơn

Theo em thấy thì hầu như bé nào cũng ít nhiều bị táo bón vì do uống sữa công thức và hoặc bé nào bú mẹ đến giai đoạn ăn dặm cũng ăn nhiều chất đạm. Nhiều mẹ thường hay dùng ống bơm hậu môn mua ngoài mấy hiệu thuốc tây để bơm vào hậu môn cho bé để chữa táo bón. Chính em trước kia cũng hay dùng cách này cho con em, nhưng theo em tìm hiểu thì làm cách đó dễ gây tổn thương cho bé mà về lâu dài lại không tốt một tí nào các mẹ ạ.

Em sinh mổ không có sữa, nên từ khi sinh ra, con em toàn uống sữa công thức thôi. Ngày lúc 2, 3 tháng, thằng nhóc đã bị táo bón. Lúc đó em đang ở cữ nhà mẹ đẻ, em cũng chỉ biết ra hiệu thuốc tây mua thuốc bơm về bơm thôi. Lúc đó, hầu như cứ 2 ngày là em lại bơm, vì không bơm thì con em nó không chịu “ị”.

Đến khi con em 1 tuổi, có nghĩa là ăn dặm đã vào nếp, ăn nhiều chất đạm nên giai đoạn này con em bị táo bón phải nói là nặng và kéo dài luôn. Nhiều lần đến cả 5 ngày, thậm chí một tuần lễ mới “ị” được. Có hôm “ị” xong, hậu môn con em chảy máu luôn á các mẹ, em xót con vô cùng. Mà lúc “ị” ra được, cục phân của con em, em thề chứ nó còn to hơn phân của người lớn và cứng như đá ấy, thảo nào hậu môn thằng bé không chảy máu mới lạ. Lúc bấy giờ, em vẫn dùng cách cũ là bơm thuốc vào hậu môn, nhưng em luôn cảm thấy lo lắng không yên.
    Em quyết tâm tìm cách trị dứt điểm cái bệnh táo bón khó chịu này của thằng con. May mắn sao lúc đấy có bà bác ngoài quê vào nuôi con đẻ, gần nhà em. Một bữa em lân la nói chuyện và kể lể vụ thằng con, thế là bác ấy chỉ cho em một mẹo cực đơn giản luôn. Em đã làm và thành công mỹ mãn, em xin chia sẻ cho mẹ nào đang đau đầu vì con bị táo bón nặng. Các mẹ xem áp dụng cách của em nha, cực kỳ lành tính luôn á!

- Mẹ có thể ra chợ, chọn mua bó rau mồng tơi tươi, xanh và có cuống cứng. Đừng dùng cọng mồng tơi quá to nhé mẹ.

- Mẹ bẻ một ngọn mồng tơi rửa sạch, tước vỏ ngoài của ngọn rau, rồi từ từ và nhẹ nhàng đưa ngọn rau mùng tơi đó vào hậu môn của bé, nhẹ nhàng ngoáy hậu môn bé 3-4 cái. Chỉ sau 5-10 phút, bé sẽ đi tiêu dễ dàng. Do ngọn mùng tơi khi tước vỏ có chất nhờn nên bé không bị đau hay tổn thương gì đâu các mẹ ạ, bé nhà em lại còn cười khoái chí nữa chớ =))

tri-tao-bon-bang-rau-mong-toi-1

Với cách chữa táo bón này, hy vọng các mẹ sẽ không cần dùng tới thuốc bơm cho bé nữa. Nhưng em khuyên các mẹ là khi nào bé thật sự bị táo bón nặng hãy dùng những cách thụt hậu môn nha. Vì dùng lâu dài sẽ làm cho bé không còn thói quen đi “ị” mỗi ngày, mà chờ được thụt hậu môn mới chịu đi cơ.

Nếu thấy con tầm 2 ngày chưa đi “ị” được, thì các mẹ có thể dùng những cách dưới đây:

- Ngâm nước ấm: Nước ấm cũng có tác dụng kích thích cơ vòng hậu môn của trẻ. Với trẻ mới có dấu hiệu táo bón, mẹ có thể chuẩn bị một chậu nước ấm, cho bé ngâm mông từ 5-10 phút mỗi lần, ngày 2-3 lần. Một mẹo khác cũng rất hiệu quả, mẹ có thể dùng khăn ướt hoặc khăn xô, nhúng qua nước nóng, vắt rồi để nguội đến nhiệt độ hợp lý (không nguội quá sẽ mất tác dụng) rồi dí trực tiếp vào hậu môn trẻ, giữ và day khoảng 30 giây đến 1 phút. Trẻ sẽ đi tiêu ngay sau đó.
    9-thoi-diem-me-tuyet-doi-khong-tam-cho-be_1

- Xoa bụng: Massage vùng bụng cho bé là một cách hiệu quả để giảm và phòng ngừa táo bón. Phương pháp này có thể thực hiện khi bé mặc quần áo, nhưng hiệu quả hơn nếu để bé cởi trần. Mẹ phải đợi tối thiểu là một giờ sau khi trẻ ăn mới massage cho bé nhé. Khi thực hiện, đặt bé nằm ngửa với bàn chân hướng sát về phía mẹ. Mẹ dùng phần cổ tay bên phải áp sát vào phần cơ bụng của trẻ. Sau đó, xoa từ phần bụng trên bên phải sang phần bụng trên bên trái, rồi xuống đến bụng dưới bên phải, cứ xoa xoay day đẩy như vậy. Động tác xoa không nên làm nặng tay quá, mỗi lần xoa trong 10 phút, mỗi ngày xoa 2-3 lần, cho đến khi nào trẻ thông đại tiện được, cũng nên tiếp tục xoa như thế trong vòng 1 đến 2 tuần nữa để củng cố hiệu quả chữa trị. Nếu trời lạnh, mẹ nên rửa tay bằng nước ấm để làm ấm tay trước khi xoa bụng bé, tránh khiến con giật mình vì lạnh.

trieu_chung_nguyen_nhan_tao_bon_tre_em_2

- Khoai lang chấm mật mía:
    Áp dụng khi trẻ đã ăn dặm. Khoai lang nhiều chất xơ, có tác dụng kích thích nhu động ruôt, từ lâu vốn đã nỗi tiếng là mẹo hay trị táo bón hiệu quả. Với trẻ trên 12 tháng đã ăn được mật ong, mật mía, mẹ có thể áo dụng mẹo trên. Mẹ ra chợ chọn mua một củ khoai lang tươi, vỏ không bị sần, không có lỗ thâm, mọc mầm, về rửa sạch rồi luộc cho bé ăn nóng chấm mật mía. Với trẻ chưa biết nhai, mẹ có thể giúp con nghiền nhuyễn rồi trộn mật cho con.

khoai-lang-tim-cach-giam-can-nhanh-nhat-cho-ban-1

Ngoài ra, mẹ có thể cho trẻ ăn nhiều rau củ quả, đồ mát như: rau lang, rau dền, mồng tơi, rau đay, chuối, khoai, bưởi, dưa hấu, thanh long, đu đủ,... Ăn 1 hộp sữa chua mỗi ngày để tăng cường hệ tiêu hoá, và luyện cho con đi “ị” đúng vào một giờ nào đó trong ngày.

Chúc các mẹ thành công và nuôi con vui khỏe, không áp lực nhé!

Mẹ Cục Ròm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 308 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nên dầm rau vào mỗi bữa ăn cho bé tránh táo bón nhé các mẹ
    • 5,463 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ nhé. Lần trước bé nhà em bị táo bón mà cả nhà đánh vật mãi mới khỏi.
    npk12345

Đánh Rơi Một Chấm Ân Tình.......
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 4 năm
    • 460 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đánh dấu, trẻ em bây giờ hay bị táo bón lắm, nên có những kinh nghiệm này thì thực sự là tuyệt vời.
    • 16,165 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Dùng cọng hành cũng được các mẹ nhỉ
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 527 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

• 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn đã chia sẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 12 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Nếu các bạn đã thay đổi chế độ ăn cho con nhưng tình trạng táo bón không cải thiện thì hãy đọc bài viết dưới đây của mình nhé.

TÁO BÓN VÀ NGHIỆP
    Tiếng con gái lảnh lót trong toilet “ Má ơi, con đau bụng quá…. ị không được”
    Má lảnh lót trở lại “ Thư giãn nhé con. Hôm nay ở lớp có vui không?”
    “ Vui Má”
    “ Con có gì buồn phiền trong lòng không? Kể cho Má nghe”
    “ Con không có gì buồn hết, lớp con vui mà”
    “ Con nhắm mắt lại và nghĩ xem, điều gì làm con đang bực mình?”
    “ Có Má ơi, con bị bạn lấy mất cái cài tóc” (chuyện đã hơn 2 tháng)
    “ Má biết chuyện này rồi, mình cho qua đi con, con cần cẩn thận hơn”
    “ Nhưng mà con vẫn thích cái cài tóc đó lắm Má” (giọng hậm hực)
    “ Má biết con thích nhưng nó mất rồi, tha thứ cho bạn con được không? Con còn nhiều cài tóc khác. Bạn chắc cũng thích y như con nên mới lấy của con mà không trả”
    “ Dạ, con hiểu rồi Má”

Khuôn mặt con thư giãn ra và nàng “đi” suôn sẻ, vui vẻ thoải mái… và từ khi đi học về đến sang nay đi học lại nàng thật sự là thiên thần, tự giác ăn uống, dọn dẹp, làm bài, ôm ấp Má hạnh phúc, chỉ xin nghe nhạc chứ không hề xin xem phim hay game…

Dĩ nhiên điều chỉnh thức ăn, hoặc rang ‘ị” một lần cũng xong nhưng giải quyết nghiệp quả một cách tận cùng nhưng đơn giản là câu chuyện đã vừa diễn ra. Khi hiểu ngôn ngữ biểu tượng chúng ta hiểu sâu sắc những gì đang diễn ra ở qui mô hẹp đến rộng lớn. Bị táo bón là biểu tượng cho việc không thể tiêu hóa cảm xúc”

Khi hiểu chúng ta là thực thể năng lượng, và chúng ta là chiếc máy tính lưu trữ mọi ký ức, kể cả tốt và xấu, sẽ hiểu rằng ký ức là nghiệp, và những cảm xúc .trải nghiệm hay còn gọi là ký ức, cao cấp hơn gọi là nghiệp tao thành sự tắt nghẽn hay thăng hoa trong cơ thể năng lượng. Những biểu hiện bên ngoài của tinh thần và thể xác . Ung thư là những tắc nghẽn từ những kiếp trước, ăn những thức ăn không phù hợp cũng gây ung thư nhung bản chất là không tạo được sự cân bằng cho cơ thể năng lượng từ đó kết hợp những lệch lạc, biến dạng đã tích lũy từ quá nhiều lần sống… và biểu hiện cuối cùng là ung thư

Hiểu cái phức tạp để làm cái đơn giản…. gột rửa, thanh tẩy mỗi giây phút
    Thay vì chỉ diều chỉnh lại ăn uống, tôi cho Nhiên cơ hội đối diện với cảm xúc và thanh tẩy nó… càng nhỏ càng dễ thanh tẩy, gột rửa cảm xúc… Nhiên đã tự giải quyết cho mình một ký ức tiêu cực mà nếu không thông, chuyện nhỏ này sẽ dẫn đến sự thiếu tha thứ cho người khác, sự sợ hãi, bất an của mất mát, thiếu niềm tin trong cuộc sống… đó là cách chúng ta đã điqua, đắp dần lên những mặt nạ và lớn lên trong mất tự do

Cũng muốn một lời nhắn gởi đến những ai đang đối diện với mọi cơn đau thể chất và tinh thần từ chỉ là bực mình ai đó cho đến ung thư , hay ai đó đang muốn kết thúc cuộc sống của mình
    Rằng tất cả đều là câu chuyện của ký ức. của tắt nghẽn…

Rằng hãy châm dứt coi thường những cảm xúc nhỏ, sự khó chịu giận dữ với ai đó, đó là dấu hiệu về việc bạn được khơi gọi lại những ký ức mà bạn đã làm trong quá khứ, hãy chiêm nghiệm về bản thân nhiều hơn
    Rằng mọi vấn đề là do mình, mình đầy quyền năng đạo diễn ra vấn đề nên mình cũng hoàn toàn có chiếc đũa phép để “chữa lành” cho chính mình. Hãy cho phép được trải nghiệm vê sự kỳ diệu của chính mìnhchúng ta là một chiếc máy tính nhỏ trong chiếc máy tính vũ trụ khổng lồ, đầy chính xác, đầy yêu thương và đầy quyền năng. Hãy nối mạng!

Trích (Giấc mơ và ngôn ngữ biểu tượng UCM VN)
    • 105 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bé ăn rau uống nước nhiều rồi mà vẫn cứ táo thì phải làm thế nào ạ. Thấy nhiều bé bị tình trạng này lắm, ko biết có sp nào tốt đặc trị bệnh này ko?
    Sống là không chờ đợi!!!
    • 46 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy bào thụt hậu môn nhiều cho con là nguy nghiểm lắm, có khi còn làm mất phản xị đi cầu của bé đó. Mn có con bị táo bón thì thử cho bé dùng isilax bimbi xem thế nào, chị cty mình có con bị táo bón cho bé dùng sp này bảo tốt lắm. 3 ngày phân đi đã cải thiện lắm rồi
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình ngày trước cũng dùng ngọn mùng tơi ngoáy ngoáy cho bé đó ạ! Đúng phải công nhận là hiệu quả nhanh thật
    • 124 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E thấy bảo là dùng thuốc bơm hậu môn không tốt đúng không ạ? Vì bơm nhiều bé sẽ mất phản xạ rặn? Nên thi thoảng bé nhà e bị táo bón, e cũng không dám dùng cho con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chắc chắn là phải dùng thuốc đấy mom ạ. EM thấy nhiều loại quá. chưa biết chọn loại nào, Mà các mom đang nói nhiều về cái Isilax gì đó của Ý, thấy bảo tốt lắm. Đang tính mua cho con dùng nè
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 109 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bich0107 Xem bài viết
    Chắc chắn là phải dùng thuốc đấy mom ạ. EM thấy nhiều loại quá. chưa biết chọn loại nào, Mà các mom đang nói nhiều về cái Isilax gì đó của Ý, thấy bảo tốt lắm. Đang tính mua cho con dùng nè
    Cái isilax đó mình cũng tham khảo rồi, quảng cáo dùng cái câu "chuẩn hóa Châu Âu" tạo cho mình cảm giác không tin tưởng.
    Nhà mình đã nghiên cứu kỹ và sử dụng cái Bột Rau Xanh Rooty Nhật Bản, hơi đắt tí nhưng cảm giác yên tâm, dùng chưa hết 1 hộp thì khỏi, uống lại còn ngon nữa chứ, còn thừa mấy gói mình uống nốt rồi.

Quên mất, đăng bài rồi lại phải sửa. Các mẹ lưu ý đừng lạm dụng mấy cách kích thích hậu môn trên nhé, mấy cách đó có tác dụng ngay nhưng chỉ là tạm thời chứ đâu có chữa khỏi được táo bón. Khi nào bé lâu ngày quá rồi ko chịu ị thì mới dùng, dùng nhiều làm bé mất phản xạ rặn và sẽ bị lệ thuộc đấy. Còn chưa kể nguy cơ nhiễm khuẩn nữa, niêm mạc của các con còn yếu, mà rau với mật ong thì ai biết được có đảm bảo sạch hay không.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 122 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

E thấy cách của mn cũng hay, giúp kích thích để bé đi tiêu, nhưng e nghĩ cái này chỉ có tác dụng tạm thời thôi ạ! Chứ không cải thiện được từ sâu bên trong. Như nhà e dùng isilax bimbi cho con thì tác động làm xốp và tăng kích thước phân giúp nhanh chóng đẩy phân ra ngoài. Như vậy mới giúp cải thiện được vấn đề táo bón của con hiệu quả mn ạ!
    Chẳng bao giờ có thể....Cuộc sống luôn luôn là như vậy....
    • 829 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

ui sợ thụt dã man, mình lớn mà thụt 1 lần còn thấy sợ kinh khủng ra rồi
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

.....
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con bị táo bón lâu ngày k ị có việc gì k

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

co mẹ nào cho e xin cách trị táo bón v ạ vì e đã lm mọi cách con ị dc v mỗi lần làm nhu z thui sau bé vẫn k tự ij dc, pải làm s day chỉ e v ạ
    • 19 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mom ơi em có biết một chiếc bô đa năng Boom Potty hạn chế táo bón cho con nữa đây, ngoài ra còn có thể vệ sinh cho con trực tiếp trên bồn cầu, dùng thích lắm nạ, bên họ đang có chương trình khuyến mãi lớn đó, link đây các mom ạ https://www.facebook.com/boruaditboo...type=1&theater
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2