TIN TÀI TRỢ.

[Lo lắng] -Bé trị nôn khi uống Vitamin D3

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.7K Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 41 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Bé nhà em được 2,5 tháng, hôm qua em đưa cháu đi tiêm mũi 5in1 (mũi 1), cô bác sĩ thấy đầu bé hơi bị móp phía gần đỉnh đầu thì có hỏi em về tình hình sức khỏe của bé. Bé nhà em bú mẹ hoàn toàn nhưng hay bị nấc và nôn trớ (nôn thành vòi, có hôm nôn 2 lần/ngày). Giấc ngủ của bé không sâu, hay giật mình, khi ngủ cứ gằn thành tiếng và vặn mình mặc dù mắt vẫn nhắm, rất ít khi ngủ yên. Em ăn uống bình thường, có uống thêm viên bổ tổng hợp 2 lần/ngày. Sau khi cô bác sĩ nghe xong thì nói em mua Vitamin D3 B.O.N và Calcium C.D.PP cho bé uống, cô dặn em cho bé uống hết cả ống vitamin D3 vào buổi sáng sau ăn và bắt đầu uống calcium từ hôm sau. Sáng nay em hòa Viatmin D3 cùng 1 ít nước rồi cho cháu uống, bé uống hết. Được hơn 1 giờ sau thì bé bị nôn thành vòi ra hết. Em muốn hỏi các mẹ xem liệu có phải do bé uống Vitamin D3 quá liều nên bị nôn không? Và em có cần cho bé uống lại Vitamin D3 không vì bé chỉ mới uống được hơn 1 giờ đã nôn ra rồi thì chắc thuốc chưa hấp thụ được? Mong các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp em nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 111 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình không nghĩ là vì D3 làm cho con bạn trớ mạnh đến thế vì con bạn đã có việc trớ trước đó rồi, còn 1 tiếng thì chắc chắn D3 hấp thụ rồi, nên ko cần uống thêm nữa. Còn nếu bạn cho chắc thì thử đổi qua Aqua Detrim D3 xem sao. Con nhà mình rất ghét cái mùi thuốc đó nên bao giờ cũng uống sau khi ngủ dậy vào buổi sáng để có ẹo trớ gì thì cũng chả có gì mà ẹo với trớ.
    Còn con bạn bị trớ thì cứ đọc trên wtt kinh nghiệm các mẹ khác để lại và áp dụng tùy theo tình hình, vì mỗi con một khác nhau nên cứ cứ phải thử hết các cách may ra đỡ đc bữa nào hay bữa đó. Chẳng hạn con nhà mình trớ ôi thôi rồi, bữa nào trớ bữa đó, ngày 4-5 lần trừ đêm. Nghe bsi và các mẹ bảo là vỗ hơi thì sẽ hết, thì cũng vác con lên vỗ, bé ợ to như bò và sữa cũng theo đó mà ra, nên ăn xong con nhà mình cấm chỉ bế vác vỗ hơi (nghe ngược đời nhỉ, nhưng đúng là thế).
    Bé trớ nhiều thì sẽ làm mất đi men tiêu hóa trong dịch vị dạ dày, làm cho con ăn nhiều đi nữa cũng ko hấp thu đc là bao nhiêu (như con mình 3 tháng: 1 ngày chơi 1 lít sữa, vậy mà lên có 300gr ). Nhưng đến khi mình đc bsi chỉ cho uống bổ xung men tiêu hóa cho con thì tháng sau đó trớ giảm đến 80% và lại lên đc 900 gr. Tên men là: Enterogermina 5ml, của Pháp, 1 ngày 1 uống chỉ là 2-3 lần. Chỉ định là cho uống sau bữa ăn, nhưng mình toàn cho vào giữa bữa, vì sợ ăn no xong nhét vào tiếp bé sẽ trớ hết ra.
    Good luck.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 654 Bài viết

• 831 Được cảm ơn

Bạn nên bổ sung cho bé D3 Aquadetrim, mỗi sáng 1-2 giọt trước ăn, rồi xem tình hình bé thế nào đã. Hiện tại bạn đã cho bé uống D3 BON rùi thì không bổ sung D3 BON lại mặc dù bé bị trớ ra ( cái này 6 tháng sau mới được bổ sung tiếp ).