TIN TÀI TRỢ.

Lần đầu làm bố cần giúp đỡ gấp! Help! Help! Help!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

* Nhiệt độ nước tắm cho bé khoảng 37-39°C.
    Đó là lý thuyết thui mẹ nó ơi, mẹ nó mà pha nước tắm cho con đúng như vậy thì tắm xong da của con sẽ đỏ ửng lên. Ngay cả y tá tắm cho bé trong bệnh viện còn nói mình là pha nước cho bé lấy cùi trỏ thử nước là chính xác nhất, khi nào thấy cùi trò của mình ấm ấm vừa phải là tắm cho con. Đọc bên topic "101 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng" kìa, có mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm là pha nước tắm cho bé đo nhiệt độ 37 độ, thấy nóng quá pha thêm 2 ca nước vào mà tắm xong da con còn đỏ ửng lên nữa đó!
    GuCzp7
    Nghé iu: 12th:9.8kg, 18th:11,5kg, 24th:14kg 87cm
    ejWYp7
    Sơ sinh:3,1kg, 1th:4,5kg, 2th:5,7kg, 3th:6,7kg, 4th:7,2kg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 323 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kute_mother Xem bài viết
    Đâyy là những chú ý bố nó phải ghi nhớ khi tắm cho bé cho dù bé đang ở độ tuổi nào.

* Lúc tắm không bao giờ để bé một mình mà không có người coi.
    * Không tắm khi bé không khỏe trong người.
    * Nhiệt độ nước tắm cho bé khoảng 37-39°C.
    * Tránh tắm bé nơi gió lùa. Nếu được, sưởi ấm phòng để có nhiệt độ dễ chịu.
    * Sửa soạn đầy đủ đồ dùng trước khi tắm, và để sẵn bên mình để khi cần là có ngay.
    * Dọn sẵn nơi đặt bé sau khi tắm và trải khăn sẵn sàng.
    * Phải bắt đầu rửa từ những chỗ sạch nhất và những chỗ da non nhất, sau đó mới rửa dần đến những chỗ bẩn nhất.
    * Không bao giờ đưa bất kỳ vật gì vào trong tai bé để lau rửa. Chỉ cần lau nhẹ bên ngoài tai là đủ.
    * Đối với các bé gái, phải lau bộ phận sinh dục từ trước ra sau.
    * Đối với các bé trai, không được kéo ngược da quy đầu để chùi rửa bên dưới. Sau vài năm da quy đầu của cháu sẽ tự động lật ra thôi. Nếu bé mới được cắt da quy đầu thì phải chờ cho vết thương lành hẳn mới cho cháu ngồi chậu để tắm.
    * Sau khi tắm bố sẽ xoa bóp cho bé. Vì vậy bố phải chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng, thí dụ dầu xoa bóp của bé, chứ đừng để bé đợi lâu bị lạnh.
    Đó là lý thuyết thui mẹ nó ơi, mẹ nó mà pha nước tắm cho con đúng như vậy thì tắm xong da của con sẽ đỏ ửng lên. Ngay cả y tá tắm cho bé trong bệnh viện còn nói mình là pha nước cho bé lấy cùi trỏ thử nước là chính xác nhất, khi nào thấy cùi trò của mình ấm ấm vừa phải là tắm cho con. Đọc bên topic "101 kinh nghiệm nuôi con đầu lòng" kìa, có mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm là pha nước tắm cho bé đo nhiệt độ 37 độ, thấy nóng quá pha thêm 2 ca nước vào mà tắm xong da con còn đỏ ửng lên nữa đó!
    GuCzp7
    Nghé iu: 12th:9.8kg, 18th:11,5kg, 24th:14kg 87cm
    ejWYp7
    Sơ sinh:3,1kg, 1th:4,5kg, 2th:5,7kg, 3th:6,7kg, 4th:7,2kg
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeu baby Xem bài viết
    vậy hả mẹ, thx mẹ đã chỉnh lý nhé, may quá, ko lại cứ làm như thế, lại tưởng da bé ửng hồng là tốt thì toi hew:
    C'est la vie!
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

thx các mẹ nhiều, các mẹ còn những món ăn nào bỗ dưỡng chia sẻ thêm cho bố con cháu chăm mẹ cháu nhé, mẹ cháu bây giờ khỏe hơn nhiều rồi
    • 127 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuonghama1 Xem bài viết
    Nhà tôi mới sinh hạ 1 bé trai được gần 2 tuần, nhưng sau khi sinh xong nhà tôi yếu lắm, phần vì nhà chỉ có 2 vợ chồng trẻ, lại lần đầu sinh con, kinh nghiệm còn thiếu, tôi ko biết phải làm sao để chăm vợ, mong các chị giúp đỡ. Người sau khi sinh phải kiêng gió kiêng nước, kiêng ăn đồ tanh thôi đúng không các chị, làm sao để vợ tôi khỏe lên lấy sữa cho con bú, tầm bao lâu thì vợ tôi hết chảy máu và có cách nào làm cầm máu được ko. (cái máu mà người ta gọi là dịch gì gì đó sau sinh tôi cũng không rõ lắm). Chị nào có kinh nghiệm chia sẻ với tôi được không.
    hihi 1 ông chồng, ông bố tuyệt vời
    CON LÀ NHẤT Ở TRÊN ĐỜI
    • 12 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

mẹ nào còn món gì ngon bổ rẻ, share với cả nhà nào :X
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mình mới tham khảo được thế kia món, đợi tìm hiểu xem các mẹ có món nào nữa mình lại post nghen
    C'est la vie!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,439 Bài viết

• 1,859 Được cảm ơn

hic, bạn là một ông bố tuyệt vời quá. thèm...chẹp chẹp
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metieuxu Xem bài viết
    hic, bạn là một ông bố tuyệt vời quá. thèm...chẹp chẹp
    ước gì người chồng nào cũng chăm lo cho gia đình như thế mẹ nó nhỉ :LoveStruc:
    C'est la vie!
    • 9 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

bố nó cũng nhớ cho mẹ nó ăn nhiều nghệ vào nhé, nghệ tốt lắm đó, ăn vào vừa đẹp da vừa lành tính ^^
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi billyeucuame Xem bài viết
    bố nó cũng nhớ cho mẹ nó ăn nhiều nghệ vào nhé, nghệ tốt lắm đó, ăn vào vừa đẹp da vừa lành tính ^^
    phải đó, ăn cái đó rất tốt cho bà đẻ, ngày nào cũng ăn càng tốt bố nó ạ, cố gắng 1 chút bố nó nhé
    C'est la vie!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 90 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ông này với tôi cùng cảnh ngộ rồi
    bé nhà mình dc 20 ngày rồi mẹ bé phải sinh mổ nên giờ sữa cho bé không đủ cứ phải ăn thêm XO
    còn mẹ bé thì khỏe rồi đi lại bình thường rồi chả thấy kiêng khem ji lắm chỉ quan trọng là vấn đề ăn uống thôi
    Mới 20 ngày mà mẹ bé đã xuống bếp nấu cơm rồi đó. hôm nay còn đi thi cả buổi sáng làm bố bé trông bé cả buổi sáng này
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Quả là ông bố tuyệt vời! Phải chia sẻ với vợ thì mới biết các mẹ vất vả đến nhường nào!
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
    ông này với tôi cùng cảnh ngộ rồi
    bé nhà mình dc 20 ngày rồi mẹ bé phải sinh mổ nên giờ sữa cho bé không đủ cứ phải ăn thêm XO
    còn mẹ bé thì khỏe rồi đi lại bình thường rồi chả thấy kiêng khem ji lắm chỉ quan trọng là vấn đề ăn uống thôi
    Mới 20 ngày mà mẹ bé đã xuống bếp nấu cơm rồi đó. hôm nay còn đi thi cả buổi sáng làm bố bé trông bé cả buổi sáng này
    người mới sinh xong phải kiêng khem chứ bố nó :-ss, nếu k kiêng sau này về già sẽ có nhiều bệnh ko lường trước được đâu, mấy bệnh đó bây giờ chưa thấy, 1 thời gian nữa sẽ thấy, bố nó phải xem thế nào đi, ảnh hưởng sức khỏe mẹ nó sau này lắm đó
    C'est la vie!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 90 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có thiệt không
    bố nó bảo mẹ nó ngồi im một chỗ trông bé mà mẹ bé không chịu cứ chạy lung tung khắp nhà luôn
    • 12 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

làm gì mà phải ở nguyên 1 chỗ vấn đề là kiêng nước, kiêng gió, kiêng ăn 1 số món ko tốt, ko có lợi cho mẹ và bé, tránh làm việc nặng nhọc, tránh việc tiếp xúc với nước lạnh hay phải uống thuốc ^^
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Sinh xong phải kiêng khem gì, có nên gen bụng ngay để sớm lấy lại vóc dáng không..., là băn khoăn của không ít bà mẹ trẻ. Bà Chu Thị Phương, hộ sinh trưởng bệnh viện Việt - Pháp, Hà Nội sẽ giúp bạn giải tỏa những thắc mắc này.

Chăm sóc nhũ hoa
    Khi mang thai ở ba tháng cuối, chị em đã có sữa non. Tuy nhiên, trước tuần thứ 37, bạn không nên nặn hay tác động nhiều vào bầu ngực vì có thể gây co bóp dạ con, dễ sinh sớm.

Sau 37 tuần, bạn có thể lấy 2 ngón tay vê kéo đầu nhũ hoa, massage vuốt theo chiều từ trên xuống, từ ngoài vào trong rồi trong ra ngoài để tuyến vú co bóp và giúp cho việc tiết sữa sau này tốt hơn.

Sinh xong khoảng 2-3 ngày, phụ nữ sẽ có sữa trưởng thành. Có nhiều người sẽ thấy vú cương cứng và nhầm là bị tắc tia sữa. Thực ra, hiện tượng này sẽ hết sau vài lần bé bú. Nếu vì thấy sữa mẹ chưa về mà cho bé bú chai ngay, sau này bé không quen bú mẹ, khiến mẹ tức sữa, con không bú và sẽ gây tắc thật.

Ngoài ra, để giảm đau tức, các bà mẹ nên đứng tắm dưới vòi hoa sen, massage nhẹ nhàng và bóp nhẹ ở quầng nâu của nhũ hoa. Nếu đau quá, bạn có thể dùng đèn hồng ngoại chiếu mỗi bên nửa tiếng kết hợp với xoa bóp nhẹ nhàng. Nếu đau núm vú do bé bú, rứt, chị em có thể dùng núm silicon hỗ trợ.

Chăm sóc vùng kín và giúp sớm co hồi dạ con
    1. Khi mang bầu ở thời điểm sắp sinh, dạ con to như chiếc thùng 5-10 lít. Khi sinh xong, chị em có thể sờ thấy một khối cứng ở dưới rốn (thường bằng quả bưởi), đó chính là dạ con chưa thể co hồi lại như ban đầu. Thường sau khoảng 21, muộn nhất là 1 tháng, dạ con sẽ co lại như bình thường (nếu mổ phải mất nhiều thời gian hơn).

Nếu dạ con không co chặt lại có thể gây băng huyết, rong máu. Để tránh điều này, phụ nữ nên đi lại nhẹ nhàng và cho con bú.

2. Sau sinh, chị em sẽ thấy có rất nhiều sản dịch. Đây chính là máu ra sau sổ rau. Thường trong giờ đầu sau đẻ, lượng máu ra có thể lên tới 100 ml nên bạn cần phải đóng bỉm to, những ngày sau đó nên dùng băng vệ sinh bình thường và thường xuyên thay, rửa.

Nếu thấy lượng máu ra quá nhiều, quá nhanh (như tè dầm), bạn cần báo ngay cho bác sĩ bởi có thể bị băng huyết.

Nếu sinh xong chị em thấy rất ít hoặc không có sản dịch cũng nên cần lưu ý bởi không thoát được dịch, tử cung khó co lại dễ gây nhiễm trùng hậu sản, có người còn nhiễm trùng huyết, phải mổ thắt dạ con.

Để tránh điều này, các bà mẹ sau khi sinh chỉ nằm bất động trên giường 8-10 giờ (24 giờ với người sinh mổ), sau đó nên đi lại nhẹ nhàng. Tuy nhiên, ban đầu, bạn cần ngồi dậy từ từ, hít thở sâu, nhắm mắt rồi chậm rãi đưa chân xuống đất trước khi đứng thẳng dậy. Nếu thấy chóng mặt, bạn cần nằm xuống để máu lưu thông nên não, tránh hiện tượng choáng ngất, bị ngã.

3. Đặc biệt, bạn nên tránh để bị táo bón bằng cách ăn nhiều rau, trái cây, uống nước. Trong trường hợp bị trĩ, chị em có thể dùng thuốc bôi để đỡ đau.

4. Ngoài ra, phụ nữ ngay khi sinh xong có thể tập khít cơ niệu đạo, cơ âm đạo, tránh bị són tiểu sau này bằng cách: Khi hít vào thì co khít cơ âm đạo, từ từ thở ra đồng thời giãn cơ hoặc tập khi đang đi tiểu bằng cách nhịn lại 1-2 giây rồi thả ra, lặp lại vài lần.

Trong trường hợp bị bí tiểu, sản phụ có thể chườm nóng, tắm nước nóng, day ở vùng xương mu, xoa nắn bụng...

5. Sau 3 tuần hết sản dịch, có người đã có máu trở lại (gọi là kinh non) và cần sử dụng các biện pháp tránh thai ngay. Việc có thai lại sớm rất nguy hiểm với người mổ đẻ, có thể gây nứt sẹo mổ, vỡ dạ con, mất em bé, hại cho mẹ.

6. Sau sinh, các bà mẹ cũng cần chú ý đến vết khâu tầng sinh môn bằng cách rửa sạch, giữ khô, nếu dùng dung dịch vệ sinh nên dùng loại có bọt, có thể dùng máy sấy làm khô.

Nếu sau 4 ngày bạn không thấy giảm đau, nhức nhối có thể bị dị ứng chỉ khâu, nên đến bác sĩ để được cắt chỉ sớm hoặc xử lý nếu bị nhiễm trùng. Thường sau một tuần, vết khâu tầng sinh môn sẽ liền hẳn.

7. Tùy cơ thể từng người, chị em có thể tắm gội sau vài ngày sinh nhưng không nên tắm bồn. Nếu mệt, bạn không nên tắm gội cùng một lúc và chớ đứng cúi lom khom sẽ dễ gây chóng mặt, ngã quỵ.

Về dinh dưỡng
    Sau sinh, các bà mẹ thường bị mất máu nhiều nên cần được bồi dưỡng, ăn những thực phẩm giàu dinh dưỡng. Bạn không cần phải kiêng khem bất cứ thứ gì nhưng nên ăn những thức dễ tiêu, tránh các gia vị ảnh hưởng đến sữa, hạn chế đồ lạnh, hải sản lạnh trong 6 tuần đầu sau sinh.

Để có đủ sữa, ngoài việc tích cực cho con bú, các bà mẹ nên uống đủ 3 lít nước mỗi ngày (bên cạnh nước lọc có thể uống nước nhân trần, sữa đậu nành, nước quả, sữa tươi...).

Lấy lại vóc dáng
    Để tránh bị sổ bụng sau sinh, chị em có thể dùng gen, tã cotton để bó bụng lại nhưng phải đợi sau 1 tuần, khi đã hết máu đỏ. Nếu bó bụng sớm có thể khiến sản dịch bị ứ, dạ con khó co lại.

Nhiều bà mẹ trẻ còn rất lo lắng khi thấy các vết rạn rõ nét sau ngày sinh. Nhưng dù dùng biện pháp gì, các dấu vết này cũng không thể mất ngay được mà chỉ mờ dần đi.

Để sớm lấy lại vóc dáng như lúc chưa sinh, chị em có thể tiến hành tập thể dục. Tháng đầu tiên, bạn chỉ nên vận động nhẹ nhàng, tập các động tác giơ tay, giơ chân. Và dù có sốt ruột muốn làm đẹp ngay, các bà mẹ cũng nên đợi sau sinh 6 tháng mới tập thể dục thẩm mỹ với các động tác mạnh. Bơi cũng là một phương pháp rèn luyện hình thể mà chị em có thể tiến hành ngay sau khi hết sản dịch.

Minh Thùy
    VnExpress
    C'est la vie!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

bố nó và những ai đang cho con bú chú ý nhé, sản phụ cần phải tránh tất cả những thứ gì liên quan đến dâu, ko dùng, ko chạm, ko lại gần, nếu mà lại gần sẽ làm mất sữa đó, hôm nọ nhà hàng xóm có chị sờ vào lá dâu, 2 ngày sau mất sữa :-s
    C'est la vie!
    • 130 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có thật ko cái vụ sờ lá dâu mất sữa nhỉ?
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluestar1311 Xem bài viết
    Có thật ko cái vụ sờ lá dâu mất sữa nhỉ?
    cái này thì mình đc chứng kiến rồi, bạn ko tin có thể thử, ông cha ta ngày xưa cũng có nói đến cái này rồi mà, bạn có thể hỏi mẹ hỏi bà của mình xem
    C'est la vie!