TIN TÀI TRỢ.

Lần đầu làm bố cần giúp đỡ gấp! Help! Help! Help!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 76 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Vậy là trong topic này có bố phuonghama, bố Tiger duongvinhquang và bố du1981 rồi ấy nhỉ, thế nào cũng còn các ông bố khác vào nữa, haha. Bây giờ thời buổi tiến bộ các bố không ngại ngùng khi vào nhưng diễn đàn của các mẹ học hỏi việc chăm con, chứ như hồi trc các ông bố gia trưởng quá, cứ coi như chuyện chăm con là chuyện tủn mủn, họ không rớ tới, Nhưng như vậy thì bất công các mẹ nhỉ. Con là con của cả 2, trách nhiệm nuôi nấng là của cả 2, mà nhiều ông bố trưởng thành hơn từ khi có con đấy, biết hy sinh những sở thích cá nhân vì con, như là bỏ thuốc, bỏ đi nhậu để ở nhà chăm con.... Mà còn quan tâm cả đến những điều nhỏ nhất. Hồi còn trai trẻ chắc chả có ông bố nào lọng cọng vào WTT để học hỏi, làm gì có ông bố nào để ý đến những chương trình KM khi mua sản phẩm, giờ có con rồi, đến cái nhỏ nhất cũng muốn dành cho con, cho vợ cả :LoveStruc:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 18 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buoichieuchao Xem bài viết
    Em thì chưa có gia đình nhưng thấy topic này hay nên lót tót chạy vao xem thử, đặng sau này có chồng rồi bảo chồng vào mà học hỏi. Hi.kinh nghệm các bố mẹ hay ghê, cần học hỏi nhiều.
    à! cái vụ KM em cũng biết đó, hôm bữa đến nhà chị chơi, thấy cháu gái cầm con ngựa cũng xinh lắm, bóp kêu chít chít. Hôm qua em vào đây rồi nhưng không rãnh nên đi ra, hồi tồi lục tấm hình ra (may mà hôm đó tự dưng nổi hứng chụp hình chứ), giờ post cho mọi người xem đây!
    IMG_2400-1
    Cháu gái xinh thế mà chị em đổi đc quà lâu chưa, có mẹ nhận đc sớm ghê, có mẹ chưa nhận đc
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trang2010 Xem bài viết
    Ba đứa nhà mình đến khoảng 2 tuổi mấy là tự nhiên hết tè dầm vào buổi tối. Thế là, tự nhiên hết xài tã thôi, số tã còn dư đem cho hàng xóm có con nhỏ đấy! Ko có giới hạn độ tuổi cai tã đâu mẹ ấy ạ! Giống mẹ finger ơ trên nói đó, bé nhà mẹ ấy 10 tháng đã ko dùng tã nữa rồi! Mấy đứa nhà mình thì đến 2 tuổi mấy!.... Tùy cơ địa mỗi bé, nhưng mẹ ấy cứ kiểm tra tã của con mỗi sáng, nếu tã giấy khô liên tục 3 - 4 ngày là bé đã bỏ tã rồi đấy! Và khuya bé tự động thức dậy đòi tè là mẹ đã biết bé có phản xạ về việc tiểu tiện rồi! Bé không còn cần đến tã giấy nữa!
    10 tháng đã cai rồi cơ ạ? Con em hơn 1 năm mà tè dầm buổi tối liên tục. Mùa rét này lại càng dùng nhiều tã vì ko thoát được mồ hôi cứ uống nước là con tè. Híc
    • 68 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

À, tôi thấy chú ngựa rồi, 60 điểm thì dư rồi, hình như ở nhà có khoảng 80 điểm, sáng nay vợ tôi nói thế, nhưng giờ gửi thì chắc sau Tết mới có. Tiger cũng còn bé, nên thích cái gì phát ra tiếng hơn những đồ chơi khác. Con ngựa này lắc lắc cho cu cậu cười toe toét thì cũng hay, chứ Tiger thì chưa biết cầm như bé trong hình rồi.

Mà các chị biết nơi nào bán gối nằm cho bé không bị móp đầu không? Tôi nghe nói đầu các bé sơ sinh nếu nằm gối bt như người lớn thì đầu sẽ có hình dáng hóp lại phía sau, hình như phải mua gối dành riêng cho các bé sơ sinh thì phải???
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi du1981 Xem bài viết
    Đính chính: "Không phải mẹ, là bố nhé!" :Smiling:
    Ui, em ko biết. Sorry bố nó nhé! Mà sao em thấy bố nó là đàn ông mà nhiều kinh nghiệm hơn cả chị em bọn em đấy. Chắc mẹ nó phải tự hào về bố nó lắm ấy nhỉ? Ước gì anh chồng em cũng được như bố nó. Híc! Đến cho con đi tè còn ngại huống chi mấy việc thay bỉm, tahy tã cho con. Buồn thúi ruột.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buoichieuchao Xem bài viết
    Em thì chưa có gia đình nhưng thấy topic này hay nên lót tót chạy vao xem thử, đặng sau này có chồng rồi bảo chồng vào mà học hỏi. Hi.kinh nghệm các bố mẹ hay ghê, cần học hỏi nhiều.
    à! cái vụ KM em cũng biết đó, hôm bữa đến nhà chị chơi, thấy cháu gái cầm con ngựa cũng xinh lắm, bóp kêu chít chít. Hôm qua em vào đây rồi nhưng không rãnh nên đi ra, hồi tồi lục tấm hình ra (may mà hôm đó tự dưng nổi hứng chụp hình chứ), giờ post cho mọi người xem đây!
    IMG_2400-1
    Chị ơi chú ngựa dễ thương quá! Làm thế nào để đổi được chú ngựa này ạ? Em có hơn 80 điểm thì đổi được gì ạ?
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duongvinhquang Xem bài viết
    À, tôi thấy chú ngựa rồi, 60 điểm thì dư rồi, hình như ở nhà có khoảng 80 điểm, sáng nay vợ tôi nói thế, nhưng giờ gửi thì chắc sau Tết mới có. Tiger cũng còn bé, nên thích cái gì phát ra tiếng hơn những đồ chơi khác. Con ngựa này lắc lắc cho cu cậu cười toe toét thì cũng hay, chứ Tiger thì chưa biết cầm như bé trong hình rồi.

Mà các chị biết nơi nào bán gối nằm cho bé không bị móp đầu không? Tôi nghe nói đầu các bé sơ sinh nếu nằm gối bt như người lớn thì đầu sẽ có hình dáng hóp lại phía sau, hình như phải mua gối dành riêng cho các bé sơ sinh thì phải???
    Ui bố Tiger ơi gối phải mua loại dùng cho bé chứ, không dùng loại gối giống của người lớn được đâu vì như thế bé sẽ bị dốc đầu do nằm cao, máu sẽ lưu thông chậm đấy. Bố nó cứ ra cửa hàng bán đồ cho bé sơ sinh là họ sẽ đưa cho đúng loại bố nó cần.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,442 Bài viết

• 2,306 Được cảm ơn

Nếu bé chỉ bị mẫn đỏ 1 tí rồi lặn có phải là hăm ko mẹ nó? Và có nhất thiết dùng kem chống hăm cho bé trước khi mặc tã ko vậy? Tôi cứ tưởng là kem đó nếu bị hăm mới dùng đến chứ? :Thinking:
    Tại vì ngày trước bé dùng HG nên hay bị hăm lắm. Từ đó em có thói quen cứ thay bỉm cho con là bôi kem chống hăm. Lâu rồi thành quen đấy. Sau này cho con xài loại khác thì ko bị hăm nữa nhưng vẫn bôi. Phòng hơn chữa mà.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Chú ngựa này phát ra tiếng kêu à. Thích quá! Thế em cũng muốn đổi lấy chú ngựa này cho con chơi.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 52 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongmun_stg Xem bài viết
    Tại vì ngày trước bé dùng HG nên hay bị hăm lắm. Từ đó em có thói quen cứ thay bỉm cho con là bôi kem chống hăm. Lâu rồi thành quen đấy. Sau này cho con xài BB thì ko bị hăm nữa nhưng vẫn bôi. Phòng hơn chữa mà.
    Chị ơi xài BB ko bị hăm đâu. Bé nhà em dùng từ lúc mới sinh cơ.
    Mà em nghĩ ko nên dùng kem chống hăm nhiều vì như vậy em thấy ko tốt cho da bé.
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,876 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Cảm ơn chị finger đã nhiệt tình tư vấn nhé, Tiger dùng BB cũng tốt, không có vấn đề gì nhiều, chỉ có vấn đề là tôi hay quên mua tã cho con mỗi khi nhà đã hết, toàn đợi vợ nhắc :Silly:. Cũng thích mùi dễ chịu này của BB mà những loại khác ko có. Mấy hôm nay vợ chồng tôi cứ quýnh quáng cả lên vì Tiger bị đờm chẹn trong cổ họng khiến nhiều lúc cu cậu tím tái lên hết cả. Chiều tối nay lại đưa cu con đi BS
    Nếu bé bị đờm nặng bố nó cho con dùng thêm "chanh và mật ong" đi! Tôi thấy trên này có bài chia sẻ của mẹ Liên Ròm ở mục "Kỹ năng sống" đó! Vào đó học được khối việc để nuôi con đấy!
    Đang định bảo chanh mật ong. Hì..hì..
    Sao mọi ng hay thích cho con đi bs thế nhờ? NHà tớ con bị làm sao cứ nhờ bác google thui. Đi bs 1 lần là đi suốt, ko dời được. Hic..hic... Bs thời nay toàn táng cho con người ta kháng sinh nặng thui. Hic...hic...

@ All: Vụ cai tã nhà tớ thì thật không bit chia sẻ làm sao. Chỉ là để ý thấy cả đêm tã con không ướt là không dùng nữa. Rồi sáng dậy mẹ chăm chỉ ơn con, lấy bô cho con đúng lúc và kịp thời. hì..hì....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,876 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Bữa nào rủ xã nhà mẹ này nhậu 1 chầu mới được! :Laughing:
    Ở HN phải hem? Hôm nào off với nhà tớ. Ke.ke... Bố Chip nhiều kinh nghiệm lắm ý

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonghk Xem bài viết
    Chị ơi xài BB ko bị hăm đâu. Bé nhà em dùng từ lúc mới sinh cơ.
    Mà em nghĩ ko nên dùng kem chống hăm nhiều vì như vậy em thấy ko tốt cho da bé.
    Theo kinh nghiệm của mình thì mỗi lần thay tã xong, rửa sạch sẽ, bôi lớp kem mỏng. Ngày ấy mình dùng Bepanthen (ko bit viết thế này đúng ko? :Silly Đảm baỏa không hại da, và không bị hăm lun.

Nhân tiện 8888, mình nhờ các bố mẹ nhiệt tình trên này lun
    Chả là bé Chip đang dự thi trên Omo tết. ba mẹ vào vote cho một phiếu nha. Con đang đứng thứ 13 trong bảng xếp hạng. Mong nhận được 1 phiếu bình chọn từ cha mẹ để con lên top 10 và cao hơn nữa.
    Bé nhà mẹ Muctieu đang ở vị trí 18. Cha mẹ ủng hộ 2 con nha
    Trích dẫn Nguyên văn bởi finger Xem bài viết

http://www.omo-tet.com/?%2Fcontest%3...ontest?id=4943
    Cả nhà cùng ngắm Chip trên omo tết và cùng chia sẻ những bức ảnh cùng nhà Chip nhé. Cơ hội để xuất hiện trên cuốn sách" Gia đình Việt" đấy ạ.
    • 68 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi finger Xem bài viết
    Đang định bảo chanh mật ong. Hì..hì..
    Sao mọi ng hay thích cho con đi bs thế nhờ? NHà tớ con bị làm sao cứ nhờ bác google thui. Đi bs 1 lần là đi suốt, ko dời được. Hic..hic... Bs thời nay toàn táng cho con người ta kháng sinh nặng thui. Hic...hic...

@ All: Vụ cai tã nhà tớ thì thật không bit chia sẻ làm sao. Chỉ là để ý thấy cả đêm tã con không ướt là không dùng nữa. Rồi sáng dậy mẹ chăm chỉ ơn con, lấy bô cho con đúng lúc và kịp thời. hì..hì....
    Haizzz, tôi chưa có kinh nghiệm nhiều chị finger ơi, nên cứ phải là lên hỏi ý kiến các anh chị đấy ạh, mà hình như các BS nhi hay nuôi bệnh lắm hay sao mà cứ đi BS 1 lần là đi hoài, hay tại thể trạng Tiger cũng ko đc tốt.
    Còn vụ cai tã thì chắc Tiger còn lâu mới cần cai tã các chị ạh, mà có vẻ vợ tôi thích cho Tiger dùng BB hơn những loại khác, vì chắc do BB có mùi trà xanh dễ chịu, nghe vợ bảo vậy
    • Đã bị khóa
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,876 Bài viết

• 2,450 Được cảm ơn

Haizzz, tôi chưa có kinh nghiệm nhiều chị finger ơi, nên cứ phải là lên hỏi ý kiến các anh chị đấy ạh, mà hình như các BS nhi hay nuôi bệnh lắm hay sao mà cứ đi BS 1 lần là đi hoài, hay tại thể trạng Tiger cũng ko đc tốt.
    Còn vụ cai tã thì chắc Tiger còn lâu mới cần cai tã các chị ạh, mà có vẻ vợ tôi thích cho Tiger dùng BB hơn những loại khác, vì chắc do BB có mùi trà xanh dễ chịu, nghe vợ bảo vậy
    NGày trước mình cũng thích BB lắm. Việc cai tã phụ thuộc vào con mà. Khi nào con sẵn sáng mới được. Chứ có bé 7 tuổi vẫn đái dầm đó bố nó ạ,