TIN TÀI TRỢ.

Lần đầu làm bố cần giúp đỡ gấp! Help! Help! Help!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 16.5K Lượt đọc
  • 213 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nhà tôi mới sinh hạ 1 bé trai được gần 2 tuần, nhưng sau khi sinh xong nhà tôi yếu lắm, phần vì nhà chỉ có 2 vợ chồng trẻ, lại lần đầu sinh con, kinh nghiệm còn thiếu, tôi ko biết phải làm sao để chăm vợ, mong các chị giúp đỡ. Người sau khi sinh phải kiêng gió kiêng nước, kiêng ăn đồ tanh thôi đúng không các chị, làm sao để vợ tôi khỏe lên lấy sữa cho con bú, tầm bao lâu thì vợ tôi hết chảy máu và có cách nào làm cầm máu được ko. (cái máu mà người ta gọi là dịch gì gì đó sau sinh tôi cũng không rõ lắm). Chị nào có kinh nghiệm chia sẻ với tôi được không.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Khoảng thời gian này, vợ bạn rất dễ phải đối mặt với những khó chịu như: Bí tiểu; Tiểu són; Căng, viêm vú; Táo bón; Sưng bụng; Chảy máu âm đạo… Nếu các dấu hiệu trên có xu hướng gia tăng, bạn nên nhanh chóng đi khám bác sĩ.

Còn chảy máu sau sinh xảy ra trong vòng 6 tuần sau khi sinh, kể cả khi bạn sinh thường hay sinh mổ. Máu có màu đỏ sẫm, hồng nhạt hoặc vàng. Nhiều trường hợp ngưng chảy máu sau khi sinh nhưng một thời gian sau lại tái phát, nhất là khi bạn hoạt động mạnh.

Nguyên nhân: Có thể là do sót nhau. Ngoài ra cũng có thể do rách âm đạo, rách cổ tử cung, vỡ hoặc lộn tử cung.

Khắc phục: Những giờ đầu tiên sau sinh là khoảng thời gian rất quan trọng để chẩn đoán và chữa trị tình trạng chảy máu âm đạo bất thường của bạn. Trường hợp âm đạo tái phát, chảy máu kéo dài sau đó, bạn nên đi khám bác sĩ càng nhanh càng tốt.
    C'est la vie!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình có một số kinh nghiệm sau:
    1. cho chị ấy ăn canh rau ngót với thịt bằm giúp đẩy nhanh sản dịch ra khỏi cơ thể, và canh cà rốt (đẹp da)
    2. anh mua gừng củ về để dành khi nào chị ấy căng tức đau ngực thì giã nát cho vào khăn sữa em bé chườm lên ngưc giúp chín sữa. cứ chườm đế khi nào thấy nóng ran thì thôi.
    3. nên ép chị ăn nhiều để mau lại sức, cơm canh, nước uống phải luôn nóng ấm không đuợc uống nứơc lạnh vì sau khi sinh cơ thể có không thích họp với đồ lạnh, hồi em sinh xong bà ngoại bé cứ ép ăn ngày 3 tô cơm đầy nén chặt vì thể cơ thề sẽ hồi sức rất nhanh
    4. nếu có rượu gừng nên bôi lên cơ thể thì rất tốt nhất là vùng da mặt và bụng, sau này da sẽ săn chắc hồng hào
    5. cố gắng cho bé bú càng nhiều càng tốt
    em chỉ có 1 số kn thể thôi chờ các mẹ thông thái khác vậy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diepvang Xem bài viết
    Mình có một số kinh nghiệm sau:
    1. cho chị ấy ăn canh rau ngót với thịt bằm giúp đẩy nhanh sản dịch ra khỏi cơ thể, và canh cà rốt (đẹp da)
    2. anh mua gừng củ về để dành khi nào chị ấy căng tức đau ngực thì giã nát cho vào khăn sữa em bé chườm lên ngưc giúp chín sữa. cứ chườm đế khi nào thấy nóng ran thì thôi.
    3. nên ép chị ăn nhiều để mau lại sức, cơm canh, nước uống phải luôn nóng ấm không đuợc uống nứơc lạnh vì sau khi sinh cơ thể có không thích họp với đồ lạnh, hồi em sinh xong bà ngoại bé cứ ép ăn ngày 3 tô cơm đầy nén chặt vì thể cơ thề sẽ hồi sức rất nhanh
    4. nếu có rượu gừng nên bôi lên cơ thể thì rất tốt nhất là vùng da mặt và bụng, sau này da sẽ săn chắc hồng hào
    5. cố gắng cho bé bú càng nhiều càng tốt
    em chỉ có 1 số kn thể thôi chờ các mẹ thông thái khác vậy.
    cám ơn mẹ rất nhiều, tôi đang cố ép vợ nhưng mà vợ tôi yếu lắm, ăn có lưng bát cơm thôi, thêm nữa vợ tôi hay bị són nước tiểu thường tiết ra ngay khi bạn hắt hơi hoặc ho nhẹ. phải làm sao hả các mẹ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

ông bố trẻ quan tâm vợ quá xá :X, vợ anh thật là hạnh phúc, trong giai đoạn này các mẹ có thể bị bí tiểu làm cho bàng quang căng ra.
    Nguyên nhân là do trong giai đoạn 2 của quá trình chuyển dạ, thai nhi thường đè vào niệu đạo và bàng quang, có thể gây phù nề. Các chỗ rách và đau ở vùng bụng dưới sau sinh có thể làm suy giảm chức năng của bàng quang, dẫn tới hiện tượng bí tiểu. Bố nó khuyên mẹ nó nên cố gắng tập đi tiểu theo thói quen. Còn nếu ko đỡ thì nên gọi bác sĩ để có thể dùng phương pháp thông tiểu, đôi khi phải thông nhiều lần. chúc mẹ nó mau khỏe
    • 9 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

không sao đâu anh ạ.có thể chỉ sau 8 tuần là tự hết thôi mà. nhiều người bị như vậy sau khi sinh lắm. anh ko phải quá lo cho chị nha đâu.
    vợ anh này sướng thật ý
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Bạn cũng nên quan tâm đến hiện tượng viêm vú của vợ nhé. Trong giai đoạn đầu, triệu chứng này chủ yếu do tắc tia sữa ở một phần hoặc toàn bộ vú. Cũng có thể là do bé bú yếu. Hãy cùng vợ tìm hiểu cho con bú đúng cách. Có thể dùng kháng sinh theo chỉ định của bác sĩ nếu tình trạng này không được cải thiện trong 1-2 ngày sau đó. Một số ít trường hợp tiến triển thành áp-xe vú, cách điều trị tốt nhất là trích dẫn lưu. Việc cho bé bú có thể tiếp tục nếu bạn không quá đau; nếu không, bạn nên dùng cách vắt lấy sữa cho bé bú. Bạn nhớ bảo vợ nên cho bé bú trở lại càng sớm càng tốt.
    C'est la vie!
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bố nó quan tâm mẹ nó quá, chúc cả nhà luôn hạnh phúc
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

vợ tôi ăn ít quá, tôi chuyển sang nấu cháo với móng giò theo lời bác hàng xóm, làm như vậy sẽ tốt cho cả mẹ và bé đúng ko mấy chị
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 338 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    A đừng cho chị ấy ăn đồ chua, dưa cải, cà pháo nước chanh…. Túm lại những thứ chua nhé vì sau này sẽ bị tiểu són ra quần. có gì a ko biêts anh thử tìm trên mạng xem thế nào, vào mục kiêng cữ sau khi sinh ấy. nếu bị đau ngực do tắc tia sữa cần phải cho bé bú nhiều lần nếu ko thì vắt ra sau đó dùng lược chải xuôi xuống đầu ti liên tục là sẽ đỡ và hết đau, ko biết các mẹ khác thế nào chứ mình làm vậy là khỏi
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cám ơn các chị rất nhiều, tôi cũng đi đọc qua mấy topic trên diễn đàn rùi, thật là chăm vợ để mệt hết sức, vừa chăm mẹ vừa chăm con, nhiều lúc chỉ muốn nổ tung
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Anh cũng chú ý đến vấn đề rụng tóc của vợ nhé, rụng tóc sau sinh cũng giống như cây sau thu hoạch xơ xác lá, đó là dấu hiệu cơ thể bạn thiếu chất dinh dưỡng, thể chất yếu , bạn cần bồ bổ nhiều hơn . Nhiều bạn sau sinh muốn nhanh trở về dáng cũ đã ăn ít đi nên phần lớn hậu quả như thế.
    C'est la vie!
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cám ơn mẹ kute_mother nhiều, tôi sẽ chú ý
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

có 1 số ng bắt các sản phụ kiêng khem nhiều quá, anh ko nên kiêng quá mức nhé, ví dụ việc kiêng đánh răng, sản phụ ăn nhiều bữa vì vậy cơ hội thức ăn bám lại trên kẽ răng nhiều hơn nên có thể thì đánh răng ngày 2 lần, súc miệng sạch sau khi ăn. Sau khi sinh ko phai càng ở trên giường càng lâu là càng tốt. Nếu không vận động trong một thời gian dài sau sinh thì dễ khiến sản phụ mắc chứng tắc động mạch, đồng thời tổ chức bắp thịt ở vùng khoang chậu không nâng đỡ được tử cung, trực tràng hoặc bàng quang do không được rèn luyện.
    Sau sinh nên xuống giường sớm để vận động nhẹ, điều này không chỉ có lợi cho việc lưu thông máu ở chi dưới mà còn giúp bụng được tập luyện sẽ nhanh chóng lấy lại được lực co giãn, đàn hồi như ban đầu từ đó bảo vệ được tử cung, trực tràng và bàng quang. Thông thường, 24h sau sinh sản phụ có thể ngồi dậy, ngày thứ 3 sau sinh có thể xuống giường vận động.
    chúc anh chăm sóc vợ tốt
    C'est la vie!
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cám ơn mẹ, cũng may ở bệnh viện có dịch vụ tắm cho bé nên là cũng đỡ, bé cũng ngoan, ko quấy khóc nhiều, nên vợ tôi cũng đỡ mệt, tôi cũng đc giảm bớt áp lực
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Đâyy là những chú ý bố nó phải ghi nhớ khi tắm cho bé cho dù bé đang ở độ tuổi nào.

* Lúc tắm không bao giờ để bé một mình mà không có người coi.
    * Không tắm khi bé không khỏe trong người.
    * Nhiệt độ nước tắm cho bé khoảng 37-39°C.
    * Tránh tắm bé nơi gió lùa. Nếu được, sưởi ấm phòng để có nhiệt độ dễ chịu.
    * Sửa soạn đầy đủ đồ dùng trước khi tắm, và để sẵn bên mình để khi cần là có ngay.
    * Dọn sẵn nơi đặt bé sau khi tắm và trải khăn sẵn sàng.
    * Phải bắt đầu rửa từ những chỗ sạch nhất và những chỗ da non nhất, sau đó mới rửa dần đến những chỗ bẩn nhất.
    * Không bao giờ đưa bất kỳ vật gì vào trong tai bé để lau rửa. Chỉ cần lau nhẹ bên ngoài tai là đủ.
    * Đối với các bé gái, phải lau bộ phận sinh dục từ trước ra sau.
    * Đối với các bé trai, không được kéo ngược da quy đầu để chùi rửa bên dưới. Sau vài năm da quy đầu của cháu sẽ tự động lật ra thôi. Nếu bé mới được cắt da quy đầu thì phải chờ cho vết thương lành hẳn mới cho cháu ngồi chậu để tắm.
    * Sau khi tắm bố sẽ xoa bóp cho bé. Vì vậy bố phải chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng, thí dụ dầu xoa bóp của bé, chứ đừng để bé đợi lâu bị lạnh.
    C'est la vie!
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Có vài món ăn tốt cho sản phụ sau sinh, bố nó nấu cho mẹ nó bồi dưỡng nhé

Thịt lợn hấp lươn: Là một trong những món ăn rất tốt cho người mới sinh. Lươn 250g, thịt lợn 100g, hành, gừng, muối, rượu vang, xì dầu vừa đủ. Làm sạch lươn, bỏ ruột, thái miếng cả lươn và thịt lợn, ướp gia vị rồi hấp, ăn cả nước và cái.

Chè trứng, táo: Trứng gà tươi 2 quả, lạc nhân 100g, đại táo 12 quả, đường đỏ 50g. Luộc chín lạc, sau đó cho trứng gà và đường đỏ vào nấu cùng. Ăn cái, uống nước canh. Mỗi ngày 1 lần, cần dùng liên tục 20 ngày.

Nước lá tía tô, hành: Hành 50g, lá tía tô 10g, đường đỏ 50g. Luộc hành và lá tía tô, sau đó gạn lấy nước cho đường đỏ vào uống. Uống nóng, ngày 1 lần trong một thời gian.
    C'est la vie!
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

thêm vài món chữa nhiệt sau sinh cho bố nó nè,
    Canh bầu dục lợn: Bầu dục lợn 1 quả, đậu xị 15g, hành 10g, gạo tẻ 50g. Bầu dục lợn làm sạch cho cùng gạo tẻ, đậu xị vào nồi nấu thành canh, thả hành vào ăn.

Canh mộc nhĩ đen, quả dâu: Mộc nhĩ đen 10g, quả dâu 30g, hồng táo 7 quả, cho vào nồi nấu chín làm món ăn điểm tâm hàng ngày.

Cháo thịt, đậu xị, hành: Đậu xị 10g, hành 10g, cho vào đun lấy nước rồi cho thịt xay vào nấu cháo ăn. Cần ăn vài tuần, hoặc thay món cho dễ ăn.

Cháo chim bồ câu, hạnh nhân: Thịt bồ câu 100g, hạnh nhân ngọt 100g, cho vào nấu ăn.

Nước quýt hoa hồng: Dùng nước quýt 30g, hoa hồng 3g. Sắc lấy nước uống trong ngày thay trà.
    C'est la vie!
    • 105 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Thêm 1 số món giải nhiệt cho bố nó nè:

Tim lợn hầm muối: Tim lợn 1 quả, cho vào hầm nhỏ lửa chín nhừ nêm muối vào ăn.

Cháo cá đậu xị: Đậu xị 15g, thịt cá chầy bạc 100g, cùng cho vào nồi nấu ăn.

Trà dây mướp: Dây mướp 10g, cho sắc lấy nước uống thay trà trong ngày.

Cháo lươn, nước gừng: Lươn 150g, nước gừng 10-20ml, cho vào gạo tẻ nấu thành cháo ăn.

Cháo rau cải dầu: Dùng 100g cải dầu nấu với gạo tẻ thành cháo ăn.
    C'est la vie!
    • 20 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

cám ơn mẹ kute_mother nhiều lắm, cả nhà cháu hà mã chúc các mẹ 1 ngày cuối tuần vui vẻ, mong các mẹ sẽ post thêm nhiều món ăn để bố con cháu chăm mẹ cháu