TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để trẻ sơ sinh bớt nôn trớ sau khi bú

• 4.68K Lượt chia sẻ
  • 188K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    "Chia sẻ với bạn cảm giác và mỗi lần fai dọn dẹp sau khi con nôn trớ. Mình cũng đã từng trải qua những giai đoạn khủng hoảng vì con nôn trớ rồi nên mình rất hiểu. Sau khi mình đổi sang cho con dùng Optimum mới đặc chế chống nôn trớ này thì hiện tượng nôn trớ của con giảm hẳn lun, con ăn uống cũng thấy ngon miệng hơn, hấp thụ tốt hơn đấy.
    Oài, con trớ sót ruột lắm. Giống như mình bị nôn oẹ lúc nghén ấy, chả giống như lôi hết ruột gan ra chứ đùa đâu đúng không các mẹ. Cái khoản sữa lên men, bốc mùi trên chăn nệm nữa. Thật kinh hoàng ạ. Mà cái Optimum mới này hình như khác với cái Optimum Gold nhỉ. Mới này hộp màu xanh lá, còn Gold xanh dương.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hamzui Xem bài viết
    Chia sẻ với bạn cảm giác và mỗi lần fai dọn dẹp sau khi con nôn trớ. Mình cũng đã từng trải qua những giai đoạn khủng hoảng vì con nôn trớ rồi nên mình rất hiểu. Sau khi mình đổi sang cho con dùng Optimum Gold thì hiện tượng nôn trớ của con giảm hẳn lun, con ăn uống cũng thấy ngon miệng hơn, hấp thụ tốt hơn đấy.
    Oài, con trớ sót ruột lắm. Giống như mình bị nôn oẹ lúc nghén ấy, chả giống như lôi hết ruột gan ra chứ đùa đâu đúng không các mẹ. Cái khoản sữa lên men, bốc mùi trên chăn nệm nữa. Thật kinh hoàng ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 444 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuyhang.zinzin Xem bài viết
    Vuốt ngược lưng con á chị, e thường hay vuốt xuôi hoặc vỗ nhẹ nhẹ thui ạ, bé nhà e cũng hay bị trớ, huhuhu, mỗi lần con ti xong e bế vác con lên vai vỗ nhẹ nhẹ vào lưng để con ợ hơi, khi con ợ xong e còn bế thêm 10' nữa luôn á, thế mà nhiều hôm đặt xuống được 1 lúc con lại trớ. Đến giờ bé nhà em 6 tháng rồi mà thỉnh thoảng vẫn trớ, k biết có cách nào khắc phục hiện tượng này k chị nhỉ? Bạn e thì bảo e đổi sữa cho con sang dùng Optimum Gold đi, vì sữa đó có thành phần chống nôn trơ,s k biết có đúng k ạ.
    Các bé sơ sinh chưa ngồi được thì lại càng hay bị trớ do ăn xong, dù có được bế 20-30 fut cũng chưa tiêu hoá được nhiều, nằm xuống thì sữa từ dạ dày trào ngược lên làm bé trớ ra là bình thường thôi. Cứ đặt như người lớn mình ý, ăn no xong 20-30 fut không thể nằm luôn được. Nhưng khi các bé ngồi hoặc đứng - tập đi thì việc nôn trớ cũng sẽ giảm nếu ăn xong các mẹ cho bé ngồi - nhưng cũng cần chú ý là không để bé vận động nhiều không cũng lại bị nôn trớ luôn.
    • 403 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Oài, con trớ sót ruột lắm. Giống như mình bị nôn oẹ lúc nghén ấy, chả giống như lôi hết ruột gan ra chứ đùa đâu đúng không các mẹ. Cái khoản sữa lên men, bốc mùi trên chăn nệm nữa. Thật kinh hoàng ạ.
    Hic, bé nhà mẹ nó bị nôn trớ nặng thế kia à? Bạn nhà mình lúc nôn trớ rất bình thường, đang nằm thì trớ ra 1 ít do trào ngược dạ dày thôi. Mẹ nó thử tìm hiểu các loại sữa giảm nôn trớ cho con xem sao. Trên thị trường có nhiều loại lắm: Optimum, Physiolac, Enfalac... Con mình cũng dùng sữa giảm nôn trớ của Optimum và thấy rất tốt. Bé ít bị nôn trớ và mỗi lần trớ thì ít, cân nặng với tiêu hoá cũng theo chuẩn nữa.
    "Ánh sáng ở cuối đường hầm"
    • 370 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi filboy8x Xem bài viết
    "Bé nôn trớ một là do tâm vị chưa khép, hai là sữa bé đang dùng, khó tiêu hoá. Mẹ nó đổi sang Optimom mới là chuẩn đấy. Sữa này bổ sung Chất xơ hòa tan FOS và hệ men vi sinh Bifidobacterium, giúp tăng vi khuẩn có lợi , ức chế vi khuẩn có hại, hỗ trợ hệ tiêu hóa của trẻ khỏe mạnh, giúp nhuận tràng, tăng khả năng hấp thụ các dưỡng chất thiết yếu"

Mình đổi sang Optimum mới chống nôn trớ cũng rất vô tình. Hôm đó loại sữa bạn nhà mình dùng hết, đang tìm loại nào thay thế dùng tạm chờ hàng về nên vào siêu thị ngó nghiêng. Mấy bạn ở quầy bán sữa lại giới thiệu dòng này cho mình. Thấy giá cả cũng hợp lý nên mua cho con 1 hộp dùng thử. Thế quái nào mà dùng xong con mình không chịu dùng loại đang dùng. Vậy là mình đổi sữa cho con luôn, giá rẻ hơn loại đang dùng mà con vẫn tăng cân đều, tiêu hoá cũng tốt nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ có ai biết cách pha bột vào sữa công thức cho con bú không ạ? Mình thấy có mấy mẹ khuyên trộn bột vào sữa cho con bớt nôn trớ nhưng lại không biết trộn bột gì, có nên không? Con còn nhỏ quá liệu có tiêu hóa được tinh bột không? Có loại bột chuyên dùng cho trẻ nhỏ không? Có ai biết thì cho mình xin thông tin va kinh nghiệm với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongtymuoi Xem bài viết
    Hic, bé nhà mẹ nó bị nôn trớ nặng thế kia à? Bạn nhà mình lúc nôn trớ rất bình thường, đang nằm thì trớ ra 1 ít do trào ngược dạ dày thôi. Mẹ nó thử tìm hiểu các loại sữa giảm nôn trớ cho con xem sao. Trên thị trường có nhiều loại lắm: Optimum, Physiolac, Enfalac... Con mình cũng dùng sữa giảm nôn trớ của Optimum và thấy rất tốt. Bé ít bị nôn trớ và mỗi lần trớ thì ít, cân nặng với tiêu hoá cũng theo chuẩn nữa.
    Optimum mới này có cơ chế giúp sữa khi vào đến dạ dày bé, gặp axit trong dạ dày sẽ sánh lại, giúp hạn chế nôn trớ hiệu quả lắm
    • 1,273 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pokemon04 Xem bài viết
    Đúng là ngoài thị trường rối mắt với các sp sữa, chọn được loại tốt, chất lượng mà giá cả hợp lý cũng đau đầu ắm. Con mình cũng dùng Optimum Gold gần tháng nay thấy hiệu quả lắm, con giảm nôn trớ hẳn. Nôn trớ hoài bé không tăng cân được bao nhiêu mà còn càn chán ăn nữa. Thời điểm đó mình lo lắng ghê lắm. Đồng cảm với các mẹ có con nôn trớ.
    Vừa tốt lại vừa vừa túi tiền nên nhiều mẹ dùng sữa này cho con ạ. Mình thấy, lúc còn trẻ, tiêu tiền gì cũng không thấy tiếc. Thế mà giờ có con, mua gì cũng đắn đo. Thậm chí gói bỉm của con còn chia giá chi tiết xem bao nhiêu tiền/miếng bỉm ấy chứ
    • 2,181 Bài viết

• 8,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé bú xong bạn chịu khó bế vác lên vai, vỗ nhẹ nhẹ vào lưng con cho con ợ hơi, sau đó bế thêm 15’ nữa cho con xuôi sữa, rồi hãy đặt con nằm. Hiện tượng này sữ bớt dẫn khi con lớn hơn nên bạn cũng đừng lo lắng quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacon-incon Xem bài viết
    Vừa tốt lại vừa vừa túi tiền nên nhiều mẹ dùng sữa này cho con ạ. Mình thấy, lúc còn trẻ, tiêu tiền gì cũng không thấy tiếc. Thế mà giờ có con, mua gì cũng đắn đo. Thậm chí gói bỉm của con còn chia giá chi tiết xem bao nhiêu tiền/miếng bỉm ấy chứ
    Tại lúc trẻ thì lương đó chỉ cần tiêu cho bản thân với có đóng góp cho bố mẹ tí nào thôi. Giờ có con rồi thì phải nghĩ trăm công nghìn việc, nuôi con lúc này nhưng cũng phải nghĩ đến tương lai, tiết kiệm tiền để mua cái này, cái nọ rồi cho con học trường này trường kia. Mua đồ cho con cũng không ngoại lệ. Sữa thì so sánh loại nào giá tốt, hay có khuyến mại, canh các chương trình giảm giá để mua sữa, bỉm được giá tốt hơn....

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Bé bú xong bạn chịu khó bế vác lên vai, vỗ nhẹ nhẹ vào lưng con cho con ợ hơi, sau đó bế thêm 15’ nữa cho con xuôi sữa, rồi hãy đặt con nằm. Hiện tượng này sữ bớt dẫn khi con lớn hơn nên bạn cũng đừng lo lắng quá.
    Do các cơ quan của bé chưa phát triển, nhất là năm đầu đời, dạ dày của bé hiện vẫn còn nằm ngang, cơ thắt thực quản dưới chưa khép kín, thể tích dạ dày nhỏ. Thức ăn của bé trong giai đoạn này chủ yếu ở thể lỏng, bé lại hay nằm nhiều, thức ăn dễ ứ đọng lâu trong dạ dày làm bé dễ bị nôn trớ. Các mẹ cứ yên tâm là đa phần các bé sẽ tự động hết nôn trớ trào ngược khi được 12 – 18 tháng nhé!
    J40yp7
    • 1,261 Bài viết

• 2,296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Do các cơ quan của bé chưa phát triển, nhất là năm đầu đời, dạ dày của bé hiện vẫn còn nằm ngang, cơ thắt thực quản dưới chưa khép kín, thể tích dạ dày nhỏ. Thức ăn của bé trong giai đoạn này chủ yếu ở thể lỏng, bé lại hay nằm nhiều, thức ăn dễ ứ đọng lâu trong dạ dày làm bé dễ bị nôn trớ. Các mẹ cứ yên tâm là đa phần các bé sẽ tự động hết nôn trớ trào ngược khi được 12 – 18 tháng nhé!
    Mình vừa đọc cho con em gái mình nghe những gì bạn vừa nói cho nó yên tâm về việc con nó cứ trớ suốt, đi khám bs cũng giải thích cho rồi là do hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện nên sẽ có hiện tượng như thế, nhưng nó cứ thắc mắc sao các bé khác con bạn nó cùng độ tuổi thì k bị sao con nó lại bị, giải thích mãi là mỗi cơ địa mỗi bé khác nhau, làm gì có ai giống ai đâu nhưng nó cứ k tin. Lần đầu làm mẹ nhiều cái bỡ ngỡ, được giải thích và tư vấn cho rồi mà vẫn thấy nghi ngờ, khổ thế đấy bạn ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,165 Bài viết

• 5,721 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Mình vừa đọc cho con em gái mình nghe những gì bạn vừa nói cho nó yên tâm về việc con nó cứ trớ suốt, đi khám bs cũng giải thích cho rồi là do hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện nên sẽ có hiện tượng như thế, nhưng nó cứ thắc mắc sao các bé khác con bạn nó cùng độ tuổi thì k bị sao con nó lại bị, giải thích mãi là mỗi cơ địa mỗi bé khác nhau, làm gì có ai giống ai đâu nhưng nó cứ k tin. Lần đầu làm mẹ nhiều cái bỡ ngỡ, được giải thích và tư vấn cho rồi mà vẫn thấy nghi ngờ, khổ thế đấy bạn ạ.
    TRời ơi, thế thì stress lắm đó, mẹ nó khuyên em gái k fai lo lắng quá đâu, cứ lo lắng thế mẹ mất sữa k có sữa cho bé ti tội con lắm. Với cả mẹ nó cứ mua Optimum Gold về cho con dùng đi, nôn trớ sẽ giảm ngay, con cũng sẽ hấp thụ tốt hơn, tiêu hóa tốt hơn, lúc đó mẹ cũng thấy yên tâm hơn về sức khỏe của con mà bớt lo lắng đi đó. Mình cũng lần đầu làm mẹ, cũng đã qua giai đoạn đó rồi nên rất hiểu được tâm trạng của em gái bạn, rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi mà.
    • 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con cứ nôn trớ hoài mà chờ đến 12th mới hết thì có lẽ mình không chờ nỗi rồi..hic... Bé nôn hoài dẫn đến tình trạng biếng ăn, kém hấp thu dinh dưỡng dẫn đến kém phát triển bạn ạ. Mình không ham con mập mạp đâu nhưng con không đủ dinh dưỡng thì dễ dẩn đến các hệ lụy sau này. Nuôi con ai cũng muốn con khỏe mạnh, thông minh cả, mình đang cố tìm cách cải thiện tình trạng này cho con đây. Các mẹ vào link của Vinamilk xem ảnh hưởng của việc nôn trớ đến sức khỏe của bé nè. https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...c-khoe-cua-be/
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 444 Bài viết

• 623 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Con cứ nôn trớ hoài mà chờ đến 12th mới hết thì có lẽ mình không chờ nỗi rồi..hic... Bé nôn hoài dẫn đến tình trạng biếng ăn, kém hấp thu dinh dưỡng dẫn đến kém phát triển bạn ạ. Mình không ham con mập mạp đâu nhưng con không đủ dinh dưỡng thì dễ dẩn đến các hệ lụy sau này. Nuôi con ai cũng muốn con khỏe mạnh, thông minh cả, mình đang cố tìm cách cải thiện tình trạng này cho con đây. Các mẹ vào link của Vinamilk xem ảnh hưởng của việc nôn trớ đến sức khỏe của bé nè. https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...c-khoe-cua-be/
    Nếu mẹ nó không chờ được thì mẹ nó phải tìm biện pháp nào khắc phục thôi. Mình thì con trớ ít nên cũng không thấy đây là vấn đề gì to tát cả. Chỉ ngại nỗi con trớ ra quần áo, giường chiếu thì mùi sữa chua chua khó chịu thôi.
    • 403 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    <br> <br>Mình cũng thuộc loại gan nên khi con trớ thì lại dọn, nếu trớ ít thì thôi, trớ nhiều thì chờ khoảng 30 phtus sau khi trớ lại cho con ăn tiếp. Cũng có thể vì là đứa thứ 2 nên mình cũng có kinh nghiệm và bớt lo lắng hơn.
    "Ánh sáng ở cuối đường hầm"
    • 2,181 Bài viết

• 8,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi pokemon04 Xem bài viết
    Đúng là ngoài thị trường rối mắt với các sp sữa, chọn được loại tốt, chất lượng mà giá cả hợp lý cũng đau đầu ắm. Con mình cũng dùng Optimum Gold gần tháng nay thấy hiệu quả lắm, con giảm nôn trớ hẳn. Nôn trớ hoài bé không tăng cân được bao nhiêu mà còn càn chán ăn nữa. Thời điểm đó mình lo lắng ghê lắm. Đồng cảm với các mẹ có con nôn trớ.
    Mình mà k tìm hiểu thông tin trước, ra siêu thị hoặc các đại lý rất dễ bị các em nhân viên bán hàng tư vấn cho các loại khác mà chưa chắc phù hợp với bé nhà mình. Vì mỗi em nv bán hàng lại đại diện cho 1 nhãn sữa khác nhau mà e nào cũng muốn bán được hàng nên sẽ tư vấn thiên về sp của nhãn hàng e ý bán, các ý thuyết phục lại rất giỏi nữa nên nhiều khi mẹ cũng nghiêng ngả theo. Mình đã từng bị 1 lần rồi nên là từ sau đó mình nghiên cứu sẵn các loại sp cần mua, ra đến nơi chọn đúng loại mình cần, xong.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,887 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mà k tìm hiểu thông tin trước, ra siêu thị hoặc các đại lý rất dễ bị các em nhân viên bán hàng tư vấn cho các loại khác mà chưa chắc phù hợp với bé nhà mình. Vì mỗi em nv bán hàng lại đại diện cho 1 nhãn sữa khác nhau mà e nào cũng muốn bán được hàng nên sẽ tư vấn thiên về sp của nhãn hàng e ý bán, các ý thuyết phục lại rất giỏi nữa nên nhiều khi mẹ cũng nghiêng ngả theo. Mình đã từng bị 1 lần rồi nên là từ sau đó mình nghiên cứu sẵn các loại sp cần mua, ra đến nơi chọn đúng loại mình cần, xong.
    Mình thì cứ trung thành với sản phẩm của Vinamilk nên ra siêu thị hay cửa hàng sữa là lấy sản phẩm của Vinamilk thôi. Trường hợp Vinamilk có nhiều dòng sản phẩm thì mới cần tư vấn của các em ý. Các em ý gọi là sale đúng hơn là nhân viên tư vấn.
    J40yp7
    • 323 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Mình thì cứ trung thành với sản phẩm của Vinamilk nên ra siêu thị hay cửa hàng sữa là lấy sản phẩm của Vinamilk thôi. Trường hợp Vinamilk có nhiều dòng sản phẩm thì mới cần tư vấn của các em ý. Các em ý gọi là sale đúng hơn là nhân viên tư vấn.
    Vinamilk có chiến lược quảng cáo hay lắm nhe, vào siêu thị thường xuyên có các em tư vấn bán hàng, quảng cáo trên tivi thì có các hình ảnh vui nhộn cuống hút cả mẹ và bé luôn. Nhưng cái gì cũng không qua được 2 yếu tố chính là chất lượng và uy tín cả, không có 2 yếu tố này thì công ty ấy không tồn tại và lớn mạnh như hiện nay đâu. Mình nhớ là hồi cháu mình còn nhỏ đã có uống sữa công thức của Vinamil rồi, giờ anh chàng đã học cấp 3, cao lớn và thông minh lắm
    • 2,181 Bài viết

• 8,535 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen1839 Xem bài viết
    "Mình đổi sang Optimum mới chống nôn trớ cũng rất vô tình. Hôm đó loại sữa bạn nhà mình dùng hết, đang tìm loại nào thay thế dùng tạm chờ hàng về nên vào siêu thị ngó nghiêng. Mấy bạn ở quầy bán sữa lại giới thiệu dòng này cho mình. Thấy giá cả cũng hợp lý nên mua cho con 1 hộp dùng thử. Thế quái nào mà dùng xong con mình không chịu dùng loại đang dùng. Vậy là mình đổi sữa cho con luôn, giá rẻ hơn loại đang dùng mà con vẫn tăng cân đều, tiêu hoá cũng tốt nữa.".
    "Mình thây con dùng gảm hẳn nôn trớ, cũng k hề bị táo bón, lại hấp thụ tốt, con tăng cân nên sức đề kháng của con cũng ngày càng được cải thiện. Chất lượng các sp của Vinamilk ngày càng được cải tiến nên nhận được sự ủng hộ của người tiêu dùng ngày 1 lớn."