Làm thế nào để trẻ sơ sinh bớt nôn trớ sau khi bú

• 4.68K Lượt chia sẻ
  • 181K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 306 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới được 25 ngày tuổi. Cứ bú mẹ xong là bé lại trớ ra 1 chút sữa hoặc khi bé vặn vẹo người thì cũng trớ (có khi khá nhiều làm ướt hết ngực áo nên mình phải thay áo cho bé). Làm thế nào để bé đỡ trớ sau khi ăn, các mẹ có mẹo nào mách giúp mình với!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,195 Bài viết

• 1,914 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Con tớ lúc trong tháng cũng bị, thậm trí là phun hết cả ra cơ. Tớ được cô bác sỹ hướng dẫn cách bế áp mặc con vào vai mình ( bế đứng con), dùng 1 tay đỡ cổ, 1 tay khum lại vỗ lưng cho con sau khi ăn, con ợ hơi thì sẽ giảm khả năng trớ. Tuy nhiên con tớ ăn vẫn bị, vỗ xong vẫn bị, lúc như thế sờ bụng con thấy cứ cuộn lên giống như lúc mình bị ói quặn ruột ý. Tớ sợ là con bị cái bệnh trào ngược ( loại này thì phải có thuốc hỗ trợ) nhưng thật là may vì qua 1 tháng đầu con tớ chả làm sao nữa.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 828 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive Xem bài viết
    Bé nhà mình mới được 25 ngày tuổi. Cứ bú mẹ xong là bé lại trớ ra 1 chút sữa hoặc khi bé vặn vẹo người thì cũng trớ (có khi khá nhiều làm ướt hết ngực áo nên mình phải thay áo cho bé). Làm thế nào để bé đỡ trớ sau khi ăn, các mẹ có mẹo nào mách giúp mình với!
    Bé trớ như thế cũng là bình thường thôi mẹ nó à. Mỗi khi bé bú xong bạn chiu khó bế khoảng 20p, hoặc cho bé ợ hơi (như mẹ Axon hướng dẫn í). Lúc bé bú no mà thức nằm chơi thì mẹ nó chịu khó trông chừng, bé vặn vẹo quá thì bế lên. Lúc nào cũng lót 1 khăn sữa ở ngực bé chứ cứ thay áo hoài cũng mệt. Bé lơn hơn chút (ra tháng) thì sẽ hết trớ, mẹ nó yên tâm nha!

Con nhà mình cũng vậy, giờ hết rồi, trộm vía:LoveStruc:

Chúc bé mau lớn :LoveStruc::Rose:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,439 Bài viết

• 1,858 Được cảm ơn

Bạn thử tham khảo cái này nhé :

Các Mẹ ơi. Mình thao khảo, học hỏi và có một vài mẹo, mình post lên. Mẹ nào cảm thấy tin tưởng thì có thể
    ghi lại nhé, còn Mẹ nào thắc mắc thì mình cũng chịu, vì đây là mình tham khảo của người đi trước :

- Các Mẹ gần sinh hoặc có người nhà sắp sinh cũng có thể áp dụng; cháu bé về nhà mà hay giật mình khó ngủ bạn có thể treo một quả bầu (không đựng gì cả) ở đầu giường cũng giúp cho bé ngủ yên.

Nhưng mà quả bầu thì ở miền xuôi và thành phố thì hơi khó tìm, nhưng ở miền núi và nhất là tây nguyên thì không hiếm, chỉ cần dăm chục ngàn là bạn đã có một quả bầu khô như của "Thái thượng lão quân" rồi;nếu bạn không quả bầu khô có thể áp dụng phương pháp sau đây (nhưng thường áp dụng cho trẻ trong tháng, còn cháu đã sáu tháng rồi không biết có nghiệm hay không).

Lấy hai tờ giấy hồng xịt nước hoa vào, gấp lại rồi cho vào trong áo trẻ 2 ngày; sau đó lấy ra xịt nước thơm hoặc nước ấm, khi giấy khô, lấy mực đen viết hai chữ "ĐIỆP AN" kín hết tờ giấy (chữ càng to hiệu lực càng mạnh), mực khô rồi xé mỗi tờ giấy ra làm 4 mảnh, chia cho mẹ một nữa, con một nữa bỏ trong người; ngày thứ tư lấy cả ra đem đốt thành tro, lấy tro bôi vào má, vào ngực và ót đứa trẻ, nó sẽ hết khóc đêm và ngủ ngoan.

- Nếu trẻ con tự nhiên chướng bụng và khóc không ngớt; bạn lật viên gạch lát dọc nhà hay bờ rào (hoặc tìm chỗ nào đó) bắt vài con gián đất (màu xám nhỏ như hạt đậu nhưng người dẹt) bóp nát xát vào vùng rốn và bụng, cháu sẽ hết chướng bụng và thôi khóc.

- Con nít nếu hễ ăn vào là nôn ọe (có thể khi còn bú thì hay trớ và ộc sữa làm mẹ nhiều phen hết hồn). Mọi căn bệnh về cơ bản khoa học đều có thể giải đáp được, nhưng có khi chữa lại không hiệu quả. Các bạn sắp có con muốn con không mắc trường hợp naỳ, chú ý giữ gìn như sau: trường hợp vợ chồng cùng ngủ một giường để thay nhau chăm sóc bé, thì nhớ là khi bé khóc đòi bú, không được ngồi trên giường cho bú ngay, mà nhất thiết phải bước XUỐNG ĐẤT rồi mới lên cho cháu bú, hoặc ngồi trên gường hai chân chạm xuống đất rồi mới cho cháu bú; có như vậy thì cháu bé ít bị trớ và nôn ọe.

- Tuyệt chiêu" chữa bé khóc cả tháng mà không phương hóa giải kể cả cách thức mà mình đã trình bày trước và sau "tuyệt chiêu" này:

+Lấy một que củi (nhỏ ngắn thôi) cháy còn than đỏ, khuơ ba vòng phía trong chén ăn cơm, xong bỏ cả than và tro của que củi vào chén úp xuống dưới giường chỗ cháu bé
    nằm, lấy que củi gõ vào đít chén cơm đó ba cái, xong lấy que củi gác ngang đít chén. (Chú ý nếu que củi rớt khỏi chén -chó mèo làm rớt chẳng hạn- cháu bé sẽ tiếp tục khóc). qua trăm ngày thì khỏi lo gì nữa.

+ Nếu các bạn không có điều kiện sử dụng tuyệt chiêu đó cũng có thể áp dụng cách thức nào dễ dàng sẵn có như: tước vỏ dâu tằm ăn, xe lại cột vào tay trái bé (chồng làm, vợ cận thận không đụng sợi dây (dâu) nếu đụng sẽ mất sữa). Hoặc lấy một ít tro bếp nhà mình gói vào tờ giấy để dưới lư hương rồi khấn tổ tiên cho gửi ông táo... tóm lại rất nhiều cách có thể làm.

-Trẻ con chưa đầy tháng, nhiều người nóng lòng thăm cháu mà vô tình quên mình đang còn kinh nguyệt ( huyết nhật) hoặc người đang có tang mà vào thăm con thì sẽ không tốt cho con, thì lại có cách này để hoá giải :

Trường hợp đầu thường gọi là huyết nhận, khách về rồi phải xông cho cháu, nếu có một dải khăn nhiễu (các cụ bà thường cột tóc vấn quanh đầu) cột sẵn vào tay cháu thì PHÒNG được và nếu bỏ vào nồi than xông thì TRỪ được huyết nhận.

Trường hợp người có tang vào thăm thì một là xin cắt một chút khăn tang, không có khăn tang thì một chút gấu áo, hoặc vài sợi tóc người có tang, một trong ba thứ đó mà xông cho cháu cũng rất hiệu nghiệm.

Tóm lại trẻ con từ bụng mẹ bước ra một môi trường mới rất nhiều điều phải kiêng cữ giữ gìn, nếu coi thường sẽ ảnh hưởng lâu dài đến con cái.

====

Mình hy vọng những mẹo dân gian kia có thể có ích giúp các Mẹ cũng như mình nếu có gặp phải những trường hợp trên mà chưa tìm đựoc cách khắc phục

Trân trọng,
    • 174 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

đối với những trẻ hay bị trớ thì mẹ nó cho ăn non đi 1 tý, đừng để bị ăn no quá, dễ khiến bị trớ khi chưa kịp ợ xuôi. mà có khi ợ xuôi rùi nhưng bé vẫn bị trớ, nên các mẹ cố gắng giữ con ăn vừa phải, đừng để bị no căng, rùi ăn xong không nên để bé văn vẹo hay gồng mình. Vì cơ địa bé dễ bị trớ rùi nên các mẹ phải để ý hơn.

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 52 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình ko nhớ đọc được kinh nghiệm này ở đâu trên WTT nữa nhưng nó hiệu quả với bé nhà mình: Sau khi cho bé bú xong thì bế dựng áp vào vai và VUỐT NGƯỢC lưng bé (vuốt từ dưới lên) 1 lát. Bé sẽ nhanh ợ hơi hơn là khi vuốt xuôi. Mẹ nó thử xem nhé! :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi cứ thử hết mọi cách mà các mẹ chỉ đi nếu mà con vẫn trớ thì cũng không nên lo lắng vì con nhà mình khi mới sinh cũng trớ kinh khủng, một ngày mấy chục cái khăn xô và nhiều lân thay chăn ga vì thỉnh thoảngcon trớ phun. Thử đủ mọi cách mà con vẫn trớ lúc nào ở cố con cũng có 1 cái khăn xô, và cứ như thế đến khi con hết 3 tháng thì đỡ dần. bây giờ con 9 tháng rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn trớ. Nếu con vẫn phát triển bình thường thì mẹ đừng lo lăng quá nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 183 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    lôi cái này vào lên cho mẹ nào có nhu cầu. Hữu ích quá, bé nhà em cũng trớ suốt
    • 231 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Con mình cũng bị trớ tùm lum. Nhưng bsi nói nếu 3 lần 1 ngày mới nguy hĩm
    bé bi của mẹ đã đc 35w . mong con iu khỏe mạnh 9w10d hãy chào đời . iu con nhất
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy đây. Mỗi lần trớ còn phun hết lên 2 lỗ mũi nứa kìa. Hơn 2 tháng rùi mà chưa thấy đơz trớ gì cả
    Thử hết cách rồi k ăn thua í
    comment by WTT mobile view
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con minh cung dc 25ngay rui, moi khi con bu xong hay van minh la bi tro, minh cung rat lo, ma sao con minh van minh rat nhiu, du thuc hay ngu cung vay,moi lan cho bu thi do mo hoi rat nhiu, k bít me nao co kinh nghiem de con het van minh k. Minh nghe noi do la dau hieu con bi thieu vitamin D,vay co phai thieu vitamin D k cac me
    comment by WTT mobile view
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 37 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé của mình hồi khoảng 2 tuần cũng hay bị ọc sữa. Bú cách 2 tiếng mà bế đi tắm vẫn có thể ọc ra. Mình bế vác vai, vỗ lưng cho con ợ nhưng ít khi ợ lắm. Khi con đầy tháng mình đưa bé đi khám, bác sỹ cho thuốc uống chữa trào ngược dạ dày thực quản. Thuốc uống trong 10 ngày, con mình vỗ lưng chịu ợ và ham bú hơn. Hết thuốc thì mình cố gắng mỗi lần cho bú xong là vác ôm, cho ngồi ghế cao (ghế rung), cho nằm gối cao, trong nửa tiếng hoặc có khi cả tiếng. Bữa bú thì chia nhỏ, bú mỗi lần một ít và KHÔNG ÉP BÚ DÙ CON CHẬM TĂNG CÂN. Tới nay hơn 3 tháng, con gần như không ọc nữa. Con có thể bú nằm rồi. Bú xong vác vai 5, 10 phút thôi , mẹ không phải mệt nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,394 Bài viết

• 2,195 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecabi Xem bài viết
    Bé của mình hồi khoảng 2 tuần cũng hay bị ọc sữa. Bú cách 2 tiếng mà bế đi tắm vẫn có thể ọc ra. Mình bế vác vai, vỗ lưng cho con ợ nhưng ít khi ợ lắm. Khi con đầy tháng mình đưa bé đi khám, bác sỹ cho thuốc uống chữa trào ngược dạ dày thực quản. Thuốc uống trong 10 ngày, con mình vỗ lưng chịu ợ và ham bú hơn. Hết thuốc thì mình cố gắng mỗi lần cho bú xong là vác ôm, cho ngồi ghế cao (ghế rung), cho nằm gối cao, trong nửa tiếng hoặc có khi cả tiếng. Bữa bú thì chia nhỏ, bú mỗi lần một ít và KHÔNG ÉP BÚ DÙ CON CHẬM TĂNG CÂN. Tới nay hơn 3 tháng, con gần như không ọc nữa. Con có thể bú nằm rồi. Bú xong vác vai 5, 10 phút thôi , mẹ không phải mệt nữa.
    Chúc mừng 2 mẹ con bạn đã khỏi tình trạng này. Con mình hơn 4th rồi mà vẫn chưa hết. Đi bs thì bs bảo là có thể hệ tiêu hóa còn non yếu, các van trong dạ dày hoạt động chưa đồng bộ nên khi bú bé dễ nuốt hơi vào dạ dày. Lượng hơi “dư thừa” này không chỉ làm bé dễ no hơn mà còn làm trẻ hay ọc sữa. Bs khuyên về cho con bú xong thì vỗ ợ hơi và theo dõi thêm thôi chứ cũng chưa có biện pháp gì hơn cả. Nhưng theo mình thì cũng phải tìm được phương pháp chăm sóc con phù hợp hơn chứ để bé nôn trớ thế này hoài thì ảnh hưởng sức khỏe quá. chậm tăng cân là cái ảnh hưởng đầu tiên nè, kéo theo đó là sự kém phát triển của con. Lo quá các mẹ ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,872 Bài viết

• 1,777 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Chúc mừng 2 mẹ con bạn đã khỏi tình trạng này. Con mình hơn 4th rồi mà vẫn chưa hết. Đi bs thì bs bảo là có thể hệ tiêu hóa còn non yếu, các van trong dạ dày hoạt động chưa đồng bộ nên khi bú bé dễ nuốt hơi vào dạ dày. Lượng hơi “dư thừa” này không chỉ làm bé dễ no hơn mà còn làm trẻ hay ọc sữa. Bs khuyên về cho con bú xong thì vỗ ợ hơi và theo dõi thêm thôi chứ cũng chưa có biện pháp gì hơn cả. Nhưng theo mình thì cũng phải tìm được phương pháp chăm sóc con phù hợp hơn chứ để bé nôn trớ thế này hoài thì ảnh hưởng sức khỏe quá. chậm tăng cân là cái ảnh hưởng đầu tiên nè, kéo theo đó là sự kém phát triển của con. Lo quá các mẹ ơi
    Nôn trớ là hiện tượng do trào ngược dạ dày mà hầu như bé nào cũng gặp phải. Các mẹ lưu ý đừng cho con bú no quá, ăn xong thì nhớ bế bé và vuốt lưng để bé ợ được hơi. Các mẹ có thể tham khảo các cách sau để thử áp dụng xem bé có đỡ nôn trớ không.

• Bạn nên cho bú bên trái trước (vì bé mới bú nên lượng sữa trong dạ dày còn ít, có thể nằm nghiêng bên phải). Sau đó, chuyển bé sang bên phải (lúc này dạ dày bé đã nhiều sữa, cần nằm nghiêng trái). Như vậy, sữa sẽ dễ dàng xuống dạ dày mà không gây trào ngược ra ngoài.
    • Bạn cũng không nên cho bé bú quá lâu, trung bình 10 phút cho vú thứ nhất và 20 phút cho vú thứ hai, bú trên 30 phút không có lợi cho bé (nuốt hơi, mệt, rối loạn thèm bú/nghiền vú, chênh lệch thời gian bú).
    • Nếu bé của bạn có bú bình thì luôn giữ bình sữa hơi nghiêng để đầu núm vú cao su đầy sữa. Không để bình sữa nằm ngang trong khi bú, tránh tình trạng bé bú hơi trong bình sữa như thế bé có thể bị trớ ngược ra ngoài sau khi bú xong để đẩy không khí ra.
    • Khi cho bé bú, bạn không nên để bé quấy khóc vì như vậy, bé có thể nuốt nhiều hơi, gây căng dạ dày.
    • Sau khi bú, cần bế bé theo tư thế thẳng, ngực áp vào một bên ngực mẹ, mặt kê lên vai mẹ rồi vỗ nhẹ lưng cho ợ hơi. Sau đó, hãy nhẹ nhàng đặt bé nằm nghiêng bên trái, kê gối hơi cao.
    • Ngoài ra, bạn cũng không nên để bé nằm bú vì tư thế này khiến bé rất dễ bị sặc và trớ sữa. Sau khi bé bú, không nên đặt bé nằm ngay, cũng không đùa nghịch.
    J40yp7
    • 152 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cả mẹ chồng và mẹ đẻ em đều hỏi rồi chỉ cho em mấy cách chữa dân gian, em cũng thử mà triệu chứng chưa thấy hết. Em lo quá đi mất ấy ạ! dạo gần đây lại đọc thấy nhiều tin bé tắc thở do bị trào ngược mà không được phát hiện kịp thời thì em lại càng lo
    • 2,139 Bài viết

• 8,497 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng hay bị nôn trớ lắm, mỗi lần ăn xong toàn fai bế cho bé ợ cho xuôi rồi mà mãi mới dám đặt nằm, mà mỗi lần trớ là phun như vòi rồng luôn, mình cảm giác là có gì trong bụng trớ ra bằng hết ý. Nhiều hôm mới ăn no xong, con ợ rồi 1 lúc sau mới đặt nằm thế mà chẳng hiểu sao vẫn trớ ồng ộc ra, lại lóc cóc thay chăn ga gối, quần áo cho con, đến là khổ luôn ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 4,153 Bài viết

• 3,983 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuive Xem bài viết
    Bé nôn trớ khi ăn có nhiều nguyên nhâ. 1 là mẹ cho bé ăn no quá, dạ dày của bé chứa không hết, nên phải ói ra. Còn 2 là, bé bị trào ngược dạ dày. Cái này rất nguy hiểm, nên mẹ phải cho bé đi khám, xác định nguyên nhân. Ngoài ra, nếu bé bị non trớ nhiều quá, dẫn đến việc bé không hấp thu được dinh dưỡng. Mẹ thử các loại sữa cho bé, xem bé hợp sữa nào. Vinamilk mới ra dòng sữa Optimum mới giúp chống nôn trớ đấy ạ. Hộp màu xanh lá cây. Mẹ cho bé dùng thử xem sao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,270 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trang lợn con Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng hay bị nôn trớ lắm, mỗi lần ăn xong toàn fai bế cho bé ợ cho xuôi rồi mà mãi mới dám đặt nằm, mà mỗi lần trớ là phun như vòi rồng luôn, mình cảm giác là có gì trong bụng trớ ra bằng hết ý. Nhiều hôm mới ăn no xong, con ợ rồi 1 lúc sau mới đặt nằm thế mà chẳng hiểu sao vẫn trớ ồng ộc ra, lại lóc cóc thay chăn ga gối, quần áo cho con, đến là khổ luôn ý.
    Những bé mới sinh mới cần bế ợ hơi. COn nhà mình tháng, tự đưa bình cho cầm, mút chùn chụt một lúc hết bình sữa. Trộm vía con thế không biết.
    • 3,394 Bài viết

• 2,195 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chia sẽ với mẹ, con mình cũng có hiện tượng như vậy, không hiểu sao mình cũng đã cho ợ một hồi rồi mà vẫn bị nôn mới đau chứ. Mình thấy chị kế bên nhà cho con bú xong vỗ ợ là đặt xuống thôi, thế mà bé không trớ gì cả, nằm chơi một lúc ngủ ngoan luôn, có như xon mình đâu nè. Mình cũng đưa con đi khám rồi, uống siro tiêu hóa rồi mà cũng không hết.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,150 Bài viết

• 5,721 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Chia sẻ với bạn cảm giác và mỗi lần fai dọn dẹp sau khi con nôn trớ. Mình cũng đã từng trải qua những giai đoạn khủng hoảng vì con nôn trớ rồi nên mình rất hiểu. Sau khi mình đổi sang cho con dùng Optimum mới đặc chế chống nôn trớ này thì hiện tượng nôn trớ của con giảm hẳn lun, con ăn uống cũng thấy ngon miệng hơn, hấp thụ tốt hơn đấy.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3