Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào để bé đỡ khóc khi tắm, các mẹ tư vấn cho em với.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15.7K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,669 Bài viết

• 1,493 Được cảm ơn

Gay quá các mẹ ạ.Con nhà em từ bé đến giờ cứ thả vào nước tắm là khóc.Nhiệt độ thì em dùng nhiệt kế đo nhiệt độ nước tắm rồi, chuẩn lắm.Cũng thử cho con cầm vào khăn.Có khi vừa tắm bà vừa cầm tay cơ nhưng vẫn khóc, khóc ghê lắm í.Giờ được 4m rồi, biết rồi nên bắt đầu rên ư ử từ khi bắt đầu rửa mặt, gội đầu, đến khi thả xuống nước một cái thì gào thét thảm thiết, thương lắm í, nhưng ko tắm thì bẩn chẳng lớn được.Các mẹ có bí kíp gì giúp em với.Thanks các mẹ nhìu :Rose::Rose::Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 616 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Cho con ăn no xong hãy tắm, con bị đói cũng khóc đấy :Smiling:
    Cừu con :LoveStruc: NB : 2kg9 :RaisedEye 1M : 4kg5 :LoveStruc: 2M : 5kg7 :Applause:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,011 Bài viết

• 1,762 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sundyxinh Xem bài viết
    Gay quá các mẹ ạ.Con nhà em từ bé đến giờ cứ thả vào nước tắm là khóc.Nhiệt độ thì em dùng nhiệt kế đo nhiệt độ nước tắm rồi, chuẩn lắm.Cũng thử cho con cầm vào khăn.Có khi vừa tắm bà vừa cầm tay cơ nhưng vẫn khóc, khóc ghê lắm í.Giờ được 4m rồi, biết rồi nên bắt đầu rên ư ử từ khi bắt đầu rửa mặt, gội đầu, đến khi thả xuống nước một cái thì gào thét thảm thiết, thương lắm í, nhưng ko tắm thì bẩn chẳng lớn được.Các mẹ có bí kíp gì giúp em với.Thanks các mẹ nhìu :Rose::Rose::Rose:
    Bé nhà tớ lúc mới đẻ nhờ bà dì tắm cũng khóc ghê lắm, mặc dù dì tớ tắm chuyên nghiệp như mấy bà tắm thuê ý, lúc tắm phải cầm cả 2 tay con mà cũng ko ăn thua. về sau nhà tớ tự tắm thì ko thấy con khóc nữa. Tớ mới phát hiện ra lý do là bà dì tớ khá bạo tay, mỗi lần tắm cho bé là bế thả tòm cái xuống nước, con bất ngờ quá nên chới với sợ hãi và khóc (kiểu như mình đang ở trên bờ bỗng bị ném ùm xuống bể bơi ý). Nhà tớ thì hồi đầu vừa hát vừa nựng con rồi từ từ thả con nhẹ nhàng xuống nước, con ko bị bất ngờ nên ko sợ. Bây giờ thì con tớ thích nhất là lúc tắm đấy. Mẹ nó thử xem lại cách tắm cho con xem
    5K2Bp8

Chip chiu: NB: 3,8kg 1M: 5,1kg ; 2M: 6,1kg 61cm, 3M: 7kg; 4M: 7,7kg; 5M: 8,2kg; 6m3d: 8,5kg 71cm; 7m: 8,9kg , 8m: 9,4kg; 9m: 9,4kg; 9,5m: 10kg,14m:11,5kg

2m26d: Biết lẫy :Kiss:
    6m20d: Bò thành thạo :Rose::Kiss::LoveStruc:
    7m6d: Tự bám thành giường đứng lên, vỗ tay suốt ngày và luôn miệng "A pà A pà":LoveStruc::Kiss::Rose:
    7m24d: Lần đầu tiên mẹ nhìn và sờ thấy răng của con :Rose::LoveStruc::Kiss:
    8m23d: Con đã có thể tự leo lên giường của bà và nằm rất phởn chí:Kiss::Kiss::Kiss:
    9m20d: Con mọc tiếp chú răng xinh thứ 2
    11m: Con chập chững những bước đi đầu tiên
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 934 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Con tớ lúc đầu tắm cũng khóc kinh khủng, khóc tím ng luôn ý, nh may là cô y tá tắm khá chuyên nghiệp nên h con tớ tắm k khóc mà còn thích nữa cơ. Cho con ngủ đủ, và cho con ăn no trước khi tắm 15'. Mẹ nó đeo bao tay cho con để con đỡ chới với vì con sẽ nắm chặt vào bao tay, khi thả con xuống nước thì 1 tay mẹ cầm chân, 1 tay đỡ đầu đồng thời nắm lấy tay con rồi từ từ cho mông con xuống trước, cứ từ từ nhúng cả ng con vào nước toàn bộ mẹ mới thả tay ra để bắt đầu tắm cho con, nếu thế mà vẫn khóc mẹ nó cho ngậm ti giả. Với nh bé hay khóc tránh tuyệt đối việc thả tùm com vào nước, con tớ chưa vào nước hết mà tụt tay cầm chân là cũng gào lên ý
    eNortjKzUjI0NTQyM1GyBlwwFXIC0A,,28

Photo0481
    • 64 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Mẹ nó thử tắm cho con sau khi ăn khoảng 30 phút-1h, khi tắm thì quấn con trong 1 cái khăn mặt nhỏ, sau khi rửa mặt, gội đầu, lau khô đầu thì thả con từ từ vào nước, nhúng chân vào trước, khăn mặt thì phủ lên bụng con. Bé nhà mình mà không có cái khăn phủ lên bụng thì khóc ngay. Trong lúc tắm mẹ vớt nước lên khăn để giữ cho con được ấm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,379 Bài viết

• 15,856 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé sợ tắm có thể là vì mấy lý do sau:

- Bé ko thích bị thả vào nước ở tư thế nằm ngửa ---> bé sẽ có cảm giác ko an toàn. Cách đơn giản để khắc phục là đặt bé nằm sấp khi cho vào bồn, hoặc cho bé nắm tay ng lớn bé sẽ ko sợ nữa.

- Bé ko thích bị dội nước vào mặt, vì sẽ khiến bé bị ngợp ----> bé sẽ sợ nước. Cách khắc phục là nên ngửa cổ bé ra đằng sau khi tắm, hoặc mua mũ tắm để hạn chế đước rơi vào mặt bé.

- Bé sợ mùi sữa tắm, hay loại sữa tắm đang dùng làm cay mắt bé. Cách khắc phục thì chỉ duy nhất là đổi loại sữa tắm khác.

- Bé hiếu động, ko chịu ngồi yên trong chậu để tắm. Cách khắc phục là mẹ mua những đồ chơi khi tắm, coi giờ tắm cũng là giờ chơi để thu hút bé.
    • 2,562 Bài viết

• 3,413 Được cảm ơn

Con nhà em thì có mua cai chậu tắm Farlin có cái lưới tắm ý. Trước cũng khóc đến tím tái cả người, gào ngằn ngặt mẹ phát sợ phải bế vội lên, từ khi thả vào giá đỡ nàng ý phởn phơ lắm, vì như nằm trên du thuyền mà, chả chòng chành tí nào nên ko sợ nữa, còn có vẻ khoái tắm.
    • 212 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bé nhà mình thích tắm lắm cả khi đói hay no đều khoái cả.
    Mẹ nó mua cái chậu tắm có cái lưới tắm ý, con nằm thoải mái lắm.
    Bé nhà mình lúc đi tắm bố mẹ đều bảo con là đi Hawaii con nhé vì nằm trên cái lưới tắm cứ như là đang nằm nghỉ trên bãi biển ý. Nhà mình Bà nội tắm cho bé là chủ yếu, bố mẹ chỉ phụ, trêu chọc, nói chuyện và nghịch nước với con thôi.
    Mẹ nó thử xem.
    À, nếu bé biết rồi, mẹ nó mua các con vịt hay thả đồ chơi vào chậu tắm cho con cũng thu hút đc sự thích thú của bé đấy.
    Chúc bé nhà mẹ nó mau thích tắm nhé ^^
    • 1,669 Bài viết

• 1,493 Được cảm ơn

Đang ở nhà bà ngoại.Cũng mún mua ít đồ cho con mà khó quá
    • 967 Bài viết

• 544 Được cảm ơn

mình thuê babywash tắm cho con và học đc 1 kinh nghiệm khá hay chia sẻ cùng các mẹ thế này, lúc con còn sơ sinh, khi thả con vào chậu nước phải từ từ cho con k giật mình và cần tay con. Ah quên, trước khi tắm nên massage cho con đã, chứ bản thân người lớn mình đang trong chăm ấm mà thả ra thì cũng ngại chẳng muốn tắm, massage trước khi tắm để con làm quen dần với môi trường bên ngoài, và cơ thể được ấm lên.
    Khi con lớn, thả con vào chậu nước, con sợ trơn trượt (vì trong chậu có sữa tắm mà) nên khi con dẫn chân hay ngồi ở đáy chậu, con rất sợ ngã, nên có cảm giác bất an nên con khóc, các mẹ nên trải 1 cái khăn tắm to dưới đáy chậu trước khi cho con vào chậu như thế con sẽ k còn cảm giác trượt nữa.
    Hy vọng những chia sẻ này sẽ giúp ích đc các mẹ.
    Các bé có tắm hàng ngày thì mới nhanh lớn được chứ!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 51 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Nhà tớ cũng tắm cho bé bằng chậu Falin có lưới. Đầu tiên tớ rửa mặt và gội đầu cho bé trước, sau đó mới thả bé ngồi trên lưới tắm, kì cọ các kiểu rồi bỏ cái lưới tắm ra, thả cả người con xuống nước vùng vẫy cho thích. Mẹ nó chịu khó lấy xúc xắc để thu hút sự chú ý của bé, rồi nói chuyện, cười đùa vui vẻ với bé, sẽ đỡ khóc đi đấy. Sushi nhà tớ hôm nào ngái ngủ hoặc đang buồn ngủ mà tắm thì cũng kêu ca lắm, nhất là lúc gội đầu, chỉ thích tắm thôi.
    • 190 Bài viết

• 349 Được cảm ơn

nhà mình cũng tắm bằng chậu Farlin có lưới đỡ, trước khi tắm thì matxa, cho con nghe 1 bản nhạc nhẹ nhàng, nhìn vào mắt con và nựng nó tí. Ku nhà tớ khoái matxa lắm, làm mặt trước, xong đến chân và cởi dần đến tay, ngực. Matxa xong ra hết cả ghét, cuốn vào 1 cái khăn để sẵn ở dưới từ trước, ấp con và gội đầu, sau đó bố đỡ đầu và nách, mẹ đỡ chân nhẹ nhàng thả xuống chậu. Bé chưa quen sẽ hơi giật mình 1 tí nhưng nước ấm thì nó ko sợ đâu, mình lấy khăn xô mỏng kỳ cọ nhẹ nhàng, tắm nhanh, chủ yếu ở các phần kẽ cổ, háng, bẹn,nách, giữa các ngón tay ngón chân... Xong chuẩn bị sẵn 1 khăn lau người ủ ấm từ trước đặt vào lau thấm khô các vùng kẽ rồi mặc quần áo. Các thao tác diễn ra nhanh lắm bạn ạ, bé quen dần sẽ thích tắm, tắm xong cho ti luôn rồi ngủ say. Có lẽ 1 phần do matxa trước khi tắm sẽ làm ấm người lên, đến người lớn mình còn thích nữa là trẻ con bé có khóc thì bạn dịu dàng dỗ dành, dần dần nó quen với tắm đến mùa hè còn nghịch quẫy nước chứ ko cần phải tắm nhanh như mùa đông đâu.
    dndddnddp7

Chum yêu:
    NB: 3kg - 50cm
    1M: 5kg - 52cm
    2M: 6kg - 54cm
    3M: 7kg - 60cm
    4M: 8kg - 61cm
    5M: 8kg - 64cm
    • 2,287 Bài viết

• 1,150 Được cảm ơn

Bé nhà mình cứ ngủ dậy, cho ti một lúc cho tỉnh táo, sau đó mới cho tắm thì nàng không khóc. Đói là khóc liền đấy mẹ nó ạ. Hơn nữa, cũng tùy bé, có bé thích nc, có bé sợ thả vào nước lắm.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 327 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Hihi, chả bù bé nhà mình, mấy hôm đầu tắm chả nói năng gì cả, mọi ng tưởng dũng cảm lắm, ai ngờ mấy hôm sau cũng ọ ẹ vài tiếng. Chắc nàng này thích tắm rồi. Nhưng mình cũng nghĩ nên mua cái lưới tắm. Nhiều mẹ tay không khỏe lại mới tắm dễ luống cuống thành ra con đã sợ lại càng sợ hơn hihi.
    Bố mẹ yêu Bống
    Bống NB: 2.6kg:RollingEy:---1m: 3.4kg---2m: 4,2kg---3m: 4.9kg-----3m25d: Bống biết lẫy---4m: 5.7kg---4m14d: 6.2kg---4m24d: Bống bị đi tướt ---5,5m: 6.2kg huhuhu:Kiss::Kiss::Applause:-------6m1w:6kg8---31/8---10/10: B ốm-->7m: ngồi---8,5m: 7kg8---8m25d:8kg2 :Battin ey:
    • 293 Bài viết

• 574 Được cảm ơn

Mình tắm cho em bé là bé em vào người rửa mặt, rồi gội đầu xong là thấm khăn cho khô phần trên bắt đâu thả em bé vào chậu nắm tay để sau gáy rồi tắm phần dưới, em bé kô khóc, tắm xong là cười rồi chuyện ngay, em bé mới gần 4 tháng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 84 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình rất thích tắm, cứ thấy tín hiệu chuẩn bị được tắm là cu cậu hớn hở ra mặt. Ngay từ những ngày đầu tiên khi bé mới chào đời, mình đã tập cho bé làm quen với tín hiệu trước khi tắm cho bé là : bật nhạc vui, nhẹ nhàng cởi dần quần áo của bé, sau đó matxa toàn thân cho bé, ban đầu là matxa đầu rồi dần dần xuống cổ, vai, tay, chân...Vừa làm vừa hỏi chuyện bé, bé sẽ rất thích. Khoảng 10 phút sau người bé ấm dần lên thì mình cho bé vào chậu nước tắm, thật nhẹ nhàng nhé, kể cả lúc tắm xong bạn nhấc bé từ chậu nước ra cũng phải thật từ từ kẻo bé giật mình sẽ khóc đấy. Bạn thử làm xem nhé! chúc bạn thành công.
    • 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thế các mẹ cho mình hỏi chút là nước tắm cho bé bao nhiêu độ là vừa vậy??? Mùa đông thì ntn và mùa hè thì ntn các mẹ nhé
    ku Ken của mẹ sắp chào đời :LoveStruc::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 262 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Em bé của mình cũng sinh vào mùa đông, nên mình để nước ở 37-38 độ C. Tuy nhiên khi pha nước thì để hơi ấm hơn, rồi chạy đi chuẩn bị khăn, cởi quần áo cho bé v.v. khoảng 5 phút sau tắm là vừa.

Mấy hôm đầu mình sợ làm bé đau, chưa kinh nghiệm, nên tay mình nắm bé chặt lắm. Mới rồi coi cuốn sách nghệ thuật massage cho baby của Ấn Độ (tạm dịch là "Đôi tay mềm dịu") có nói "phải để nước nâng em bé lên, không nắm chặt lấy bé, mẹ phải bình an, không sợ hãi trong lòng" thì bé sẽ không khóc. Mình áp dụng như thế và kết quả mỹ mãn: cu cậu khoái tắm, còn đạp thùm thùm như đang học bơi:Angel:

Àh các mẹ ơi, massage kiểu Ấn Độ rất hay, không làm trên mặt trước mà từ ngực, bụng, tay rồi chân, sau đó lưng, rồi tới mặt, và thể dục 2 tay 2 chân.
    • 3,245 Bài viết

• 4,553 Được cảm ơn

tặng em clip bé nhà chị bơi khi 5 tháng!
    http://www.youtube.com/watch?v=XeuHZISGcZM
    Kinh nghiệm của chị khi thả con vào nước sau khi gội đầu cho con lúc nào cũng thả hai chân con xuống trước cho con vày nườc bằng chân sau đó mới dìm từ từ phần người con, bản thân mình cũng vậy tự nhiên nhảy cái đùng vào nước nóng cũng mún khóc nhè ngay huống chi là em bé.
    3 tháng chị bỏ chậu tắm, xả nước vào bồn tắm sao cho tầm ngang tai con là được, lấy 1 cái khăn mềm làm gối và để nước đừng vào tai con, phòng tắm phải ấm rồi cởi hết quần áo thả chân con xuống nước rồi mông rồi lưng và cho gối đầu lên khăn, trùi ui ko gì thú vị bằng nhìn con hai tay hai chân đạp bum bum xuống nước, lúc này chỉ việc vớt nước gội đầu cho con, vừa tắm vừa trò chuyện với con.
    eNortjKzUjI0NTIyt1CyBlwwFYgC1g,,25
    tszlckwem8eNortjKzUjI0tjQ0tVSyBlwwFZoC2Q,,61
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 60 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé sợ ấy mà , dần sẽ hết . cố gắng nói chuyện vs con nhiều , giải tỏa tâm lí cho bé