TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm tắm và massage cho bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.7K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 480 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Các bố các mẹ ơi,

Em sắp sinh rồi mà phân vân vụ chăm sóc da và body cho bé con. Sinh giữa mùa hè nên lo chuyện hăm, rôm sảy. Em đang phân vân dùng sữa tắm hay dùng mướp đắng, lá sài như các cụ để tắm cho bé ạ? Em định dùng Mustela 2 in 1 nhưng vẫn sợ con bị hăm.

Còn vụ massage, dùng dầu massage gì được ạ? Massage xong rồi mới tắm (như cho người lớn í) phải không ạ? Mùa này phải nằm điều hòa thì có sợ con bị lạnh lúc nude để massage hok ạ? Còn 1 câu nữa thôi ạ, bé con được bao nhiêu ngày thì mới có thể massage được?

Hik, em lần đầu, các bố các mẹ chỉ cho em mí! Em hậu tấn 100 nút thanks lun!Hi hi.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

e nghĩ c nên tắm Lactacyd trc để bé hết da cáy đã rồi mới tắm lá hay sữa tắm..
    c có thể vừa cho bé tắm nắng vừa massage cho bé sẽ ko bị lạnh..nếu ko tắm nắng đc thì c nên massage phần nào thì cởi quần áo phần đó trc thì bé sẽ đỡ lạnh...cậu ấm nhà e thì e chăm chỉ cho massage đc 1 thời gian thui...sau mẹ lười, con dậy muộn nên cắt bỏ thủ tục luôn..
    nhà e đầy tháng đc tặng bồ đồ của Johnson nên e dùng tạm..thấy cũng thơm
    bao nhiêu ngày thì massage đc thì e nghĩ nên để bé rụng rốn đã c à
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 480 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hieu-Bentley Xem bài viết
    e nghĩ c nên tắm Lactacyd trc để bé hết da cáy đã rồi mới tắm lá hay sữa tắm..
    c có thể vừa cho bé tắm nắng vừa massage cho bé sẽ ko bị lạnh..nếu ko tắm nắng đc thì c nên massage phần nào thì cởi quần áo phần đó trc thì bé sẽ đỡ lạnh...cậu ấm nhà e thì e chăm chỉ cho massage đc 1 thời gian thui...sau mẹ lười, con dậy muộn nên cắt bỏ thủ tục luôn..
    nhà e đầy tháng đc tặng bồ đồ của Johnson nên e dùng tạm..thấy cũng thơm
    bao nhiêu ngày thì massage đc thì e nghĩ nên để bé rụng rốn đã c à
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Vậy là tắm bằng Lactacyd trước, còn massage thì massage vùng nào thì lột vùng đó. He he, massage xong mới tắm đúng không mẹ nó? Hay cứ để dầu massage vậy cũng được?

• 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

mẹ nó học bài nhanh đấy :Laughing: c tham khảo dầu massage nào tốt mà dùng vì e ko rành cái này...bọn Johnson có cả quyển hd dậy massage đoá...
    XIiySn43p7
    U2Mkgy4U2Mkp7
    • 356 Bài viết

• 939 Được cảm ơn

Bé nhà em thì em tắm bằng nước chè xanh từ lúc mới sinh đến lúc đầy tháng, ko dùng sữa tắm j hết (theo lời khuyên của bác sĩ). Khi đầy tháng rồi em tắm cho bé bằng nước ấm và Johnson top to toe, em thấy cái này thơm nhẹ nên cho dùng đến tận bây giờ.
    Em thấy tắm cho bé bằng nc chè xanh rất tốt, vừa sạch (vì chè có khả năng thanh trùng), vừa mát (chống rôm sảy) và cũng kinh tế nữa (mua 500 lá chè xanh về nấu cả nồi nước luôn) :Smiling:
    Còn massage cho bé, em thấy mẹ Hieu-Bentley khuyên rất hay, massage cho bé khi tắm nắng. Tắm nắng vừa giúp bé tổng hợp Vitamin D, giúp chắc xương, vừa chống vàng da (vàng da sinh lý của bé mới sinh). Mùa hè này nằng sớm, thời tiết lại nóng nữa, mẹ nó cũng ko sợ bé bị lạnh đâu. Em thấy Johnson có quyển hướng dẫn cách massage cho bé đấy, mẹ bé thử xem sao nhé.
    Dầu massage cứ để vậy để làm ẩm da cho bé (nhất là bé hay ở phòng có điều hòa), mẹ bé ko cần tắm lại sau khi massage đâu ạ.
    • 101 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Hôm trước mình đi học lớp tiền sản ở VP, thấy cô giáo dậy thế này mẹ nó ạ:

Tắm bé

Trình tự từ trên xuống dưới nhé

Chuẩn bị
    • Tắm cho em bé không nhất thiết vào một giờ cố định. Khi tắm em bé phải tỉnh táo, nên cho bé ăn trước khi tắm 30’.
    • Để nhiệt độ phòng 29o.
    • Chuẩn bị các đồ sau:
    - 2 khăn bông to
    - 2 khăn rửa mặt
    - 2 khăn xô
    - 1 bộ QA mới
    - Bao tay bao chân
    - Bỉm + giấy ướt
    - Cặp nhiệt độ nước (37o)
    - Tăm bông - Cồn 70o để sát trùng rốn
    - Kem chống hăm
    - Nước muối sinh lý NaCl 9o/ooo để nhỏ mắt nhỏ mũi
    - Dầu tắm bé
    - Baby oil để matxa (nếu là baby lotion thì bôi sau khi tắm)

Matxa bé
    • Tháo bỉm và quần áo, đặt bé lên 1 khăn bông
    • Xoa Baby oil vào tay, xoa cho nóng
    • Matxa ngực trước theo đường chéo
    • Mat xa bụng dưới theo chiều kim đồng hồ (tuyệt đối ko làm ngược lại)
    • Matxa tay từ dưới lên lòng bàn tay
    • Matxa chân từ dưới lên lòng bàn chân
    • Matxa lưng: Lật úp bé lại, bé sẽ tự quay đầu. Tuyệt đối ko matxa sống lưng bé
    • Matxa đầu
    • Mỗi động tác khoảng 10 giây.

Rửa mặt và gội đầu
    • Quấn bé vào 1 khăn bông
    • Dùng 1 khăn rửa mặt để rửa mặt và gội đầu, 1 khăn để lau đầu
    • Lau từ mắt ra – trán – mũi – cằm – tai – cổ, làm 1 lần, giặt khăn và làm lại 1 lần nữa
    • Gội đầu: Dùng ngón cái và ngón giữa bịt tai bé (người tắm phải cắt ngắn móng tay).

Tắm
    • Mực nước tắm: Trời càng lạnh để càng nhiều nước, không để nước quá nóng. Mùa đông có thể 38-39o.
    • Đổ dầu vào khăn, xoa lên cho có bọt và lau người. Lau bộ phận sinh dục cuối cùng từ trước ra sau.
    • Đưa bé xuống nước từ từ để làm sạch xà phòng
    • Đặt bé lên 1 khăn xô ở trên khăn bông, làm khô người bé. Mặc áo, đóng bỉm cho bé, rút khăn xô và quấn bé vào khăn bông.
    • Không lau người cho bé mà để nguyên quần áo vì bé sẽ bị lạnh.

Vệ sinh rốn
    • Trong vòng 7-14 ngày rốn bé sẽ tự rụng.
    • Không được băng rốn vì vi khuẩn ở rốn là vi khuẩn yếm khí (không có không khí sẽ phát triển).
    • Đổ cồn 70o vào gạc tiệt trùng rốn
    • Lau đầu rốn trước, thân rốn và cuống rốn.
    • Rốn bé có thể ra nước nhưng không có mùi hôi. Nếu xung quanh bị đỏ là bị viêm.
    • Một ngày có thể lau rốn 2-3 lần

Đóng bỉm
    • Đặt 2/5 bỉm dưới mông, 1/5 ở giữa. Dùng bỉm sơ sinh loại mỏng (thuận tiện hơn tã giấy).
    • Nhỏ nước muối sinh lý vào mắt, mũi và có thể là miệng. Không nhỏ vào tai.
    • Khi dùng tăm bông, cầm sát đầu tăm (tối đa 0.5cm). Lau vành tai và 1 chút ở lỗ tai ngoài.

Đánh rơ lưỡi
    • Nếu bé bú bình thì cần đánh rơ lưỡi bằng nước muối sinh lý và miếng đánh rơ (tuyệt đối không dùng mật ong). Dùng ngón tay lau ngang lưỡi bé để tránh làm bé ghê và nôn.

Sau khi vệ sinh xong, cho bé ti mẹ một chút cho ấm.
    21hzp7
    • 101 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình đang thắc mắc là tắm thì như vậy rồi nhưng không biết rửa mặt buổi sáng thì như thế nào, liệu có cần đánh thức bé dậy để rửa mặt không hay cứ để bé ngủ, có cần nhỏ nước muối vào mắt vào mũi bé lần nữa khi rửa mặt buổi sáng không?

Có mẹ nào biết chỉ mình với.
    21hzp7
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wild_daisy Xem bài viết
    Mình đang thắc mắc là tắm thì như vậy rồi nhưng không biết rửa mặt buổi sáng thì như thế nào, liệu có cần đánh thức bé dậy để rửa mặt không hay cứ để bé ngủ, có cần nhỏ nước muối vào mắt vào mũi bé lần nữa khi rửa mặt buổi sáng không?

Có mẹ nào biết chỉ mình với.
    trong cữ thì bé còn ngủ nhiều chưa phân biệt đc ngày đêm nên mình nghĩ ko nhất thiết gọi bé dậy để rửa mặt..bạn nhỏ mắt mũi cho bé cũng đc..đợt mới đẻ mình tắm cho bé vào buổi sáng nên ko cần lau mặt
    XIiySn43p7
    U2Mkgy4U2Mkp7
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Binh doc duoc thong tin ve huong dan massage tren mang, copy past cho cac me tham khao:

TÁC DỤNG CỦA SỰ VE VUỐT

Massage đạt nhiều hiệu quả, cả về cảm xúc lẫn thể chất. Một mặt, hình thức này giúp xây dựng mối quan hệ giữa bố mẹ với thành viên tí hon của gia đình thông qua sự tiếp xúc giữa bàn tay ấm áp của bố mẹ và làn da mềm mại của bé. Mặt khác, massage kích thích sự nhận biết của trẻ, giúp vỗ về, an ủi và xoa dịu những vấn đề nho nhỏ về hô hấp, tiêu hóa… Xoa bóp trước giờ ngủ trưa hoặc giờ ngủ buổi tối sẽ giúp trẻ thêm ngon giấc.

Khoảnh khắc âu yếm

Massage là giây phút mẹ dành cho bé sự âu yếm, trìu mến và khiến việc chăm sóc vệ sinh bé hàng ngày được hoàn tất trong niềm dễ chịu, vui thích. Quan trọng là bạn phải mang lại cho bé cảm giác an toàn. Massage cũng là một hình thức nâng niu giúp bé vô cùng thư giãn mà bé sẽ luôn thích thú.

Trước khi massage:
    Lau khô toàn thân bé trước khi bắt đầu massage.
    Nhiệt độ trong phòng vừa phải.
    Rửa tay bạn thật sạch, tháo trang sức (nhẫn, vòng, đồng hồ…)
    Xịt một ít dầu massage lên lòng bàn tay để dầu cùng nhiệt độ với cơ thể. Mục đích sử dụng dầu khi xoa bóp không chỉ giúp tay bạn lướt nhẹ nhàng trên người bé mà còn giúp chống khô da.

Các thao tác massage:

1.Cánh tay: Nắm cánh tay bé giữa ngón cái và ngón trỏ. Nắn nhẹ theo vòng tròn cánh tay, đi dần xuống phía cổ tay.
    2.Bàn tay: Xoa bóp lòng bàn tay nhỏ xíu của bé và dần xoa nhẹ các ngón tay. Dùng ngón cái và ngón trỏ của bạn để thực hiện thao tác này. Massage tương tự với chân và bàn chân.
    3.Bụng: Đặt hai bàn tay bạn áp trên bụng bé. Vuốt nhẹ một tay theo chiều đi xuống, xoa nắn nhẹ nhàng, sau đó vuốt tiếp tay kia và cứ luân phiên như thế.
    4.Lưng: Đặt bé nằm sấp và đặt ngón cái của bạn hai bên sống lưng của trẻ. Xoa nắn nhẹ theo cử động vòng tròn.
    5.Mặt: Áp hai bàn tay của bạn lên má bé, xoa nhè nhẹ từ phía hàm đến cằm.

Hiện trên thị trường có dòng sản phẩm dầu massage chiết xuất hạnh nhân nhãn hiệu Biolane của Pháp, để các bạn tham khảo và dùng thử.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hồi đó mình nhờ chị làm điều dưỡng ở phòng chăm sóc kangkuru ở BV Từ Dũ đến tắm và massage cho bé trong 1 tháng. Theo tư vấn thì miwnh tắm bé bằng Cetaphil, vừa sạch k rôm sảy mà do có thành phần trung tính nên k làm khô da bé. Về massage thì bé vừa về nhà là được massage luôn, vùng bụng rốn chưa khô thì khỏi làm. Mình học theo thì thấy cách làm của mấy chị điều dưỡng giống như trên hướng dẫn của Jónhson thôi, thường thì dùng baby oil nhưng da bé mình hơi khô nên dùng lotion của J&J ( nếu dùng lotion thì k cần tắm lại cho bé cũng được). Thời gian massage là trước khi tắm bé, quần áo thì cởi từ từ, làm đến đâu cởi đến đó cho bé khỏi lạnh.
    Sau 1 tháng thì mình tự massage cho bé, đến khi đi làm thì rãnh lúc nào làm lúc đó.
    Mình cũng hay xem link massage cho baby của nước ngoài, gửi các mẹ tham khảo
    http://www.videojug.com/film/how-to-...-and-happiness
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)