TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm tắm cho trẻ sơ sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.5K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 35 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Vi bé, tắm luôn là một điều cực kỳ tuyệt vời. àn tay mẹ mơn man trên người bé, giọng nói nhẹ nhàng du dương của mẹ sẽ làm bé an tâm, vui vẻ.

Còn bạn, nếu biết cách kiểm soát được tình hình, không ngừng trò chuyện với bé, giao tiếp bằng mắt với bé, chắc chắn bạn cũng sẽ mong ngóng đến giờ tắm cho con yêu.

Lưu ý chung

Trong tuần đầu tiên và sau này, bạn có thể dùng phương pháp lau người đơn giản bằng cách dùng một khăn mềm nhúng vào nước ấm và lau sạch từng phần của cơ thể bé.

Ngoài ra, bạn có thể cho bé tắm bồn. Không cần phải đợi cho đến khi dây rốn khô và tự rụng hay vết thương lành lặn hoàn toàn, bạn mới cho bé tắm ngập trong chậu nước. Thực tế, tắm không làm tăng nguy cơ nhiễm trùng rốn. Hơn thế, cách tắm này còn giúp cơ thể bé không bị mất nhiệt. Hãy chắc chắn rằng nhiệt độ phòng tắm và chậu nước tắm luôn ấm.

Tắm cho bé sơ sinh: 10 điều cần lưu ý, Làm mẹ, tắm, trẻ, sơ sinh, lưu ý

Mặc dù một số bậc phụ huynh rất thích tắm bé hằng ngày để đảm bảo sạch sẽ tuyệt đối nhưng đối với trẻ sơ sinh, việc này lại không hoàn toàn nhất thiết. Cho đến khi bé biết trườn bò... thì việc tắm rửa mới cần nhiều hơn 1 - 2 lần/tuần. Vì thế chỉ cần làm vệ sinh thật sạch sẽ cho bé sau mỗi lần thay bỉm hay đại tiện là cơ thể bé đã hoàn toàn sạch sẽ.

Tuy nhiên, vào mùa hè, khi nhiệt độ và độ ẩm trong không khí tăng cao thì tắm nước ấm hằng ngày lại có tác dụng làm mát cơ thể và giúp bé thoải mái.

Việc lạm dụng các chất làm sạch đều có thể gây hại cho làn da mỏng mảnh của bé. Chỉ cần các loại nước tắm có độ pH dịu nhẹ hay xà phòng trung tính được chứng minh là an toàn và nên sử dụng với liều lượng “tiết kiệm” trong những tuần đầu bé vừa chào đời.

Tắm như thế nào

Tắm cho bé sơ sinh: 10 điều cần lưu ý, Làm mẹ, tắm, trẻ, sơ sinh, lưu ý

1. Rửa sạch tay của người tắm. Chuẩn bị đầy đủ các vật dụng phục vụ cho việc tắm bé và cần có ít nhất 1 chiếc khăn lớn sạch để làm khô người bé sau khi nhấc từ chậu nước ra, tã lót và quần áo sạch.

2. Đảm bảo nhiệt độ phòng ở mức hợp lý và nước đủ ấm, không quá nóng – khoảng 38oC là vừa. Không dùng nước lạnh tắm bé mà nước phải âm ấm dù là mùa hè.

3. Đối với bé mới sinh, mực nước trong chậu chỉ là khoảng 13cm hay nước ngập hết vai khi đặt bé vào.

4. Mang bé vào phòng tắm và cởi bỏ tã lót, quần áo thật nhẹ nhàng.

5. Đầu tiên, hãy thật từ từ để chân bé tiếp xúc với nước, dùng một tay giữ giữa cổ và đầu bé. Tuy nhiên, nếu bạn hay mọi người trong gia đình thích cách tắm bé truyền thống của gia đình (1 người giữ đầu và mông bé, 1 người tắm) thì cũng cần lưu ý là đầu bé phải luôn thoải mái và bé phải cảm thấy vững chãi, tin tưởng.

6. Lấy 1 chút xíu dung dịch xà phòng ra tay bạn rồi xoa lên người bé hoặc dùng khăn tắm hay bọt biển để kỳ cọ khắp thể bé, từ trên xuống dưới, từ trước ra sau. Gội đầu cho bé bằng khăn mềm, ướt có chút nước tắm gội. Dùng các miếng bông gòn tròn để làm sạch tai và mắt bé. Lưu ý là mỗi miếng bông gòn chỉ được dùng để làm sạch 1 bên mắt nhằm tránh lây bệnh cho mắt kia.

7. Dùng khăn sạch lau lại người bé. Tuyệt đối không dội nước trực tiếp lên người trẻ vì có thể khiến trẻ cảm thấy bất an.

8. Nâng bé ra khỏi bồn tắm với 1 tay giữ giữa đầu và cổ, tay còn lại đặt ở mông, ngón trỏ và ngón cái vươn ra phía đùi (bởi các bé rất trơn khi ướt).

9. Đặt bé vào khăn tắm và lau khô người. Nếu da bé khô, hay bé thường xuyên đóng bỉm thì bạn có thể dùng dưỡng thể thoa cho bé sau tắm. Tuy nhiên, nên hỏi kỹ bác sĩ trước khi dùng bất kỳ loại kem dưỡng nào.

Nếu bạn dùng phấn rôm thì da bé phải hoàn toàn khô ráo trước khi sử dụng. Thoa nhẹ phần cổ và bẹn. Chú ý không để phấn rôm bay vào mũi hay miệng bé.

10. Cuối cùng, mặt quần áo và ôm bé vào lòng, cho bé bú tí mẹ trước khi bé chìm vào giấc ngủ ngon lành.
    (Theo Dân trí)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 35 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tắm cho bé sơ sinh là một việc làm khó và hầu như các sản phụ đều... né tránh. Tuy nhiên, khi bạn nắm được những kỹ thuật dưới đây thì mọi nỗi sợ làm tổn hại đến bé đều được chế ngự.

Kỹ thuật tắm cho bé 1 tuần tuổi
    Thứ Sáu, ngày 14/08/2009, 13:06
    (*******) - (*******) Tắm cho bé sơ sinh là một việc làm khó và hầu như các sản phụ đều... né tránh. Tuy nhiên, khi bạn nắm được những kỹ thuật dưới đây thì mọi nỗi sợ làm tổn hại đến bé đều được chế ngự.
    Lau người

Trong tuần đầu tiên, cuống rốn của một số bé vẫn chưa rụng (tùy theo cơ địa của bé mà cuống rốn của bé có thể rụng trong sau 4 ngày hoặc lâu hơn nữa). Trong thời gian này bạn chỉ nên lau người cho bé bằng nước ấm và khăn bông mềm, có thể dùng gạc sạch. Rửa mặt và tay thường xuyên cho bé đặc biệt là vùng sinh dục sau khi thay tã, khăn quấn.

Tắm trong chậu

Sau khi cuống rốn của bé đã khô và rụng, da liền, bạn có thể tắm cho bé bằng chậu hoặc ở trong bồn tắm. Vì bé rất nhỏ cho nên bạn có thể sử dụng bồn nhà bếp để tắm với điều kiện sạch sẽ và khử trùng.

Mặc dù các bà mẹ tắm thường xuyên cho bé hàng ngày vì họ thấy làm như thế thì bé dễ chịu. Song thực ra, cho tới lúc bé biết bò, bạn chỉ cần tắm cho bé từ 1-2 lần/tuần. Lý do là khi bạn tắm cho bé, bạn có thể làm cho bé hoảng sợ và gieo vào bé sự sợ hãi.

Một số bé rất thích nước ấm, trong thời gian tắm cho bé, bạn có thể để bé nán lại trong chậu một chút. Nhưng một số bé khác lại khóc khi chạm vào nước, bạn nên xem lại phòng tắm đã đủ kín và ấm chưa, nước đã đủ độ hay nóng hoặc lạnh quá.

Có thể thay thế chậu tắm bằng bồn rửa mặt hoặc bồn nhà bếp.

Cách tắm an toàn

- Tuyệt đối không xao nhãng bé dù chỉ 1 phút. Nếu có chuông gọi cửa hoặc điện thoại reo nếu bạn nhất thiết phải trả lời thì hãy tạm thời quấn cho bé một chiếc khăn tắm và mang bé đi theo.

- Không đặt bé vào bồn tắm khi nước đang chảy. Vì nhiệt độ nước bị thay đổi, độ nông sâu cũng có thể gây hại cho bé.

- Trẻ có thể bị chết đuối nếu mức nước trên 2.5 cm, trong vòng 60s.

Tắm cho bé như thế nào?

- Đầu tiên, bạn nhất thiết phải chuẩn bị hết tất cả các đồ dùng cần khi tắm cho bé như khăn tắm, tã, bỉm, quần áo.

- Xả nước vào chậu tắm khoảng 5-7 phân nước. Nước ấm khoảng 32ºC.

- Mang trẻ tới chậu tắm và cởi quần áo cho trẻ. Nếu trẻ khóc trong lúc tắm, bạn hãy cởi tã cho trẻ đầu tiên, nó có thể giúp cho trẻ làm quen với nước.

- Cho chân trẻ vào chậu trước, sau đó dùng tay giữ đầu và cổ trẻ. Đổ nước vào chậu cho ngập thân bé để bé không cảm thấy lạnh.

Nhớ là phải giữ cổ và đầu bé vì chúng rất dễ gẫy

- Dùng xà bông hoặc sữa tắm chuyên dụng cho trẻ (tuy nhiên không dùng quá nhiều vì nó làm cho da trẻ bị khô). Bạn tắm cho bé từ trên xuống dưới, từ đằng trước ra đằng sau. Sau đó dùng một chiếc khăn mềm nhấp nước sạch lau cổ và mặt cho bé. Bạn chú ý rửa sạch những vết gấp nơi cổ, khuỷu tay, khuỷu chân, bộ phận sinh dục.

- Dội nhẹ nhàng nước lên toàn thân của trẻ và lau khô cho trẻ bằng khăn mềm. Nhấc bé ra khỏi bồn bằng cách một tay giữ đầu và cổ, một tay giữ mông bé. Các ngón tay phải giữ lấy đùi. Vì da bé vô cùng trơn khi ướt.

- Đặt bé vào khăn tắm sạch. Da của bé vẫn còn những màng mỏng từ khi mới sinh nếu trong quá trình sinh bác sỹ chưa lau hết. Bạn có thể dùng phấn rôm bôi lên da bé sau khi tắm. Nhưng điều này không cần thiết. Sau khi bạn lau khô người cho bé, bạn quấn tã và nhớ là hãy thơm bé một cái thật dịu dàng lên trán. Bé sẽ rất thoải mái và hứng chí đấy.

Mẹ Pi
    Theo Babycenter
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 9 năm
    • 662 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Hình như bé hơn 1th tuổi mới dùng phấn rơm phải không các mẹ?
    Ngoài băng rốn mình còn phải chuẩn bị thêm gì để vs rốn cho bé nữa?
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 35 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

chẳng cần thêm gì đâu mẹ ơi , tập 1 mình ko có dùng mỹ phẩm gì cho bé hết chỉ đến khi bé đc 1 tuổi mình mới bắt đầu cho bé dùng sữa tắm , dầu gội , phấn ... mình sợ dùng mỹ phẫm sớm cho bé sẽ dễ gây dị ứng cho pé sau này . Mẹ thử nấu nước với mấy loại lá tắm cho bé thử đi , lúc bé đầu mình tắm cho bé toàn là chanh , lá trà xanh , lá bưởi , vỏ bưởi , râu bắp .... mẹ thử coi sao chứ đừng cho bé sử dụng mỹ phẩm sớm we ko tốt cho da bé âu ....
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết của các mẹ. Mình sắp có bé thôi, nhưng đây cũng là những kiến thức có ích cho mình
    ::: (\_(\ ...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*...*
    *: (=' '=):---Thinking Of You -----
    •.. (,('')('')¤...*...*...*...*...*...*...*...*...*.. .*...*0933446228/0914950856.
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

về khoản tắm cho bé này thi phải học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi trước rồi,em kũng cảm thấy lần đầu tiên tắm cho bé cứ lo lo nhưng dần dần quen hết. em kung hay lên mạng học kinh nghiẹm của các mẹ ,nên thấy mẹ nao nói hợp lý thì làm theo .có vậy thôi mà các mẹ làm không khí trao đổi căng thẳng quá!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 49 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

"Không nên dùng cồn có nồng độ cao lau quanh rốn làm bé bị đau rát hay bỏng da."
    Bố Tôm ơi dùng cồn 70 độ sát trùng rốn cho bé sơ sinh là đúng rồi. Đứa bạn mình làm y tá khuyên vậy mà, nếu không thì có thể dùng cái cồn màu vàng để sát trùng cũng được,mình không nhớ tên nhưng ra hiệu thuốc nói vậy là ng ta bít ngay!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 49 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nemothanh Xem bài viết
    Hình như bé hơn 1th tuổi mới dùng phấn rơm phải không các mẹ?
    Ngoài băng rốn mình còn phải chuẩn bị thêm gì để vs rốn cho bé nữa?
    Bây giờ người ta không dùng phấn rôm đâu bạn ơi vì nó làm bít lỗ chân lông bé dễ bị hăm lắm.Bạn cứ quấn tã cho bé thôi dừng dùng gì cả, nếu bé có hiện tượng bị hăm thì bôi kem trị hăm cho bé là được.
    Bạn nên chuẩn bị băng rốn + cồn 70 độ hoặc cồn vàng như mình nói ở trên để vệ sinh rốn cho bé. Loại cồn vàng này còn dùng để vệ sinh vùng kín cho mẹ sau sinh cũng rất tốt bạn ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 91 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trong tuần đầu tiên, cuống rốn của một số bé vẫn chưa rụng (tùy theo cơ địa của bé mà cuống rốn của bé có thể rụng trong sau 4 ngày hoặc lâu hơn nữa). Trong thời gian này bạn chỉ nên lau người cho bé bằng nước ấm và khăn bông mềm, có thể dùng gạc sạch. Rửa mặt và tay thường xuyên cho bé đặc biệt là vùng sinh dục sau khi thay tã, khăn quấ
    Mình nghĩ nếu có điều kiện thì nên tắm hàng ngày cho bé, kể cả khi mới sinh.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 228 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

ủn cái top này lên cho các mẹ sắp sinh học hỏi nào!!!Nhiều kinh nghiệm bổ ích quá!Em sắp vỡ chum rồi cũng muốn sau khi từ viện về nhà sẽ tự tay tắm cho con yêu nên vào hóng hớt,vào thấy bái phục bố Tom ghê!!!Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm quý báu.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình thấy bài viết rất hay và ý nghĩa.Tắm bé rất quan trọng nên các mẹ thất sự chú ý nhé.
    • 178 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

E thì sanh con lần đầu ..cũng chả có kinh nghiệm gì..lúc sanh cũng ko có bố mẹ bên cạnh..chỉ có mỗi hai vc...e sanh con ở úc..được y tá hướng dẫn cho cách tắm bé rất dễ..cho nên e cũng xin chia sẽ chút kinh nghiệm ít ỏi của em cho các mẹ tham khảo..!!! thật sự thì lần đầu tiên tắm cho con e ko có dám bế bé..vì sợ rớt..haha..cho nên Ba của bé tắm cho bé...đầu tiên thì các mẹ chuẩn bị nước , khăn , tã v.v...những dụng cụ cần thiết..!!! va tắm bé thì nên tắm ở phòng kín gió ! các mẹ có thể sử dụng sữa tắm gội chung dành cho bé ! ở bv ngta xài johnson cho bé..nên từ lúc sanh đến giờ e cứ mua loại như vậy...các mẹ chỉ cần cho chút xíu xà bông vô thôi..đừng có pha nhiều vì da bé cũng nhạy cảm..1 phần nếu xà bông nhiều da bé sẽ bị khô ! nếu có 2 người thì một người bế bé một người tắm ..đầu tiên thì nhúng khăn lau mặt cho bé trước..rồi gội đầu cho bé..làm ướt đầu bé và xoa ít xà bông lên sau đó lấy khăn mềm nhúng nước lau cho sạch...! sau khi xong thi nhúng bé vô thau..tắm người và chân tay cho bé..e thấy bé của e khoái nước..nhúng vô nó im re ah..cười toe toét..hihihi...tắm người xong thì đem ra bỏ vô khăn ..lau cho thật khô...rồi bôi phấn , mặc tã và quần áo ngay cho bé ! và nhớ kĩ phải lau cho thật khô rốn , bộ phận sinh dục , cổ và kẽ tay kẽ chân...! bé nhà em tắm được 2 -3 ngày thì rốn tự rụng..cũng ko bị nhiễm trùng gì..đến giờ được gần 3 tháng rồi ! ko có vấn đề gì xảy ra..! thời gian đầu bé còn nhỏ thì 2 vc em tắm cho bé..bây giờ ox e đi làm , nên e tự tắm bé một mình ..e mua cái thau nó thiết kế có cái chỗ ngồi bé dựa vô cái thau rất là dễ tắm ..hihihi...!!! bây giờ nó có dụng cụ hỗ trợ tắm đầy đủ hết..các mẹ có thể tham khảo mua về sử dụng cho bé ..để được an toàn ^^

p/s : các bé còn nhỏ , các mẹ ko nên tắm cho bé lâu quá...với lại khi pha xà bông loãng thì các mẹ ko cần phải xả nước lại làm gì ! cái này bác sĩ đã nghiên cứu và e thấy bé ko bị di ứng hay gì hết ! các mẹ đừng chà xà bông trực tiếp lên da bé là được..!!!
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2