Kinh nghiệm chọn tã tốt nhất cho trẻ sơ sinh, giúp bé không bị hăm

• 1.49K Lượt chia sẻ
  • 40.5K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 668 Bài viết

• 692 Được cảm ơn

Không phải ai cũng biết cách chọn tã tốt nhất cho trẻ sơ sinh. Không phải loại tã nào cũng phù hợp với bé, mà mẹ phải biết lựa chọn đúng lứa tuổi và giới tính.

Hăm tã là nỗi lo mà bất cứ người mẹ nào cũng trải qua. Tôi cũng trải qua thời gian dài xót con, khi con trai tôi liên tục bị hăm tã, nhẹ thì chỉ nổi đỏ đỏ ngay mông, có hôm nặng cả cơ quan sinh dục đỏ hết cả lên, nổi mụn đỏ dề dề luôn. Những lúc như thế, tối con trai tôi ngủ cứ quấy khóc vì cứ bé tè là rát, mà rát thì quấy khóc không ngủ được. Những ai trải qua rồi mới thấy xót con vô cùng. Vì thế, tôi muốn chia sẻ cách chọn loại tã tốt nhất cho trẻ sơ sinh, phù hợp với từng giai đoạn, để các mẹ có thể chăm sóc con thật tốt nhé!

chon-ta-vai-hay-ta-giay-cho-be-2-

Khi bé vừa sinh cho đến 1 tháng

Giai đoạn này bé còn nhỏ và da cũng mỏng, và bé thường đi tiêu xì xoẹt nhiều lần trong ngày, trung bình có thể từ 8 -10 lần, lượng phân lỏng mềm, nên miếng lót sơ sinh là loại tã tốt nhất cho trẻ sơ sinh! Miếng lót sơ sinh này chỉ có 2 size là newborn số 1 và số 2. Lúc mới sinh, mẹ chọn size newborn 1, khi nào không mặc vừa nữa thì chuyển sang số 2 nhé!

* Cách dùng: mẹ dán miếng lót vào quần đóng tã, rồi mặc cho bé. Khi nào bé tè ướt tã hoặc bé ị thì mẹ thay miếng khác cho bé.

Untitled-3

Bé từ 1 đến 3 tháng tuổi

Lúc này, bé vẫn dùng miếng lót sơ sinh là chủ yếu. Nếu bé có số cân vượt trội thì mới sử dụng loại tã khác.

Khi qua tháng thứ 2 là các mẹ chuyển sang dùng miếng lót sơ sinh newborn 2 cho bé thoải mái hơn nha. Mẹ vẫn có thể dùng miếng lót sơ sinh cho bé cả ngày lẫn đêm, miễn sao vẫn mặc vừa và phù hợp số cân nặng. Tuy nhiên, nếu muốn con có một giấc ngủ ngon và thoải mái, mẹ cũng có thể thay loại tã khác cho con vào ban đêm. Ban đêm do phải đảm bảo giấc ngủ dài cho bé, nếu bé tè ướt tã mà không thay kịp thời sẽ làm bé khó chịu, quấy khóc và khó dỗ ngủ trở lại, nên các mẹ có thể dùng loại tã dán cho bé nhen.

Mẹ đừng vội mặc tã quần cho bé trong giai đoạn này nha, tã quần mặc khi bé đã lớn hơn. Tã dán thì rộng rãi, thoáng khí hơn tã quần, nên rất thích hợp sử dụng ban đêm khi bé còn nhỏ.

Bé từ 4 đến 6 tháng tuổi

Nhiều cha mẹ đã “cai” tã vào ban ngày khi bé được 4 tháng tuổi. Nhiều người cho rằng khi bé 4 tháng, ban ngày ở nhà mặc quần vải cho bé thôi, vừa mát mẻ vừa tiết kiệm tiền và tiện lợi cho việc xi bé. Tuy nhiên đối với những giấc ngủ ngắn trong ngày, như ngủ trưa chẳng hạn, thường kéo dài khoảng 2 tiếng, thì cũng nên mặc tã cho bé để bé ngủ ngon hơn.

ta-cheo-so-sinh-dep-shop-babo1

Giai đoạn này chỉ có một số ít bé nhẹ cân thì còn dùng vừa miếng lót sơ sinh, đa số đã chuyển sang sử dụng loại tã dán. Mặc khác, lúc này trẻ đã đi tiêu với lượng phân nhiều hơn, trung bình 2-3 lần một ngày, nên việc dùng tã dán giúp bé sạch sẽ hơn, không làm dây phân ra quần. Hoặc vào hai giấc ngủ ban ngày, mẹ cũng có thể sử dụng tã dán cho bé, sau đó có thể thay tã quần vào ban đêm.

Bé từ 6 đến 12 tháng

Giai đoạn này bé đã ăn dặm, bé ị nhiều nên việc sử dụng tã cho bé phải được chú ý. Ban ngày mẹ có thể không sử dụng tã, chỉ sử dụng khi bé ngủ và vẫn là tã dán cho thoáng nhé. Ban đêm thì phải dùng tã quần rồi, vì nhu cầu tiểu tiện của bé càng nhiều vào ban đêm khi bé lớn.

huong-dan-cach-chon-bim-ta-lot-tot-cho-tre-so-sinh-cho-cac-ba-me-2

Mách mẹ cách sử dụng tã đúng cách cho con không bị hăm tã nè!

- Nên chọn tã có size vừa cân nặng, và phù hợp với giới tính của bé. Mẹ có thể chọn size to hơn để bé được thoải mái.

- Chọn những loại tã có thương hiệu, nguồn gốc rõ ràng để đảm bảo an toàn sức khỏe cho bé. Nếu khi sử dụng bé bị hăm thì ngừng sử dụng một thời gian, trị cho bé khỏi hãy sử dụng lại và lúc đấy nên thay loại tã khác cho phù hợp hơn.

- Không mặc tã cho bé suốt 24/24, chỉ sử dụng khi thật cần thiết và nên thay tã thường xuyên. Nếu bé đã tè ướt tã và ị mà mẹ vô ý không thay tã ngay thì mông và bộ phận sinh dục của trẻ sẽ bị hăm ngay, nên mẹ chú ý nha.

- Khi mặc tã cho bé đi ra ngoài về, hoặc sau khi ngủ dậy nếu thấy vẫn còn mới bé chỉ tè ướt chút ít, mẹ cũng nên bỏ đi chớ dùng lại cho bé, vì tã đã sử dụng để lâu sẽ phát sinh vi khuẩn gây hại cho bé.

- Đặc biệt lưu ý các mẹ là trước khi dùng tã cho bé nên lau mông, bộ phận sinh dục của trẻ bằng nước ấm, bôi kem chống hăm sau đó mới mặc tã vào nhé!

6-cach-ve-sinh-cho-tre-an-toan-va-nhanh-chong-1-164930078

- Không nên quấn chặt tã cũng như mặc quần quá dầy.

- Và các mẹ nhớ kĩ, tuyệt đối không được dùng kim băng để cài tã cho con nhé, vì sẽ rất nguy hiểm khi bé cựa mình, đạp chân tay, kim băng bật ra đâm vào bé.

- Việc đóng bỉm ban đêm là lựa chọn được xem là tối ưu. Tuy nhiên mẹ có thể chọn một hình thức khác nếu lo rằng đóng bỉm cho bé vào mùa hè là quá nóng.

Hy vọng bài viết này sẽ giúp các mẹ chọn tã tốt nhất cho trẻ sơ sinh, mẹ chăm con thật khỏe mạnh và nói không với bệnh hăm tã nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 30 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Bé nhà mình xài các dòng tã của Nhật thấy vô cùng ổn luôn ^^
    comment by WTT mobile view
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà Mình chỉ xài tấm lót trong 1 tháng đầu mới sanh . Sau đó chỉ xài tả khi đi chơi xa , từ 6-9 tháng là gần như không mặc tả nữa . Nữa đêm ngủ mắc tè là khóc ba mẹ dậy xi , tuy hơi cực Bé và cực Ba Mẹ . Nhưng bé tập được thói quen tốt là không tè dầm và cũng không phải khó chịu về vấn đề mặc tả lại giảm được kinh tế trong gia đình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ đang muốn chọn loại bỉm an toàn không độc hại cho con? Mẹ muốn con không bị lạnh, ngủ thẳng giấc suốt đêm?
    Mẹ hoàn toàn không muốn nhìn thấy những nốt ửng đỏ khi thay tã cho con?
    TẠI SAO MẸ LẠI KHÔNG DÙNG TÃ VẢI CHỐNG HĂM BAMBIMIO?
    100% không hóa chất, không độc hại, thấm hút cao, an toàn tuyệt đối ngừa hăm hiệu quả, là sản phẩm đang làm điên đảo các Bố/Mẹ có con nhỏ.
    Sản phẩm tiện lợi, dễ sử dụng, có khuy bấm làm hài lòng tất cả Bố Mẹ khó tính.
    Sản phẩm sản xuất tại Việt Nam, được kiểm định chứng nhận an toàn của Viện Dệt May, thương hiệu được đăng ký độc quyền.
    Hơn 300.000 mẹ Việt, mẹ Tây sống tại Việt Nam tin dùng và hài lòng!
    Tã vải ngoài ưu điểm chống hăm, thông thoáng tiện lợi khi sử dụng còn ưu điểm giữ ấm cho bé nhất là khi đông lạnh đang gõ cửa mọi nhà.

ĐẶT HÀNG:
    ✔Inbox FB:
    https://www.facebook.com/tavaibambimiobaoloc/​
    ✔Gọi trực tiếp: 0986 082 802 - 0933 25 77 59

maxresdefault
    • 208 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Chia sẻ của mẹ nó thật hữu ích, không phải bà mẹ nào cũng biết cách chọn tã tốt nhất cho con của mình để tránh con bị hăm. Quan trọng nhất phải lựa chọn cho con loại tã thấm hút tốt, khô thoáng, vệ sinh cho con đúng cách và chọn tã đúng size con... bé nhà mình trộm vía dùng bỉm Pampers hiếm khi bị hăm, thi thoảng có gửi bà trông cháu vài hôm để mẹ đi công tác bà không căn giờ thay cho con thì con mới bị hăm thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,847 Bài viết

• 1,543 Được cảm ơn

Các bé nên được cho mặc loại tã phù hợp theo độ tuổi và có độ thấm hút tốt, với lõi thấm hút tốt như Pampers thì độ mỏng nhẹ và thấm tốt sẽ tạo sự thoải mái cho bé. Đến lúc bé vận động nhiều nên chuyển sang dùng tã quần để bé thoải mái vận động linh hoạt nhưng không bị tràn ra ngoài giúp bé năng động hơn mà mẹ lại nhàn tênh. Và nhớ vẫn kiểm tra tã để thay cho con kịp thời nhé, tránh con bị hăm khi phải mặc 1 cái tã trong thời gian quá dài
    Em nào có nói lời chia tay
    Mà chiều nay chông chênh đến vậy
    Con đường xưa vẫn trải đầy ánh nắng
    Sỏi đá khô cằn.............
    Cũng thổn thức kêu đau
    • 1,495 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì nên chọn tã loại mỏng có độ thấm hút tốt, thun hông cõ giãn ôm vừa với bé. Đặc biệt tã phải mang lại sực thoải mái khi bé vận động nữa đấy. Mình thấy ví như Pampers cũng hội tụ được những điểm này nên mình rất hài lòng khi dùng nè cả nhà
    • 864 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hip30062010 Xem bài viết
    Theo kinh nghiệm của mình thì nên chọn tã loại mỏng có độ thấm hút tốt, thun hông cõ giãn ôm vừa với bé. Đặc biệt tã phải mang lại sực thoải mái khi bé vận động nữa đấy. Mình thấy ví như Pampers cũng hội tụ được những điểm này nên mình rất hài lòng khi dùng nè cả nhà
    Tã phải phù hợp độ tuổi cho bé thì bé mới thoải mái được, chất lượng tã quan trọng không kém vì tã có độ thấm hút tốt, êm ái và mỏng nhẹ để bé không bị cảm giác bí bách khi phải mang tã. Các bé dùng tã cũng dài nên chọn tã cho thoải mái và mẹ phải chú ý thời gian để thay tã cho con. Bé nhà mình lúc ban ngày không mặc tã chỉ mặc ban đêm thì đêm cứ bứt ra, thế là mẹ phải chọn tã khác để con thấy thoải mái hơn đó
    • 5,562 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình cũng đã có 2 bé nên cũng có chút kinh nghiệm bỏ túi về chọn tã/ miếng dán cho con. Tuỳ từng bé mà mình chọn size cho thoải mái, như bé nhà mình chắc chỉ 1-2 tuần đầu sau sinh mình dùng miếng lót Newborn 1 thôi, sau đó mình chuyển qua Newborn 2 luôn cho thoải mái và không bị dơ ra quần bé. Nói tới lại hồi tưởng về hồi con còn đỏ hỏn thấy bồi hồi ghê.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,728 Bài viết

• 920 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Các bé nên được cho mặc loại tã phù hợp theo độ tuổi và có độ thấm hút tốt, với lõi thấm hút tốt như Pampers thì độ mỏng nhẹ và thấm tốt sẽ tạo sự thoải mái cho bé. Đến lúc bé vận động nhiều nên chuyển sang dùng tã quần để bé thoải mái vận động linh hoạt nhưng không bị tràn ra ngoài giúp bé năng động hơn mà mẹ lại nhàn tênh. Và nhớ vẫn kiểm tra tã để thay cho con kịp thời nhé, tránh con bị hăm khi phải mặc 1 cái tã trong thời gian quá dài
    EM phải công nhận ai phát minh ra cái tã cho bé mặc quá tuyệt vời luôn, me thì nhàn tênh, con thì thoải mái, không lo tè dầm ướt át, hay bị bẩn ra chăn ga...nhưng tã thì có nhiều loại nên các mẹ cũng nên lưu ý khi chọn tã cho con nhé. Tã dùng cho con phải mỏng, thoáng, thấm hút tốt, mềm, và quan trọng là thương hiệu phải có uy tín nữa...
    Trên thế giới to to, có 2người nho nhỏ.
    Trong 2người nho nhỏ, có 1 tình yêu thật to.
    Tình yêu thật to sẽ làm nên 1 gia đình nho nhỏ.
    Và trong gia đình nho nhỏ, sẽ có những tiếng cười thật to.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 826 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MsPepsi Xem bài viết
    Bé nhà mình xài các dòng tã của Nhật thấy vô cùng ổn luôn ^^
    comment by WTT mobile view
    Bé nhà mình hồi đầu cũng xài các dòng tã của Nhật, công nhận thích thật nhưng mà buốt ví quá. Sau này mình được cô bạn tặng cho 1 bịch pampers dùng thấy cũng ngang ngửa mà nhìn giá chỉ bằng 1/2 nên từ ngày đấy mình chuyển hẳn sang pampers luôn.
    • 289 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Tã mỏng giúp con linh hoạt hơn khi vận động, không làm con vướng víu, mà so về độ thấm hút thì tã mỏng thấm hút đươc nhiều hơn tã dày nữa. Nhà mình cũng dùng tã quần Pampers Thoáng Mát cho bé, loại mới mỏng hơn mà lại thấm hút tốt hơn, vì cotton được thay bằng Gel Thần Kì - Gel siêu thấm hút nhập khẩu từ Nhật Bản.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 275 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gocphodiuem Xem bài viết
    Bé nhà mình hồi đầu cũng xài các dòng tã của Nhật, công nhận thích thật nhưng mà buốt ví quá. Sau này mình được cô bạn tặng cho 1 bịch pampers dùng thấy cũng ngang ngửa mà nhìn giá chỉ bằng 1/2 nên từ ngày đấy mình chuyển hẳn sang pampers luôn.
    So với các loại tã khác trên thị trường thì tã Pampers được nhiều mẹ khen là có độ mềm mại, khả năng thấm hút, sự thông thoáng tốt . Pampers là loại tã giúp bố mẹ tiết kiệm đáng kể tiền tã, bỉm của con trong những năm đầu đời vì giá cả bình dân, hợp túi tiền.
    • 654 Bài viết

• 579 Được cảm ơn

Da trẻ con rất là non nớt, chọn tã cho con nếu chất lượng không tốt sẽ gây tổn thương cho da con. Ai cũng mong muốn chọn loại bỉm tốt nhất cho con mình để bảo vệ làn da mỏng manh, nhạy cảm của con ha các mẹ.Về bỉm Pampers thì mình thấy được nhiều bố mẹ chọn lựa cho con không chỉ vì giá thành kinh tế, mà chất lượng vượt trội hơn những loại bỉm cùng phân khúc nữa. Bé nhà mình cũng dùng Pampers từ khi 6 tháng tới bây giờ, cũng được người quen giới thiệu mới biết mà chuyển sang dùng.
    • 8,535 Bài viết

• 4,991 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sonoko Xem bài viết
    Nhà mình cứ 3 - 4 tiếng thay 1 lần nếu con không ị. Mỗi lần thay tã mình đều rửa ráy sạch sẽ, thấm khô và massage 1 chút cho con thoái mái rồi mới mặc tã mới vào cho con nên trộm vía cả 2 đứa đều không hăm hiếc gì.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 716 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Nhà mình cứ 3 - 4 tiếng thay 1 lần nếu con không ị. Mỗi lần thay tã mình đều rửa ráy sạch sẽ, thấm khô và massage 1 chút cho con thoái mái rồi mới mặc tã mới vào cho con nên trộm vía cả 2 đứa đều không hăm hiếc gì.
    Nhà mình cũng vậy nè cũng thay tã cho bé thường xuyên nên vùng kín của bé lúc nào cũng khô và không bị hăm. Sau mỗi lần thay tã mình để cho bé thoáng chút lúc đó mình cũng massge cho bé. Rồi nắn chân nắn tay cho bé. Miếng tã dán cũng khá rẻ mà lại an toàn, độ mỏng siêu thấm hút, thun hông co giãn vừa vặn giúp bé có cảm giác dễ chịu. Đặc biệt dùng miếng lót cả ngày bé cũng không bị hăm da. Nhà mình 2 bé toàn tin tưởng dùng sản phẩm này thui. Nhãn sản phẩm đó là Pampers các mom ah
    • 5,562 Bài viết

• 4,149 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebaonam1109 Xem bài viết
    Tã mỏng giúp con linh hoạt hơn khi vận động, không làm con vướng víu, mà so về độ thấm hút thì tã mỏng thấm hút đươc nhiều hơn tã dày nữa. Nhà mình cũng dùng tã quần Pampers Thoáng Mát cho bé, loại mới mỏng hơn mà lại thấm hút tốt hơn, vì cotton được thay bằng Gel Thần Kì - Gel siêu thấm hút nhập khẩu từ Nhật Bản.
    Hay quá mẹ nó nhỉ. Trước cứ ngỡ tã chỉ làm bằng bông chứ giờ Pampers lại còn làm bằng " Gel thần kỳ" nhập khẩu từ Nhật bản thì quá tốt rồi. Mình bị cuồng Nhật, cứ gì có dính tới Nhật là thích hihi
    • 275 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hang_dohoa Xem bài viết
    Hay quá mẹ nó nhỉ. Trước cứ ngỡ tã chỉ làm bằng bông chứ giờ Pampers lại còn làm bằng " Gel thần kỳ" nhập khẩu từ Nhật bản thì quá tốt rồi. Mình bị cuồng Nhật, cứ gì có dính tới Nhật là thích hihi
    Chính nhờ Pampers Thoáng Mát mới mỏng hơn, lại thấm hút tốt hơn vì có Gel Thần Kì siêu thấm hút nên các bé dùng mẹ yên tâm hơn vì con không bị hăm, không bị khó chịu vì tã mỏng hơn những loại khác. Cái gì dính tới Nhật là tốt hen mẹ
    • 289 Bài viết

• 452 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongbang2015 Xem bài viết
    Nhà mình cũng vậy nè cũng thay tã cho bé thường xuyên nên vùng kín của bé lúc nào cũng khô và không bị hăm. Sau mỗi lần thay tã mình để cho bé thoáng chút lúc đó mình cũng massge cho bé. Rồi nắn chân nắn tay cho bé. Miếng tã dán cũng khá rẻ mà lại an toàn, độ mỏng siêu thấm hút, thun hông co giãn vừa vặn giúp bé có cảm giác dễ chịu. Đặc biệt dùng miếng lót cả ngày bé cũng không bị hăm da. Nhà mình 2 bé toàn tin tưởng dùng sản phẩm này thui. Nhãn sản phẩm đó là Pampers các mom ah
    Nhiều mẹ thường bảo cứ 4-6 tiếng thay cho con 1 lần, mình thì lại khác, phụ thuôc vào con tè ít hay nhiều. Đôi khi chưa đến 4h mà con đã tè đầy bỉm, hoặc có lúc 8-10h con vẫn chưa tè bãi nào..cái này mình nên linh động, mẹ cứ chú ý thay tã cho con tránh bị quá đầy, để quá lâu con sẽ bị hăm, và vệ sinh cho con sau mỗi lần thay tã sạch sẽ là con sẽ ít bị hăm hơn.
    • 9,614 Bài viết

• 2,845 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminhthuy1205 Xem bài viết
    Chính nhờ Pampers Thoáng Mát mới mỏng hơn, lại thấm hút tốt hơn vì có Gel Thần Kì siêu thấm hút nên các bé dùng mẹ yên tâm hơn vì con không bị hăm, không bị khó chịu vì tã mỏng hơn những loại khác. Cái gì dính tới Nhật là tốt hen mẹ
    Hôm trước về quê quên không mang pampers cho gái iu, sang hàng xóm xin lấy một miếng bỉm dán về cho gái iu đóng thế mà gái iu nhất định không chịu hợp tác, chứ kêu đau hai bên hông. Cuối cùng phải đi mua ngay em tã quần Pampers cho gái, gái mới chịu đóng đấy. Thế nên chọn bỉm mà hợp với con nhiều khi mẹ phải tinh ý chứ không vừa tốn tiền mà chẳng được việc đâu
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2