TIN TÀI TRỢ.

Dạy con ngủ ngoan - phương pháp không tiếng khóc

• 3.28K Lượt chia sẻ
  • 50.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Nếu như bạn không thoải mái với việc cứ để cho con khóc, hoặc nếu bạn đã thử phương pháp để khóc (CIO) và cảm thấy nó không hiệu quả, bạn có thể muốn tham khảo qua phương pháp tiếp cận khác tốn ít nước mắt hơn. Lý thuyết và những tranh cãi đằng sau phương pháp không tiếng khóc?

Nói chung, những người ủng hộ phương pháp không khóc lóc cho rằng giờ đi ngủ là cơ hội để kết nối với con thông qua những chuỗi hoạt động dịu dàng, khẽ khàng chuẩn bị cho giấc ngủ; và bố mẹ tốt nhất nên nhanh chóng đáp lại những đòi hỏi được ăn và được vỗ về của con. Họ cho rằng việc để một đứa bé lại khóc lóc một mình là không tự nhiên, tàn nhẫn, và phản bội lại lòng tin mà bé đang xây dựng nên với những người lớn và với thế giới xung quanh mình. Phương pháp CIO có thể hình thành nên cho con những liên tưởng không tốt với giờ đi ngủ và với giấc ngủ, và ấn tượng xấu này sẽ kéo dài suốt đời.

Các chuyên gia ủng hộ phương pháp CIO phản đối. Theo họ, sẽ chẳng hại gì trong việc để cho các bé khóc trong những khoảng thời gian ngắn, có bố mẹ thường xuyên ghé qua kiểm tra – và kết quả cuối cùng sẽ là một em bé vui vẻ sau khi được nghỉ ngơi đầy đủ. Họ cho rằng áp dụng phương pháp giúp con ngủ không khóc lóc có thể khiến cho trẻ nhỏ bị phụ thuộc quá nhiều vào sự dỗ dành, vỗ về của bố mẹ vào giờ đi ngủ, và khó có thể học được cách dỗ mình vào giấc ngủ.

Đáp lại ý kiến này, nhiều chuyên gia của phương pháp không khóc lóc đã viết nhiều quyển sách trong đó đề cao tầm quan trọng của phương pháp lấy trẻ làm trung tâm, khuyên bố mẹ nên giúp con tập ngủ theo thời gian phù hợp, theo nhu cầu của bé. Bố mẹ được khuyến khích ngủ cùng, đung đưa hay cho con bú hoặc dùng bất kỳ tiếp xúc thể chất gần gũi nào khác để giúp bé dễ ngủ hơn, cũng như nhanh chóng đáp lại khi bé khóc.

webtretho_no-tears-3
    (Ảnh: GettyImages)

Nói chung, phương pháp nào cũng vậy, có thể rất hợp với bé này nhưng lại hoàn toàn không thể áp dụng với bé khác. Vậy nên bạn hãy xem xét để chọn ra phương pháp phù hợp nhất với gia đình và thử xem. Nếu bạn không chắc phải làm gì, hãy tham khảo ý kiến của các chuyên gia, hoặc tham khảo lời khuyên của những người bố mẹ giàu kinh nghiệm xung quanh mình.
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên
    • 7 năm
    • 1,546 Bài viết

• 2,956 Được cảm ơn

Theo các chuyên gia, để dỗ cho con ngủ không khóc lóc, bạn cần kiên nhẫn dành thời gian để làm những việc như:

webtretho_no-tears-1

• Khuyến khích con ăn nhiều trong ngày, bé sẽ biết được rằng ban ngày là lúc để ăn còn buổi tối là lúc để ngủ và bé sẽ ít bị thức giấc vì đói lúc nửa đêm về sáng;
    • Tạo lịch cho những giấc ngủ ngắn vào ban ngày, điều đó cũng sẽ giúp cho giấc ngủ ban đêm trở nên đều đặn và điều độ hơn;
    • Cho con lên giường sớm, khoảng 6 rưỡi – 7 giờ. Bạn đừng bị mắc bẫy với suy nghĩ là giữ cho con thức thêm một chút, bé sẽ mệt hơn và dễ ngủ. Thực tế cho thấy đứa bé khi quá mệt thường sẽ bị khó ngủ hơn nhiều. Một số chuyên gia nói rằng các em bé đi ngủ sớm cũng sẽ ngủ lâu hơn;
    • Hãy thay đổi thói quen từ từ. Nếu con bạn đang quen ngủ muộn dậy muộn, đừng đột ngột thay đổi giờ ngủ của bé, chẳng hạn như chuyển ngay từ 9 rưỡi tối lên 7 giờ. Thay vào đó, hãy dịch dần giờ ngủ lên sớm hơn một chút thôi sau mỗi đêm, cho đến khi đến được mốc thời gian mà bạn cảm thấy là tốt nhất cho con mình;
    • Xây dựng một chuỗi hoạt động quen thuộc chuẩn bị cho giờ đi ngủ và bám chặt vào đó – có thể là bạn cho con đi tắm, sau đó đọc truyện, hát ru, rồi cho con vào giường vào cùng khoảng thời gian mỗi tối;
    • Tạo nên vài “từ khóa”, hay dấu hiệu cho con biết đã đến giờ đi ngủ. Đó có thể là âm thanh “suỵt,” hay bạn thủ thỉ bằng giọng thật dịu dàng êm ái “Đến giờ ngủ rồi nè,” hay “Ngủ thôi, ngủ thôi!” Bạn hãy lặp lại âm thanh hoặc câu nói này mỗi khi dỗ dành con đi ngủ để bé hình thành được sự kết nối nó với giờ ngủ của mình;
    • Tạo môi trường thoải mái, phù hợp cho giấc ngủ của con. Một số bé cần không gian tối và yên tĩnh hơn các bé khác. Bạn cũng có thể thu âm lại những bản nhạc du dương êm ái, hay âm thanh của tự nhiên, hay tiếng ùng ục của hồ cá, đó đều là những tiếng động dễ chịu. Bạn cũng hãy bảo đảm là chăn nệm của con êm ái, ấm áp (có thể để một chai nước ấm lên đó trước khi cho bé nằm vào), không bị cộm hay bị xơ xước. Những bé còn nhỏ có thể dễ ngủ hơn khi được quấn chăn. Bạn đừng mặc quá nhiều đồ cho con, hay sưởi cho căn phòng quá nóng;
    • Đừng đáp lại mọi tiếng động mà con tạo ra. Hãy học cách phân biệt giữa tiếng khóc thật sự với tiếng ọ ẹ giữa đêm; nếu bạn không chắc chắn thì có thể đứng chờ vài phút ngoài cửa để xác nhận lại, tránh làm phiền nếu con thật sự đang ngủ.

webtretho_no-tears-2

Phương pháp không khóc lóc liệu có hiệu quả?
    Có một sự thật là thành công nào cũng có giá của nó, hầu như rất khó để tập cho bé ngủ ngoan và có thể tự ngủ suốt đêm nếu bạn không chấp nhận một trong hai điều: cho bé khóc, hoặc tốn thời gian. Những người ủng hộ phương pháp không khóc lóc thừa nhận phương pháp này có thể mất thời gian hơn so với phương pháp CIO (để cho bé khóc), nhưng cho rằng về lâu về dài ít gây tổn thương cho cả bé và bố mẹ.

Và quan trọng nhất là, có một câu nói mà bố mẹ nào có thể cũng đã được nghe rất nhiều lần: mỗi em bé đều khác nhau, thứ là đúng, là hợp với em bé này có thể không áp dụng được cho em bé khác, thậm chí còn có thể không phải lúc nào cũng áp dụng được với chính em bé đó. Phương pháp này có thể hoàn hảo với con bạn, nhưng nếu không, có thể bạn muốn thử cứng rắn hơn, chấp nhận để con khóc một chút xem sao.

Hãy cố hiểu con, và linh hoạt để biết mình cần phải làm gì, bạn nhé!
    Ba-ba-ba-ba-ba-nana... ba-ba-ba-ba-ba-nana
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đánh dấu, em chưa có kinh nghiệm, hóng hớt các mẹ comment ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,336 Bài viết

• 3,342 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    gái đầu, mình dỗ dành khi ngủ, và gần như ko bao giờ khóc, sau này lớn lên ngoan, ko khóc lè nhè bao giờ. Mình chứng kiến một bé trai, nhỏ mẹ cũng để khóc chán thì thôi, càng lớn càng khóc nhè, và lúc nào cũng bị mẹ đánh vào mông thì mới thôi khóc... Nên đến đứa thứ 2 này, mình cũng áp dụng pp như đã áp dụng với chị nó. Và thêm nữa, có lẽ do mình cuồng con chăng?? mình ko nỡ để con khóc!
    eza3EQqeza3p7
    và đây là kết quả:
    CTvRp7

OjbOp7
    • 93 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình cũng tán thành việc con ngủ k khóc, vì mình thấy mấy đứa trẻ bị bố mẹ để cho khóc nó mè nheo lắm, k thì nó khóc 1 hồi rồi cũng nín vì biết rằng có khóc cũng k ai dỗ, như vậy có thể sinh ra tự kỷ. Như con mình, mình thiết lập giờ chơi ăn uống, sinh hoạt, k để bé chơi quá 2 tiếng. Đến tối con ôm ti mẹ ngủ ngon lành, đêm dậy bú 1,2 cữ rồi ngủ tiếp.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, cún nhà mình cũng thế. Cứ cho ăn ngủ đúng giờ là thành thói quen ngày. Lúc vào phòng ngủ, còn bật đèn là còn nô đùa chơi với ba mẹ, tắt điện đi, mẹ bảo: đi ngủ thôi, ngủ thôi,là dụi dụi mắt, lăn lộn một lúc là ngủ. Khi nào cậu ta khó ngủ quá, cũng ấm í mẹ nựng nựng vỗ về là thôi. Mình k thích cách cho con khóc chán thì thôi, nghe thấy thương lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 36 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng không muốn nghe con khóc. Ban đêm con mình ngủ từ 6h30 hoặc 7h đến 6h sáng. Nhưng khổ 1 nỗi là cứ đòi bú hoài à (bú trong khi ngủ), làm mình một đêm phải thức cho con bú 5-6lần, ban ngày còn phải đi làm nên rất mệt mỏi. Có mẹ nào có phương pháp nào giúp con ngủ xuyên đêm mà bú 1-2lần không? giúp mình với. Con mình còn 1 tuần nữa là 6 tháng ròi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con minh duoc 7 tuan tuoi roi, moi lan be gay ngu be khoc du lam! Minh xot con nen khong muon nghe con khoc. vi the minh va chong bong am be va do danh du kieu de be het khoc va di vao giac ngu. Nhung cho du co duoc do danh be van khoc beo nheo cho toi khi ngu duoc moi thoi. Nen minh thay phuong phap khong khoc nay co hieu qua nhung rat cuc cho bo me. Minh khong biet phai lam the nao de giup con di ngu de dang hon . co me nao co kinh nghiem giup minh voi.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh cug moi sinh e be xog dc 6 tuan. Moi lan doi va thuc giac la be khoc that to va luon la lon hon chu k chiu ngug khoc lam minh luon bi roi k kip pha sua cho be bu nua mac du da la dua con thu hai. Ban ngay lam cach ji be cug ngu k chiu day va den dem thi lai thuc giac, bu no roi ma van gay khoc, ngu k thang giac lam minh stress wa chug. Me nao co cug tam trag voi minh co bi quyet ji hay thi chia se cho minh voi.