Chúng ta sống trên đời với rất nhiều câu hỏi lớn, chẳng hạn như “Ý nghĩa / mục tiêu của cuộc đời này là gì?” – Là để yêu và được yêu? Là để kiếm được nhiều tiền và quyền lực, ghi lại dấu ấn trong đời? Khi có con, bạn chắc hẳn có thêm nhiều vấn đề đau đầu phải lo nghĩ, tuy nhiên chắc hẳn bạn cũng tìm được câu trả lời cho nhiều câu hỏi khó trước đây, chỉ bằng một từ thật đơn giản:

“Con!”

Không tin ư, thử nhé:

Sao mình mệt thế này? Vì đã chạy theo CON cả ngày nay chứ sao!

Mùi gì lạ thế nhỉ? Hình như là mùi phát ra từ bỉm của CON chứ đâu!

Ai đem mất chiếc tất của mình đi đâu rồi? CON lại đem nó đi chơi trò gì rồi không biết!

Sao lại có vết gì bẩn bẩn dính trên ghế đây? Chắc hẳn là CON bôi ra chứ không ai khác!

Ai đang nằm cạnh ngủ chung với mình đây? CON yêu con quý, con nghịch như yêu quái của mình chứ ai.

Vì sao mình lại phải nấu ăn mỗi ngày nhỉ? Vì CON chứ ai, con mình cần được có chế độ dinh dưỡng vệ sinh, vừa ngon vừa bổ để phát triển thật tốt.

Mấy tờ giấy nhắn của mình đâu hết rồi? Thôi rồi, lại CON lấy chơi rồi vứt đi đâu mất rồi!

Thứ gì trong cốc nước của mình thế này? Lại là trò của CON chứ không ai khác!

Sao dạo này mình nhiều tóc bạc thế? Do thằng quỷ CON nghịch chứ ai, bệnh liên miên rồi lại sụt mất mấy lạng của tôi rồi!

Ai ăn mất cái bánh của mình rồi? CON chứ ai!

Sao mình dậy sớm thế nhỉ?CON dậy sớm chứ sao, mà nó đã dậy rồi thì ai mà ngủ cho nổi!

Mình nói chuyện gì với cô hàng xóm đây nhỉ? Chuyện CON!

Sao mình lại không thể ngủ được? Vì CON quấy chứ sao!

Vì sao nhà mình lại bầy bừa thế này? Vì nhà mình có CON chứ sao!

Tiếng động gì thế nhỉ? CON đang phá chứ còn gì nữa!

Ai đem lược của mình vào bồn rửa đây? CON chứ ai!

Ai tè lên đệm đây? Còn ai khác ngoài CON chứ!

Sao trên tóc mình lại dính kem nhỉ? Chắc CON đã tranh thủ chùi vào trong khi mình lúi húi dọn đĩa bánh mà bé làm rơi xuống sàn đây mà!

Sao mình lại hay quên thế này? Từ khi mang bầu CON là đã vậy rồi đó!

Ai tô lem nhem lên tường của tôi đây? CON chứ ai, còn ai trông khoai đất này!

Sao mấy hôm rồi mình vẫn chưa tắm? Vì còn bận quay cuồng với CON chứ sao!

Sao mình chưa làm xong việc được thế này? Vì CON quậy bên cạnh chứ sao!

Sao lại có quả chuối trong giày của mình vậy? Lại là trò của CON chứ không ai khác đâu!…

12266-mother-kiss-child-boy-son-woman.1200w.tn
(Ảnh: Internet)

Tương tự như vậy với rất nhiều câu hỏi khác trong cuộc sống của người đã làm cha, làm mẹ. “Con” thật là câu trả lời dễ áp dụng quá đi, bạn có thấy thế không?

<<< Cuộc sống của mẹ

<<< Cuộc sống của ba

<<< Cuộc sống gia đình