TIN TÀI TRỢ.

Có ai bị trầm cảm sau khi sinh như mình không?

• 4.62K Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

😯😯😯😯Sorry ca nha. E k viet danh dau duoc.
    🌸Chi oi!Chi o My thi suong roi. Chi co the xin WIC hay Food Stamp de lay do an va sua cho be 🍼🍪🍰🍩.
    🌸Vo chong e cung thuoc dang du song. Nhung minh moi sanh phai het suc binh tinh. Du co bat cu chuyen gi cung phai tap hit sau, tho manh, mat nhin len troi, suy nghi moi chuyen nho nhu con tho😤😥😧.
    🌸Chu yeu la be khoc dem lam minh thay met moi va stress thoi. Con gai e duoc 2 thang roi. Thang dau cung khoc du lam, toi gan sang thi ngu ngon. Luc do e k biet lam sao, e k dam danh thuc ox day (thuong chong nen cho a ngu mai di lam), 1 minh lo cho be thoi. E cung tham khao tren mang voi sach bao nhieu nen rut duoc it kinh nghiem. Neu chi muon co the tham khao them cach cua e de tri be khoc dem nha 😊😊😊
    🍒O My thi tuyet doi k duoc nam than nen e dung may Hit nho, ho tay minh cho nong roi dat len mo ac (con e k co thop nhung van phai ho), long nguc, bung, lung, ban chan va ban tay, bo phan nhay cam ( day la cach de phong be khoc do lanh bung ve dem, va am phoi cho be).
    🍒Neu be khoc ngat ngeo do dau bung, day hoi thi chi cho be uong Gripe Water( o CVS hay Walgreen deu co ban) cai nay bac si baby noi e moi biet, thanh phan la Gung va Thi La nen cac me yen tam nha. Nguoi ta ghi ngay 3 lan nhung chung nao be dau bung e moi cho uong thoi 😊
    🍒Neu be khoc dem do them sua thi chi rang ham sua cho con bu, hoi am am ti xiu, cho am bung con. Con ban ngay cho uong Room temperature. K tap cho con uong sua nong, sau nay chi gui baby seat ngta cho uong sua lanh la con bi dau bung lien. Con e cho uong Similac advance Liquid.
    🍒Ox e ngu ngay to lam. Luc dau tu benh vien ve nha be hay giat minh vi tieng ngay cua daddy, khoc quai ak, ma e k muon ox ngu rieng... lam sao day ta.... Bat dau nghi cach tap cho con quen moi tieng on khi ngu ne.... Tuyet doi luc ngu k tat den hay den wa mo, chi phai chac den vua du sang cho be co the nhin thay chi. Va buoi toi luon mo nhac cho be nghe. Mozard or Bethoven, cai nao cung duoc mien sao la smart music.
    🍒Neu be khoc do khoc chiu, but rut, hay giat minh, ngu k ngon la do thieu canxi. Moi sang truoc 10g phai co gang cho be phoi nang. Du be ngu cung phai am ra phoi. Chi tru khi k co nang hoac nang ma co gio thi dung phoi con.
    🍒Toi be k ngu duoc do ban ngay ngu qua nhieu thi chi phai danh thuc be ban ngay, luc di tam, e thuong tam be luc 3 gio, moi lan tam, massage(luc massage lat up be lai de cho be tap lat), ho nong la 1 tieng. Cho be choi, bu, do be ngu lai khoang 45' nua. Toi be se ngu rat ngon.
    🍒 Thinh thoang be khoc ma k ro nguyen do la chuyen binh thuong, tai vi con nit phai khoc moi lon duoc. Cu binh tinh, dung chieu skin to skin, hat ru, tu tu be se nin.
    🌸 Khoc la 1 phan cua baby. Dung nong gian khi con khoc. Hay binh tinh xu li moi la nguoi me thong minh😊😊😊
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Đã bị trầm cảm sau sinh thì con không quấy khóc cũng bị thôi à. Mình sinh 3 đứa đều ngoan ngủ cả ngày, việc có người làm mà đứa đầu hậu sản ko ăn uống đc gì một tuần. Phải lập tức thuốc men các kiểu và mọi người phải cử người ở cạnh mình nói chuyện cho hết stress đấy. Đứa thử 2-3 cũng bị vậy nhưng do mình trải qua rồi, nên biết là sẽ tự khỏi nên đếm từng ngày cho hết tháng đầu thôi. Nếu ko có ng bên cạnh bạn bật tivi cho có tiếng, làm việc liên tục cho khỏi suy nghĩ, tìm bạn chát tâm sự giải toả. Nếu có nắng đẩy con đi dạo nhiều hơn vì ánh nắng làm ng bớt stress. Hết tháng đầu sẽ đỡ rất nhiều. Tháng đầu mọi người nói cần nghỉ nhiều chứ mình ngoài sữa tã cho con là lúc nào cũng có đt nói chuyện với chị gái (ở xa) để bớt căng thẳng vì căng thẳng khiến mình không ngủ đc. Sang tháng thứ hai thì lại phải kiếu chị là em cần đi ngủ ko nói chuyện được ). Nói lại chút kinh nghiệm bản thân đã trải qua để bạn thấy nó cũng giống như chia tay mối tình đầu ấy. Lần đầu đau khổ ko chịu đc, lần 2 thì cũng đau nhưng biết kiểu gì chả sống đc và yêu tiếp ). Cố lên bạn nhé! Tớ và bạn cùng tuổi đấy thần kinh yếu như nhau
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cố lên bạn ạ, vì mình cũng bị trầm cảm sau sinh cả 2 lần nhưng mình đều vượt qua. Mình bị nặng lắm còn phải nằm viện cơ. Không có gì phải buồn cả vì giờ bạn đã là mẹ rồi. Hãy nghe nhạc và ngắm con. Hãy nghĩ đến 1 tương lai tốt. Nếu bạn không bị mất ngủ là tốt rồi. Hãy bế con đi chơi hàng xóm. Nói chuyện với mọi người về cách nuôi dạy con. Trao đổi thông tin thường xuyên với chồng. Theo dõi sự phát triển hàng ngày của con, nói chuyện với con.
    • 71 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

đừng bao giờ suy nghĩ là đưa con mình cho người khác nuôi, chị sống ở mỹ môi trường tốt hơn ở việt nam rất nhiều hãy cố gắng nuôi dạy con thật tốt chị hãy lên mạng coi những clip của các em bé chúng đáng yêu lắm, hãy cố gắng vượt qua con cái là tương lai của mình chị ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

vjckie :Cảm ơn em rất nhiều vì bài viết hữu ích.Chị cũng nghĩ có thể con chị bị lạnh bụng ỏ thieu can xi.CHi sẽ thử áp dụng cách của e xem có két quả ko.Tối qua bé lại thức cả đêm, chị loay hoay dỗ hoài chẳng đc, lại ko muốn đánh thức chồng chị dậy vì ảnh phải đi làm sớm.
    Các mẹ ơi,cảm ơn nhiều lắm vì đã chia sẻ với mình.Quả thật những lúc như thế này mình cần lắm những lời đông viên.Sống ko có gd bên cạnh khi có con nhỏ quả thật không dễ dàng gì.Nhiều mẹ trên này dũng cảm hơn mình nhiều lắm, mình thật sự khâm phục các mẹ.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    Thành ban mai tinh khiết...
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 53 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng chuẩn bị sinh, mình ở Đức. Cũng chẳng có ai hết, bên chồng cũng ko ai. Đọc chia sẽ của chủ top cũng thấy lo lo. Mà hình như cái bệnh này mình không chủ động được phải không các mẹ ? Nhưng mình nghĩ mẹ chủ top ráng lên qua gia đoạn này, cũng có nhiều mẹ xa nhà và đang cũng cố gắng vì tương lai của con mình. Có gì mẹ cứ lên đây tâm sự cho bớt xì trét nhé!
    • 54 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đọc tâm sự mà mình rơi nước mắt. Từ khi làm mẹ mình thấy con bé bỏng quá. Mình cũng ở nước Đức nè. Mình sinh 25. 3 . bé giờ được gần 8 tuần. Bé nhà mình trộm vía lại không khóc. Cứ bú rồi tự chơi tự ngủ. Nhiều khi thấy tội con nên bế con lâu 1 tí. Gần đây bé bị đầy hơi khó đi tiêu, mỗi lần đi tiêu là khóc đau đớn 1 lúc làm mình xót quá khóc theo. Bé khóc thét lên vài tiếng là im lặng nhìn quanh. Xong lại bình thường. nhìn bé bú xong tự chơi tự ngủ thấy thương quá.
    Bạn ơi cố gắng lên.
    À bạn gì ở Đức ơi, bạn ở khu nào vậy? Mình ở Kassel nè.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình có nói chuyện với một người bạn, bạn nói bé trong tháng thường ngủ nhiều, chỉ thức dậy bú rồi ngủ tiếp.Con mình ko thuộc trường hợp này.Bé nhà mình ngủ ít, thường ngủ 2h là tối đa, rồi sẽ thức từ 3-4h.Mỗi lần thức là khóc to,dỗ nín đc một chút là khóc tiếp, cho bú thì ngủ nhưng khi đặt nằm xuống cũi lại thức.Ngày nào cũng như ngày đó, ban đêm còn dễ sợ hơn vì bé thức lâu hơn.Mình đang nghĩ tới việc đem bé đi khám bác sĩ xem thế nào vì hình như bé có vấn đề với việc ngủ.Tối qua mình áp dụng cách một mẹ trên này chỉ, bé ít khóc nhưng vẫn thức,vẫn ợ hơi và nấc cụt khá nhiều.
    Mình thì giờ đang chẳng muốn ăn uông gì cả, chỉ ăn cho có cái gì đó để có sữa cho con(bé nhà mình bú mẹ).Bạn nào ở xa gd như mình thì mình khuyên nên chuẩn bị tâm lý trc nha.Lúc trc mình cũng nghĩ đơn giản lắm, nghĩ mình sẽ làm đc, nhưng mọi chuyện khó khăn hơn mình tưởng.Giờ mình ước gì có mẹ mình hay ai đó bên cạnh giúp đỡ.Môt mình chăm con trong tháng, rổi tự chăm bản thân mình nữa, chưa kể việc nhà, rồi áp lực tài chính...Tất cả những thứ đó hợp lại dễ làm người mẹ bị stress lắm.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 10 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chị hãy nhìn vào những điểm đáng yêu của con. Những mặt tích cực, nhất là cuộc sống sau này khi đã qua khỏi khó khăn. Gia đình sẽ thêm gắn bó! Em cũng mới làm mẹ lần đầu, cũng gần giống với hoàn cảnh của chị. Cũng nhiều lần em suy nghĩ tiêu cực, cũng cảm thấy chán nản mọi thứ... Mong em bé cảm nhận được nỗi vất vả của mẹ và ngoan ngoãn hơn ạ!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của loanxl
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình mới đi khám sau sinh và bác sĩ gửi đi trị liệu và bắt uống thuốc chống trầm cảm.Mình nghĩ mình ko tới mức phải thế, nhưng hình như bác sĩ ko nghĩ vậy.Mấy mẹ có bị giống mình cố gắng suy nghĩ tích cực lên nhé.Mình đang cố gắng chiến thắng chính mình đây.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • 305 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Em cung o my Như chi, be cung la ngoai du dinh cua e, luc Mang bau e Dau Kho rat Nhieu vi co nhieu luc cai nhau voi btrai cu nghi Se phai lam me 1minh. Ap luc cuoc song, Tien bac, bill nay bill kia. Lam luc nam ma ko Biet ngay Mai ra sao trong Khi tuong lai Minh dang sang sua bong nhien mat het. Roi sinh baby thuc khuya day som, con khoc la co chuyen voi btrai. Thanh ra stress nhiu luc nhu ba dien. Nhung tinh thuong cua mot Nguoi me se giup chi vuot qua giai doan nay. Thinh thoang co stress ma danh" con thi Nen Kim che 1 chut.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

BarbieHunh: vậy là em với chị cùng cảnh ngộ rồi.Có baby ngoài dự định khiến mọi kế hoạch của chị tiêu tan, đã vậy còn bị stress về tài chính nữa.Ở Mỹ kiếm người trông trẻ ko dễ như VN, đã vậy chi phí cao nữa, gửi daycare thì tội con,ma cũng chẳng còn cách nào khác.Chị đang định gửi bé vô daycare khi bé đc 2 months để đi làm lại mà cứ thấy xót con thế nào, sợ nó ko đc chăm sóc kỹ như ở nhà, sợ nó sinh bịnh...Đúng là có con khổ đủ đường.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Các mẹ cho ngủ võng con sẽ ngủ ngon hơn vì cảm giác giống như được bế, con mình nằm võng suốt đến giờ hơn 2 tuổi rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Ở nhà trông con bạn sẽ càng stress thêm thôi, ban đầu có thể bạn sẽ khó mà "cai" được bé, nhưng từ từ sẽ quen, khi cách xa bé 1 khoảng thời gian bạn sẽ có nhiều năng lượng hơn để chăm bé, và sẽ thấy thương bé hơn.
    Ngày nào mình cũng gửi con cho bà ngoại 3 tiếng để 2 vc đi dạo, uống nước nói chuyện, đây là việc rất quan trong giúp lấy lại thăng bằng, chứ đối diện với con hoài stress quá mình từng muốn ném nó đi luôn ấy chứ.
    Bây giờ con lớn nên đỡ hơn rất nhiều mà mình vẫn còn thấy mệt, xa con thì nhớ mà ở cùng con thì chẳng thiết làm gì nữa, chỉ muốn nằm thôi.
    Con còn nhỏ cũng chẳng nhớ gì đâu, bạn chọn chỗ gửi tốt chút là ok rồi, đi làm ko chỉ kiếm tiền mà để xả stress. Mình từng nói với chồng: em thà đi làm còn hơn ở nhà với con.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Con mình thuộc dạng "khó tính".Hiện giờ đang tập bé bú bình mà chưa đc, ko biết làm sao để gửi daycare đây.Ngày nào cũng như ngày nấy, con thức nhiều hơn ngủ, thức dậy thì khóc um sùm.Mẹ dỗ con đủ cách, mẹ cũng muốn khùng theo.Nhà thì chỉ 2 mẹ con với nhau, có muốn bỏ con ra một chút cũng ko đc.Ba thì đi làm cả ngày, về bế con dc 5-10ph là lăn ra ngủ vì quá mệt.Cứ kiểu này hoài mẹ chắc tâm thần sớm.Mới hơn tháng mà mình sụt hơn 10kg rồi.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Bạn có thể sắm cái địu, vừa địu con vừa làm việc nhà. Con mình cũng khó lắm, nhưng khi địu bé thì bé lại ngoan hơn, mình địu bé lúc 1 tháng tuổi.

Bé không bú bình thì đút sữa bằng thìa, còn nhanh hơn bú bình.

Khóc không phải vấn đề gì nghiêm trọng nếu bác sĩ nói con không sao, khóc chỉ gây stress cho cha mẹ thôi, bạn nên gửi day care từ bây giờ, 1 ngày 2,3 tiếng thôi thử xem sao. Nên cho bé ra ngoài đường thường xuyên nhé, ở nhà không tốt đâu.
    • 305 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

E ko dam gui con dau chi. Con Minh Kho" khan quay khoc. Ma o?my ngta ko co am bong do^~. Ngta nhot con vo phong rieng cho khoc met roi Ngu. Cho bu" neu ko bu" la ngta thoi. Nen dua nAo gui di daycare hay baby seat cung ôm nhom ma ko co thong Minh cu" lam lam li li. E cung muon di lam nhung nghi qua thuong con , chua ke con khoc lam ngta ghet ngta danh". Nghi~ vay co ham them Tien cung danh chiu.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của BarbieHunh
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 922 Bài viết

• 1,503 Được cảm ơn

Chị không nói em gửi cả ngày, chỉ cần 2,3 tiếng thôi là đủ. Điều này sẽ tốt cho cả mẹ và con, mẹ thoải mái tinh thần chăm con sẽ tốt hơn.

Thôi thì cứ cắn răng vượt qua giai đoạn này, chị cũng xác định có 1 đứa con thôi nên những ngày tháng kinh khủng sẽ không gặp lại nữa, vậy cho nhẹ đầu, bé biết nói sẽ đỡ hơn rất nhiều đấy.
    • 11 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình cũng trầm cảm nặng 2 năm trời sau khi sinh, đến giờ bé 3t vẫn hay cáu gắt, nhưng có 1 điều nguy hiểm là vì stress nặng mà mình mất đi nhiều khả năng tư duy và giảm trí nhớ đi trông thấy. Các mẹ sau khi sinh nhớ phải giữ tinh thần thoải mái, tránh những việc làm mình bị kích động, nhất là phải có 1 chế độ ăn uống đầy đủ các chất để phòng tránh stress nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 20 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

PHÒNG TRÁNH STRESS SAU SINH
    Mình viết bài này lên đây để cm biết, rút kinh nghiệm cũng như cm mới biết để tránh stress vì bản thân mình cũng đã mắc hồi sinh bé đầu, giờ sắp sinh bé 2, hy vọng cố gắng phòng tránh được.
    Mình sinh thường bé đầu, có lẽ do sức chịu đựng cơn đau quá kém mà mình bị stress (đó là do mình nghĩ thế chứ ko biết ngyên nhân từ đâu)mặc dù mình chuyển dạ nhanh, sinh nhanh, con khỏe mạnh. Từ lúc sinh bé cho đến 03 ngày sau mình ko nhìn mặt con, mặc cho các bà làm gì thì làm, ko cho ti mẹ, ko có sữa, rồi thì sữa về bị tắc sữa, sốt, rồi các bà la lối, cả nhà loạn hết cả. Chưa kể là không ăn được, ai nói gì cũng làm mình thấy tủi thân, khóc. Chồng thì lo đi làm, về động viên vài câu nhưng cũng không giúp được gì...Mình còn muốn chết!!! Cái này thì đúng là mẹ nào mắc stress rồi mới hiểu được cảm giác ấy. Rồi thì mình cũng hiểu trường hợp bỏ con đi ngay sau khi sinh có khi cũng tại stress, vì lúc ấy chẳng thấy tội lỗi gì hết, chỉ thấy là mình nghĩ thế làm thế là nhẹ người. Đại loại là tâm lý vô cùng hoảng loạn nhưng mình lại nghĩ là đúng, là bình thường.
    Đến chiều ngày thứ 3, khi các bà bắt bế con để cho ăn, vô tình móng tay mình chọc vào mông đít bé rồi con khóc ré lên (trong khi người ta khuyến cáo là ko để móng tay dài), mình mới tỉnh ngộ. Rồi mình nhận ra là mình đã trải qua thời kỳ stress như vậy.
    Từ ấy, mình luôn dặn bạn bè và những người mình biết về chuyện stress sau sinh và cố gắng nghĩ ra những việc để loại trừ chứng này. Đây là kinh nghiệm của mình, hy vọng có ích cho cm:
    1. Chuyện tiền bạc: Trước sinh 02 tháng phải có khoản nào đó dự trữ (nhiều hoặc ít nhưng phải có) vì đây không chỉ là khoản để chi tiêu sau sinh mà còn là khoản để dự trữ tâm lý (ko lo lắng nữa).
    2. Chuyện người thân giúp đỡ: Cần 01 người nhưng phải nhanh nhẹn và biết việc (từ lo ăn uống, giặt giũ, đến chăm con hộ...). Không ở với mẹ chồng (mặc dù bà nội là bác sỹ nhi, cực kỳ thương yêu con dâu, cẩn thận, quan tâm, chăm sóc...mà mình vẫn bị stress do bà yêu cầu mình phải thế này, phải thế kia chỉ nghe thôi đã đau hết cả đầu rồi) Nên xác định tự mình làm tất cả thì cõ lẽ còn không đến nỗi.
    3. Chuẩn bị các công việc:
    Việc đi làm: Bàn giao trước thời điểm quyết định nghỉ hoặc nhờ trước ai đó tiếp quản
    Việc mua sắm đồ đạc cho con, giặt giũ: Kết thúc trước tháng 9
    Việc sắp xếp đồ đạc, con lớn ai trông...: Kết thúc trước tháng 9
    Việc chuẩn bị sinh: Đăng ký sinh ở đâu, thủ tục ra sao, bảo hiểm, đồ mang đi, ngày lưu viện...phải tìm hiểu và chuẩn bị sẵn sàng
    Việc nhà:
    *Có người giúp: ai làm gì, trả công ra sao, công việc bao gồm những gì phải được cụ thể hóa rõ ràng. Yêu cầu ăn gì, uống gì, mua bán gì ở đâu phải được hướng dẫn cụ thể từ trước, thậm chí theo từng ngày một phải được lên sẵn lịch
    * Ko có ai giúp:
    - chuẩn bị đồ ăn trong tủ lạnh, chia lịch ăn món gì và chuẩn bị sẵn lúc sinh xong chỉ việc cho vào nấu hoặc nấu sẵn cho vào viba hâm nóng (sẵn món cho gia đình và món cho riêng mình để lợi sữa)
    - đồ bẩn thì giặt máy, ngày 1 lần
    - ko bày bừa,, hạn chế tối đa việc phải dọn dẹp nhà cửa
    4. Sau sinh:
    *Sức khỏe của mình (quan trọng nhất):
    Phải tự lo cho mình bằng cách: ngoài việc ăn phải uống nhiều nước, uống sắt, vitamin, caxi đầy đủ như lúc bầu. Uống sữa trước khi cho con ăn 01h để con tha hồ ăn. trẻ phải ăn no mới ngủ yên nên mình phải có đồ cho con ăn mới mong mình được ngủ nếu ko lại bị vòng quanh con đói, ko ngủ yên, khóc, mình lại stress.
    Mua sẵn báo, tạp chí, đĩa nhác, phim, xem ti vi...để giải trí khi có thể (ko mờ mắt đâu mà sợ vì mình nghĩ các cụ xưa mờ mắt là thiết vitamin a và sinh nhiều, mình cũng chiến đấu với bà nội về vấn đề này và mọi người cũng chấp nhận là vậy)
    Ngay khi con ngủ là mình phải tranh thủ ngủ (trước hết là thế khi ko ngủ được nữa hãy dậy làm những việc khác)
    Tự làm đẹp: đắp mặt nạ, dưỡng da, tắm khi có thời gian. Mặc quần áo tử tế, gọ gàng (cái bộ quần áo ở nhà cho con ti dễ làm cho mình có cảm giác luộm thuộm, vướng víu)
    * Sức khỏe của con:
    Mình được dặn là: trẻ con sẽ khóc khi đói, bẩn, đau gì trong người, bất an. vì thế mình loại trừ dần các yếu tố để biết mà chăm con. Khi con khó chịu là bị đói, tã bẩn, đau bụng.., nóng hoặc lạnh quá, tiếng ồn hoặc quá yên tĩnh...mình cố gắng tìm hiểu và loại bỏ các yêu tố này.
    học cách tắm, vệ sinh cho con thật khoa học như nhỏ nước muối để vệ sinh miệng, mũi, ngoáy tai, rủa bộ phận phụ cho con...
    5. Về quan hệ với mọi người:
    Gọi ĐT, chat chít để trao đổi thông tin, hỏi thăm và mình cũng đỡ chán
    Đây là những gì mình nghĩ ra để phòng tránh chuyện stress sau sinh, hy vọng giúp cm hiểu và tránh được phần nào.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)