TIN TÀI TRỢ.

Có ai bị trầm cảm sau khi sinh như mình không?

• 4.62K Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình vừa sinh bé hồi đầu tháng 5.Vì không có dự định sinh con ngay từ đầu nên lúc bắt đầu thai kỳ mình đã thấy chán nản.Mọi dự định về công việc, học hành đều bị gác lại hết.Giờ con đã ra đời, mình càng stress hơn vì phải chăm con một mình (mình ở xa gia đình nên không ai giúp đõ hết).Chồng mình cũng cố gắng giúp nhưng anh cũng đang rất bận rộn với công việc đang làm.Mấy ngày gần đây mình quẩn quanh với ý định đem con đi cho người khác nuôi,để nó có cuộc sống tốt hơn vì vợ chồng mình đang gặp khó khăn về tài chính.Rồi tối qua khi con quấy khóc, mình đã cố gắng kìm chế không nổi cáu lên nhưng cuối cùng vẫn đét vào mông con mấy cái.Đánh xong sáng nay ngồi khóc vì chẳng hiểu sao mình lại có thể làm vậy, con mình mới có 12 ngày tuổi, có biết gì đâu.
    Giờ mình chẳng biết làm sao nữa, thấy mọi thứ giống như ngõ cụt vậy.Mình có đọc về hội chứng "baby blue", có thể mình đang bị chăng? Có mẹ nào bị giống mình không? Và làm thế nào để vượt qua giai đoạn này? Mình đã cố gắng không suy nghĩ tiêu cực, nhưng vẫn thấy tâm trạng cực kỳ ảm đạm, u tối.Hiện giờ lại đang có suy nghĩ chồng mình chán mình và chán ghét bản thân khi nhìn vào gương.Có ai giúp mình không ?
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    Thành ban mai tinh khiết...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào Bạn. Mình cũng mới sinh con hồi tháng 1. Bé nhà mình h đuợc hơn 3 tháng rồi. Lúc mới sinh mình cũng có giai đoạn bị stress lắm. Cảm giác mỏi mệt, k kịp làm việc j, mình ở nc ngoài và bố mẹ chồng và bố mẹ ruột đệu bận việc nên chủ yếu là phải tự túc. Rọn nhà, nấu cơm, nấu cháo cho bản thân rồi vân vân, nói chung cảm giác k kịp việc gì cả. Nhưng sau 1 tháng e bé sẽ ngian hơn, ngủ sâu giấc và bạn có thể thư giãn và sắp xép thời gian cho bản thân. Chồng mình cũng đi làm cả ngày, chỉ buổi tối là phụ giúp mình thôi. Nhưng cứ nhìn chồng bế con, âu yếm con là mọi mệt mỏi tan biến hết. Cố lên bạn nhé, con mình mang nặng đẻ đau. Dù có ra sao thì ng mẹ vẫn là ng chăm con tốt nhất. Đừng nghĩ quẩn nhé. Nhiệm vụ của bạn bh cố gắng ăn uống và duy trì cho sữa mẹ về nhièu. Còn nữa. Để cảm thấy thoải mái, cố gắng lúc nào cũng dữ mình xinh đẹp, tóc tai gọn gàng. Và cuời tuơi lên nhé. Bạn là mẹ của 1 sinh linh bé nhỏ kìa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình cũng ở nước ngoài nè.Cảm giác thật cô đơn vì không có người thân bên cạnh.Tối qua bé nhà mình quấy cả đêm, dỗ cách nào cũng không nín.Mình làm mẹ lần đầu nên chẳng có kinh nghiệm gì cả, thấy mình cứ lóng ngóng thế nào.Bé lại là ngoài dự định nên mình càng thêm stress về vấn đề tài chính.Báo với cty nghỉ 3 tháng mà bụng vẫn lo ngay ngáy sợ mất việc, sợ đủ thứ...Có con rồi tự nhiên thấy thương mẹ mình làm sao.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng lần đầu làm mẹ. Lóng ngóng là chuyện bt mà. Qtrọng mình toàn tâm toàn ý yêu thuơng con. Tháng đầu e bé thuờng quấy hơn bạn ạ. Cố lên. Có thể bé khóc dạ đề(bị đau bụng vì hệ tiêu hoá chưa hoàn thiện)bạn cho bé ăn xong nhớ bế bé lên để bé ợ hơi ra. Xoa bụng cho bé nữa. Mà bạn ở nc nào vậy? Mình tên Phuơng sn 92 chắc phải gọi bạn bằng chị :d
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 114 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

không biết mẹ nó ở đâu, chia sẻ cụ thể hơn biết đâu mình giúp được gì đấy. mình hoàn cảnh gần giống bạn,bé nhà mình sinh đầu tháng 4. tuyệt đối đừng đánh con, luôn nhớ con yêu còn bé bỏng đừng vì tâm trạng của mình mà làm tổn thương con. những lúc bạn cảm thấy không kiềm chế được sắp đánh con thì đặt con xuống cũi rồi ra ngoài hít thở một chút cho tĩnh tâm bạn nhé.
    mẹ nó cần gì có thể inbox mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đọc đến đoạn bạn mún cho con ng khác nuôi mình mún comment ngay, đừng bạn ơi, tội con lắm. Mình cũng lần đầu lm mẹ,cũng trải qua những ngàu tháng thức trắng đêm vì quấy khóc, mình về sinh bên ngoại,chồng đi lm cuối tuần mới gặp,mình vẫn chăm con,thức vs con 1mình bạn à. Qua tháng đầu e bé sẽ hết quấy khóc và ngoan liền à, cố lên bạn nhé. Tất cả vì con yêu.
    Để mình thêm yêu đời hằng ngày hãy soi gương, tóc tai gọn gàng, làm cho mình đẹp lên trong lúc con ngủ... hạnh phúc sẽ mỉm cười...
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình ở Mỹ.Thật sự mình đang cố gắng vượt qua tâm trạng lúc này.Đã có lúc mình đặt con nằm đó rồi chỉ ngồi nhìn con khóc mà ko làm gì cả.Vẫn cảm thấy nặng nề, chán nản và mệt mỏi.Thật sự đây là một khoảng thời gian kinh khủng với mình.
    (Mình sn 81, cũng không còn trẻ nữa để làm mẹ lần đầu)
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 406 Bài viết

• 2,547 Được cảm ơn

Em hãy tâm sự với chồng để được chia sẻ cho đỡ tâm trạng nặng nề. Và em cần đi bác sĩ để được hỗ trợ kịp thời nhé. Em sẽ ổn thôi. Em sinh năm 81, có chồng, có con là vừa kịp rồi, hãy xem đó là điều may mắn nhé. Em tranh thủ lúc con ngủ để thư giãn, nghỉ ngơi ... rồi ít thời gian nữa con ngoan em khỏe thôi em à...
    • 257 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn nói zị mà nói đc hả? Bạn có chồng mà lại muốn đem con cho ng khác. Chồng bạn nếu biết bạn có ý định đó thì sẽ chán ghét bạn thôi. Mẹ nào mà lại vậy chứ. Chẳng qua bạn thấy con bạn cản trở công việc của bạn nên thấy khó chịu thôi chứ bệnh tật gì. Em bé đứa nào chẳng khóc quấy. Cùng làm mẹ mà mình ko thể chấp nhận nổi. Nhiều người mong có con mà ko được nếu bạn muốn cho thì dễ lắm chỉ sợ hối ko kịp
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ấy đang stress đấy mới là vấn đề và đó cũng là bệnh khiến ko kiềm đc cảm xúc mất hết lý trí. Cái này bạn phải đặt vào hoàn cảnh ng ta đừng vội chỉ trích
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng quấy khóc cả đêm, sáng thì 8h mình đã phải dạy làm việc rồi. ko có chồng giúp đỡ nên mình cũng stress lắm, cả đêm thức trông con ngày lại làm việc cả ngày, mình ko có thời gian nghỉ ngơi. Có lần bé khóc nhiều quá mình cũng đánh vào mông bé, xong rồi mình cảm thấy rất có lỗi vì con không biết gì. Mình cũng có bầu bé khi chưa chuẩn bị tâm lý.nhưng giờ bé dc 5 tháng rồi thì bé chịu ngủ đêm rồi. con giờ yêu lắm bạn à. Nhìn con như thiên thần bé nhỏ. Như món quà ông trời ban tặng cho mình vậy. Cố lên bạn nhé.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình sinh con được 20 tháng. Lúc có bầu mình cũng chưa có ý định có con vì vừa mới cưới, công việc chưa đâu vào đâu, lại đang cố gắng hoàn thành việc học. Suốt thời gian mang bầu thì chỉ 3 tháng đầu là được ck quan tâm một chút ( cũng vì vợ chồng mới cưới). Sau 3 tháng đó 1 mình mình tự lo cho mình từ a-z, vừa đi học vừa đi làm để kiếm tiền trang trải cuộc sống cho tới khi con được 18 tháng. Trong khoảng thời gian đó chồng mình suốt ngày bỏ mình đi chơi, k làm ăn gì, tắt điện thoại đến khi nào về thì mới mở ( 2 đứa cũng yêu nhau mấy năm hứa hẹn đủ điều). Mẹ ck thì ở xa thỉnh thoảng gọi điện hỏi thăm, chị ck với e gái ck thì ở gần nhưng cũng k bh đến chỗ mình ở xem mình sống thế nào. Công việc thì áp lực, đồng nghiệp thì đang rất thân tự nhiên hiểu lầm mình rồi quay lưng lại với mình. Ngày nào cũng đi bộ 2km đi bắt xe buýt đi làm, đi học. K dám than thở lời nào với gia đình mình vì sợ mọi ng đau lòng vì mình. Gia đình có tang nên mình xin sinh ở nhà mẹ đẻ. Ck mình cũng về cùng nhưng suốt ngày lăn ra ngủ k giúp đỡ đc tí j. Rồi thỉnh thoảng lại đi mất. Mình thấy cuộc sống như đang quay lưng lại với mình. Chỉ biết khóc, biết trách bản thân. Có lúc mình thấy căm ghét cả đứa con bé bỏng của mình. Cũng muốn mang cho người khác. Muốn chết đi cho kết thúc tất cả. Nhưng những lúc Bình tĩnh thì mình lại nghĩ lại. Thấy hối hận lắm. Lúc đó mình biết là mình có vấn đề về tâm lý nên mình lên mạng tìm hiểu cách giải tỏa để k bị nặng hơn. Mình đưa con đi chơi, gặp gỡ mọi người, xem phim, đọc sách, làm đồ chơi cho con, làm việc mình thích. Con ngủ thì tranh thủ ngủ.... Bh con rất ngoan và thông minh. Yêu con nhiều lắm. Ck mình sau vài lần mình giả điên giả khùng thì cũng sợ mình dần dần rồi, cũng ngoan ngoãn hơn rồi. Hy vọng mọi chuyện sẽ ngày càng tốt hơn.
    Chúc bạn sẽ sớm tìm thấy niềm vui và hạnh phúc khi có con bên cạnh.
    Cuộc sống có rất nhiều khó khăn nhưng khi ta từng ngày từng giờ cố gắng vượt qua, khi nhìn lại sẽ thấy hạnh phúc vô cùng.
    image
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Kho than ban, co gang len nhe, roi moi chuyen se qua, minh cubg dang nuoi con mot minh con minh dc 6m, minh cung stress lam, nhung tin minh di, minh con stress nh hon b nhung ngam con khon lon la man nguyen roi. Co fai danh doi cung xung dang
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn!
    Mình sinh bé cuối tháng 1 vừa rồi, bé nhà mình hơn bé nhà bạn 3 tháng. Nghe tâm sự của bạn mình thấy buồn quá! Lúc đầu mình cũng stress kinh khủng, ban ngày bé ngủ cứ đêm là bé khóc, rồi ko đủ sữa cho con, đêm phải lục cục pha sữa ngoài cho bé ăn, rồi ị, rồi lại khóc......., mà mình sinh đc 10 ngày thì chồng gãy chân, lúc đó là 20 tháng Chạp, nhà thì hết sạch tiền, mình chỉ biết khóc. Nói chung mệt mỏi, chán nản, ko biết làm sao để quay lại thời son rỗi. Nhưng trong khoảng tg "tăm tối" đó, mình ngắm con và nghĩ: con gái bé bỏng chỉ biết phụ thuộc vào mình, mình bỏ đói cũng phải chịu, mình bỏ rét cũng phải chịu, sợ hãi, đau đớn, bé chỉ biết giao tiếp bằng tiếng khóc, con cũng có muốn khóc đâu, vì bé khó chiụ, bé đau bé mới khóc. Vậy thì mình lỡ lòng nào đánh con hả bạn? làm mẹ lần đầu nhiều điều bỡ ngỡ, nhất là lại ko có giá đình bên cạnh, mình hiểu bạn rất mệt mỏi vì mình cũng trải qua rồi, hayz cố lên bạn. Thương con còn không đủ, hãy yêu thương bé, đừng đánh bé hay có ý định cho bé đi bạn nhé. Bạn sẽ phải ân hận đấy. Cố gắng lên nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi! Làm mẹ ai cũng phải trải qua những giai đoạn khó khăn, và muốn đét vào mông con cả chị ak. Nhưng với một đứa bé chưa đầy tháng thì tội quá. E có thể hiểu được tâm trạng của chị. E có đọc nhiều về hiện tượng của chị rồi. Bây giờ chị nên nói chuyện với ck để giải tỏa tâm lý nhé( nếu a là ng tâm lý) hoặc gặp bác sĩ tâm lý nếu chị thấy không giải tỏa được. Luôn nhẩm câu thần chú này này " mình sẽ làm được". Rồi mọi chuyện sẽ ổn thôi ak.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bởi vì mình đang sống quen phóng khoáng nên giờ tự dưngphải lo cho thêm đứa trẻ nên cs sẽ khác,mình sinh bé 8/3 lúc ấy sinh thiếu tháng,con nằm lồng ấp 5 ngày,5 ngày ấy mình k đc ôm con,nhìn con cô đơn nằm một mình k ai bế,mình thương rớt nc mắt,con k bú mẹ nên m k có sữa,nhìn các cô y tá cho bú sữa ngoài,bé đói bú lấy bú để,m thương lắm,vì chả ai nói chuyện,chả ai bế,nằm 1m,khóc 1m,họ k cho ai vào phòng vô trùng nên ăn xong là họ bảo ra ngoài hết,sang ngày thứ 6 bé hết vàng da mới xuất viện về với vòng tay m. Nên lúc sau sinh khi căng thẳng,m cứ nhớ lúc con tủi thân khóc k ai dỗ,k ai ôm nằm 1 mình 5 ngày trời mà động viên bản thân phải bù lại cho con n hơn.
    Ai sinh con cũng stress hết,quan trọng mỗi mẹ có cách riêng để cải thiện,mọi ng cấm,bắt kiêng k cho nghe nhạc,mình tìm hiểu mạng thấy nc ngoài họ k kiêng,vì càng kiêng mẹ càng stress,con k bt nói mẹ k nói chuyện với ai,cứ lầm lũi dọn bỉm,nc tiểu,tắm,giặt,ăn,bú,chợ búa,stress thật. Mình nghĩ k thể thế đc,mình sẽ điên mất,thế là mình nghe nhạc,xem tv,có khi chỉ bật cho có tiếng thôi,
    Thường các mẹ stress do thiếu ngủ,hồi ấy bé thức đêm từ 12h-5h sáng nào ị nấc bế mệt,m nghĩ sao con ngta ngoan,con mình lại thế,trẻ con như tờ giấy trắng,là do mình hết. Thế là m lên mạng tìm cách cải thiện giấc ngủ của con,cho con phân biệt ngày đêm,cho con bú ngày xong mình xoa bóp nắn chân tay để con thoải mái,hát ru cho con nghe thì khi con chìm giấc ngủ sẽ sâu vì bé yên tâm,trc khi đi tắm mình làm bài matxa toàn thân như sách dậy sau đó tắm,tối cho con ngủ sớm 8h để con phân bt ngày đêm,m tắt hết điện,khi bú k nói chuyện với con,xong lại hát ru để con ngủ,giòe bé đêm dậy đòi bú xong là ngủ mẹ k phải ru,m ngủ đc 8h ngày là khỏe,k căng thẳng
    B phải bt trẻ con khôn lắm vì bé cảm nhận mẹ căng thẳng,sợ mẹ k quan tâm nên càng mong đc bế,fải bế mới yên tâm,mới ngủ. Vậy là do mẹ k làm con yên tâm đấy thôi,con ngủ k sâu giấc,k yên tâm,ngủ chập chờn mhanh dậy để tìm mẹ,rồi lại đòi bú,thế thì sao mẹ làm vc nhà đx,nên b fải thay đổi,Give and Take,b cho đi để nhận lại n hơn,b cáu với con con sẽ càng bứt rứt bám mẹ
    B k có ai tâm sự thì b mua sổ vt nhật ký cho con rồi đọc các sách cẩm nang làm mẹ nhé và nhớ thường xuyên hát cho con để mẹ giảm stress còn con yên tâm nhé,chúc mẹ chóng qua tg này
    20150512_084051
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình da sinh 3 dua con,con nhà mình sinh ra dua nào cũng quay khóc kinh lam,cũng stress,nhat Là dua thu 3 ,sinh xong nhiem trùng máu,2 Mẹ con o viên dung 1 tháng,ve nha cũng lại quay khóc cả dem lan ngày,lúc ay mình cũng bị tram cảm ,cu nghi ngoi chi muôn khóc,nhưng sau 1 tháng 2 mẹ con chien dau o vien thi mình cam thay van rat may Man hơn nhiêu Mẹ,boi vì trong 1 tháng do Mình da chung kiên rat nhieu mẹ dù dã làm het moi cách nhung k giu Lại dc con mình,các mẹ ay còn dau kho hon mình nhiêu lam ,cu co gang Len chi mat vài tháng là con sẽ ngoan ngay thoi,neu nhung truong hop con háu an ,hay doi cáp Vú thì bạn hãy mua 1 cái vú da nhe ,do quay hon nhiêu day ,
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 99 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Em cũng mới sinh con tháng 1. Qua tâm sự em nghĩ do chị không chuẩn bị cho việc sinh con nên ko tìm hiểu trước các thông tin về việc chăm sóc cOn. Không biết chị có đủ sữa cho con không nữa. Hiện chị đang ở Mỹ thì TA chắc rất tốt, bé sinh ở Mỹ thì có quốc tịch luôn và chế độ chăm sóc của họ cũng rất tốt. Chị có thể tìm hiểu thêm thông tin chăm sóc bé trên babycenter, hội betibuti, hội blw... Nhé. Cố lên chị ơi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 109 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình cảm động vô cùng khi đọc những dòng chia sẻ của các mẹ.Làm mẹ quả là một công việc khó khăn.Những suy nghĩ tiêu cực của mình về con thật sự chỉ là suy nghĩ thôi.Giống như mẹ Smile0410 chia sẻ, mình cũng bị bao vây bởi đủ thứ suy nghĩ kỳ quái.Mình đang tìm cách vượt qua giai đoạn này, có lẽ mình nên đi gặp bác sĩ.
    Những mẹ chỉ trích mình sao lại muốn cho con, thật sự khi đang tỉnh táo như lúc này, mình ko hề có ý định đó, và cho đó là ý nghĩ điên rồ.Nhưng khi cơn trầm cảm tới, mình còn có những ý nghĩ dễ sợ hơn nữa kìa.Mình biết tâm lý mình đang có vấn đề, và thật sự cái mình cần là ự chia sẻ và thông cảm.
    Mình sẽ cố gắng vượt qua, và cảm ơn các mẹ rất nhiều.Đúng là mình đã không chuẩn bị gì cả cho việc có con, nên giờ phải tìm tòi học hỏi thôi.
    Thêm một chiếc lá rụng
    Thế là thành mùa thu
    Thêm một tiếng chim gù
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

làm mẹ hp lắm c ạ.e cũng sinh bé 1/1 đó.tháng đầu con hay quấy e cũng hay cáu lắm.nhưng thág t2 trở đi đêm bé sẽ ngủ dài hơn.dần dần sẽ ngoan.c cố gắng lên nhé,chúc bé ngoan hơn để mẹ đỡ vất vả nhé
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3