TIN TÀI TRỢ.

Chăm bé từ 0 - 6 tháng. Nhà dành cho các mẹ vào chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc bé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 116K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Có nhà dành cho mẹ mang thai nhưng chưa thấy có nhà dành cho các bé nên em mạo muội lập topic này để các mẹ sau khi sinh gặp nhau ở đây cùng chia sẻ như hồi ở mấy nhà 3 tháng đầu - giữa - cuối mang thai nhé. Gặp lại các mẹ cũ đã biết nhau nên dễ chia sẻ kinh nghiệm và dễ dàng đc giải đáp thắc mắc hơn để cùng theo dõi sự phát triển của bé :LoveStruc:
    Chúc các mẹ vừa sinh xong tụ lại đây sum họp rôm rả nha:LoveStruc::Rose::Rose::Rose:
    Hẹn các mẹ 2 tháng nữa em sẽ ôm con xin hộ khẩu ở nhà này :Laughing:
    ......"Phụ nữ muốn thắng là phải biết thua"......

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 188 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Bạn chu đáo quá hén. bé nhà mình 2,5 tháng rồi. Bé rất ngoan. Mình nuôi cũng khỏe lắm. Một trong những bí quyết nuôi con thoải mái là vấn đề ăn của bé. Nó liên quan đến giấc ngủ, sức khỏe của bé và cả mẹ. Mình thấy là quyết định mua máy vắt sữa của mình là sáng suốt. Hồi trong tháng, bé chưa bú mẹ tốt, đôi khi sữa mẹ ít xịt, đôi khi chảy ào ào. Thế là mình vắt ra bình, ba bé phụ mình cho bé bú. Nhờ bú bình, mình theo dõi được lượng sữa bé bú, và do đó giờ bé thức cũng rất đều đặn. Bú bình, bé bú nhiều, tư thế thoải mái nữa. lúc đó mính inh mổ, ôm con đau lắm, mà bé mềm xèo, ôm cứ ko thoải mái. Ti mình thì to, bé ngậm ko tốt. Tối, mình ngủ thẳng cẳng, ba bé cho bé bú nên mình khỏe.
    Tháng 2, bé bắt đầu ti mẹ tốt hơn, vẫn bình, nhưng ít hơn ti mẹ. Nằm cho bé ti sướng thiệt. Mình cũng biết bé bú được bao nhiêu. Vì khi ti bình, bé cũng ti theo mức bé muốn, thì ti mẹ cũng vậy.
    Bé mình 3 tuần là đã có thói quen giờ giấc khá chính xác. TRước khi đi ngủ, bé bú rất nhiều, sau đó ngủ thẳng chân đến sáng. Dậy bú tiếp.
    2 tháng, bé đã có sở thích rồi. Rất thích nghe nhạc hòa tấu. Mỗi lần bỏ bé lên xe đẩy, nằm kế dàn loa và mở nhạc hòa tấu là mắt lim dim thưởng thức ( dù lúc mang thai mình ko nghe nhạc gì cả), cả nhà ăn cơm cùng nhau chứ ko phải bố/mẹ lo chăm bé.
    Bé rất thich tắm và masage. Các mẹ nên masage cho bé iu. Bé nhà mình thích masaage lăm, cười tít mắt.
    Nên chia sẻ công việc cho bố. Không có 1 lý do nào để ko làm như vậy. Mẹ ko có quyền giành bé cho riêng mình. Hãy để bé và bố được gần gũi, cùng trải qua từng giai đoạn của cuộc đời. Hãy bên cạn mà giúp bố, chứ đừng ngăn bố.
    Chồg mình, chăm bé cừ lắm, lúc đầu anh sợ ẵm con, nhưng sau này, anh nói rằng thực sự nó làm anh hạnh phúc rất nhiều. Con 2 tháng, nhưng nó quý ba rất nhiều. Nghe tiếng ba là cười, ở nhà với ba cả ngày cũng ko khóc , mình đi đâu thì vắt sữa để nhà, 2 cha con chơi với nhau.
    Con mình là con gái, 2 tháng 10 ngày. Nặng 6,5kg, dài 60 cm.
    rất hân hạnh làm quen với các mẹ nha.
    :Laughing::Rose::Kiss::Rose: -->Yêu hòa bình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi: nếu vắt sữa ra để tủ lạnh, mỗi lần cho bé bú vấn mất công đi hâm sữa, đổ ra bình cho bé bú à...vậy thì cũng lích kích chả kém j cho ăn sữa ngoài phải ko chị
    nếu đã xác định vắt sữa ra cho bé bú thì nên mua thêm mấy cái bình to để đựng ạ...em chưa biết vụ này lắm:Thinking:
    • 2,230 Bài viết

• 741 Được cảm ơn

he he, đợt này học đựoc nhieuđầy, theo tớ vì chị í đầu vú to và đẻ mổ nên mới phải thế chơ con ti từ ti mẹ là tốt nhất ế, vừa nóng hổi vừa tăng cường tình cảm của mẹ con, minhg cũng làm đúng thiên chức của người mẹ, trộm vía ti tớ cơ Tb nên khả năng BIn tin vừa, he he
    eNortjKzUjI0MDIzsFSyBlwwFWACzw,,94
    NB: 3,7kg 1 M: 5,1 kg; 2M 6,3kg; 3m 8,1kg ; 4M 9,2kg; 5m 10kg; 6m 10,5kg (bị ốm lần đầu tiên)
    7m: 11kg, 2 lần nhảy dù; 1 lần bay
    8m: 12kg; 2 răng, ngồi vững; 9m 12kg 4 răng
    10m: Viêm VA, sốt phát ban, 11,5kg, buồn vô hạn:Crying: đang tập đi, rât thích mẹ dìu, nói được chích chích (gọi chim), bò ời, bà bà, biết chỉ ông, bà, bố có mỗi mẹ là ko biết :Silly::

NHẬT KÝ VƯỢT CẠN CỦA MẸ BIN :LoveStruc:
    https://www.webtretho.com/forum/f92/n...3/index28.html
    • 663 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

oai............công nhận là thêm 1 kinh nghiệm xương máu về vụ cho con ti.............mẹ cháu ngày nào cũng phải kéo đầu ti ra để sau này sinh ko bị tụt vào trong........nhưng mà chỉ kéo đc 1 lúc vì sợ co bóp tử cung ko tốt...........nhưng mẹ cháu vẫn thích cho cháu ti mẹ hơn là vắt.............còn gần 2m nữa là mẹ cháu sinh rùi.........các bác nhớ để lại các kinh nghiệm xương máu cho mẹ cháu nhé. thank các bác nhìu nhìu:Battin ey:
    [CENTERts8jzb5u04eNortjK1UrI0MzI1UbIGXDAS1gKm58
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

vụ kéo đầu ti thì bố nhà này làm tốt:Smug:...duy chỉ có 1 điều là bố cháu nằm bên phải cạnh mẹ cháu nên đầu ti bên phải đc bố cháu chăm kéo ra nên dài hơn đầu ti bên trái:Battin ey:...và mẹ cháu thấy ngực bên phải vì bố cháu chịu khó xoa bóp hơn nên cũng nhiều sữa hơn ngực trái:Silly:
    Tình hình là khéo mẹ cháu phải tuyển thêm 1 thằng chồng sơ cua cho nó nằm bên trái:Battin ey:...thế mới cân hehe:Laughing::Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,356 Bài viết

• 785 Được cảm ơn

ko biết sữa vắt ra để tủ lạnh thì giữ đc bn lâu nhỉ. Em thì đầu ti cũng to, em nghĩ là con sẽ bú đc. nhưng mà cứ gờn gợn sao ấy, nhỡ ra ngoài rồi cũng vạch lên cho con ti như thường à. xấu hổ chết! Có khi cứ mua cái máy vắt về vắt ra cho con tập bú từ đầu cho quen, theo dõi đc luôn mức sữa con ăn mỗi lần ý nhỉ
    Xeko ngoan, hay ăn chóng lớn con nhé!!!
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    Hãy chọn con đường dài nhất để bước đi bên cạnh nhau
    ........khi chúng ta không thể biết yêu thương kia tan vỡ vào lúc nào! [ ♥ ]
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 295 Bài viết

• 545 Được cảm ơn

Đánh dấu chủ đề này cái
    em bé nhà em đựoc 22 ngày rồi cũng có nhiều vấn đề cần học hỏi lắm
    rất vui khi được học hỏi KN từ mọi người
    • 1,405 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cubinnguyenquang Xem bài viết
    he he, đợt này học đựoc nhieuđầy, theo tớ vì chị í đầu vú to và đẻ mổ nên mới phải thế chơ con ti từ ti mẹ là tốt nhất ế, vừa nóng hổi vừa tăng cường tình cảm của mẹ con, minhg cũng làm đúng thiên chức của người mẹ, trộm vía ti tớ cơ Tb nên khả năng BIn tin vừa, he he
    đầu ty to cũng ko ảnh hưởng đến việc cho con bú đâu, tớ cũng ủng hộ ý kiến mẹ này. Vì tớ đã sinh em bé và e bé cũng ngang tầm với con bạn milk teeth. Đầu ty tớ phải nói là cực kỳ to luôn, chưa đẻ chỉ sợ con ko ty nổi thôi. Vậy à chỉ mất 1 ngày đầu đánh vật với con là con quen ty ngay, há mồm rõ to, khổ thân:Smiling:. Tớ cũng sinh mổ đấy nhé, nhưng đến ngày thứ 2 là tớ tập cho con ty rồi, phải nói thật là rất đau. Nhưng mà nhìn con ty sữa ngoài thương lắm, nên thấy hết đau ngay. Không j hạnh phúc bằng vừa cho con ty vừa ngắm con đâu các mẹ ạ.:Smiling: tớ ko sướng đc như bạn milk teeth có chồng chăm con hộ, con gần như mình tớ chăm thôi. Có 1 kinh nghiệm muốn chia sẻ cho các bạn đấy là muốn đêm con ngủ ngon giấc thì trc khi ngủ cho ty 1 cữ sữa ngoài các bạn nhé.

Bên cạnh đấy, những bé hay quấy khóc khó ngủ nên cho bé uống vit d và tắm nắng ngay nhé, để lâu thiếu canxi nặng khổ thân bé
    xVbop7
    Bống : NB:3kg2 1m:4kg6 2m:6kg1:Kiss:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,405 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivihn8x Xem bài viết
    ko biết sữa vắt ra để tủ lạnh thì giữ đc bn lâu nhỉ. Em thì đầu ti cũng to, em nghĩ là con sẽ bú đc. nhưng mà cứ gờn gợn sao ấy, nhỡ ra ngoài rồi cũng vạch lên cho con ti như thường à. xấu hổ chết! Có khi cứ mua cái máy vắt về vắt ra cho con tập bú từ đầu cho quen, theo dõi đc luôn mức sữa con ăn mỗi lần ý nhỉ
    con ăn theo nhu cầu ko cần phải theo dõi sắt sao mẹ nó nhé, phải tự tin rằng đầu ty to ấy con cũng ty đc hết. Cứ đẻ đi bạn sẽ thấy tự nhiên hết ngượng ngay ý mà, con đói khóc mẹ tự nhiên vạch ty như thường. :Laughing:
    xVbop7
    Bống : NB:3kg2 1m:4kg6 2m:6kg1:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 744 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ôi trời,các mẹ toàn đầu ti to còn nhà tớ lại nhỏ quá:Silly:.Nói đúng ra là 1 bên bình thường 1 bên nhỏ xíu nên bé chỉ chịu bú 1 bên thôi,hậu quả là giờ ngực tớ bên to bên nhỏ :Crying: :Crying:.Mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp tớ vụ này với,chứ kiểu này cho bé bú đến 6 tháng chắc hết dám ra đường :Sick:
    À bé nhà mình được gần 1 tháng rồi nhưng ko biết 1 ngày bé phải bú bao nhiêu thì đủ nhỉ?Mình sinh bé hơi nhẹ cân nên đang lo,ko biết 1 tháng có tăng dc 1 kg ko nữa.Các mẹ cho mình ý kiến nhé
    Thanh lí áo, địu bé, đầm bầu,truyện tranh.....linh tinh ạ!
    https://zaodich.com/forum/f2931/thanh...-100k-1379037/
    :Angel::Angel:eNortjKzUjI0Njc0MVKyBlwwFXUCzw,,76:Angel::Angel:
    • 1,201 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi habaolinh Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi: nếu vắt sữa ra để tủ lạnh, mỗi lần cho bé bú vấn mất công đi hâm sữa, đổ ra bình cho bé bú à...vậy thì cũng lích kích chả kém j cho ăn sữa ngoài phải ko chị
    nếu đã xác định vắt sữa ra cho bé bú thì nên mua thêm mấy cái bình to để đựng ạ...em chưa biết vụ này lắm:Thinking:
    Mình lanh chanh trả lời nhé. Mình thì mua loại bình trữ sữa, gắn thẳng vào máy hút hút ra rồi cất tủ lạnh, sau khi lấy trong tủ lạnh ra hâm thì chỉ cần gắn cái núm ti vào bình rồi cho bé bú, chẳng có gì lích kích cả mẹ nó ạ mà rất tiện ấy chứ. Mình cũng mua máy hút sữa & dùng từ những ngày đầu. Bé mình nằm dưỡng nhi đến mấy ngày mới về với mẹ nên nhờ máy hút sữa mà mình hút được sữa non để dành cho con. Lúc sữa về ngực mình căng cứng, nếu ko nhờ máy hút thì có khi bị tắc sữa ko chừng, với cả ko có bé để cho bú thì ngực cứng như đá ấy, đau lắm. Nhờ máy hút mà giải quyết được vấn đề, lại cho con được bú sữa non mặc dù bé ko ở bên mẹ thời gian đầu. Giờ mình duy trì kết hợp cho con ti mẹ & ti bình (tất nhiên bình là sữa mẹ hút ra), trộm vía bé mình ti giỏi cả 2.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,582 Bài viết

• 1,190 Được cảm ơn

Mình cũng gặp vấn đề về chuyện ti của con đây, đầu ti mình ngắn mà nhỏ xí, tháng đầu tiên con ti mẹ hoàn toàn (mặc dù mẹ đã mua MHS từ trước) nên ti ko đủ no, mà lại ham ngủ. Mình thì chưa có kinh nghiệm, hậu quả là tháng đầu tiên bé lên cân rất ít. và sữa mình thì cạn dần đi, vì bé lười ti. Vậy là sang tháng thứ 2, mình vừa cho bú vừa hút sữa ra thì trộm vía con chịu hợp tác nên khỏe dần lên. Giờ mình chuẩn bị đi làm, hút sữa hoàn toàn cho con ti, tối khuya thì ti mẹ. Con mình trộm vía ti bình và ti mẹ cũng ok lắm, mỗi lần ăn 170-180ml, ngày ăn 5 lần, tối ti mẹ. Sữa mẹ nhờ chăm chỉ hút 3-4h/1 lần nên giờ vẫn đều đặn 1l/ngày. Nuôi con cũng khỏe, giờ mình mới thấy mình đã làm đúng, chứ hồi trước người lớn thấy mình ngồi hút sữa thì 10 ng hết 10 ng ko đồng ý rùi, nhưng mình lỳ nên vẫn cứ hút (he he):Laughing::Laughing:
    Mình đang ngồi hút sữa cho con cữ sáng đây, vừa hút vừa lướt web. Còn về vụ sữa đông lạnh thì mình nghĩ sữa mẹ để ngoài được 6h nếu nhiệt độ dưới 28 độ, nhiệt độ phòng thì 3h. Nên mình nghĩ con bú sữa tươi thì tốt hơn. Mình cứ hút cách cữ bú của con 1h, con bú bao nhiu thì để ngoài bấy nhiu, con cần thì hâm 2-3p là có sữa tươi nóng cho con, còn dư mới bỏ ngăn mát. Đến cuối ngày thì lấy sữa dư ở ngăn mát bỏ lên ngăn đông lạnh để dành. khoảng 3-4 ngày lấy 1 bì xuống rã đông cho con ăn để "xoay vòng vốn" và để con quen vị. Giờ mình trữ đc 10l sữa rùi, ko lo con bị đói lúc đi làm nữa. :Applause::Applause::Applause:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

kn của ...e đẻ mổ..vì mổ nên mình chưa bế đc con để bú luôn các mẹ mua sữa nào nhạt nhạt cho con thôi như Nan hay mấy sữa của Nhật í..nhà e mua Friso Gold ngọt quá..hix..sữa mẹ nhạt+ ti tụt = con bỏ ti mẹ từ 2 tuần luôn :Crying:
    mà mổ xong đau mấy cũng cố gắng ngồi dậy vắt vài giọt sữa non vào mắt và mũi cho con còn chuyện bú sữa non thì là đương nhiên rồi...
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vivihn8x Xem bài viết
    Đầu ti to là 1 chuyện, nhưng nó phải dài...nhô ra ngoài để bé ngậm đc thì mới ti đc. Nhiều mẹ đầu ti ko nhô ra nên phải dùng phương pháp kéo đầu ti ra đấy, khổ lắm...đau nữa:Silly:
    Thôi tốt nhất cho bé bú khoảng 2 tháng cho 2 mẹ con gần nhau rùi bắt đầu làm bò sữa vắt ra cho bé bú ( thía thì mẹ mới chạy đi chơi đc chớ :Laughing
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,366 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Nếu đã mua mát hút sữa thì phải mua luôn máy hâm sữa hả chị???
    Nếu ko mua máy hâm sữa thì mỗi lần cho bé ăn phải hâm = cách nào để sữa ấm lên?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,356 Bài viết

• 785 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi habaolinh Xem bài viết
    Nếu đã mua mát hút sữa thì phải mua luôn máy hâm sữa hả chị???
    Nếu ko mua máy hâm sữa thì mỗi lần cho bé ăn phải hâm = cách nào để sữa ấm lên?
    e thấy tốt nhất là nên mua 1 cái bình ủ hay là máy giữ nhiệt hay hâm sữa gì đấy chị ạ.
    Xeko ngoan, hay ăn chóng lớn con nhé!!!
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    Hãy chọn con đường dài nhất để bước đi bên cạnh nhau
    ........khi chúng ta không thể biết yêu thương kia tan vỡ vào lúc nào! [ ♥ ]
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi với, em bé nhà mình dc gần 1 tháng rồi mà bé ngủ hay giật mình quá, có mẹ nào có bí quyết gì ko? . Mình đã bó chặt tay em bé lại rồi nhưng chỉ dc 10 phút, bé lại cựa quậy, gồng mình đòi bỏ tay ra .hic hic .
    • 2,696 Bài viết

• 1,954 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mid9 Xem bài viết
    các mẹ cho mình hỏi với, em bé nhà mình dc gần 1 tháng rồi mà bé ngủ hay giật mình quá, có mẹ nào có bí quyết gì ko? . Mình đã bó chặt tay em bé lại rồi nhưng chỉ dc 10 phút, bé lại cựa quậy, gồng mình đòi bỏ tay ra .hic hic .
    mẹ nó thử cho nằm nghiêng nhé..
    XIiySn43p7
    :Rose:
    U2Mkgy4U2Mkp7
    0m : 3.3 kg -> 12m : 14kg - 81cm (7 cái răng)
    • 1,201 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mid9 Xem bài viết
    Hì...bé nhà mình từ ngày đầu tiên là mình ko quấn tay bé được rồi. Quấn thì tay giật ra khiến cái khăn quấn phủ lên mặt, mình sợ khăn che mũi bé ko thở được thì nguy nên để 2 tay free luôn. Còn chuyện giật mình thì hễ có tiếng động gì bất ngờ là lúc đang ngủ bé giật mình đưa 2 tay 2 chân lên trời. Có lúc đang ngủ ngon lành thì khóc lóc, mếu máo, cũng có khi cười khà khà. Bé đang giai đoạn phát triển các giác quan & các cơ, xương nên chuyện như thế là bình thường à.