TIN TÀI TRỢ.

Cần chia sẻ kinh nghiệm chăm sóc bé sinh non

• 12 Lượt chia sẻ
  • 8.33K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Con em sinh lúc 35,5 tuần, cân nặng chỉ có 2kg. Em thật sự rất lo lắng, mỗi lần nhìn con nước mắt lại chực trào ra. Các mẹ nào có con sinh non tháng giống em thì tư vấn giùm em về chế độ dinh dưỡng của mẹ ( bé nhà em bú mẹ) cũng như cách chăm sóc con để con phát triển tốt.
    Cảm ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 894 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Chào mẹ nó, mình cũng sinh bé thứ 2 hôm 6/10 ở tuần 35, 5 ngày, bé được 2,8kg, 1 tháng rồi bé mới lên có 600g, ăn sữa mẹ hoàn toàn đấy, mình cũng buồn lắm, nhưng phải cố gắng lạc quan để có sữa cho con. Mẹ nó ấp bé kiểu kanguru đi, mình cũng ấp nhưng vì nóng quá nên không làm được lâu. Cùng cố gắng nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé mình cũng bú mẹ hoàn toàn, 1 tháng lên 1kg rùi. Thấy mấy đứa trẻ khác bú dặm thêm sữa ngoài, mình cũng muốn cho bé bú thêm để bé nhanh phổng phao vì thấy con nhỏ xót quá mẹ nó ah. Nhưng nhiều người khuyên nên cho bú mẹ hoàn toàn để bé có sức đề kháng tốt, giờ chẳng biết sao nữa.. hic
    Mẹ nó có tính cho bé bú dặm thêm sữa ngoài không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Mình cũng sinh bé ở tuần 34, được 2.2,5kg. Bạn đừng lo lắng nhiều quá mà ảnh hưởng đến sữa mẹ. Nên cho bé bú liên tục trong 1-2 tháng đầu. Thường thì 1.5 - 2h tớ lại cho bé bú 1 lần. Nếu mỗi lần bé ti mà không hết một bầu sữa thì nên nặn bỏ sữa đầu, cho bé bú sữa cuối nhiều chất béo để bé nhanh tăng cân. Sữa đầu nhiều nước khoáng chất hơn. Giữ gìn vs cho bé tốt, giữ ấm cho bé vì thời tiết này ảnh hưởng nhiều tới sk của các bé, nhất là các bé sinh non. Chúc 2 mc khoẻ nhé.
    • 40 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

E cũng sinh non tháng. Tuần thai thứ 32w. Song thai, con duoc 2kg va 1.8kg. Phải nằm dưỡng nhi mất 10 ngay. Còn e thì mất sữa sau sinh, chắc do mỗ và tiêm wa nhiều ksing, lai hok có bé ti mẹ nên mất sữa. 2 bé nhà em trộm vía đều khỏe. Bú bình c ah. E cho bé bú frisolac cho bé nhẹ cân thiếu tháng. Vài ngày nữa là tròn 1 tháng rùi. Mẹ chú ý cho bé được giữ ấm nhưng k dược nóng wa nhé. Với lại cho bú thì ẳm bé đầu cao hơn tránh bi sặc. Bé ngủ càng nhiều càng tốt.

Trích dẫn Nguyên văn bởi locvung202 Xem bài viết
    Các mẹ ơi,
    Con em sinh lúc 35,5 tuần, cân nặng chỉ có 2kg. Em thật sự rất lo lắng, mỗi lần nhìn con nước mắt lại chực trào ra. Các mẹ nào có con sinh non tháng giống em thì tư vấn giùm em về chế độ dinh dưỡng của mẹ ( bé nhà em bú mẹ) cũng như cách chăm sóc con để con phát triển tốt.
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 19 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé đầu nhà mình sinh ở tuần thứ 35, được 2,3kg và phải nằm lồng ấp 8 ngày ở PSHN. KHi được về nhà thì chắc còn 2kg (vì mẹ không có sữa mấy ngày đầu), sau đó mình cho bé vừa ti mẹ vừa uống thêm sữa NAN dành cho trẻ nhẹ cân và thiếu tháng. Sau 1 tháng bé đc 3kg (hic, bằng trẻ khác khi mới sinh), các tháng tiếp theo cứ duy trì sữa như vậy thì bé đạt mức trung bình như những trẻ khác (trộm vía, 2 cằm hẳn hoi). Bây h bé được 4t rồi, phát triển bình thường. Sữa mẹ thì có sức đề kháng, nhg việc tăng cân thì tuỳ từng người với mình thì mình đã làm thế. Chỉ dám khuyên các mẹ đừng lo lắng nhiều, làm bò sữa tốt để bé nhanh lớn đuổi kịp các bạn đủ tháng.
    • 40 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

1 tuan dau sau khi con duoc xuarmt vien ve nha, e cho con bu NAN nhu me no vay nhug sau Nan tao bon wa...con e di i ma ran do mat luon. Sau do e doi sag Frisolac cho be thieu thag. Mn co bi quyet gi cho be tao bon k vay? Nghe sua Nan tot nhug tao wa nen e k dam cho bu nua

Trích dẫn Nguyên văn bởi trauvang_09 Xem bài viết
    Bé đầu nhà mình sinh ở tuần thứ 35, được 2,3kg và phải nằm lồng ấp 8 ngày ở PSHN. KHi được về nhà thì chắc còn 2kg (vì mẹ không có sữa mấy ngày đầu), sau đó mình cho bé vừa ti mẹ vừa uống thêm sữa NAN dành cho trẻ nhẹ cân và thiếu tháng. Sau 1 tháng bé đc 3kg (hic, bằng trẻ khác khi mới sinh), các tháng tiếp theo cứ duy trì sữa như vậy thì bé đạt mức trung bình như những trẻ khác (trộm vía, 2 cằm hẳn hoi). Bây h bé được 4t rồi, phát triển bình thường. Sữa mẹ thì có sức đề kháng, nhg việc tăng cân thì tuỳ từng người với mình thì mình đã làm thế. Chỉ dám khuyên các mẹ đừng lo lắng nhiều, làm bò sữa tốt để bé nhanh lớn đuổi kịp các bạn đủ tháng.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trauvang_09 Xem bài viết
    Mình cũng định cho bé bú dặm thêm sữa ngoài, nhưng mấy chị bạn khuyên là sau này sức đề kháng của bé sẽ không tốt bằng bú mẹ hoàn toàn. Hiện tại mình đang cho bé bú mẹ hoàn toàn, sau 1 tháng cũng lên được 3kg. Nhưng có đều bé chậm đi cầu quá, 2-3 ngày mới đi một lần. Cái vụ đi tiểu đi tiêu của bé nhà bạn thế nào, chia sẻ cho mình với
    • 306 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    em sinh con cũng non tháng. lúc sinh ra được 2kg tròn, sau 14 ngày nằm lồng ấp để điều trị kháng sinh thì còn 1.9kg. ra viện mốc cân nặng là 1.9kg. sau hơn 2 tuần cho con bú, con e đã tăng lên đc 2.5kg.
    vc e định sau 3 tháng sẽ cho con bú dặm thêm sữa ngoài...
    vấn đề đi đại tiện của con e cũng khá đau đầu. 3 - 4 ngày đi đại tiện 1 lần....nhưng đánh rắm vs đi tè thì nhiều vô kể...
    • 24 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các me cố gắng cho con bú hoàn toàn sưã me dể tăng đề kháng cho con nhé. Minh cung sinh non o tuan 32, be dc 2 kg, bu me hoan toan, den nay dc 3.5 thang be dc 7.5 kg rui.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì khi các mẹ cho bé sinh non về nhà nên dùng máy Masimo Rad 8 chuyên dụng theo dõi nồng độ oxy và nhịp tim trẻ sinh non hay được dùng trong các viện.

Máy Masimo Rad-8 theo dõi ở nhà sẽ an toàn cho bé và yên tâm cho bố mẹ vì các bé sinh non khi mới ra viện về thường gặp rất nhiều vấn đề về hô hấp như viêm phổi, cơn tím tái, ngưng thở.

Gia đình sẽ đỡ căng thẳng hơn nhiều trong việc theo dõi cơn ngưng thở của trẻ, đặc biệt là ban đêm. Các bé sinh non trong khoảng 1 năm đầu thường gặp nhiều vấn đề về sức khỏe phải đi khám hoặc nặng hơn là cấp cứu và các bố mẹ thường đem theo máy (có pin bên trong 5-7 tiếng) + một bình Oxy sẽ an toàn hơn rất nhiều trong thời gian di chuyển và chờ đợi, nếu Oxy báo dưới 85-90 thì phải hỗ trợ thở luôn cho bé.

Một điều quan trọng nữa là theo dõi qua máy sẽ sớm thấy các dấu hiệu viêm phổi, phế quản của trẻ khi chỉ số Oxy thường xuống thấp và không ổn định.

Còn về máy cho thuê và bán mẹ nào quan tâm thì PM mình sẽ nhắn cho không Mod lại bảo mình quảng cáo nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 110 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Bé mình sinh lúc 33 tuần nặng 2,7kg, mình sinh mổ nên ko có sữa mẹ, bé phải bú ngoài bằng sữa công thức cho trẻ sinh non, trộm vía mỗi tháng bé tăng trung bình 1kg. Theo mình nghĩ bé sinh non cần chăm kỹ hơn 1 tí, vì bé sẽ dễ mắc các bệnh về hô hấp nên mẹ đặc biệt lưu ý về khoản giữ ấm ngực cho bé, bé nhẹ cân nên cũng bú yếu sẽ bú lâu nên đòi hỏi mẹ phải kiên nhẫn khoản dỗ cho con bú, có khi cả ngày chỉ loay hoay với việc cho con ngủ và bú. Các mốc phát triển của bé sẽ chậm hơn các bé sinh cùng tháng nhưng mẹ đừng lấy đó làm lo lắng, cứ trừ lại thời gian bé ra sớm để tính mốc cho bé, ví dụ bé mình sinh sớm 1 tháng rưỡi, mà 5 tháng bé mới biết lẫy, có nghĩa là tính đúng thì bé mới được 3 tháng rưỡi, thời điểm này cũng là thích hợp để bé tập lẫy rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Rất thông cảm với các mẹ phải nuôi con sinh non. Các mẹ vào đây tham khảo chia sẻ cách chăm sóc trẻ sinh non và sinh cực non khi về nhà nhé http://www.tresinhnon.com/
    Chúc cho các bé luôn mạnh khỏe và thông minh,
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng sinh non trước 1 tháng rưỡi, cơ mà trộm vía nuôi lâu lâu cũng nhớn theo các bạn :v Đây là clip tắm cho bé lúc còn xíu xíu: https://www.facebook.com/Mr.Light240...type=2&theater