TIN TÀI TRỢ.

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh mùa nắng nóng .

• 1 Lượt chia sẻ
  • 117K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

• Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,078 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhien2008 Xem bài viết
    Con nôn trớ là mẹ lo lắm luôn. Lần đầu làm mẹ mà con hay nô trớ thì mất ăn mất ngủ luôn đó. Bé em mình than vãn suốt ngày, em không biết chăm con rồi ăn toàn nôn với trớ ra thôi. Mình bảo mua sữa chống nôn trớ của Vinamilk cho con uống giảm hẳn đó, lại cười vui như tết hihi. Trẻ nhỏ mà ăn được lại người nhanh lắm nên các mẹ cũng cần có thêm thật nhiều kiến thức để chăm con mình tốt hơn mỗi ngày.
    Ngày xưa nhà mình cũng đều bị chê là vợ chồng không biết nuôi con nên để con thấp còi, nhưng bây giờ thì các con bé nào cũng khỏe mạnh, mà hiện tượng nôn trớ không phải một sớm một chiều là giải quyết được mà phải xem cả một quá trình cũng như tìm hiểu về nguyên nhân nôn trớ của con.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Mình sinh bé lớn vào mùa nóng. Mình chỉ quấn con bằng 1 cái khăn mỏng. Không đắp chăn, không mang bao tay bao chân hay đội mũ gì hết. Mình không nằm than mặc dù người này người kia bảo sinh xong phải hơ than không sau này già hối hận. Nóng chết cha mà hơ cái nỗi gì. Với lại khoa học nói khi cháy than thải ra khí CO (carbon monoxit) cực kỳ độc hại, đã có nhiều gia đình ở phòng kín sưởi bằng than chết queo nên mình nhất định không dùng đến. Tới hồi con đầy tháng mấy mẹ con vô phòng máy lạnh nằm. Mình tiếc sao không vào từ hồi mới sinh cho khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có 2 bà chị họ. 1 bà kiêng nước đủ 3 tháng 10 ngày, ăn cơm với thịt kho mặn và không ăn canh rau gì cả. Ra cữ xong tóc rụng lả tả. 1 bà sinh xong hôm sau xuất viện về đến nhà ngồi ráo mồ hôi là đi tắm. Em qua nhà thăm thấy chị ấy tắm bằng nước ấm và tắm nhanh cho sạch mồ hôi. Mẹ em bảo tắm vậy được. Mai mốt em cũng bắt chước. Chứ em tưởng tượng kiêng kỹ quá mà trong mùa nực nữa em không chịu được đâu. Em theo khoa học thôi!
    • 1,599 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Em có 2 bà chị họ. 1 bà kiêng nước đủ 3 tháng 10 ngày, ăn cơm với thịt kho mặn và không ăn canh rau gì cả. Ra cữ xong tóc rụng lả tả. 1 bà sinh xong hôm sau xuất viện về đến nhà ngồi ráo mồ hôi là đi tắm. Em qua nhà thăm thấy chị ấy tắm bằng nước ấm và tắm nhanh cho sạch mồ hôi. Mẹ em bảo tắm vậy được. Mai mốt em cũng bắt chước. Chứ em tưởng tượng kiêng kỹ quá mà trong mùa nực nữa em không chịu được đâu. Em theo khoa học thôi!
    Nghe mẹ nó nói mà thấy bà chị đầu kiêng khem kiểu gì mà ăn không canh không rau cũng chịu được há, nếu vậy chị ấy chắc chắc bị táo bón sau sinh và tất nhiên con chị ấy cũng bị nếu chị ấy cho con bú toàn bằng sữa mẹ, giờ không kiêng cữ theo kiểu xưa nữa rồi, tắm nước ấm chẳng sao cả, gội đầu cũng thế cứ thoải mái đi chủ yếu là kiêng ra gió, kiêng ăn một số món tanh thôi
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Oải nhất là trời nóng ha! Trời lạnh quấn con kỹ còn làm con ngủ ngon mau lớn hơn ấy chứ! Mình nóng quá là mình bật máy điều hòa chứ mình không chịu được cảnh ôm con mà nhớp nháp mồ hôi đâu. Sức chịu đựng của mình kém lắm. Sáng hai mẹ con thức dậy là rửa mặt mũi chân tay, xong bế đi phơi nắng, xong mẹ cho bú một bụng xong con kềnh ra ngủ. Giai đoạn sơ sinh con ngủ rất nhiều. Con phát triển trong giấc ngủ mà. Nhiệm vụ của mẹ là ăn uống cho đủ chất để sữa giàu dinh dưỡng, con bú no lớn nhanh. Bú vừa đủ no, no quá dễ ọc sữa. Ọc vài lần không sao. Ọc nhiều thành thói quen, con sợ ăn, ảnh hưởng hệ tiêu hóa và còi cho mà xem. Cẩn thận vẫn hơn các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,078 Bài viết

• 406 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Oải nhất là trời nóng ha! Trời lạnh quấn con kỹ còn làm con ngủ ngon mau lớn hơn ấy chứ! Mình nóng quá là mình bật máy điều hòa chứ mình không chịu được cảnh ôm con mà nhớp nháp mồ hôi đâu. Sức chịu đựng của mình kém lắm. Sáng hai mẹ con thức dậy là rửa mặt mũi chân tay, xong bế đi phơi nắng, xong mẹ cho bú một bụng xong con kềnh ra ngủ. Giai đoạn sơ sinh con ngủ rất nhiều. Con phát triển trong giấc ngủ mà. Nhiệm vụ của mẹ là ăn uống cho đủ chất để sữa giàu dinh dưỡng, con bú no lớn nhanh. Bú vừa đủ no, no quá dễ ọc sữa. Ọc vài lần không sao. Ọc nhiều thành thói quen, con sợ ăn, ảnh hưởng hệ tiêu hóa và còi cho mà xem. Cẩn thận vẫn hơn các mẹ ạ.
    Nếu cho con bú no quá là bé lại trớ sữa thì lại mất hết thức ăn có trong dạ dày, nên klhi ăn uống, mình đều cho con ăn một lượng vừa phải để không bị đầy bụng quá sẽ khó ngủ, và có thể còn bị nôn trớ ra nữa, như vậy sẽ tốn công sức mình cho ăn
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi boxiong Xem bài viết
    Nếu cho con bú no quá là bé lại trớ sữa thì lại mất hết thức ăn có trong dạ dày, nên klhi ăn uống, mình đều cho con ăn một lượng vừa phải để không bị đầy bụng quá sẽ khó ngủ, và có thể còn bị nôn trớ ra nữa, như vậy sẽ tốn công sức mình cho ăn
    Mom nó ơi, bú no dễ trớ đó là điều tất yếu nhưng có một lý do khác mà mẹ khó can thiệp được đó là hiện tượng nôn sinh lý và bệnh lý, nôn sinh lý thường bắt gặp ở trẻ sơ sinh, vì giai đoạn này hệ tiêu hóa của trẻ chưa hoàn thiện nên trẻ hay nôn trớ lắm, bé nhà mình nôn trớ nhiều đến nỗi cứ ăn vào là nôn đến khi đi tư vấn bác sĩ khuyên dùng thêm sữa chống nôn. Và thế là mình tìm thấy sữa chống nôn trớ của Vinamilk đó mom, khi dùng thì đúng là hiện tượng nôn trớ của con giảm hẳn. Mom tham khảo thử nha, cái sữa này là Optimum ấy nhưng lon màu xanh lá cây nha, còn màu xanh dương là dòng khác nữa
    • 1,702 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    "Mom nó ơi, bú no dễ trớ đó là điều tất yếu nhưng có một lý do khác mà mẹ khó can thiệp được đó là hiện tượng nôn sinh lý và bệnh lý, nôn sinh lý thường bắt gặp ở trẻ sơ sinh, vì giai đoạn này hệ tiêu hóa của trẻ chưa hoàn thiện nên trẻ hay nôn trớ lắm, bé nhà mình nôn trớ nhiều đến nỗi cứ ăn vào là nôn đến khi đi tư vấn bác sĩ khuyên dùng thêm sữa chống nôn. Và thế là mình tìm thấy sữa chống nôn trớ của Vinamilk đó mom, khi dùng thì đúng là hiện tượng nôn trớ của con giảm hẳn. Mom tham khảo thử nha, cái sữa này là Optimum ấy nhưng lon màu xanh lá cây nha, còn màu xanh dương là dòng khác nữa"
    Trớ rất hay gặp ở trẻ sơ sinh vì thế mẹ cần biết không nên cho trẻ ăn quá nhiều, bú quá no, ép ăn quá ngưỡng. Cho trẻ bú mẹ không đúng tư thế, hoặc bú bình chưa đúng cách, làm trẻ nuốt phải nhiều khí vào dạ dầy gây nôn trớ, Trẻ vừa ăn no đã đặt trẻ nằm ngay và cả quấn tã chăn quá chặt, băng rốn chặt cũng không tốt cho con đâu ạ.
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Trớ rất hay gặp ở trẻ sơ sinh vì thế mẹ cần biết không nên cho trẻ ăn quá nhiều, bú quá no, ép ăn quá ngưỡng. Cho trẻ bú mẹ không đúng tư thế, hoặc bú bình chưa đúng cách, làm trẻ nuốt phải nhiều khí vào dạ dầy gây nôn trớ, Trẻ vừa ăn no đã đặt trẻ nằm ngay và cả quấn tã chăn quá chặt, băng rốn chặt cũng không tốt cho con đâu ạ.
    Theo mình quan sát và nhận thấy các bé xung quanh mình thì hầu như bé nào cũng bị trớ cả. Không trớ nhiều thì trớ ít. Nguyên nhân trớ có nhiều lắm. Do cấu tạo cơ thể của bé sơ sinh có dạ dày nằm ngang, cơ tâm vị chưa đóng kín, thời gian con nằm nhiều, thức ăn chính là sữa ... tất cả những điều đó cộng lại làm con dễ dàng cho ra hết sữa đã nuốt vào bụng. Mẹ nhớ bế con đúng tư thế khi cho con ăn nhé. Nếu không bế thì phải cho con nằm đầu cao hơn thân kha khá rồi hẵng ăn. Không là con dễ bị nôn trớ sau khi ăn lắm.
    • 789 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Theo mình quan sát và nhận thấy các bé xung quanh mình thì hầu như bé nào cũng bị trớ cả. Không trớ nhiều thì trớ ít. Nguyên nhân trớ có nhiều lắm. Do cấu tạo cơ thể của bé sơ sinh có dạ dày nằm ngang, cơ tâm vị chưa đóng kín, thời gian con nằm nhiều, thức ăn chính là sữa ... tất cả những điều đó cộng lại làm con dễ dàng cho ra hết sữa đã nuốt vào bụng. Mẹ nhớ bế con đúng tư thế khi cho con ăn nhé. Nếu không bế thì phải cho con nằm đầu cao hơn thân kha khá rồi hẵng ăn. Không là con dễ bị nôn trớ sau khi ăn lắm.
    đúng vậy trẻ sơ sinh hầu hết đều bị trớ, ngày trước nuôi bé đầu chưa có sữa chống nôn trớ của Vinamilk như bây giờ thì lúc nào mình cũng phải giặt giũ đến chết mệt, nhiều khi con trớ nhiều đồ không kịp khô nữa đấy. Đến bé thứ hai may mà dùng sữa chống nôn trớ nên dạo này tình trạng nôn trớ giảm hẳn mình cũng bớt căng thẳng hơn
    • 9,749 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Theo nghiên cứu tỷ lệ trẻ hay trớ (trớ sinh lý) đa phần gặp ở trẻ sơ sinh giai đoạn 0-6 tháng tuổi, vậy nên khi biết được tỷ lệ này thì các mẹ đừng đổ lỗi cho con nữa nha. Nhiều mẹ chia sẻ đã cảm thấy stress vì suốt ngày bận bịu cho con ăn và thay đồ cho con. Hiểu được tâm lý các bậc làm cha mẹ, Vinamilk vừa rồi đã tung ra sản phẩm sữa chống nôn trớ dành cho các bé, ngoài sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ ta vẫn có thể cho con uống thêm sữa chống nôn trớ của Vinamilk vì thành phần dinh dưỡng khá cao và đầy đủ như bổ sung DHA, ARA, Cholin... giúp mắt bé sáng và trí não phát triển.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 355 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Hồi mẹ chồng mình bắt mình kiêng tắm, mình bảo là thôi, con chỉ cần sống 60 tuổi thôi, nên con đi tắm đây =) tắm nhanh trong phòng kín,chỉ mở quạt hút thôi, lau người khô ráo là ổn.
    Mà đẻ xong đâm nghiện mùi dầu tràm và dầu khuynh diệp haha, trong khi trước kia thì ghét cay ghét đắng luôn ấy chứ!
    Mà hôm ở Từ Dũ cô hộ lý cũng bảo mình là cứ tắm đi, không sao đâu!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi fidealvn Xem bài viết
    Hồi mẹ chồng mình bắt mình kiêng tắm, mình bảo là thôi, con chỉ cần sống 60 tuổi thôi, nên con đi tắm đây =) tắm nhanh trong phòng kín,chỉ mở quạt hút thôi, lau người khô ráo là ổn.
    Mà đẻ xong đâm nghiện mùi dầu tràm và dầu khuynh diệp haha, trong khi trước kia thì ghét cay ghét đắng luôn ấy chứ!
    Mà hôm ở Từ Dũ cô hộ lý cũng bảo mình là cứ tắm đi, không sao đâu!
    Thấy các cô hộ lý này giờ cũng tân tiến quá ha các nàng, các cô vừa có kiến thức khoa học, vừa có kinh nghiệm thực tế nên cứ nghe theo các cô là ổn mà.Bữa rồi đi thăm bà đẻ, có mua tặng một hộp sữa chống nôn trớ vô cho con bạn thân, bảo nó là cứ để đó, cần thì dùng, có cô hộ lý đi ngang qua cho mình một điểm cộng =) kêu ở nhà cô cũng cho cháu ngoại uống Vinamilk giống vầy nè.
    Mà thiệt, chỉ dám tặng bạn thân thân thôi, vì nó biết mình không có ý gì, chứ như mấy người không thân mất công họ lại nghĩ này nghĩ kia mệt lắm~
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,539 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yeulamtretho Xem bài viết
    Thấy các cô hộ lý này giờ cũng tân tiến quá ha các nàng, các cô vừa có kiến thức khoa học, vừa có kinh nghiệm thực tế nên cứ nghe theo các cô là ổn mà.Bữa rồi đi thăm bà đẻ, có mua tặng một hộp sữa chống nôn trớ vô cho con bạn thân, bảo nó là cứ để đó, cần thì dùng, có cô hộ lý đi ngang qua cho mình một điểm cộng =) kêu ở nhà cô cũng cho cháu ngoại uống Vinamilk giống vầy nè.
    Mà thiệt, chỉ dám tặng bạn thân thân thôi, vì nó biết mình không có ý gì, chứ như mấy người không thân mất công họ lại nghĩ này nghĩ kia mệt lắm~
    Sữa có người làm trong ngành y mà thấy dùng được tức là sữa đó chắc chắn là tốt rồi, sữa Vinamilk chống nôn trớ này rất nhiều người cho con uống, mọi người uống đều thấy rất tốt cho các con, nó làm giảm hiện tượng nôn trớ để con không có cảm giác sợ ăn nữa.
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có người thấy mang sữa Vinamilk đi tặng cái liếc liếc, ý là chê tặng sữa nội hổng sang, nhà quê. Hông biết ai nhà quê hơn ai, ai biết cách sử dụng sản phẩm đúng mục đích hơn à nha. Sữa nội mà đạt quá trời tiêu chuẩn chất lượng quốc tế, và giá phù hợp với túi tiền người Việt Nam. Sữa nội phù hợp với thể trạng của người Việt Nam. Vậy còn muốn gì nữa chứ!
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 355 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Có người thấy mang sữa Vinamilk đi tặng cái liếc liếc, ý là chê tặng sữa nội hổng sang, nhà quê. Hông biết ai nhà quê hơn ai, ai biết cách sử dụng sản phẩm đúng mục đích hơn à nha. Sữa nội mà đạt quá trời tiêu chuẩn chất lượng quốc tế, và giá phù hợp với túi tiền người Việt Nam. Sữa nội phù hợp với thể trạng của người Việt Nam. Vậy còn muốn gì nữa chứ!
    Không đâu chị, nhiều người kỳ lắm, kiểu giống như nói mình trù ẻo con người ta bị cái này cái kia đó. Em cũng bị một lần như vậy, xong em cạch luôn. Kiểu mỗi lần con người ta bị là lai nói tại con kia nó mang tặng nên cháu mình bị =)) nên em thấy như chị yeulamtretho nói đúng á, thân thiệt thân hẵng tặng.
    Vinamilk mà còn chê thì cũng bó tay lắm luôn!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,036 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không đâu chị, nhiều người kỳ lắm, kiểu giống như nói mình trù ẻo con người ta bị cái này cái kia đó. Em cũng bị một lần như vậy, xong em cạch luôn. Kiểu mỗi lần con người ta bị là lai nói tại con kia nó mang tặng nên cháu mình bị =)) nên em thấy như chị yeulamtretho nói đúng á, thân thiệt thân hẵng tặng.
    Mấy người như vậy thì tránh xa đi chị ơi. Mình cũng chỉ có ý tốt thôi mà. Mà sữa này nếu trẻ k bị thì uống vẫn rát tốt mà, đầy đủ dinh dưỡng, rồi các vitamin, rồi bao nhiêu là thứ khác nữa chứ đâu chỉ có chức năng là chống trớ đâu! hihi
    Em vẫn khuyên mọi người dùng à!
    • 1,539 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Món quà là sữa chống nôn trớ dành cho các con là rất ý nghĩa, vì các con lúc còn nhỏ rất dễ bị trớ, nếu tró nhiều, bố mẹ không kiểm soát được thì con vừa khổ thân vì không có chất, mà còn vừa làm cho con có cảm giác bị áp lực khi ăn
    • 6,559 Bài viết

• 3,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi liny Xem bài viết
    Mấy người như vậy thì tránh xa đi chị ơi. Mình cũng chỉ có ý tốt thôi mà. Mà sữa này nếu trẻ k bị thì uống vẫn rát tốt mà, đầy đủ dinh dưỡng, rồi các vitamin, rồi bao nhiêu là thứ khác nữa chứ đâu chỉ có chức năng là chống trớ đâu! hihi
    Em vẫn khuyên mọi người dùng à!
    cuteonion2
    Thì rõ mà, sữa trong đó có bao nhiêu là chất bổ dưỡng, cũng nghiên cứu cân đong đo đếm đồ đầy đủ mới đưa ra cho các mẹ dùng cho con. Nên đâu chỉ là tác dụng chống nôn chống trớ đâu.
    Vừa thơm ngon, vừa bổ, lại còn lưu lại được trong dạ dày con thì đâu có gì phải khó chịu nhỉ
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ừ chị cũng rút kinh nghiệm, chỉ mang tặng sản phẩm tốt và xứng đáng cho những người xứng đáng được nhận thôi. Người nào có tâm lý thích tìm hiểu thì chỉ cho họ chỗ đọc và tìm hiểu thông tin, như vào website của Vinamilk và WTT coi cách chăm sóc mẹ từ hồi chuẩn bị mang thai đến khi sinh con, chăm con như thế nào, cho con dùng sữa sao cho đúng cách để bé giảm nôn trớ ra làm sao. Mình cứ nói thôi, và họ sẽ nghe, sẽ áp dụng mà. Mở lòng ra em ạ.
  • Trang 7/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7