TIN TÀI TRỢ.

Cách chăm sóc trẻ sơ sinh mùa nắng nóng .

• 1 Lượt chia sẻ
  • 117K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trinhloan Xem bài viết
    Em lót dép hóng các mẹ có kinh nghiệm với, em sinh tháng 8 dương vẫn còn nóng lắm. Lại đang bị mẹ đẻ( mẹ đẻ thôi nhé) dọa ko cho tắm 1 tuần, mặc quần áo dài tay, và cứ thế ôm con. Hiccc, ko hiểu mẹ chồng thì sao. Em đứa đầu nên lại càng lóng ngóng.
    các bác sĩ nói về nguyên tắc là hôm sau có thể tắm đựoc luôn. nhưng thực tế mình đẻ mổ đây, cũng mùa nóng, tuần đầu tiên mình ko tắm. vì thứ nhất ngừoi chưa thực sự khỏe, vết mổ chưa thật sự khô nên mình ko muốn cho nước vào. hàng ngày chỉ lau người, và vệ sinh vết mổ. mặc quần áo dài tay hay ngắn tay cũng đựoc. bạn bật quạt lên, ko quạt thẳng vào ngừo và phả quạt vào tường cho gió bật vào ngiời mình , thì cũng đỡ nóng hơn. ko nên ôm bé nhiều, như tớ, mối dẻ bức sữa, người nóng bừng bừng, nếu cứ ôm con là con phát ngốt lên ấy, nóng cực, 2 bầu sữa như 2 túi giữ nhiệt, chỉ lúc bú thì ôm con cho con bú, còn lại nên nhờ ngừoi khác bế bé, or dặt bé nằm giường thôi, ko thì bé nóng lắm.
    mà cũng ko nên lo lăng quá, ban ở cùng mẹ đẻ mà, bà sẽ giúp ban vuot qua all, rồi sẽ qua nhanh lắm mà.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misspizza Xem bài viết
    e dự sinh là cuối tháng 6 này, cũng nóng lắm đây, các mẹ có kinh nghiệm cho e hỏi chút là, khi con mới sinh nếu mình ko dùng tã thì chỉ cần đóng tã gián newborn rùi đóng quần đóng tã dán ở ngoài thui ah, còn chân con vẫn hở thì chỉ cần đắp chăn mỏng, vì con cũng chưa mặc đc quần.
    e ko biết ntn vì là sinh con đầu lòng nên chẳng biết cái gì cả ah,
    cái này tùy từng nhà. như nhà mình lúc bé mới sinh tháng đầu tiên mình ko dùng tã giấy mà dùng hoàn toàn bằng tã vải.
    Nếu dùng tã vải, nhà mình dùng như sau: tã xô vuông gấp thành hình chữ nhật ( hình tương đưong miêng tã giấy, miếng lót sơ sinh đấy), đặt mienga tã xô tam giac (tã chéo) xuống giường, rồi dặt miếng tã vuông vùa gấp hình chứ nhật vào giữa, rồi dặt mông bé lên, quấn tã chéo từng bên 1, gài vào , rồi gập phần tã chữ nhật lên pía rôn là xong. bé tè ị sẽ vào tã vuông, thay tã vuông ra nhưu thay miếng lót tã giấy thôi. ưu điểm là : miếng tã vuông sau khi gấp rất mềm, vuằ khít phần giữa 2 chân bé, chân bé ko pải khòng ra cho vuằ như miêng lót tã giấy. phần tã chéo cũng vùa đủ che chân bé, ko càn dắp thêm chăn gì đâu nhé. Nhuoc điểm là : phải giặt tã vuông khi tã bẩn.

nếu dùng miếng lót tã giấy , như nhà mình từ tháng thứ 2 mình mơi sdùng: bạn dán miếng ta gián newborn vào cái quần đóng tã, iồi dán quàn đóng tã vào cho bé. bạn cứ mua quàn cho bé, chọn lọa phàn chun quần thật mềm, để ý ko cho pần chun quàn vào rốn bé. vì bé ko nằm yên đâu mà ngọ ngậy, vưon vai, vặn, rướn liên tục, nếu dắp chăn thì nóng và phải chỉnh chăn lien tục. nên mặc quàn mỏng , mềm , nhẹ. nếu ko mặc thì khi bé ngủ, bạn mở 1 cái tã xô vuông đắp chân cho bé, tã xô vuông dắp vùa nhẹ, vuằ thoáng khí lắm. ko càn chăn đâu. nếu dùng cái này thfi ưu điểm là ít phải giặt hơn. nhưng mình thấy miếng lot sơ sinh vãn còn khá to, cứng và bí hơi hơn so với tã vải lót đít bé, và cái này cuncg tốn kém hơn tí tẹo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

minh sưu tầm vài bài viet lien quan cho các mẹ cùng đọc này :

Chăm sóc da cho trẻ sơ sinh vào mùa nóng

Trước hết các bà mẹ phải làm cho làn da bé luôn khô ráo và thoáng mát. Nên tắm và lau mặt cho trẻ bằng nước ấm. Cẩn thận pha nước vừa đủ ấm, không dùng nước quá ấm làm hại da trẻ, gây phỏng rộp do da trẻ rất mỏng manh. Dùng khăn lông loại mềm lau cho trẻ. Khi tắm chỉ nên dùng xà phòng dành riêng cho trẻ. Không dùng các loại sữa tắm người lớn, không bôi bất cứ loại nước thơm, nước hoa nào làm trẻ bị dị ứng da.
    Quần áo trẻ phải được giặt kỹ bằng xà phòng ít chất xút, ngâm trong nước xả vải cho mềm. Chất liệu vải nên chọn loại cotton, hút mồ hôi và thoáng hơi. Sau khi phơi quần áo trẻ ở nơi có ánh nắng mặt trời chiếu trực tiếp, các bà mẹ cũng nên ủi sơ qua để "khử trùng" và cất vào tủ dành riêng cho bé. Trẻ sơ sinh nên quấn bằng tã vải cho thoáng, không mặc tã giấy làm bít hơi. Ngoài quần áo, chăn màn, khăn lau của trẻ cũng phải được quan tâm giặt giũ cẩn thận, không dùng đồ bị ẩm thấm nước tiểu của trẻ.

Lời khuyên cuối cùng, các bà mẹ nên đưa trẻ đi khám nếu các bệnh về da ở trẻ trở nên ngày càng khó chịu mà việc giữ vệ sinh không có tác dụng. Không được bôi những loại thuốc kem hay uống thuốc mà không có sự chỉ định của bác sĩ.
    • 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

Chăm sóc bé mới sinh mùa hèNgày: 13-07-2010
    Bé sinh ra trong những tháng mùa hè nóng bức dễ mắc các bệnh về hô hấp và tiêu hóa. Để bé luôn khỏe mạnh và thoải mái, bạn cần có chế độ chăm sóc con đặc biệt.

Kiểm tra thân nhiệt cho con
    Bé chưa thể nói cho bạn biết nếu quá lạnh hay quá nóng nhưng bạn vẫn có cách xác định thân nhiệt cho con. Có thể luồn bàn tay mẹ vào bên trong quần áo của con hoặc đặt mu bàn tay mẹ lên gáy của bé. Nếu bạn thấy ấm (không nóng, không lạnh) thì tốt. Sờ chân (tay) con không phải cách xác định bé đang bị nóng (lạnh) chính xác vì tay (chân) bé thường hơi lạnh so với phần còn lại của cơ thể.

Quần áo
    Theo nguyên tắc, bé cần thêm một lớp áo so với người lớn; ví dụ, nếu bạn đang mặc áo phông thì bé cần một áo lót và một áo phông. Tất nhiên, trong thời tiết nắng nóng, bé sẽ cần ít quần áo hơn. Cotton là chất liệu rất tốt cho bé mới sinh trong hè vì nó mát (do ít hấp thu nhiệt) và khiến bé dễ thở.

Bảo vệ bé khỏi ánh nắng
    Làn da của bé mới sinh thường mềm mại, ít có khả năng tự bảo vệ khỏi ánh nắng. Vì thế, nếu đưa bé ra ngoài, bạn cần sử dụng miếng chắn nắng trên xe đẩy, có thể quấn thêm tã vải (khăn mỏng) trên miếng chắn nắng để bé được mát hơn.

Nếu đưa bé đi biển (công viên), bạn cần che ô cho con và ngồi nghỉ ở khu vực có nhiều bóng mát và cây xanh.

Tránh mất nước
    Nếu bé đang bú mẹ, hãy cho bé bú cả lớp sữa đầu (giúp bé tránh khát) và lớp sữa sau (cung cấp dinh dưỡng cho bé). Bé bú mẹ hoàn toàn không cần thêm bất kỳ chất lỏng nào nhưng bạn cần cho con bú ngắn, thường xuyên hơn để phòng mất nước. Nếu bé bú bình thì thỉnh thoảng, bạn cần bổ sung cho bé một thìa nước lọc từ nước đun sôi để nguội hoặc nước đóng chai.

Giấc ngủ
    Những ngày nắng nóng, bé đổ mồ hôi nhiều (cả đêm và ngày). Vì thế, bạn sẽ thấy bé khó ngủ ngon giấc. Hãy mở cửa sổ trong phòng của bé để giữ phòng mát mẻ. Cho bé ngủ trên chiếu hoặc nôi làm từ mây đan mà không cần đệm mút. Ngoài ra, có thể giúp bé mát mẻ với một chiếc quạt công suất thấp (quạt cho bé).

Nếu bạn muốn quấn bé sơ sinh khi ngủ, cần loại bỏ một lớp quần áo trước khi quấn để đảm bảo bé của bạn không bị nóng quá. Một tấm tã vải to, chất liệu muslin (một thứ vải mỏng) phù hợp để quấn bé trong mùa hè do ít hấp thu nhiệt và giúp bé thông thoáng. Bạn có thể mua miếng tã to cho bé từ cửa hàng dành cho bé sơ sinh hoặc bạn mua vải về nhà và tự thiết kế tã.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 209 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mình mới sinh e bé đc 1 tháng, đọc được bài này cảm ơn các mẹ quá

e bé nhà mình đang nóng nổi rôm dù mới 1 tháng, thương con quá đi thôi
    3BNiMjz3BNip7

NKwSAI1NKwSp7
    • 463 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, em cũng dự sinh cuối t7, trời nóng kinh khủng, hức, nhà lại k cho bé nằm máy lạnh, mà nhà em lại cực nóng và hầm, k biết lúc đó 2 mẹ con phải chiến đấu thế nào đây
    • 634 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Mình tham gia lớp học tiền sản thì bs bảo là đảm bảo nhiệt độ phòng từ 25-28 độ C là tốt nhất. Mình sinh vào đầu tháng 5 nên mình sẽ dùng điều hòa và trong phòng mình đã mua 1 cái đo nhiệt độ và độ ẩm rồi nên có thể yên tâm bật điều hòa ko để thổi thẳng gió vào bé là ok.
    BS cũng có nói 2 tuần sau sinh là có thể dùng 1 giọt vitamin D bổ xung phòng còi xương, rất khác với một số mẹ ở đây nói là 1 tháng. Mình học tiền sản ở phụ sản hà nội

Cảm ơn các mẹ về cái vụ đội mũ cho trẻ sơ sinh, mình mới mua cho con 2 mũ rất đep nhưng chắc để mùa đông vậy. Có mẹ nào gối đầu cho con = vỏ đỗ ko. EM họ mình bảo gối vỏ đỗ vẫn phải trở đầu cho con tránh bẹp. Mình thì tính dùng mấy cái tã xô gấp lại làm gối cho con vừa ko bị cao quá lại thấm mồ hôi rất mềm mại và dễ trở đầu
    qtVsp7
    Mong con yêu luôn đc bình an khỏe mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 294 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    meyeumatong
    me MatOng để avatar em ko dám nhìn....đang có bầu mà nhìn những hình ảnh này ko có tốt đâu mẹ MO àh
    • 634 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc3105 Xem bài viết
    me MatOng để avatar em ko dám nhìn....đang có bầu mà nhìn những hình ảnh này ko có tốt đâu mẹ MO àh
    sao ko tốt hình ảnh của con mình, mình thất rất đáng yêu mà. Còn bạn thấy ko tốt thì mình chịu thôi
    qtVsp7
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

minh sinh dc 26ngay rui. Nong kinh khung. Me tu benh vien ve ngay thu 3 la tam goi binh thuong, sau do moi ngay tam 1 lan, 2 ngay goi 1 lan. Mat me sach se. Be tam ngay 1 lan. May hom be chua rung ron, minh cho be vao chau tam nhung ca nguoi. Ba noi thuong chau noi no noi kia. Khong chiu noi minh bao ba ra ngoai. Tam xong minh ve sinh ron roi thay bang ron cho be. 10 ngay be rung ron, kho sach binh thuong. May ngay nay nong qua minh chi giam bat dieu hoa 2h/ngay thui. An uong minh cung ko kieng khem gi ca. Troi nong hai me con mac mat me. Ai vao tham cung noi sau nay nhieu benh...nghe ma met.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 183 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nganganga97 Xem bài viết
    minh sinh dc 26ngay rui. Nong kinh khung. Me tu benh vien ve ngay thu 3 la tam goi binh thuong, sau do moi ngay tam 1 lan, 2 ngay goi 1 lan. Mat me sach se. Be tam ngay 1 lan. May hom be chua rung ron, minh cho be vao chau tam nhung ca nguoi. Ba noi thuong chau noi no noi kia. Khong chiu noi minh bao ba ra ngoai. Tam xong minh ve sinh ron roi thay bang ron cho be. 10 ngay be rung ron, kho sach binh thuong. May ngay nay nong qua minh chi giam bat dieu hoa 2h/ngay thui. An uong minh cung ko kieng khem gi ca. Troi nong hai me con mac mat me. Ai vao tham cung noi sau nay nhieu benh...nghe ma met.
    Mình cũng quan điểm giống mẹ này tắm thì cứ cho con ngập cả người sau đó vệ sinh rốn khô sạch là được, còn mùa hè nóng thế ai mà mặc quần áo dài cả ngày được. Trông sợ lắm, bác sĩ cũng bảo chẳng phải kiêng gì cả chỉ cần không ăn đồ nguội quá, đồ sống, đồ lạnh là được thế mới có đủ chất mà có sữa cho bé bú chứ
    • 1,931 Bài viết

• 5,164 Được cảm ơn

Mua đồ đo nhiệt độ phòng ở đâu vậy các mẹ?trời vừa nóng vừa hầm thế này mà ko nằm máy lạnh thì chết ngộp mất
    Nhóc yêu, ngoan nha con :Kiss::Kiss::Kiss::LoveStruc::LoveStruc:
    BNvCp7
    Có một con đường... Mang tên là Tình Yêu....

12409251237767918
    https://spreadsheets.google.com/spre...hl=en_US#gid=2
    • 634 Bài viết

• 367 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeChu2011 Xem bài viết
    Mua đồ đo nhiệt độ phòng ở đâu vậy các mẹ?trời vừa nóng vừa hầm thế này mà ko nằm máy lạnh thì chết ngộp mất
    Mẹ nó ở đâu vậy , nếu ở hn thì ra hồng minh mua khá rẻ 165k cái đo nhiệt độ phòng với đô ẩm đấy mình mua 1 cái cho con vì đi học lớp tiền sản ng ta bảo nhiệt độ phòng 25- 28 độ là rất hợp lý cho trẻ sơ sinh về mua luôn 1 cái
    Mẹ nó ra của hàng đồ sơ sinh nào cũng có hết , nó như cái đồng hồ tròn màu trắng ngà ấy, mình thấy hiệu thuốc hay mấy phòng khám đều dùng cái này, chả hiểu nó chạy = j nhưng ko fai dùng pin j hết
    Mình sinh con so ko có kinh nghiệm j nên chuẩn bị kỹ một chút cho yên tâm mà cái này có vẻ dùng đc lâu vì ko tốn pin hay điện có hôm mua về thử kiểm tra mình bật máy sấy sấy cái nhiệt đô thấy kim nhiệt độ tăng vù vù , mình định bật điều hòa cho con mùa hè nên phải có cái nà còn kiểm tra nhiệt độ phòng mình thấy 26 27 độ là ok nhất vì bật thấp quá nó khô
    qtVsp7
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 9 năm
    • 662 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Mình sinh e bé được 16 ngày rồi. 3 ngày ở bv về ba mình nấu cho nồi nước xông sau đó lấy cả nước xông đó pha với it rượu gừng tắm. Con thì mỗi ngày tắm một lần. Mấy bữa nay nóng quá chiều có khi mình lấy khăn mềm nhúng nước ấm lau cổ, lau mặt rồi bôi phấn rôm cho con. Con mình không bôi Benthanol đươc bé bị dị ứng nổi mụn đỏ. Cô y tá tắm bé thử bôi phấn rôm thì lại hết nổi mụn. Các mẹ cho e hỏi. Bé nhà e háu bú nên mỗi lần bú mút ti rất mạnh. Hôm nay thấy môi dưới bé có vẻ như bị bầm bầm. Bé chưa có răng e nghĩ kg thể là dập môi hay là bé mút mạnh quá bị thế?
    Còn một cái nữa là bé nhà e rụng rốn đúng 7 ngày. Sau đó thỉnh thoảng thấy có chút như máu ở rốn. Cô y tá tắm bé nói là kg việc gì nên sau 10 ngày nhà e tự tắm. Hôm nay thấy có chút xíu như máu khô. Có bé nào giống bé nhà e không? Vậy e tiếp tục sát trùng bằng povidine hay gì cho bé? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ e với.
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 259 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nemothanh Xem bài viết
    Mình sinh e bé được 16 ngày rồi. 3 ngày ở bv về ba mình nấu cho nồi nước xông sau đó lấy cả nước xông đó pha với it rượu gừng tắm. Con thì mỗi ngày tắm một lần. Mấy bữa nay nóng quá chiều có khi mình lấy khăn mềm nhúng nước ấm lau cổ, lau mặt rồi bôi phấn rôm cho con. Con mình không bôi Benthanol đươc bé bị dị ứng nổi mụn đỏ. Cô y tá tắm bé thử bôi phấn rôm thì lại hết nổi mụn. Các mẹ cho e hỏi. Bé nhà e háu bú nên mỗi lần bú mút ti rất mạnh. Hôm nay thấy môi dưới bé có vẻ như bị bầm bầm. Bé chưa có răng e nghĩ kg thể là dập môi hay là bé mút mạnh quá bị thế?
    Còn một cái nữa là bé nhà e rụng rốn đúng 7 ngày. Sau đó thỉnh thoảng thấy có chút như máu ở rốn. Cô y tá tắm bé nói là kg việc gì nên sau 10 ngày nhà e tự tắm. Hôm nay thấy có chút xíu như máu khô. Có bé nào giống bé nhà e không? Vậy e tiếp tục sát trùng bằng povidine hay gì cho bé? Các mẹ có kinh nghiệm chỉ e với.
    theo mình môi của con là do mút ti nhiều nên nó rộp lên, con mình cũng thế nhưng là môi trên, sau sẽ bong đi. Còn rốn của con thì bạn cứ băng rốn 1,2 tháng cho ấm bụng. Con mình cũng thế và mình rắc bột cloxit (mua viên thuốc về cạo ra), thi thoảng con mình cũng bị như thế. Giờ khô rồi. Con mình dc 2 tháng rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 259 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi misspizza Xem bài viết
    e dự sinh là cuối tháng 6 này, cũng nóng lắm đây, các mẹ có kinh nghiệm cho e hỏi chút là, khi con mới sinh nếu mình ko dùng tã thì chỉ cần đóng tã gián newborn rùi đóng quần đóng tã dán ở ngoài thui ah, còn chân con vẫn hở thì chỉ cần đắp chăn mỏng, vì con cũng chưa mặc đc quần.
    e ko biết ntn vì là sinh con đầu lòng nên chẳng biết cái gì cả ah,
    Theo mình bạn nên quấn 1 cái tã quanh người (cả tay) để cho con ko giật mình trong 1,2 tuần đầu
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 259 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhnguyet271087 Xem bài viết
    có bà chăm cùng sẽ đỡ vất vả hơn mà . những ngày dàu mới sinh nếu 1 mình chăm bé sẽ vất vả lắm, mệt nữa và sẽ ko có thời gian ngủ, ko có sữa cho con bú. mc mẹ nó thế là tốt rồi, bà có ý tốt, mình ko nên nghĩ ngợi nhiều.
    Có mẹ chồng như thế tốt wa rồi. Bà sẽ giúp đc mẹ nó nhiều lắm đó. Mới sinh xong sẽ rất mệt và đau. Sau này con lớn 1 chút thì về phòng mình. Có gì chưa hợp lý thì nhẹ nhàng góp ý hoặc cứ kệ bà nói j thì nói
    • 290 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Xong tot va sach se lam do.ngay truoc minh chua biet nen ghét xông lắm.nhưng khi sanh đứa thứ 2 mệt nên xông thử.thấy thích còn hơn tăm.
    • 290 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Sorry.nho em muon may de nick tren dien thoai.nick nay cua em minh.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 508 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình sinh đầu tháng Tư, trải qua tuần nắng nóng tới 40-42 độ ở Hà nội. Mình sinh mổ, sau sinh 8 ngày thì tắm. Cảm giác sau tắm là vô cùng dễ chịu, cảm thấy khỏe hơn nữa. Còn bé, ngày tắm 1 lần, mình tắm cho bé bằng nước kinh giới. Bé được 3 tuần là mình cho mặc quần đùi áo cộc rồi, còn từ lúc ở viện về ko bao tay bao chân gì hết. Mình cũng cho bé nằm điều hòa, để 29 độ và thường xuyên nhỏ mũi cho bé băng nước muối sinh lý. Trộm vía, đến hôm đầy tháng bé tăng được 1,5kg.

Còn vụ bỉm tã, tháng đầu mình toàn đóng tã cho bé. Sang tháng sẽ dần tập xi cho bé!!
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7