TIN TÀI TRỢ.

Cách chăm sóc bé sơ sinh nhẹ cân???

• 1 Lượt chia sẻ
  • 26K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chị mình vừa mới sinh một bé gái ngày hôm qua, bé nhẹ cân quá, chỉ được có 2,1kg thôi, dù sinh sớm có 2 tuần, (nhưng mẹ thì 35 tuổi sinh con đầu lòng). Tội nghiệp bé bị đẻ rơi trong xe taxi nhưng sau khi bác sỹ khám nghiệm thì mọi thứ đều bình thường, chỉ có nhẹ cân thôi.

Bây giờ chị ấy đang băn khoăn về chế độ nuôi bé thế nào là tốt nhất. Liệu có cần bú thêm sữa ngoài, dùng loại sữa nào phù hợp, dùng các phương pháp gì (kangaroo, cực tím, có nên về nhà sớm không …). Từ khi sinh bé đến giờ bác sỹ chưa cho mẹ vào bế bé mà sữa mẹ thì đã chảy ra rồi, phí sữa non quá, đã 24h rồi bác sỹ không cho bé ăn gì thì có làm sao không nhỉ. Mình muốn học hỏi kinh nghiệm của các mẹ, đặc biệt là những mẹ sinh con thiếu tháng, nhẹ cân, mẹ nên làm gì tốt nhất cho bé ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình sinh con gái mình được 2,5 kg và thiếu 3 tuần, bé chỉ ở trong lồng kính có đêm hôm đó thôi (vì mình sinh bé lúc 10h05 pm) đến hôm sau bé đã được ra với mẹ để bú mẹ rồi.
    Gia đình bạn trao đổi với Bác sỹ xem ý kiến họ như thế nào vì chuyên môn chắc họ sẽ hiểu rõ cần phải làm gì mà. Với lại sữa non cũng rất quan trọng nên mình thấy cũng tiếc các mẹ nhỉ.
    Mình là người nhà thì rất lo lắng nhưng đôi khi BS trong ngành thì họ lại bình tĩnh như ko nên bạn chiu khó hỏi thăm bạn nhé. Mình chỉ có ý kiến đó thôi còn mình sinh con đầu nên cũng ko nhiều kinh nghiệm lắm. Các mẹ trên đây sẽ tư vấn nhiều cho bạn.
    Chúc Chị và cháu của bạn luôn khoẻ.
    • Nem
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mở ra được topic này thì mình cũng được hả lòng hả dạ, vì đây là điều mình băn khoăn tử lâu lắm rồi, vẫn lang thang hỏi han cách chăm sóc bé sơ sinh nhẹ cân của các mẹ đấy, nhưng chưa bao giờ có topic riêng cả. Rất mong các mẹ có kinh nghiệm thì bớt chút ít thời gian chia sẻ cho chị em với nhé.

Bé nhà mình sinh trước 4 tuần, nặng 2,35 kg thôi, nhưng không phải nằm lồng kính. Lúc bé sinh ra cũng thương tâm lắm, nhỏ nhất hội, mà khóc thì cứ như là mèo ý, nghe rất thương tâm. lúc mới sinh, bé nhà mình cũng ăn được ít lắm. mẹ thì cứ lo, giục các y tá cho cháu ăn vì sợ cháu đói, sinh ra được 8 tiếng rồi mà chả đòi ăn gì cả. Y tá phải làm xét nghiệm đường huyết cho cháu thì nói là bé chưa đói. (bé đói thì lượng đường trong máu giảm hay sao ý) mẹ sốt ruột vẫn cố nhồi nhét, thì con cũng chỉ ăn được có 5ml sữa thôi. ít quá đúng không? và mãi sau 12 tiếng thì mới ăn tiếp được 20 ml sữa. so với các bé sơ sinh bình thường khác như thế là quá ít đấy. nhưng chả biết làm sao vì con mình yếu mà.

Vậy đối với bé nhẹ cân, sẽ yếu so với các bé khác, chị bạn phải có tính kiên trì khi cho ăn, và cho ăn từng tí một (bé nhà tờ mỗi lần ăn mất 1 tiếng đồng hồ). Và phải cho ăn nhiều lần. Bé nhà mình trong tháng, cứ 2 tiếng mình lại đánh thức để cho con ăn. Con nhà mình đói mà còn chả biết đường kêu nữa cơ. còn nếu bé nào trộm vía mà ăn được thì tốt quá rồi còn gì.

Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh, đặc biệt là các bé sinh non, lại càng cần có sữa mẹ để tăng đề kháng cho con. Nên phải tận dụng sữa mẹ càng nhiều càng tốt. Đặc biệt sữa non trong những giờ đầu sau sinh lại càng quan trọng. Chị bạn nên tự vắt sữa ra, cho vào trong bình, đưa cho y tá, nhờ y tá cho ăn. hoặc người nhà vào cho bé ăn. Trong thời gian đợi, thì gửi nhờ bình sữa vào tủ lạnh là tốt nhất không thì cho vào phích đá mang theo (sữa để lạnh mà không để ở cánh tủ lạnh có thể giữ được trong vòng 24h, còn nếu để trong ngăn đá thì có thể giữ được 3 tháng)

Mong bé hay ăn chóng lớn, chóng về với mẹ để mẹ được chăm sóc con
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng sinh em bé nhẹ cân, khi sinh bé được 2,35kg. Em bé phải nằm ở khoa sơ sinh non tháng 1 đêm cũng k biết người ta có cho ăn k nữa. Bác sỹ bảo trẻ nhẹ cân thường ăn ít , ngủ nhiều vì vậy nếu bé nhà bạn ngủ hơn 3 tiếng mà k đòi ăn nên đánh thức bé dậy để cho bé ăn. Nếu cần chị bạn có thể cho bé ăn thêm sữa ngoài, sữa dùng cho trẻ nhẹ cân, bé nhà mình ăn sữa Pre Nan.Nói chung cũng k khác với những bé khác đâu. Chúc em bé nhà bạn chóng lớn.
    • Nem
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bichhuong3977
    Mình cũng sinh em bé nhẹ cân, khi sinh bé được 2,35kg. Em bé phải nằm ở khoa sơ sinh non tháng 1 đêm cũng k biết người ta có cho ăn k nữa. Bác sỹ bảo trẻ nhẹ cân thường ăn ít , ngủ nhiều vì vậy nếu bé nhà bạn ngủ hơn 3 tiếng mà k đòi ăn nên đánh thức bé dậy để cho bé ăn. Nếu cần chị bạn có thể cho bé ăn thêm sữa ngoài, sữa dùng cho trẻ nhẹ cân, bé nhà mình ăn sữa Pre Nan.Nói chung cũng k khác với những bé khác đâu. Chúc em bé nhà bạn chóng lớn.
    Bích Hương ơi (không biết gọi tên mẹ như thế có đúng không nữa :-p ), con mẹ cũng sinh 2,35kg à? thế đến mấy tháng thì biết lẫy thế? Nem nhà này đã gần 5 tháng rồi mà vẫn nằm chềnh ềnh ra, chán quá !
    Còn sữa PreNan thì mẹ Nem cũng đã lục tung Hà Nội lên mà chả tìm thấy, hình như đã biết mất khỏi thị trường sữa rồi thì phải, nghe nói là sữa đấy tốt hơn so với Premature của Enfa và SimilacNeosure của Abotte (đều là sữa dành cho trẻ nhẹ cân thiếu tháng) vì có thêm chất đề kháng. nhưng mẹ Nem tìm mãi mà chả ra.
    • 4,979 Bài viết

• 379 Được cảm ơn

Mình có 2 đứa bạn lúc sinh mỗi đứa chỉ có 1,2 kg và 1,25kg thôi (sinh đôi mà),mà mẹ bọn nó sinh ở quê tít tận Phú Thọ nhé. Vậy mà chúng nó giờ 2 thằng đều béo quay béo tròn, thấy mọi người nói là bác đó nuôi con khéo lắm. Mà ngày xưa thì làm gì có sữa ngoại như bây giờ nhỉ, tớ phải về hỏi xem bác ấy nuôi con thế nào?
    Mẹ Nem ơi, có khi bé trốn lẫy, nhím nhà tớ hơn 4 tháng mới biết lẫy này.
    • 70 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

gửi happyvalley!
    Mình cũng trải qua thời kỳ khó khăn nhất khi nuôi be Khoai sinh non 34 tuần, nhẹ cân 2,1 kg. Bé phải nằm nhi tw lồng kính 8 ngày, mẹ không đủ sữa. mình nuôi bé = sữa similacneosure của about. tháng đầu bé rất còi lên 0,6 kg từ tháng thứ 2 bé tăng cân bình thường. giờ đay bé 9 tháng đã được gần 9 kg rồi. mình rất chú trọng đến thực đơn của bé, gồm sữa bột là chính trong những tháng đầu. sau đó kết hợp cho bé ăn dặm với thực đơn thay đổi đủ 4 nhóm. Cần chú ý đến suckhỏe vì be sinh non, nhẹ cân dễ mắc các bệnh nhiễm khuẩn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley
    Các mẹ ơi, chị mình vừa mới sinh một bé gái ngày hôm qua, bé nhẹ cân quá, chỉ được có 2,1kg thôi, dù sinh sớm có 2 tuần, (nhưng mẹ thì 35 tuổi sinh con đầu lòng). Tội nghiệp bé bị đẻ rơi trong xe taxi nhưng sau khi bác sỹ khám nghiệm thì mọi thứ đều bình thường, chỉ có nhẹ cân thôi.

Bây giờ chị ấy đang băn khoăn về chế độ nuôi bé thế nào là tốt nhất. Liệu có cần bú thêm sữa ngoài, dùng loại sữa nào phù hợp, dùng các phương pháp gì (kangaroo, cực tím, có nên về nhà sớm không …). Từ khi sinh bé đến giờ bác sỹ chưa cho mẹ vào bế bé mà sữa mẹ thì đã chảy ra rồi, phí sữa non quá, đã 24h rồi bác sỹ không cho bé ăn gì thì có làm sao không nhỉ. Mình muốn học hỏi kinh nghiệm của các mẹ, đặc biệt là những mẹ sinh con thiếu tháng, nhẹ cân, mẹ nên làm gì tốt nhất cho bé ?
    Happyvalley ơi, nếu chị cậu có sữa rồi cậu nói với bác sỹ biết để họ cho bé ăn sữa mẹ có thể bằng các cách: xông, bú bình hoặc mẹ đón ra cho bú. Trẻ nhẹ cân thường được chăm sóc đặc biệt, có thể có lý do nào đó nên bác sỹ chưa trả con về với mẹ. Bạn hãy yên tâm vì nếu bé̉ khỏe, đủ điều kiện ra ngoài BS sẽ trả bé về với mẹ ngay. Trẻ nhẹ cân cho uống sữa Pre Nan 1. Trẻ nhẹ cân nuôi vất vả lắm nhưng sau 1 thời gian sẽ ổn. Cháu nhà mình (con của cô em gái) sinh non khoảng 7 tháng, nuôi nấng vất vả lắm, bây giờ nó được 20 tháng rồi vãn chưa biết đi. Happyvalley yên tâm nhé vì cháu nhà Happyvalley chỉ nhẹ cân thôi nên cũng đỡ lo. Chúc mọi chuyện tốt đẹp đến vói em bé và gia đình Happyvalley
    Mẹ Lan Chi
    Mẹ yêu gái còi của mẹ nhất trên đời
    • Nem
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhím mắt xếch
    Mình có 2 đứa bạn lúc sinh mỗi đứa chỉ có 1,2 kg và 1,25kg thôi (sinh đôi mà),mà mẹ bọn nó sinh ở quê tít tận Phú Thọ nhé. Vậy mà chúng nó giờ 2 thằng đều béo quay béo tròn, thấy mọi người nói là bác đó nuôi con khéo lắm. Mà ngày xưa thì làm gì có sữa ngoại như bây giờ nhỉ, tớ phải về hỏi xem bác ấy nuôi con thế nào?
    Mẹ Nem ơi, có khi bé trốn lẫy, nhím nhà tớ hơn 4 tháng mới biết lẫy này.
    bé nhà này không phải là trốn lẫy đâu mà, mình thấy thể lực bé cũng yếu hơn so với trẻ bình thường. Nhóc hàng xóm nhà Nem hơn Nem có 1 tuần thôi mà trông cứng cáp lắm rồi, tay giữ nách là cu cậu đã đòi bước vài bước. Nem nhà này thì cổ vẫn chưa cứng hẳn, còn gật gưỡng lắm. Không biết con mẹ Bichhuong có thế không? mà mẹ Bichhuong sinh con có đủ 40 tuần không thế? vì con nhà này sinh ra cùng cân với con mẹ đấy, nên muốn biết tốc độ tăng trưởng của cháu có bình thường không?
    • Nem
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 33 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi mẹ nhím ơi, ảnh của nhím trông trộm vía thích quá. Sao nhím mới 6 tháng mà đã đứng được rồi hả mẹ Nhím??? oách thế !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 216 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em được 1.5 tháng rồi nhưng lên cân chậm lắm, lúc đẻ ra được 3kg, sau 1.5 tháng mới được có 3.9kg, như vậy là lên chậm đúng không ạ. Em đang không biết mua sữa gì cho ăn thêm nữa. Mong các mẹ giúp em.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng sinh bé 2.1 nhưng được 38 tuần . Nhìn thương quá đi mất. Mình bắn khoăn ko biết nên dùng thêm sữa ngoài ko nữa . Được 10 ngày rồi thấy mặt mũi cũng nở ra. Bụng to hơn khi sinh nhưng tay chân vẫn nhỏ quá. Sữa mẹ thì nhiều .
    comment by WTT mobile view