TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ ơi, làm cách nào khắc phục tình trạng méo, bẹp đầu ở trẻ sơ sinh ạ?

• 348 Lượt chia sẻ
  • 29K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 57 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em buồn quá! Mẹ nào rảnh chia sẻ kinh nghiệm chăm con giúp em với ạ
    Tình hình là con em bị bẹp đầu, bây giờ ai cũng trách là tại mẹ đặt con nằm nhiều quá, nhất là bà nội bé. Mỗi lần lên chơi thấy đầu con em bị bẹp là bà lại nhai đi nhai lại cái điệp khúc do em lười bế con, để con nằm nhiều nên giờ bị bẹp đầu hix. Đúng là lúc mới sin hem con em nằm nhiều thật nhưng cũng do hoàn cảnh cả các mẹ ạ! Bố mẹ ruột em ở xa nên lúc e sanh đẻ không thể vào chăm cho em dc, còn mẹ chồng em thì lúc ấy cũng vướng cô em ck sinh nên chỉ thỉnh thoảng chạy sang phụ tý lại về. Ck em chỉ xin nghỉ là dc 1 tuần, sau đó phải đi công tác, một mình em ở nhà lo con cái bận túi bụi nên nhiều lúc cho con bú xong là em cho bé nằm chơi để còn cơm nước, nhà cửa nữa. Mà lúc ấy em không nghĩ nằm nhiều sẽ hại con, em chỉ muốn con nằm cho thoải mái, không bị cong vẹo xương, phần vì con em cũng không thích bế các mẹ ạ, chỉ thích nằm thôi, bế lên 1 lúc là nó khó chịu rồi. Lúc cho con nằm em cũng chú ý xoay đầu cho nó nằm nghiêng bên này bên kia nhưng được 1 lúc nó lại xoay thẳng lại, kể cả chèn gối cũng thế. L
    Giờ con bị bẹp đầu thì ai cũng đổ lỗi cho em, con bị thế em cũng đâu muốn, người buồn nhất vẫn là em chứ ai huhu. Mà các mẹ cho em hỏi có đúng là do em cho bé nằm nhiều nên bị vậy ko ạ? Liệu bây giờ có cách khắc phục tình trạng này không các mẹ? Em xin các mẹ đừng bơ em, em đang rất cần được chia sẻ hixhix

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 82 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu đã bẹp đầu mà bé đã qua 3 tháng thì kg có cách gì cải thiện đâu.mẹ chịu khó đừng để bé nằm nhiều,mẹ lấy khăn xếp lại cho bé nằm để bé tự xoay tới xoay lui giúp đầu bé kg méo,khi bé lớn lên đầu sẽ cải thiện hơn kg bị bẹp như lúc sơ sinh.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của utlinh89
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 51 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Đầu méo (móp) do không có sọ khỉ (nói theo kiểu dân gian) là do di truyền. Nên để bé nằm nệm cao su, không nên nằm gối mềm do có thể đột tử do ngộp.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của nganld
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 31 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Nếu bé nhà bạn vẫn còn dưới 4 tháng thì vẫn có thể tự sửa bằng cách cho bé nằm nghiêng mỗi bên hoặc dùng gối chống đầu dẹt. Gối này rất hay có một cái lỗ cho nên đầu không bị dẹt. Quá 6 tháng có mũ điều chỉnh đầu dẹt giống như mũ bảo hiểm đó bạn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jayna
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 139 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Hình như là hiện tượng bẹp đầu này là do bé thiếu canxi thì phải mn ạ! bây giờ cũng khó để cải thiện được lắm mn ạ!
    • 524 Bài viết

• 380 Được cảm ơn

Con mình cũng bị méo đầu nhiều lắm, mình đem đi tập vât lý trị liệu, kỹ thuật viên nắn cơ cổ và vuốt đầu cho bé để cho cơ cổ bé linh hoạt dễ xoay đầu hướng khác, sẽ chủ động trong việc ngủ, vì mình có bắt bé ngủ theo hướng khác thì bé cũng quay về vị trí cũ. Bé nhà mình lúc làm trị liệu gần 4 tháng, giờ cũng đỡ lắm rồi dù vẫn còn bị méo.
    • 39 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

bé nhà mình cũng bi bẹp bên trái
    DOPPELHERZ ACTIVE MENO
    gifte
    Doppelherz Việt Nam - Sức mạnh của hai trái tim <3 <3
    Hotline: 1800 1770

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình những chia sẻ trên chính xác, mình cũng đang áp dụng và kết hợp với đọc truyện cho con nghe bằng ứng dụng truyện cổ tích này https://itunes.apple.com/vn/app/truy%E1%BB%87n-c%E1%BB%95-t%C3%ADch-vi%E1%BB%87t-nam-th%E1%BA%BF-gi%E1%BB%9Bi-ch%E1%BB%8Dn-l%E1%BB%8Dc/id1245735161?l=vi&mt=8
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jayna Xem bài viết
    Nếu bé nhà bạn vẫn còn dưới 4 tháng thì vẫn có thể tự sửa bằng cách cho bé nằm nghiêng mỗi bên hoặc dùng gối chống đầu dẹt. Gối này rất hay có một cái lỗ cho nên đầu không bị dẹt. Quá 6 tháng có mũ điều chỉnh đầu dẹt giống như mũ bảo hiểm đó bạn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của jayna
    Bạn ơi, bạn biết mua mũ trị dẹt đầu ở đâu không ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maingankt Xem bài viết
    Con mình cũng bị méo đầu nhiều lắm, mình đem đi tập vât lý trị liệu, kỹ thuật viên nắn cơ cổ và vuốt đầu cho bé để cho cơ cổ bé linh hoạt dễ xoay đầu hướng khác, sẽ chủ động trong việc ngủ, vì mình có bắt bé ngủ theo hướng khác thì bé cũng quay về vị trí cũ. Bé nhà mình lúc làm trị liệu gần 4 tháng, giờ cũng đỡ lắm rồi dù vẫn còn bị méo.
    Bạn cho con tập ở đâu vậy,hết bao nhiêu tiền vậy
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình mới tìm được bài vật lí trị liệu trên youtube. Chắc có thể giúp được bạn.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HongTham.1405 Xem bài viết
    Mình mới tìm được bài vật lí trị liệu trên youtube. Chắc có thể giúp được bạn.
    Mom cho e xin vs ạ con e cũg bị méo đầu e cũg mua gối của babymoov cho nằm nhưg vẫn bị, từ khi phát hiện e đã chĩh sửa nhưg ko đc