Các mẹ ơi giúp em kinh nghiệm chăm con sinh non với ạ

• 1 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em muốn xin ý kiến cũng như kinh nghiệm của những mẹ cũng có con sinh non như em để chăm con tốt với ạ.
    Em sinh con gái khi vừa tròn 27 tuần thai, sau mấy hôm bụng gò cứng vào viện thì đã mở 2cm, giữ được 4 ngày thì em sinh bé, hix. Các bác sỹ có dặn em khi mang thai lần sau thì đi khâu eo cổ tử cung lại. Hiện tại con em đã được 44 ngày tuổi rồi và vẫn đang nằm điều trị trong viện C, hàng ngày vẫn mang sữa vào cho con. Sinh con quá non nên bé gái nhà em chỉ được 900g, bj h cháu đã được 1,3kg và đang ăn sữa đặc biệt kết hợp sữa mẹ. Vợ chồng em đang rất lo lắng khi con được về thì sẽ chăm như thế nào để con khỏe, dĩ nhiên là có lời khuyên và căn dặn của các bác sỹ. Nhưng em vẫn muốn nghe những chia sẻ của các mẹ để em vững tâm hơn khi chăm con. Thực sự quãng thời gian sinh xong em buồn và xót con vô cùng, tại mình mà để con quá thiệt thòi. Các mẹ giúp em với ạ, pls...

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 102 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanhlolita Xem bài viết
    Các mẹ ơi em muốn xin ý kiến cũng như kinh nghiệm của những mẹ cũng có con sinh non như em để chăm con tốt với ạ.
    Em sinh con gái khi vừa tròn 27 tuần thai, sau mấy hôm bụng gò cứng vào viện thì đã mở 2cm, giữ được 4 ngày thì em sinh bé, hix. Các bác sỹ có dặn em khi mang thai lần sau thì đi khâu eo cổ tử cung lại. Hiện tại con em đã được 44 ngày tuổi rồi và vẫn đang nằm điều trị trong viện C, hàng ngày vẫn mang sữa vào cho con. Sinh con quá non nên bé gái nhà em chỉ được 900g, bj h cháu đã được 1,3kg và đang ăn sữa đặc biệt kết hợp sữa mẹ. Vợ chồng em đang rất lo lắng khi con được về thì sẽ chăm như thế nào để con khỏe, dĩ nhiên là có lời khuyên và căn dặn của các bác sỹ. Nhưng em vẫn muốn nghe những chia sẻ của các mẹ để em vững tâm hơn khi chăm con. Thực sự quãng thời gian sinh xong em buồn và xót con vô cùng, tại mình mà để con quá thiệt thòi. Các mẹ giúp em với ạ, pls...
    Điều quan trọng bây giờ em phải ăn uống bồi dưỡng ,trước tiên nguồn sửa của em đem vào cho cháu, để có sức đề kháng tránh được bệnh sau này ,thường các bé sanh thiếu tháng ngoài thị trường có bán sữa dành cho bé ,khi xuất viện em xin ý kiến bác sĩ cho cháu uống sữa gì d963 đường tiêu hóa của cháu sau này không tiêu chảy vì các bé thiếu tháng đường tiêu hóa rất yếu , phần bé en đừng để bị lạnh , tắm bé nhanh và sạch đem lên liền đừng để lâu viêm phổi , khoảng hơn 2 tháng em mới cho cháu bú kèm các loại nước rau cho dủ các chất vitamin ,không vội vàng cho ăn dặm sớm ,và nhớ cho con uống nước cam hoặc chanh ,nuôi con con không nãng lòng mà phải kiên nhẩn với con từng chút một ,chị trong ngành và cũng có con sinh thiếu tháng nay con chị đã lớn khôn và cháu đã tốt nghiệp đại học rồi ,với tình yêu con của người phụ nữ chị em mình sẽ làm được tất cả cho con ,chị c chúc em thành công
    Vì nụ cười của bé - Vì niềm vui của mẹ https://zaodich.com/forum/f2484/nhan-.../#post30436509
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

bạn ơi, bạn có thể tham khảo thêm các topic về chăm sóc trẻ sinh non trên diễn đàn vì mình thấy có nhiều chị đã chi sẻ rất nhiều thông tin. Bé nhà mình ngày xưa cũng sinh non lúc 31 tuần, được 1,3kg. Sau 1 tháng xuất viện cháu cũng mới chỉ dược 1,8kg, mình thực sự rất lo lắng ko biết sẽ nuôi và chăm cháu như thế nào. Nhưng trộm vía mình nuôi cháu rất ngoan, đến khi 1 tuổi vẫn ko bị ốm và phải dùng thuốc lần nào, bé còn trộm vía bụ bẫm hơn những đứa bé bt nữa. Bây giờ cháu đã 3 tuổi rưỡi rồi và được 19kg, thông minh nhanh nhẹn.
    Mình chỉ lưu ý điều này, có thể bác sỹ trong viện cũng đã nói với bạn là các bé sinh non có nguy cơ bị bong võng mạc nên phải đi khám sớm, nếu có nguy cơ thì phải tiến hành mổ Laser ngay. bé mình ngày xưa mổ lúc cháu được hơn 1 tháng tuổi và định kỳ mình vẫn cho bé đi kiểm tra mắt
    Nếu cần tư vấn thêm điều gì, bạn có thể pm cho mình nhé
    MTI1MjU3NDM4Mg
    MTI1MjU3Mzg4Nw
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

minh cug sih non 34tuan. con mih jo 5th roi. minh nghi cach tot nhat la ban can bo sug dd de cho con bu me hoan toan. tre cag thieu thag thi suc de khag cag thap cho nen ban can cho con bu me de tang suc de khag.
    • 29 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn cố gắng ăn uống nhiều vào nhé. Để có nguồn sữa tốt và có sức khỏe chăm con. Cầu mong cho Em bé của Bạn được trộm vía khỏe mạnh hay ăn.
    • 38 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Mình cũng sinh non ở tuần thứ 31 3 ngày, con nặng 1,730 và nằm trong lồng kính đúng 1 tháng và bây giờ con mình được 13 tháng nặng 11kg (trộm vía). Quan trọng lúc này bạn phải ăn uống đầy đủ để có nhiều sữa, nên ăn đa dạng các loại thực phẩm chứ ko nên kiêng kị nhiều vì sữa mẹ lúc này quan trọng cho bé lắm, thêm 1 điều nữa là bạn nên có tinh thần thoải mái đừng tự dằn vặt mình đã để con bị ra sớm, 1 tinh thần thoải mái thì bạn mới có nhiều sữa cho con và có sức khỏe chăm con nữa nha bạn. Hồi đó hằng ngày mình cũng phải vắt sữa để đem vào cho con vì con chưa biết bú Mẹ và mình ăn uống rất đa dạng để có sữa có nhiều chất dinh dưỡng. Không biết bạn có biết không là bé sinh non thì áp dụng phương pháp ủ Kangaroo cho bé rất tốt đó bạn, tức là bạn để bé nằm sắp lên ngực mình (bạn ko bận áo để ngực trần), để cho bé cảm nhận được hơi ấm từ người của cha mẹ, rồi bạn đắp 1 cái khăn hoặc mền lên, cứ để như vậy trong vòng 1 tiếng 30 phút tới 2 tiếng cho bé ngủ. Vì mình sinh mổ đi lại khó khăn nên sau đó 3 ngày mình mới làm Kangaroo cho con mình và mình làm phương pháp Kangaroo cho bé 3 tuần liền lượt. Phương pháp này ngoài việc cho bé được ủ ấm bởi cơ thể cha mẹ để cho bé hoàn thành các chức năng bị ra đời sớm còn thiếu hụt thì còn giúp tạo sự gần gũi gắn bó tình mẹ/cha con. Ngoài ra bạn nên chú ý da bé vì bé sinh non hay bị dị ứng da lắm, trước khi bé xuất viện về nhà bạn nên tìm cho bé bác sĩ để khi bé về nhà có trở ngại gì bạn gọi điện thoại hỏi ý kiến bác sĩ ngay. Đó là 1 vài kinh nghiệm nhỏ mà mình đã trải qua muốn chia sẽ với bạn, mong bạn và bé luôn khỏe mạnh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mình hiểu mẹ nó vì mình cũng là một người mẹ đã trải qua giai đoạn chăm con sinh non rồi, cực khổ lắm nhưng sau này nhìn lại sẽ là một kì tích đấy. Dưới đây là một số kinh nghiệm mà bản thân mình rút ra đc khi chăm con và tham khảo trên mạng, hy vọng sẽ giúp ích cho mẹ nó.

+Sữa mẹ : sữa mẹ rất cần cho bé sơ sinh, đặc biệt là bé sinh non. Các mẹ nên cho bé ăn hoàn toàn sữa mẹ để nhận các chất dinh dưỡng để thêm cứng cáp, mạnh khoẻ, có thêm sức đề kháng. 3 em bé nhà mình nằm dưỡng nhi TD 1w, hằng ngày mình đều vắt sữa=>gửi sữa cho con. Bé sinh non thường chưa có phản xạ bú mút nên khi cho ăn, các bs/mẹ nên dùng ống xilanh loại dung tích nhỏ (chừng 5ml là vừa, mua ở dụng cụ y khoa, hỏi là có í mà, dùng 1 lần rồi bỏ ko xài mãi nghen các mẹ). Mỗi lần bơm một chút sữa vào khoé má của con một cách từ từ, chậm rãi tránh sặc.

+pp Kangaroo : cũng quan trọng ko kém, đơn giản, ai cũng làm đc. Cởi trần và cho bé nằm sấp, mặt nghiêng qua một bên để cảm nhận hơi ấm. Khi bé ngủ, nên quấn tã cho bé tránh bé khỏi giựt mình.

+ktra ROP : là ktra mắt cho bé sau khi bé tròn 1m kể từ ngày sinh để kịp thời can thiệp mắt cho bé (nếu có vđ)

+massage : giúp cho bé phát triển cứng cáp, học trên youtube cũng đc, hay học trên sách, làm hằn ngày và đều đặn, vào buổi sáng khi bé mới ngủ dậy.

+ktra tổng quát khi bé đủ ngày tháng : ktra não, tiêu hoá,... để phát hiện&chữa trị sớm cho bé

+VLTL : mấy bé nhà mình cũng phải đi tập VLTL ở TD nhưng giờ thì hết rồi, VLTL theo dõi xem bé làm đc j, tập bé ngồi, bò,... j đó nữa

+tiêm ngừa : theo chỉ dẫn bs
    Nguyễn Hoàng Yến-Nguyễn Hải Yến-Nguyễn Hạnh Yến

w3T7sHPw3T7p9

Yêu lắm 3 con vịt cổ lùn của mẹ
    • 29 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

chúc 2 mẹ con khỏe mạnh.
    Mẹ Gia Bảo
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn tất cả những kinh nghiệm quý báu của các chị nhé. Các chị cho em hỏi là khi đưa bé về thì mình nên để bé nằm điều hòa ấm hay nhiệt độ trg phòng bật điều hòa từ 29 đến 30 độ ạ, liệu dùng điều hòa 1 chiều phòng bố mẹ có khiến bé khó chịu ko ạ? Vì khi đi thăm con em thấy trg bv con mặc kín ấm và họ bật điều hòa lạnh í ạ
    • 8 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào bạn, mình cũng sinh non o tuan 30, con mìh dc 1,4kg, nằm bvien 1,5 thág thi dc ve, lúc xuất viên con mình dc 2,6kg, ngày đầu tiên về nhà mình sợ lắm, vì là con đầu lòng, chưa co tí kinh nghiệm j, mà lại sinh non nua, ko co bác sĩ hàng ngày bên cạnh nữa, giờ con mình đã dc hơn 6 thag, nặg 7,2kg, mìh chia sẻ với bạn kinh nghiẹm chăm con của mình, mong sẽ giúp ích dc cho bạn. Nhà mình k có điều hòa, nên lúc trời nóng, mình cho con nằm chiếu trúc thôi, rùi để quạt quay lên cao cho thoáng, lúc lạnh thì ủ ấm kĩ chút, tắm bé hàng ngày, con đổ mồ hôi thì lấy khăn giay khô thẤm. Con mình 2 thág đầu hay vặn mình, đỏ mặt, ọc sữa, khò khè,...nhưg từ từ là hết ah, từ lúc o bvien về, cứ 2 tuần là mình đưa con đi khám mắt(ROP) một lần, theo hẹn của bác sĩ, tới khi đủ 4 thág thì ngưng. Con mình hay khóc đêm dữ lắm, đêm nào mình cũg ôm con ngồi võg đến 4 gio ság, mệt mỏi và căg thẳg lắm, suố 1 thág liên tục như vậy, mình đưa con đi Nhi đồng, bsi bảo là sinh non nen thiếu chất, uốg Canxi, Sắt, Kẽm, phơi nắg hàg ngày nữa, nhờ vậy nên jo con mìh ngủ ngon rùi. Hồi nhỏ con mình bú mẹ hay bị sặc lắm, vì non nên mút vú chưa giỏi như cac bé đủ thág, mình fai dùng tAy kẹp đầu vú lâu lâu chut moi bỏ ra,rùi cứ 1 tiếg bú 1 lần, ngày đêm lun. Mình cho con đi siêu âm não, siêu âm bụng, ktra tai, rui sieu am tim nua. Mình nói hơi dài dòng tí heg bạn, hihi, mong la giup ích dc cho bạn . Bạn cũng đừg suy nghĩ nhìu, cũg sẽ wa hết thui ah. Chúc mẹ con bạn vui khỏe
    • 45 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Em cảm ơn tất cả những kinh nghiệm quý báu của các chị nhé. Các chị cho em hỏi là khi đưa bé về thì mình nên để bé nằm điều hòa ấm hay nhiệt độ trg phòng bật điều hòa từ 29 đến 30 độ ạ, liệu dùng điều hòa 1 chiều phòng bố mẹ có khiến bé khó chịu ko ạ? Vì khi đi thăm con em thấy trg bv con mặc kín ấm và họ bật điều hòa lạnh í ạ
    Nhà mình các bé vẫn nằm máy lạnh đấy nhưng bé sinh non đề kháng yếu, mẹ nó nên cẩn thận khi cho bé nằm máy lạnh nhé, để bé sổ mũi, ho hắng mệt lắm đấy, trước khi cho bé nằm máy lạnh nên bôi chút dầu vào bụng, gan bàn chân, áo dài tay, quần dài (chất liệu cotton cho thoáng mát bé), có thể đắp lớp chăn mỏng lên trên cũng đc nhưng đừng ủ quá nhé. Vđ này là theo ý kiến của mình, tốt nhất mn nên hỏi thêm bs chuyên khoa thêm.

w3T7sHPw3T7p9

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thông báo với các mẹ là em đã đón con về được 1 tuần thì lại phải đưa con quay lại viện
    Bác sỹ chẩn đoán con bị viêm phổi, cho truyền thuốc, bj h con ổn hơn và em chuẩn bị đón con về rồi ạ. Nhưng em có một số vấn đề cần hỏi các mẹ:
    - 2ngay đầu em thấy con bt, ngủ nhiều nhưng ăn ít lắm, mỗi bữa chật vật mãi mới đc 25ml, con chỉ mải ngủ thôi ạ. Vậy làm tn để cho con ăn đc nhanh và đủ số lượng ạ, em sợ con không ăn đc sẽ nhanh hạ đg huyết rồi lại tụt cân
    - đến ngày thứ 3 em thấy con ít bú bình, ti chậm lắm, ko mút mấy mà chỉ ngậm xong lại nhả ra, con hay vặn mình rướn ng, mỗi lần như thế con đỏ mặt tía tai, có khi còn tái cả ng vào, nhìn con mệt mà thương lắm các mẹ ạ. Khi nào con sẽ hết vặn mình ạ, làm tn để con ít vặn đi, vì mỗi lần thế con em ko ăn đc nữa toàn nhè ra thôi ạ
    Các mẹ giúp em với ạ! Tks các mẹ nhiều!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 17 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thông báo với các mẹ là em đã đón con về được 1 tuần thì lại phải đưa con quay lại viện
    Bác sỹ chẩn đoán con bị viêm phổi, cho truyền thuốc, bj h con ổn hơn và em chuẩn bị đón con về rồi ạ. Nhưng em có một số vấn đề cần hỏi các mẹ:
    - 2ngay đầu em thấy con bt, ngủ nhiều nhưng ăn ít lắm, mỗi bữa chật vật mãi mới đc 25ml, con chỉ mải ngủ thôi ạ. Vậy làm tn để cho con ăn đc nhanh và đủ số lượng ạ, em sợ con không ăn đc sẽ nhanh hạ đg huyết rồi lại tụt cân
    - đến ngày thứ 3 em thấy con ít bú bình, ti chậm lắm, ko mút mấy mà chỉ ngậm xong lại nhả ra, con hay vặn mình rướn ng, mỗi lần như thế con đỏ mặt tía tai, có khi còn tái cả ng vào, nhìn con mệt mà thương lắm các mẹ ạ. Khi nào con sẽ hết vặn mình ạ, làm tn để con ít vặn đi, vì mỗi lần thế con em ko ăn đc nữa toàn nhè ra thôi ạ
    Bạn ơi. Bé nhà mình cũng sinh non khi ở tuần 34. Giờ cháu được 25 ngày tuổi. Bé ngủ suốt, không chịu dậy ăn. Biết ti mẹ và cả bình nhưng đều ăn rất ít. Ti mẹ nhiều lắm chỉ 5p, ti bình cố lắm mới được 30ml. Rất thất thường. Bé hay vặn mình, tím tái cả người, ọc cả sữa. Thương con quá mà mình không biết phải làm sao..
    nhờ các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp,
    • 45 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Khổ thân em bé quá Tình hình bé hnay sao rồi mn ? Con sinh non chăm cực thế đấy.

-Bé ti đc bnhiu thì kệ bé mn ah, bé sinh non dạ dày non nớt, dần dần sẽ ti đc nhìu hơn thôi. Con thèm ngủ lắm, nếu bé đã ngủ 2 tiếng rưỡi mà ko chịu dậy thì đánh thức bé nhé mn. Từ từ tăng lên 3h/lần, nhưng phải lớn hơn tí cơ.

-Tắm nắng cho bé hấp thụ vitamin D, tạo canxi giúp bé đỡ rướn người.

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeieuSoc Xem bài viết
    Bạn ơi. Bé nhà mình cũng sinh non khi ở tuần 34. Giờ cháu được 25 ngày tuổi. Bé ngủ suốt, không chịu dậy ăn. Biết ti mẹ và cả bình nhưng đều ăn rất ít. Ti mẹ nhiều lắm chỉ 5p, ti bình cố lắm mới được 30ml. Rất thất thường. Bé hay vặn mình, tím tái cả người, ọc cả sữa. Thương con quá mà mình không biết phải làm sao..
    nhờ các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp,
    Bé ss đặc biệt sinh non hay bị trớ sữa mn ah Thắc mắc của mn giống mẹ ở trên nên mn xem comment phía trên cũng mình nhé.

cố gắng lên các mẹ ơi

w3T7sHPw3T7p9

• 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bây giờ bé con nhà chị thế nào rồi ạ, chị có thể cho em hỏi dinh dưỡng cho bé thế nào ạ, con em sinh non 27 tuần, lúc ở bệnh viện bé tăng cân rất ít ạ, sau khi về nhà thì mới tăng đc mot ít, lúc về nhà thì 26 ngày tăng dc 1kg, hiện tại bé còn hơi xanh xao. Thế chị cho bé con nhà chị uống sữa gì từ 0-6 tháng tuổi ạ, với lại cách bổ sung sắt cho bé như thế nào ạ,
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình sinh đôi 2 bé tuan 34, mổ cấp cứu, nhưng cân nặng hai bẻ đạt chuẩn. Hai bé nhà mình được BS tư vấn uống similac neosuare dành cho bé sinh non trong sữa đó hàm lượng sắt cao. Nhưng uống đến khi nào cân nặng của bé đạt cột mốc tương ứng với số tháng của bé ( chỉ số cân nặng theo tháng Mẹ tra trên mạng hoặc trong sổ khám nhi đều có ) thì ngưng lại không nên lạm dụng ( BS ở Nhi Đồng nói thế). Sau đó uống sữa thường là được.Nếu uống sữa mẹ thì cũng kết hợp sữa dành cho bé sinh non. Hai bé nhà mình không ai nghĩ sinh thiếu tháng hết.Hiện 8 tháng mà bé cao và nặng đạt chuẩn hết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 48 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SimonAlvin Xem bài viết
    Mình sinh đôi 2 bé tuan 34, mổ cấp cứu, nhưng cân nặng hai bẻ đạt chuẩn. Hai bé nhà mình được BS tư vấn uống similac neosuare dành cho bé sinh non trong sữa đó hàm lượng sắt cao. Nhưng uống đến khi nào cân nặng của bé đạt cột mốc tương ứng với số tháng của bé ( chỉ số cân nặng theo tháng Mẹ tra trên mạng hoặc trong sổ khám nhi đều có ) thì ngưng lại không nên lạm dụng ( BS ở Nhi Đồng nói thế). Sau đó uống sữa thường là được.Nếu uống sữa mẹ thì cũng kết hợp sữa dành cho bé sinh non. Hai bé nhà mình không ai nghĩ sinh thiếu tháng hết.Hiện 8 tháng mà bé cao và nặng đạt chuẩn hết.
    2 bé nhà b 34w đc bn kg? B sinh ở bv nào ?
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Minh sinh mot be 2kg9, 1 be 2kg3. Mình theo dõi và khám thai ở Bệnh Viện Phụ Sản Mekong. Mình khám 1 BS từ khi mang thai đến khi sinh luôn. Lúc đầu mình tưởng ko giữ lại được do động thai từ khi biết mang thai đến tháng thứ 4 luôn đó. May có BS mát tay. Mình cảm ơn BS nhiều lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mother_bichngoc Xem bài viết
    Bây giờ bé con nhà chị thế nào rồi ạ, chị có thể cho em hỏi dinh dưỡng cho bé thế nào ạ, con em sinh non 27 tuần, lúc ở bệnh viện bé tăng cân rất ít ạ, sau khi về nhà thì mới tăng đc mot ít, lúc về nhà thì 26 ngày tăng dc 1kg, hiện tại bé còn hơi xanh xao. Thế chị cho bé con nhà chị uống sữa gì từ 0-6 tháng tuổi ạ, với lại cách bổ sung sắt cho bé như thế nào ạ,
    Mẹ nó cho mình hỏi mn sinh non 27 tuần con nặng bao nhiêu? Nuôi lồng kính bao lâu thì con được về? Mình vừa sinh non 2 bé 28 tuần,mỗi bé 1,1 kg,hiện tại đang thơ máy trong lồng kính mà mình lo lắng quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cac me oi minh vua sinh con o bv phu san trung uong .minh sinh be luc vua tron 29 tuan .be nang co700gr thoi .ko biet con minh co nuoi dc ko.minh vua mo xong . chua vao tham con dc .lo cho be.qua .co me nao giong minh ko
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2