TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ có con hay bị trớ - trào ngược, 1 lý do có thể hạn chế đc tình trạng này, các mẹ sắp có em bé và đang có con chú ý nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.6K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Chào các mẹ,
    Em cũng là một bà mẹ mới nuôi con lần đầu, con em hồi mới đẻ đến lúc 3,5m không hề bị trớ, thậm chí vừa bú no xong mà khóc lóc gào thét hay bác sĩ xem họng cũng không hề trớ, phải nói là rất khó trớ ạ. Bé nhà em vừa bú vừa ngủ nên kể cả k ợ hơi mà bé cũng k bao giờ trớ.
    Em đã rất tự tin và yên tâm về con mình cho đến gần tháng thứ 4 thì con em bắt đầu trớ rất nhiều. Em stress kinh khủng khiếp vì thấy con hay trớ, lúc đầu là vài ngày 1 lần, rồi 1 ngày 1 lần, rồi 3,4 ngày 1 lần và đỉnh điểm có những hôm 5 ngày/lần. bé bú rất ngoan rất tốt, bú 1 lèo xong vừa bú xong đã trớ ngay lập tức làm em vừa thương con vừa giận con huhuh.
    Em stress 1 thời gian dài nhưng rồi em để ý con và phát hiện ra:
    - Bé hay tự ọe, tự nôn khan (nhưng chỉ ọe như bị mắc họng rồi thôi).
    - Bé có phản xạ ọe, nghĩa là chỉ cần thè lưỡi ra hơi dài 1 tí là tự trớ luôn chứ chưa cần ai tác động hay bị ho hắng gì hết.

Rồi em vô tình đọc ở đâu đó 1 tài liệu, nói là nếu để bé trớ nhiều thì thành quen thành phản xạ và càng trớ nhiều hơn, từ đó em mới hiểu rằng, nguyên nhân con em bị trớ (và có thể nhiều bé khác cũng bị) là thế này:
    - Khi rơ lưỡi cho con em cứ hay lo là k rơ sâu thì lưỡi bé k sạch, thế là em cứ rơ tít sâu vào trong cuống lưỡi bé và lần nào rơ là bé cũng ọe ọe vài lần liền.
    Từ đó bé thành quen và lưỡi rất nhạy cảm dễ có phản xạ trớ.

Bé lớn nhà anh chị chồng em cũng rất hay bị trớ, bé hồi sinh ra đến 2m thì k bị sao nhưng từ 2m trở đi bé trớ nhiều như bé nhà em, hỏi ra thì chị dâu cũng bảo là hồi đó 1 ngày rơ lưỡi cho bé tận 3 lần , hx hx, thảo nào mà bé bị trớ đến như vậy, còn em thì chỉ rơ 1 ngày 1 lần thôi nhưng em lại rơ sâu và bé ọe ọe em cứ mặc kệ rơ tiếp nên lâu ngày bé thành ra có phản xạ như vậy.

Sau khi rút ra lý do, em cố gắng 2,3 ngày mới rơ cho con 1 lần, và đến giờ sau 1m thì trộm vía bé nhà em đỡ trớ hẳn, vài ngày trớ 1 lần khi bé khóc quá to thì mới ọe, hoặc là bé ăn bánh bị mắc cổ thì mới trớ hết ra.

Đây là kinh nghiệm nhỏ em rút ra đc, hi vọng các mẹ thử và thành công với các bé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

À về sau thì em rơ 1 nửa lưỡi trước cho con thôi chứ k dám rơ sâu nữa, đành chấp nhận lưỡi bên trong bẩn nhưng biết làm sao ạ hx hx, chứ nhìn con trớ xót xa lắm ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,522 Bài viết

• 1,767 Được cảm ơn

Hi, cảm ơn bai viết của bạn nhé. COn mình cung rat hay tro
    Con gái iu của mẹ tên là Tiểu My
    • Đang bị khoá tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 0 Bài viết

• 267 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_CunHeo Xem bài viết
    Chào các mẹ,
    Em cũng là một bà mẹ mới nuôi con lần đầu, con em hồi mới đẻ đến lúc 3,5m không hề bị trớ, thậm chí vừa bú no xong mà khóc lóc gào thét hay bác sĩ xem họng cũng không hề trớ, phải nói là rất khó trớ ạ. Bé nhà em vừa bú vừa ngủ nên kể cả k ợ hơi mà bé cũng k bao giờ trớ.
    Em đã rất tự tin và yên tâm về con mình cho đến gần tháng thứ 4 thì con em bắt đầu trớ rất nhiều. Em stress kinh khủng khiếp vì thấy con hay trớ, lúc đầu là vài ngày 1 lần, rồi 1 ngày 1 lần, rồi 3,4 ngày 1 lần và đỉnh điểm có những hôm 5 ngày/lần. bé bú rất ngoan rất tốt, bú 1 lèo xong vừa bú xong đã trớ ngay lập tức làm em vừa thương con vừa giận con huhuh.
    Em stress 1 thời gian dài nhưng rồi em để ý con và phát hiện ra:
    - Bé hay tự ọe, tự nôn khan (nhưng chỉ ọe như bị mắc họng rồi thôi).
    - Bé có phản xạ ọe, nghĩa là chỉ cần thè lưỡi ra hơi dài 1 tí là tự trớ luôn chứ chưa cần ai tác động hay bị ho hắng gì hết.

Rồi em vô tình đọc ở đâu đó 1 tài liệu, nói là nếu để bé trớ nhiều thì thành quen thành phản xạ và càng trớ nhiều hơn, từ đó em mới hiểu rằng, nguyên nhân con em bị trớ (và có thể nhiều bé khác cũng bị) là thế này:
    - Khi rơ lưỡi cho con em cứ hay lo là k rơ sâu thì lưỡi bé k sạch, thế là em cứ rơ tít sâu vào trong cuống lưỡi bé và lần nào rơ là bé cũng ọe ọe vài lần liền.
    Từ đó bé thành quen và lưỡi rất nhạy cảm dễ có phản xạ trớ.

Bé lớn nhà anh chị chồng em cũng rất hay bị trớ, bé hồi sinh ra đến 2m thì k bị sao nhưng từ 2m trở đi bé trớ nhiều như bé nhà em, hỏi ra thì chị dâu cũng bảo là hồi đó 1 ngày rơ lưỡi cho bé tận 3 lần , hx hx, thảo nào mà bé bị trớ đến như vậy, còn em thì chỉ rơ 1 ngày 1 lần thôi nhưng em lại rơ sâu và bé ọe ọe em cứ mặc kệ rơ tiếp nên lâu ngày bé thành ra có phản xạ như vậy.

Sau khi rút ra lý do, em cố gắng 2,3 ngày mới rơ cho con 1 lần, và đến giờ sau 1m thì trộm vía bé nhà em đỡ trớ hẳn, vài ngày trớ 1 lần khi bé khóc quá to thì mới ọe, hoặc là bé ăn bánh bị mắc cổ thì mới trớ hết ra.

Đây là kinh nghiệm nhỏ em rút ra đc, hi vọng các mẹ thử và thành công với các bé.
    uhmf cũng có thể nhỉ . Bé lớn nhà mình lưỡi cứ bị tưa trắng hoài , nên ngày trước cũng hay phải rơ lưỡi cho con vì sợ con nấm ---> rất hay trớ. Bé thứ 2 thì nhìn lưỡi lúc nào cũng sạch nên mẹ chả rơ bao giờ. Bây giờ 14 tháng rồi mà chắc chỉ rơ khoảng 2 lần là hết. Thì con lại chả nôn trớ bao giờ cả .
    • 125 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

mình thấy các bé bú mẹ thì lưỡi tương đối sạch, còn bú sữa ngoài như NAN, Friso gold... thì hay bị trắng lưỡi lắm vì sữa pha xong cứ bột bột, con bú bị bám vào lưỡi. Con mình trc lưỡi cũng bị trắng lắm, sau mình đổi mấy loại sữa, đổi đến Physiolac thì ko bị, mình thấy sữa tan tốt và ko có bột tí nào, lưỡi con trộm vía sạch tinh, có lần bé bú xong ngủ luôn mình ko kịp cho uống nước mà lưỡi cũng vẫn sạch
    Nam mô hắc ra đát na đa ra dạ da...

rLT4p7
    • 529 Bài viết

• 859 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi, khi nào thì nên dùng rơ lưỡi cho con ạ. cảm ơn các mẹ nhiều.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm.............
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 563 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamnguyen2010 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi, khi nào thì nên dùng rơ lưỡi cho con ạ. cảm ơn các mẹ nhiều.
    Rơ lưỡi để vệ sinh lưỡi,mà đã là vệ sinh thì khi nào sạch thì kg rơ nữa thôi.Người lớn mà vẫn còn phải dùng dụng cụ làm sạch lưỡi hàng ngày nữa là.
    Chủ top nói đúng đó,nhưng 1 phần thôi,bé nào dưới 6 tháng hầu như cũng bị ọe rồi trớ(sinh lý thôi),rồi từ từ lớn dạ dày phát triển đầy đủ sẽ hết,còn bạn nào sau 6 tháng chưa hết,lúc đó là bệnh lý rồi,cần quan tâm chữa trị.
    Không để con ọe là đúng,nhưng kg phải vì vậy sẽ kg bị trào ngược,bé nhà mình thường cho uống vài giọt nước sau bú nên lưỡi rất sạch,từ lúc sinh tới giờ hiếm khi phải rơ ( trừ khi bé bệnh hoặc mệt trong người thì lưỡi dơ,lúc đó mình cũng rơ nhẹ là sạch),mặc dù vậy lâu lâu bé vẫn hay ói,ọe.Đến giờ 9 tháng càng ói nhiều hơn,đang uống thuốc trào ngược đây.
    Còn bé cạnh nhà mình,lớn hơn con mình 1 tháng,mẹ nó sáng nào cũng đè con ra,rơ rơ quẹt quẹt,kg hiểu sao thằng cu ấy hay dơ lưỡi lắm,dù là bú mẹ( bé mình bú ngoài),cu ấy cũng lâu lâu vẫn ọe ói,đến 5 tháng ăn dặm ói nhiều hơn nữa,nhưng 6 tháng thì hết hẳn.Giờ 10 tháng tròn xoe.Đến giờ 2 mẹ con nhà ấy sáng nào cũng ầm ĩ vụ rơ lưỡi.
    Các mẹ phải làm sạch lưỡi cho con,bắt buộc đấy,tránh để con ọe nhiều thôi,mình đi khám ở DHYD,Nancy,bsi quen...lúc nào các bác sĩ cũng ktra lưỡi,dặn phải làm sạch lưỡi,kg để vi khuẩn phát triển,rất có hại.
    Thuốc Pháp,Mỹ : https://www.facebook.com/DuocphamPhapMy

tập 1 đây ạ.
    wvaFp7
    đây tập 2
    H0F6p7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 117 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ như mẹ PVanThao đấy. Việc nôn trớ không hẳn là do rơ lưỡi mà do cơ địa từng đứa trẻ. Bé lớn nhà mình thuộc dạng trớ khủng khiếp luôn từ lúc 2m đến gần 3 tuổi mới đỡ ( có thể do bé bị viêm phổi nên dễ trớ) mình cũng đi khám bác sĩ nhiều, đổi sữa ... nhưng vẫn không thấy đỡ. Cuối cùng là sống chung với lũ ấy. Lúc nào cũng có cái ca bên cạnh, thấy con có dấu hiệu là hứng ngay. Đến đứa thứ 2 nhà mình cũng theo chị nó từ 2m cũng bị trớ liên tục ah, con lại bú ít nữa. Stress kinh khủng. Trộm vía là bé vẫn ngoan và nhanh nhẹn nên cũng yên tâm phần nào. Dù con hay trớ nhưng mình thấy vẫn cần phải rơ lưỡi hàng ngày cho sạch sẽ, các mẹ chỉ tránh lúc con mới ti xong, còn no thì sẽ dễ trớ hơn thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 815 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

đọc bài viết của chủ top mình thấy khoản rơ lưỡi cho bé ít nhất ngày 2 lần thì mẹ nào chẳng làm cơ chứ, nhất là những bé nuôi sữa ngoài. Nếu không bé sẽ biếng căn vì cặn sữa bám đầy trên lưỡi ấy. Nghe mẹ nó nói thì có thể tại mình chưa biết cách rơ lưỡi mới dẫn đến tình trạng nôn trớ thì phải
    • 9,758 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi PVanThao Xem bài viết
    Rơ lưỡi để vệ sinh lưỡi,mà đã là vệ sinh thì khi nào sạch thì kg rơ nữa thôi.Người lớn mà vẫn còn phải dùng dụng cụ làm sạch lưỡi hàng ngày nữa là.
    Chủ top nói đúng đó,nhưng 1 phần thôi,bé nào dưới 6 tháng hầu như cũng bị ọe rồi trớ(sinh lý thôi),rồi từ từ lớn dạ dày phát triển đầy đủ sẽ hết,còn bạn nào sau 6 tháng chưa hết,lúc đó là bệnh lý rồi,cần quan tâm chữa trị.
    Không để con ọe là đúng,nhưng kg phải vì vậy sẽ kg bị trào ngược,bé nhà mình thường cho uống vài giọt nước sau bú nên lưỡi rất sạch,từ lúc sinh tới giờ hiếm khi phải rơ ( trừ khi bé bệnh hoặc mệt trong người thì lưỡi dơ,lúc đó mình cũng rơ nhẹ là sạch),mặc dù vậy lâu lâu bé vẫn hay ói,ọe.Đến giờ 9 tháng càng ói nhiều hơn,đang uống thuốc trào ngược đây.
    Còn bé cạnh nhà mình,lớn hơn con mình 1 tháng,mẹ nó sáng nào cũng đè con ra,rơ rơ quẹt quẹt,kg hiểu sao thằng cu ấy hay dơ lưỡi lắm,dù là bú mẹ( bé mình bú ngoài),cu ấy cũng lâu lâu vẫn ọe ói,đến 5 tháng ăn dặm ói nhiều hơn nữa,nhưng 6 tháng thì hết hẳn.Giờ 10 tháng tròn xoe.Đến giờ 2 mẹ con nhà ấy sáng nào cũng ầm ĩ vụ rơ lưỡi.
    Các mẹ phải làm sạch lưỡi cho con,bắt buộc đấy,tránh để con ọe nhiều thôi,mình đi khám ở DHYD,Nancy,bsi quen...lúc nào các bác sĩ cũng ktra lưỡi,dặn phải làm sạch lưỡi,kg để vi khuẩn phát triển,rất có hại.
    nghe mẹ nó mô tả thấy hơi kỳ kỳ vì không đến lỗi là phải nạo sạch đâu ngày nào cũng rơ lưỡi cho bé nhẹ nhàng thôi chứ cứ làm mạnh thì bé nôn trớ là đúng rồi. Hiện tượng bị nôn trớ trào ngược dạ dày có nhiều lý do lắm có cả sinh lý và bệnh lý. nếu mẹ nào có con bị mà đi khám bác sĩ sẽ được tư vấn nên làm gì và không nên làm gì. Mình cũng được tư vấn nhiều nên cũng có một số cách cơ bản để giảm thiểu tình trạng nôn trớ của bé đấy
    • 4,879 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mrs.quy Xem bài viết
    đọc bài viết của chủ top mình thấy khoản rơ lưỡi cho bé ít nhất ngày 2 lần thì mẹ nào chẳng làm cơ chứ, nhất là những bé nuôi sữa ngoài. Nếu không bé sẽ biếng căn vì cặn sữa bám đầy trên lưỡi ấy. Nghe mẹ nó nói thì có thể tại mình chưa biết cách rơ lưỡi mới dẫn đến tình trạng nôn trớ thì phải
    Mình chỉ rơ lưỡi cho con ngày được 2 lần thôi ý, sáng ra rửa mặt thì dùng khăn mềm vệ sinh nướu, lợi cho con và buổi chiều tắm cho con thôi. Chứ mình cũng không làm nhiều được. Mình thấy khi bé ty mẹ xong thì cũng nên cho con tráng miệng bằng nước lọc, nhiều khi rơ lưỡi thấy con cảm giác nôn ọe mình cũng sợ lắm ý.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5,316 Bài viết

• 1,764 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Như thế này là học hỏi thêm được kinh nghiệm rồi đó, các con mình trước đây cũng bị trào ngược dạ dày, cũng điều trị một thời gian, nhưng thêm chia sẻ này của bạn mà giảm được hiện tượng trào ngược dạ dày là cũng sẽ đỡ bị nôn trớ đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,299 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rơ lưỡi chỉ nên rơ ở phần ngoài lưỡi chứ rơ tuốt trong cuống lưỡi dễ nôn lắm. Có mẹ nào thử ngoáy vào sâu trong lưỡi mình chưa mà ngoáy con sâu thế? Con nít vốn khôn ngoan lắm. Ngoáy vậy làm buồn ói, mà buồn ói thì người lớn stop không làm nữa nên cứ thấy người ưa rơ lưỡi đến là bé sẽ ọe ra. Lỗi do mẹ cả thôi. Rơ lưỡi, rơ nướu phải làm nhanh gọn lẹ. Thường thì sau khi ăn sữa công thức, mình thấy mẹ mình cho bé thêm thìa nước lọc cho sạch miệng. Còn bé nào ti mẹ thì không cần bất cứ thứ nước uống nào khác ngoài sữa mẹ. Đấy là trong trường hợp mẹ đủ sữa. Còn mẹ ít sữa thì phải bổ sung sữa công thức và nhớ cho uống nước lọc sau khi bú. Thế thôi.
    • 1,711 Bài viết

• 526 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Trang.Ha Xem bài viết
    Rơ lưỡi chỉ nên rơ ở phần ngoài lưỡi chứ rơ tuốt trong cuống lưỡi dễ nôn lắm. Có mẹ nào thử ngoáy vào sâu trong lưỡi mình chưa mà ngoáy con sâu thế? Con nít vốn khôn ngoan lắm. Ngoáy vậy làm buồn ói, mà buồn ói thì người lớn stop không làm nữa nên cứ thấy người ưa rơ lưỡi đến là bé sẽ ọe ra. Lỗi do mẹ cả thôi. Rơ lưỡi, rơ nướu phải làm nhanh gọn lẹ. Thường thì sau khi ăn sữa công thức, mình thấy mẹ mình cho bé thêm thìa nước lọc cho sạch miệng. Còn bé nào ti mẹ thì không cần bất cứ thứ nước uống nào khác ngoài sữa mẹ. Đấy là trong trường hợp mẹ đủ sữa. Còn mẹ ít sữa thì phải bổ sung sữa công thức và nhớ cho uống nước lọc sau khi bú. Thế thôi.
    Đúng đó mẹ ạ, bé nhà mình dù ti mẹ xong hay uống sữa công thức mình cũng đều cho con uống ít nước lọc để tráng miệng, rơ lưỡi cho con mình sợ làm vì nhiều khi thấy con đỏ mặt muốn nôn mình lại sợ, nên ngày bé mà thấy trong lưỡi con nhiều đốm trắng mình toàn nhờ mẹ làm cho thôi. Với những mẹ ít sữa cho con ăn thì cũng đừng quá lo mẹ có thể bổ sung sữa công thức với nhiều dưỡng chất cho con, con hay nôn trớ do sinh lý mẹ mua sữa giảm nôn trớ của Vinamilk cho con uống để giảm bớt nôn trớ cho con không sợ và quấy khóc .
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,085 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthithanhhuong82 Xem bài viết
    Đúng đó mẹ ạ, bé nhà mình dù ti mẹ xong hay uống sữa công thức mình cũng đều cho con uống ít nước lọc để tráng miệng, rơ lưỡi cho con mình sợ làm vì nhiều khi thấy con đỏ mặt muốn nôn mình lại sợ, nên ngày bé mà thấy trong lưỡi con nhiều đốm trắng mình toàn nhờ mẹ làm cho thôi. Với những mẹ ít sữa cho con ăn thì cũng đừng quá lo mẹ có thể bổ sung sữa công thức với nhiều dưỡng chất cho con, con hay nôn trớ do sinh lý mẹ mua sữa giảm nôn trớ của Vinamilk cho con uống để giảm bớt nôn trớ cho con không sợ và quấy khóc .
    Bên cạnh việc kĩ lưỡng khi chăm sóc (ợ hơi, ẵm con đúng tư thế..) thì nên cho con dùng sản phẩm sữa đặc trị vì mình thấy có nhiều sản phẩm được quảng cáo là dành riêng cho trẻ nôn trớ, trong đó nổi lên nhất là sản phẩm sữa chống nôn trớ của Vinamilk uống rất tốt. Đây là dòng mới ra gần đây thôi, cũng thuộc dòng Optimum ấy, anh em với Optimum Gold, nhưng Gold màu xanh dương, còn sữa chống trớ này màu xanh lá cây
    • 9,758 Bài viết

• 2,872 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    KHi rơ lưỡi cho con mẹ không lên làm rỡ lưỡi mạnh quá như vậy sẽ làm tổn thương vùng lưỡi đấy. Mẹ dùng cách cho con uống một ít nước sôi là được nè. Nhưng đúng là phải dùng sữa chống nôn trớ chứ không bé cứ phun ra bằng hết.mình thấy sữa chống nôn trớ của Vinamilk đã được VDD nghiên cứu và chứng nhận rồi nên khi dùng mẹ cũng sẽ thấy hiệu quả ngay. Trẻ nôn trớ kiểu sinh lý nhiều lắm luôn nhất là độ 0-2 tuổi
    • 271 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Uầy, em thấy tốt nhất là rơ lưỡi cho con lúc con đói đấy ạ. Chị dâu em toàn sáng con ngủ dậy lau mặt tắm nắng xong đem đi rơ lưỡi. Thấy cứ nhẹ như không ấy. Em nghĩ sau này em làm không được thì nhờ mợ ý.
    Em đọc các chị chia sẻ xong không biết đúng sai như nào nên đi tìm hiểu thử, ra được mấy bài, nhưng bài này thấy chi tiết nhất nên em up gửi ạ
    Rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh cũng giống như việc chúng ta đánh răng hàng ngày. Đặc biệt, trẻ dưới 1 tuổi, lưỡi rất dễ bị cắn đọng cợn sữa và mắc các bệnh về nấm lưỡi, tưa lưỡi. Nếu mẹ rơ lưỡi đúng cách, trẻ không chỉ giảm được các bệnh về lưỡi mà còn ăn ngon, ngủ kỹ hơn.
    Khi trẻ bị nấm, tưa lưỡi, mẹ tuyệt đối không tìm cách cạo sạch những đốm trắng trên lưỡi trẻ, vì rất dễ làm chảy máu gây nhiễm trùng.
    Trẻ từ 0 – 4 tháng tuổi
    1_121864
    Rơ lưỡi cho trẻ là việc nên làm để giúp trẻ ăn ngon ngủ tốt và mau lớn
    Chuẩn bị:
    1 miếng gạc sạch được thanh trùng (mua ở nhà thuốc)
    Nước muối sinh lý
    Chén nhỏ
    Cách làm:
    Luồn miếng gạc để rơ lưỡi và ngón tay trỏ của mẹ chấm vào bát nước muối sinh lý.
    Một tay mẹ bế bé tựa vào lòng chắc chắn và cẩn thận, tay có ngón tay đeo miếng gạc đặt vào miệng trẻ.
    Rơ miệng cho trẻ từ 2 bên má, lợi rồi bắt đầu làm sạch vùng lưỡi, nếu thấy bẩn mẹ làm sạch miếng gạc với nước muối sinh lí.
    Trẻ từ 5 tháng – 1 tuổi:
    Chuẩn bị:
    Một miếng gạc đã thanh trùng
    Nước: 100ml
    Rau ngót hoặc cỏ mực: 5 lá
    Muối: 10 hạt
    Bát nhỏ
    Cách làm:
    Lá cỏ mực hoặc lá rau ngót rửa sạch, ngâm 10 phút trong nước muối, vớt ra cho ráo nước.
    Đun sôi lá cỏ mực hoặc lá rau ngót.
    Vớt lá cỏ mực (hoặc lá rau ngót) ra và giã dập, chắt lấy nước cho vào bát nhỏ.
    Mẹ rửa tay sạch sẽ trước khi rơ lưỡi cho bé. Luồn miếng gạc để rơ lưỡi và ngón tay trỏ của mẹ chấm vào bát nước lá rau ngót hoặc lá cỏ mực đã chuẩn bị ở trên.
    Một tay bế trẻ an toàn trên tay, ngón tay có miếng gạc đặt vào miệng trẻ. Rơ miệng cho trẻ từ 2 bên má, lợi rồi bắt đầu làm sạch vùng lưỡi.
    Thực hiện rơ lưỡi cho bé 1 – 2 lần/ngày buổi sáng và buổi tối đều đặn để giữ vệ sinh miệng thật sạch cho bé, đặc biệt đối với các bé bú bình. Nên rơ lưỡi khi bé đang đói, tốt nhất là trước khi bé bú 10 phút để tránh bị nôn trớ.
    2_22674
    Rơ lưỡi cho trẻ không nên dùng mật ong
    Các mẹ chú ý: Khi thấy lưỡi trẻ sơ sinh bị trắng và mảng bám bẩn các mẹ nên áp dụng cách rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh an toàn nêu ở trên, tuyệt đối không nên tìm cách cạo ra vì có thể tổn thương khiến lưỡi bị chảy máu gây ra nhiễm trùng.
    Trong lúc rơ lưỡi cho bé mà bé thấy khó chịu, la khóc nên các mẹ nên thực hiện nhẹ nhàng, nhanh tay, đồng thời luôn trò chuyện với trẻ để giúp trẻ thoải mái hơn. Mẹ cũng không cần quá lo lắng khi cảm thấy trẻ muốn ọe ra và tránh rơ sâu vào gốc lưỡi gây nôn ói cho trẻ.
    Có nên rơ lưỡi bằng mật ong
    Các mẹ thường truyền tai nhau cách rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh bằng mật ong. Cách này liệu có an toàn?
    Thực chất, mật ong có tác dụng chống viêm và kháng khuẩn khá tốt, nhưng đồng thời trong mật ong cũng chứa độc tố từ vi khuẩn clostridium botulium, chất gây nguy hiểm cho hệ thần kinh và gây nên chứng liệt cơ. Nghiêm trọng hơn, chất này còn có thể làm trẻ rơi vào tình trạng ngộ độc nặng, ảnh hưởng đến sự an toàn của tính mạng.
    Trẻ sơ sinh, đặc biệt là nhũ nhi từ 0-6 tháng tuổi, cực kỳ nhạy cảm với độc tố này. Hơn nữa, mẹ có chắc loại mật ong mình đang dùng không tiềm ẩn nhiều nguy cơ ngộ độc khác do bị pha tạp hợp chất hoặc không đảm bảo an toàn vệ sinh chế biến.
    Vì vậy, các chuyên gia khuyến cáo mẹ không nên rơ lưỡi cho trẻ bằng mật ong để phòng tránh những tai nạn đáng tiếc có thể xảy ra.
    3_90942
    Rơ lưỡi cho trẻ nên làm thường xuyên. Trẻ trên 1 tuổi có thể đánh răng với nước muối bằng bàn chải mềm
    Trẻ trên 1 tuổi các mẹ có thể mua loại bàn chải đánh răng loại mềm để hướng dẫn bé đánh răng bằng nước muối sinh lý để hình thành thói quen vệ sinh răng miệng cho trẻ. Trẻ từ 2 tuổi trở lên có thể đánh răng bằng kem đánh răng chuyên dụng cho trẻ nhỏ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,122 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi phamhuongquy Xem bài viết
    KHi rơ lưỡi cho con mẹ không lên làm rỡ lưỡi mạnh quá như vậy sẽ làm tổn thương vùng lưỡi đấy. Mẹ dùng cách cho con uống một ít nước sôi là được nè. Nhưng đúng là phải dùng sữa chống nôn trớ chứ không bé cứ phun ra bằng hết.mình thấy sữa chống nôn trớ của Vinamilk đã được VDD nghiên cứu và chứng nhận rồi nên khi dùng mẹ cũng sẽ thấy hiệu quả ngay. Trẻ nôn trớ kiểu sinh lý nhiều lắm luôn nhất là độ 0-2 tuổi
    Rơ miệng cho con mình thường lấy gạc vô trùng quấn quanh ngón tay, thấm với nước muối sinh lý lau nhẹ nhàng trên lưỡi của co. Mình sợ con bị tưa lưỡi lắm, nên thấy lưỡi trăng trắng là mình làm ngày, ngày vệ sinh 2 lần và buối sáng và chiều khi tắm cho con ý . Đúng rồi mẹ nôn trớ sinh lý thì chỉ khoảng một thời gian thôi là con sẽ hết, nên mua sữa giảm nôn trớ của Vinamilk cho con uống để con không cảm giác sợ sau khi ăn mà bị nôn, khi cơ thể không được nạp dưỡng chất , con hay nôn sẻ ảnh hưởng đến sức khỏe của con lắm đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 446 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Ở trong công thức sữa giảm nôn trớ của Vinamilk được bổ sung tinh bột tự nhiên khi kết hợp với dịch dạ dày sẽ giúp sữa sánh lại. Thời gian sữa lưu trong dạ dày lâu hơn nên chuyện bị nôn trớ cũng giảm luôn. Ngoài ra sữa còn hỗ trợ sức khỏe hệ tiêu hóa với chất xơ (FOS, GOS) và hệ men vi sinh Bifidobacterium, BB-12TM tăng cường lợi khuẩn đường ruột, hỗ trợ sức khoẻ hệ tiêu hoá và hệ miễn dịch. DHA (1), ARA, Cholin, Taurin kết hợp với Lutein giúp phát triển não bộ, võng mạc mắt, tăng khả năng nhận thức và học hỏi của trẻ. Mẹ có con bị nôn trớ khỏi lo lắng nữa nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,085 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huong75 Xem bài viết
    Rơ miệng cho con mình thường lấy gạc vô trùng quấn quanh ngón tay, thấm với nước muối sinh lý lau nhẹ nhàng trên lưỡi của co. Mình sợ con bị tưa lưỡi lắm, nên thấy lưỡi trăng trắng là mình làm ngày, ngày vệ sinh 2 lần và buối sáng và chiều khi tắm cho con ý . Đúng rồi mẹ nôn trớ sinh lý thì chỉ khoảng một thời gian thôi là con sẽ hết, nên mua sữa giảm nôn trớ của Vinamilk cho con uống để con không cảm giác sợ sau khi ăn mà bị nôn, khi cơ thể không được nạp dưỡng chất , con hay nôn sẻ ảnh hưởng đến sức khỏe của con lắm đó.
    Bé nhà mình hồi nhỏ đánh tưa lưỡi liên tục, sau này bé lớn lên, có ý thức tự súc miệng thì bệnh răng miệng cũng giảm, nhưng mình chỉ lo nhất miệng bẩn sẽ khiến cho răng miệng bị sâu, đồng thời các con cần được tránh hiện tượng nôn trớ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2