TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho mình mình biết cách tắm bé này có đúng không ?

• 629 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thấy cách tắm bé trên Youtube ! cách tắm bé như vậy có đúng không các mẹ hãy cho mình lời khuyên nhé !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,250 Được cảm ơn

Tắm con mà đeo phụ kiện trên tay coi chừng trầy xước da bé đó!
    Cảm xúc khi 2 vạch

Ai chưa 2 vạch thì có 2 vạch, ai có 2 vạch rồi thì bình an 9m10d, con yêu khoẻ mạnh, thông minh, đáng yêu nhất trên đời!!!

Om ta rê, tút ta rê, tu rê soa hoa Tự hào vì là Thành viên Nhà MUM
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ cho hòi bé nhà mình được 15 ngày tuổi, hàng hàng cho tắm bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm có đúng không? Mỗi ngày bé tắm 1 lần?

Sent from my BB 9700 using Klatapat
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ivy_le Xem bài viết
    Tắm con mà đeo phụ kiện trên tay coi chừng trầy xước da bé đó!
    Cảm ơn Lvy_le mình sẽ chú ý hớn ! một kinh nghiệm nữa !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi catalaya07 Xem bài viết
    Các mẹ cho hòi bé nhà mình được 15 ngày tuổi, hàng hàng cho tắm bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm có đúng không? Mỗi ngày bé tắm 1 lần?

Trẻ sơ sinh nên tắm bằng lacta bibi bạn à. Sau đó đc 2th thì có thể tắm bằng lá kim ngân, sắp hè rồi tắm kim ngân júp ebe ko bị nóng bức, ko rôm say.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tam dc ban ak. ko sao ca
    • 44 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mẹ trong clip bợ đầu nhìn sợ quá, trẻ nhỏ phải cẩn thận phần đầu cổ, các bộ phận quan trọng, thần kinh đều ở đây, Tay phải bợ 1 phần đầu, 1 phần cổ , 1 chút ở vai, hạn chế gục gặc đầu nhiều thế
    @catlaya07: bé rụng rốn chưa mẹ ơi? mới 15 ngày có thể rụng hoặc chưa, nhưng cho dù rụng rồi thì những ngày đầu cũng phải giữ khô ráo và sát trùng chỗ rốn. Nên lau người bé bằng nước ấm hàng ngày ( mẹ thử nước bằng phần da mu bàn tay ấy, âm ấm thôi, nóng quá tội bé), và sát trùng cuống rốn bằng povidine cho đến khi vết thương lành hẳn nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đc 15 ngày tuổi, vẫn đc bà tắm cho ngày 1 lần. Tắm khổ qua mát b ak. N ngoài bắc h đang lạnh nên bà hay luân phiên tắm chanh ( cho sạch gây nhớt), bột tắm lá cây, sữa tắm cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Lau ng còn lạnh hơn là tắm mẹ nó ak. Vì khi tắm thân bé đc nằm trong nc. Phần rốn thì khi tắm xong sát trùng như mẹ nó nói là p rồi. Bé nhà mình chưa rụng rốn vẫn nhúng nc ầm ầm ý. (Trộm vía) 7 ngày là rụng r
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nên để bụng trẻ ngập trong nước tránh lạnh bụng với lại trẻ nhỏ chưa nên đeo vòng vèo j hết, mẹ tắm cho bé cũng không nên đeo nhiều phụ kiện thế. Mình thường đỡ cổ bé bằng tay trái song đặt đầu bé vào phía lòng mẹ thấy dễ tắm hơn
    • 7 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

@tytyeu13
    Cảm ơn bạn. Bạn có thể nói rõ hơn về việc tắm cho trẻ sơ sinh bằng lacta bibi không? Thú thật mình mới nghe lần đầu. ^^

@ngoc_diep_89
    Bé nhà bạn cũng tắm bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm chứ. Tính đến ngày hôm nay, bé nhà mình được 19 ngày tuổi rồi.

@convoimap12345
    Bé nhà mình rụng rốn khi được 7-8 ngày. Sau đó được bôi thuốc cô Hộ lý đưa cho, thuốc màu đen, mình cũng không nhớ tên nữa. Hàng ngày vào buổi sáng bé được lau qua người bằng nước ấm. Khi nào đi ị xong cũng lau lại bằng nước ấm. Chỉ riêng buổi chiều tắm cho bé mới bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm. 2 hôm nay bằng nước lá me. Mọi lần mình pha nước toàn dùng tay nhúng vào để thử độ ấm. Hix hix. Từ lần sau phải chuyển theo cách của bạn mới được. Phù phù.

@mebetiii
    Mình ở trong Nha Trang, thời tiết cũng khá nóng. Bé nhà mình bị nghẹt mũi vẫn chưa khỏi, lại còn bị nổi mụn đỏ ở cổ, mặt, mông, các khớp tay nữa chứ.

Bùn ngủ quá. Chúc các bạn & các bé ngủ ngon!

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@tytyeu13
    Cảm ơn bạn. Bạn có thể nói rõ hơn về việc tắm cho trẻ sơ sinh bằng lacta bibi không? Thú thật mình mới nghe lần đầu. ^^

@ngoc_diep_89
    Bé nhà bạn cũng tắm bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm chứ. Tính đến ngày hôm nay, bé nhà mình được 19 ngày tuổi rồi.

@convoimap12345
    Bé nhà mình rụng rốn khi được 7-8 ngày. Sau đó được bôi thuốc cô Hộ lý đưa cho, thuốc màu đen, mình cũng không nhớ tên nữa. Hàng ngày vào buổi sáng bé được lau qua người bằng nước ấm. Khi nào đi ị xong cũng lau lại bằng nước ấm. Chỉ riêng buổi chiều tắm cho bé mới bằng nước khổ qua ấm hoặc chanh ấm. 2 hôm nay bằng nước lá me. Mọi lần mình pha nước toàn dùng tay nhúng vào để thử độ ấm. Hix hix. Từ lần sau phải chuyển theo cách của bạn mới được. Phù phù.

@mebetiii
    Mình ở trong Nha Trang, thời tiết cũng khá nóng. Bé nhà mình bị nghẹt mũi vẫn chưa khỏi, lại còn bị nổi mụn đỏ ở cổ, mặt, mông, các khớp tay nữa chứ.

Bùn ngủ quá. Chúc các bạn & các bé ngủ ngon!

Trẻ sơ sinh da còn khô nên bác sĩ chỗ mình chỉ khuyên tắm 1-2 lần/ tuần là đủ rồi. Nước tắm là nước bình thường khoảng 37-38°C có pha vài giọt dầu hạnh nhân thôi. Mình nghĩ các bạn tắm mà cho chanh vào thì có tác dụng làm sạch da nhưng lại làm khô da em bé. Nhà mình bà ngoại có mang cho ít rau kinh giới khô đun lấy nước tắm cho bé cũng mát lắm. Nhưng mình thấy tắm cho thêm vài giọt dầu hạnh nhân là hay nhất, sờ da em bé mềm mượt lắm
    Khi tắm thì tay trái của mẹ , cụ thể là ngón cái và ngón giữa tạo thành vòng tròn, tay mẹ luồn qua sau gáy em bé, nắm lấy nách trái của bé rồi tắm cho em. Dù em có làm gì , bơi kiểu gì trong chậu thì cũng có tay mẹ đỡ gáy rồi. Tắm theo thứ tự các bộ phận từ trên xuống, cuối cùng bộ phận giới tính ^_^ Lấy 1 khăn thấm nước đặt lên bụng em để em đỡ lạnh trong lúc tắm nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 67 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trông người tắm giữ bé sợ quá! Bé này tắm lành đấy, chứ bơi tòm tõm như bé nhà mình thì nhào xuống nước rồi!
    Mách các mẹ có bé bị rôm sảy, mẩn ngứa hay Chàm (viêm da cơ địa) có thể tắm bé bằng lá xuyên tâm liên nhé! Khoảng 1 tuần là giảm rõ rệt luôn. Mình được mách và đã thử và chỉ cho mấy mẹ nữa đều có tác dụng!
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình hiện chuẩn bị có bé thôi, chưa tắm bé lần nào nhưng mình thấy dùng khăn lau phần phụ khoa của bé trước sau đó lại lau lên người , lên cổ, .. Thấy cứ thế nào ý.. :3
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đươc 12 ngày,rụng rốn rồi,nhưng mình vẫn chưa biết tắm bé,bà ngoại tắm bằng nước chè xanh,mình mua sữa tắm nhưng chưa dùng cm ạ,thời tiết lạnh như này thì 2 hôm mới tắm cho bé đc ko,hay ngày nào cũng tắm,sợ bé rét.
    • 341 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

cách tắm trên, mình thấy hầu như hoàn toàn sai. cảm giác như là đang khoe cái đùm dưới háng chứ tắm gì.
    ko đeo phụ kiện,
    tay luồn qua nách cổ tay đỡ cổ bàn tay đỡ đầu ( nghe khó hiểu chút nhỉ, nhưng các mẹ ở trên chỉ rõ rồi còn gì )
    2 chậu nước :
    rửa mặt xong gội đầu và xả sạch dầu ở chậu đầu tiên, sang chậu thứ xả sạch lại.
    lau khô đầu bé, cởi quần áo tắm trong chậu đầu. lấy khăn lau kỹ cổ, nách, lòng bàn tay. lau người , lau háng rồi chân. làm nhanh tay , nhẹ tay hứ ko mơn trớn như kiểu trong clip.
    chuyển sang chậu thứ 2 lấy khăn rửa sạch vành tai, dội nước qua rồi quấn bé vào khăn lông mềm.
    nhỏ mắt, lấy tăm bông ngoáy tai, ngoáy mũi.
    mặc áo trước, bắt đầu vệ sinh lại bộ phận sinh dục : nữ thì lấy bông thấm nướ sạch lau ( hình như có nước lau riêng nhưng mình ko biết, tốt nhất lấy nước sạch cho chắc ) , lau nhẹ từ trên xuống, ko banh hay kéo hay làm bất kì gì khác nha. nam thì đơn giản rùi.
    các mẹ trước khi mặc quần áo cho bé thường phủ qua 1 lớp phấn, nhưng theo mình thì ko nên. tốt nhất tự giữ khô thoáng sạch sẽ cho bé, 1 ngày bé chỉ tắm 1 lần, thoa phấn sẽ làm phấn vón cục ( cho dù mỏng vẫn bị, mình từng thoa cho con mình nên biết ). đặc biệt ko thua phấn ở háng hay gần bộ phận sinh dục. các mẹ ko tin thì cứ để ý sẽ thấy vì sao mình khuyên vậy.
    ôi lan man, chắc chả ai đọc, thôi ngừng vậy.
    boo của mẹ hay ăn chóng nhớn
    • 83 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Nhìn cách tắm của mẹ này trên video khỏi phải nói đã biết là không đúng. Theo kinh nghiệm cửa mình thì :
    1, Tháo hết phụ kiện trên tay để tắm bé cho an toàn.
    2, Tắm phải đỡ cả lưng lẫn đầu và cổ.Nhìn trên video cứ thấy thương thằng bé lắc lư. Trộm vía em này có vẻ rắn giỏi.
    3, Tắm bé phải lau cả toàn thân, chân, tay, lưng bụng, lách...chứ không phải chỉ lau đi lau lại mỗi bụng bé như mẹ này.
    4, Mình chẳng bao h đặt em bé xuống nền nhà nên nhìn mẹ này tắm em bé xong đặt ngay trên cái khăn dưới nền đá hoa thấy ghê ghê (thứ nhất là mất vệ sinh, thứ hai là lạnh bé nhất là khi vừa tắm xong) .
    Hữu Quyền: 6W: ;11W: CD 43, ĐKLĐ 17 ;13W: ĐKLĐ 25,CDXĐ 9MM,CVĐ 85mm, 85gr; 16W: 34,18,156gr; 20W :46,23,160,337gr ;24W:61,40,800gr 25W3D: 69,39,233,976gr 27W: 73,48.1262gr 31W4D: 87,54,298,2307gr 34W : 93,61, 3179gr 36W: 98, 65, 3300gr 37W My son was borned with weight 3,2kg

Thế là gia đình mình đã đông đủ. Các con yêu qúy hãy luôn khỏe mạnh , ngoan ngoãn bên bố mẹ các con nhé..Vì các con là taì sản vô giá của bố mẹ. Yêu các con nhiều.
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đúng rồi mẹ à,bé nhà mình cũng tắm như bạn vậy đo
    • 213 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

tắm kiểu gì thấy mơn mơn nước vậy? Cái này là nhúng bé trong nước chứ tắm gì vầy. Mùa đông tắm mà nhấc lên nhấc xuống thế này thì hay nhỉ, chẳng mấy mà vào viện cấp cứu. ... Cái vụ khác thì k nói chứ tắm cho con thì e rành lắm vì từ ngày bé mới đẻ ra toàn e tắm... mấy hôm đầu mới sinh k tắm đc cho con đã rước chị hàng xóm là bác sĩ khoa nhi sang tắm cho con và dạy tắm cho bé rùi... Chưa rụng rốn thì cũng cứ tắm trong nc thoải mái, tắm xong sạch sẽ các mẹ lấy thuốc sát trùng chấm vào rốn bé (cái thuốc màu như nc hàn ấy) rồi băng lại bình thường là xong. Còn khi kì phần lưng và mông bé thì lật úp bé xuống,tay đỡ phần cổ và ngực bé(mới nhìn vào tưởng đang bóp cổ con chứ... nhưng làm rồi mới thấy k vấn đề gì) ... để bé úp phần trước (trừ đầu mặt ra nhé ) vào nước rồi kì cọ bình thường thoải mái. Tắm cách này bé nhanh cứng cổ lắm ạ, hồi đó con e 2 tháng là ngóc đầu lên như không rồi... Tắm cho bé càng nhỏ thì nên tắm nhanh chóng chứ k nên vầy nước làm gì cho mắc ốm ra.
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lehoangaivi Xem bài viết
    Mình thấy cách tắm bé trên Youtube ! cách tắm bé như vậy có đúng không các mẹ hãy cho mình lời khuyên nhé !

http://www.youtube.com/watch?v=7vM5Fa0GOdQ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2