TIN TÀI TRỢ.

Bé từ lúc sinh ra tới 3 tuần tuổi mắt cứ đổ nhiều ghèn và hay nấc cụt. Mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cách giải quyết

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 46 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bé từ lúc sinh ra mắt bên trái cứ bị đổ ghèn rất nhiều mà mẹ chồng mình không cho sử dụng thuốc (kể cả nước muối sinh lý) mà chỉ kêu se lỗ ghèn cho con. Nhưng mấy tuần rồi mà tình trạng của bé cũng không khá hơn. Mình sử dụng nước rửa natri clorid để nhỏ mắt cho con. Tình hình vẫn vậy mà mắt bên phải làm như cũng "ăn theo", đổ ghèn luôn. hix
    Còn về vấn đề nấc cụt của con. Nhiều khi vừa cho bé bú xong thì con lại nấc cụt (???). Thế là phải tiếp tục cho bú. Có lúc bú mãi mà vẫn không hết nấc cụt, mình phải búng vào lòng bàn chân để con khóc mà quên nấc cụt. Thấy thuơng ghê.
    có mẹ nào có kinh nghiệm xin chia sẻ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mắt bé bị đổ ghèn ngay từ đầu nên nhỏ nước muối sinh lý cho bé để làm sạch mắt rồi. Theo như Mẹ bé kể thì bây giờ bé có thể bị viêm kết mạc chứ ko phải bị tắc ống lệ đạo như Nội bé nghĩ đâu, đừng cố làm thông ống lệ đạo nữa. Mẹ bé nên đưa bé đi khám chuyên khoa Mắt, nhỏ kháng sinh 2 đến 3 ngày sẽ bớt, 7 ngày sẽ hết hoàn toàn thôi. Bé bị nấc cục sau khi bú thường là do bé khi bú ra mồ hôi nhiều nên mất nước, thêm nữa mồ hôi thấm ngược lại vào bé nên bé bị lạnh, kinh nghiệm của mình là khi bé bú thì mình lót 1 cái khăn mùng ở lưng cổ, khi bé bú xong, mình lấy cái khăn ra là xong và bé ko bị nấc cục, tránh tình trạng thay áo cho bé sau khi bú dễ làm bé Ọc sữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 31 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Con e hiện bé được gần 5 tháng.từ khi mới sanh bé cũng bị ghèn giống con chị,e ẵm bé đi khám thì bs nói bé bị tắt tuyến lệ.chị nên nhỏ nước muối sinh lý cho bé thường xuyên ngày nhiều lần khi thấy ghèn bằng cách nhỏ vào mắt bé sau đó lau lại bằng bông gòn sạch.chị nên nhỏ cả 2 mắt cho bé vì 2 mắt thông nhau nên sẽ dễ lay qua lại.khi rãnh c nên day mắt cho bé bằng cách day ở hóc mắt giữa sống mũi và mắt mỗi bên 5 cái theo chiều kim đồng hồ và ngược lại.c nên kiên trì làm cho bé,e làm cho con e tới khi bé gần 4 tháng thì hết hẳn.ko thi phải đi thông tuyến lệ rất tội nghiệp con.nước muối sinh lý ko có hại c cứ yên tâm nhỏ cho bé.
    Còn vấN đề nấc cục thì khi bé bị c cho bé uống 1 ít nước hoặc sữa,hành động nuốt củA bé sẽ hết nấc cục.
    Mong bé c mau ăn chóng lớn và khỏe mạnh
    mong Ken của mẹ thông minh,khỏe mạnh,mau ăn chóng lớn

Z539hUKZ539p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 518 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    đúng như mẹ tiny tiger nói đấy mẹ chủ top à, nhỏ nước muối thường xuyên cho bé, 2-3 giọt/mắt cả hai mắt càng nhiều càng tốt để rửa ghèn ra.mỗi khi nhỏ xong thì day mắt: lấy hai ngón tay áp út day phần 2 bên hốc mắt giữa mũi và mắt,5-10 cái j cũng được.
    con mình cả 2 đứa sinh ra đều bị,kiên trì như thế thì khoảng 4-5 ngày thì hết thôi bạn à. đứa đầu mình ko biết, để bị viêm tuyén lệ,phải nhỏ kháng sinh 3 ngày. đứa sau chỉ nhỏ nước muối sinh lý 4 ngày thì khỏi hẳn.nhưng khỏi thì vẫn mỗi ngày nhỏ mắt bằng nước muối sinh lý sau khi tắm hoặc vào buổi sang thức dậy đấy bạn.
    vài dòng chia sẻ!
    chúc bé nhà bạn mau khỏe nha!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 309 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

be nha minh duoc hai thag tuoi roi , luc moi sah be cug vay , ba ngoai lay sua me nan vao mat be , trom via toi bay gio be kko bi do ghen nua, con nac cuc ,me xe mieng giay nho tham nuoc dan vao giua tran be la duoc
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình lúc mới sinh cũng vậy,bị đổ nhiều ghèn lắm nên bà ngoại bé vừa nhỏ Natri clorid 0,9%, lâu lâu lại nhỏ chanh tươi pha loãng với sữa mẹ vào mắt bé,rồi buổi sáng lấy nước tiếu của bé để lau mắt cho bé nữa ,đến hơn 1 tháng thì hết ghèn hẳn,còn hay nấc cụt thì lớn dần thấy bé bớt hẳn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 565 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

tớ thấy dùng nước muối sinh lí 0,9% đấy cũng phải đúng cách đấy. Bé nhà tớ cũng bị đổ ghèn từ hôm sinh ra. Ngày thứ 2 tớ bắt đầu dùng nước muối, mỗi ngày 2-3 lần, mỗi lần 1-2 giọt. Tớ cũng day ở dưới mắt cho con, rồi rửa nước muối ấm, Nhưng mãi không hết. Hỏi bác sĩ, bác sĩ bảo vài hôm là hết. Cứ chần chừ định đưa đi bệnh viện vì sợ tác tuyến lệ hay viêm kết mạc gì đó. Nhưng ngại trời mưa, lạnh, rồi nghỉ tết. Nhìn mắt con nhiều khi mở không được vì ghèn kết mà tội nghiệp. Định ra Tết, ngày đầu tiên đi làm sẽ đưa con đi khám. Thế rồi chị gái tớ về Tết, bảo là phải nhỏ nước muối cho con ngày 3-4 lần. Nhỏ xong thì nhớ lấy bông tăm lau sạch cho con. Và nhớ là lau cả hai mắt. Chị tớ làm cho cháu 2 ngày là mắt cháu hết sạch tinh, chẳng thấy ghèn đâu nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình cũng bị sau khi sinh ở viẹn về, ngày mĩnh nhỏ nc muối vài lần mà mãi k khỏi, chán quá. 3 tuàn rồi mà vãn ị xì xoẹt, trớ nhieu nua.
    • 96 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới sinh cũng bị đổ ghèn, mình nhỏ nước muối và kháng sinh Argyrol mãi mới đỡ được chút thì bé lại hay lấy tay cào vào mắt nên lại bị đổ ghèn lại. Mình thấy sốt hết cả ruột vì bé bị đổ ghèn gần 2 tháng rồi ko biết có ảnh hưởng gì đến mắt bé ko nữa. Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với mình nhé. Còn nấc cục ko đáng lo đâu, thấy các cụ bảo bé nấc lớn đấy nên ko ảnh hưởng gì cả.