Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé sơ sinh không ngủ, quấy khóc từ 8h-12h khuya, lập đi lặp lại mỗi ngày. Xin chỉ cách khắc phục cho bé ngủ

• 207 Lượt chia sẻ
  • 149K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Cho em hỏi là con em khi được 1 tuần tuổi thì cứ mỗi tối, từ 8g-12h khuya, bé khóc và quẫy mình liên tục, không chịu ngủ, cứ lia miệng liên tục, khi cho bú thì bú được vài giây lại nhả ra, sau đó lại đòi bú, cứ thế, liên tục cho đến 12h, sau 12 h , thi bé không vậy nữa, chịu bú và ngủ li bì! Hiện tượng này bé lặp đi lặp lại mỗi tối! Cho em hỏi có mẹ nào co con vậy ko? không biết đây là hiện tượng bình thường hay bất bình thường, và có biện pháp nào khắc phục không! Vì theo em biết, trẻ mới sinh thì fai ngủ ít nhất là tren 20 tiếng 1 ngày, mà tính ra, con em ngủ ko đến 12, 13 tiếng nữa, vì ban ngày, mỗi lần bú xong, fai it nhất 1 tiếng sau bé mới ngủ ngon được! Bây giờ, con em được 6 tuần tuổi rùi, mà vẫn thức buổi tối như vậy! em ko biết con em có thiếu chất gì hay bị đau gì hay ko nữa! xin các mẹ giúp em! em cám ơn nhiều!
    à! khi em đi khám bác sĩ, thì bs bảo là cho nó bú kèm 1 it cereal of infant chung với sữa. Bs giải thích : các bé bú sữa đầy quá, nên cho thêm cereal vào thì khi tiêu hóa, sữa trộn với cereal thì bé dễ tiêu hóa hon và không quẫy mình để xuống sữa nữa! em cũng áp dụng theo bs, 2 oz sữa trộn chung với 1 muỗng cafe cereal.! nhưng bé vẫn vậy!
    các mẹ có cách nào khác chỉ em khắc phục cho bé giùm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

THÊM NỮA: em cũng dùng đủ biện pháp, ẫm bé liên tục, rồi hát ru, rồi cho ngậm ti, rồi ẫm bé đi lòng vòng...nhưng cũng chỉ yên được 1 lúc....,làm như là bé quên 1 hồi rồi lại sực nhớ ra, la lối, rồi khóc, ròi đòi ti mẹ, ... nói chung là quấy lắm, nhất định ko ngủ 1 khoảng thời gian dài như vậy đó! em thử cho bé thức buôi sáng nhiều nhiều 1 chúc để bé mệt mà ngủ ... nhưng cứ đúng 8g hoặc 9 giờ tối là bé lại vậy...khó hiểu quá! các mẹ có ai có con vậy ko? cho em kinh nghiệm để giúp bé ngủ ngon và ko quấy khóc nữa! nều tình trang j này kéo dài, thì cả mẹ lẫn bé đều mất sức hết! (sáng em fai đi làm nữa! )
    enjoying happy life :LoveStruc:
    • 242 Bài viết

• 644 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahokaomae Xem bài viết
    THÊM NỮA: em cũng dùng đủ biện pháp, ẫm bé liên tục, rồi hát ru, rồi cho ngậm ti, rồi ẫm bé đi lòng vòng...nhưng cũng chỉ yên được 1 lúc....,làm như là bé quên 1 hồi rồi lại sực nhớ ra, la lối, rồi khóc, ròi đòi ti mẹ, ... nói chung là quấy lắm, nhất định ko ngủ 1 khoảng thời gian dài như vậy đó! em thử cho bé thức buôi sáng nhiều nhiều 1 chúc để bé mệt mà ngủ ... nhưng cứ đúng 8g hoặc 9 giờ tối là bé lại vậy...khó hiểu quá! các mẹ có ai có con vậy ko? cho em kinh nghiệm để giúp bé ngủ ngon và ko quấy khóc nữa! nều tình trang j này kéo dài, thì cả mẹ lẫn bé đều mất sức hết! (sáng em fai đi làm nữa! )
    Bạn thử khám bác sĩ xem có phải do bé thiếu canxi không? Bé nhà mình hồi trước cũng vậy. Đi khám bác sĩ nói thiếu canxi, nhưng uống bổ sung canxi mãi mà vẫn vậy thôi. Khổ lắm. Lớn hơn chút thì bé tự điều chỉnh. Mình cũng chẳng có cách gì cả.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,051 Bài viết

• 5,033 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ahokaomae Xem bài viết
    Mình không biết con bạn có thiếu chất gì hay ko. Nhưng đọc là mình biết bạn đang rất lo lắng và cái lo lắng đó rất giống với mình khi con mình vừa sinh xong được 2 tuần, mình bị stress, căng thăng thần kinh đến nỗi khóc ròng khi con ko ngủ, mà chỉ là ko ngủ ngày. và kinh nghiệm của mình như sau:

- Ban ngày: con ko ngủ, mình cứ mặc kệ, miễn sao con ko quấy khóc và bú đủ (mặc dù trước đó con mình ngủ 22h/24h, và mình đọc tất cả mọi thứ trên mạng nào là bé bú no cũng ko ngủ, bú ít cũng ko ngủ, đau bụng ko ngủ, ánh sáng ko ngủ, ồn ào ko ngủ, vvv và càng làm mình điên lên). Cứ để khi nào con buồn ngủ thì ngủ và ngủ bấy nhiêu thì ngủ, và cố ko làm con giật mình thôi.
    - Ban đêm: Mình bắt đầu tập cho con tự ngủ từ tuần thứ 3 sau khi con đã quên cái cảm giác ngủ nhiều trong bụng mẹ. Tức là từ tuần thứ 3 các bé sẽ ít ngủ đi, giống con bạn hiện giờ đó.
    7h mình đưa con lên phòng ngủ, tắt đèn, tắt tivi, và ko chơi với con, chỉ nằm bên cạnh, khi con bú no, và nắm tay con, đương nhiên tuần đầu tiên con ko ngủ sớm, mà đến hơn 9h tối, có đêm 10h tối, 11h tối mới ngủ, tức là con mình thức liên tục từ 5h chiều tới 11h tối (hơn thời gian con bạn thức), có điều con mình không khóc (trộm vía). Và cứ theo thời gian biểu như thế, thì dần dần bé sẽ ngủ sớm hơn và tự đi ngủ khi bé buồn ngủ, và hiện giờ bé nhà mình 7h lên phòng và 7h15 hay muộn nhất là 8h (nếu hôm nào ngủ chiều dậy muộn quá) là đi ngủ đến 6h30 sáng.

Mình nói để bạn đừng lo lắng về việc bé ko ngủ giờ đó, còn việc bé khóc mình ko biết chia sẻ như thế nào hihi, vì bé nhà mình ko có quấy khóc chỉ khóc 10 giây khi bị chích thuốc thôi hihihi (trộm vía nghìn lần). Giấc ngủ của các bé là do mình hướng dẫn và bé sẽ tự điều chỉnh từ từ.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình cũng gần giống con bạn lúc còn trong tháng, nhưng bé chỉ khóc khoảng 15 phút thôi rồi ngủ, và rất hay giật mình. Nhưng sau mình được tư vẫn và cho bé uống Aquadetrim, bổ sung D3, giúp bé tổng hợp vitamin D. Trộm vía là bé ít giật mình và ngủ ngoan, ít khóc kiểu đó đi hẳn. Bạn tham khảo bác sỹ hỏi xem sao?
    cWWgp7

oJl7p8
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

cám ơn mẹ an ủi! mẹ LE kể thì tình trạng con e cũng hao hao ! nhưng nó lại hay lăng ra vật vả rồi khóc ko ngót, chính vì vậy em mới llo là nó mất sức ! chứ nếu mà ngoan như con chị" ko khóc, chỉ thức thồi thì em mừng rồi( trộm vía)!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi alpsspears_le Xem bài viết
    Mình không biết con bạn có thiếu chất gì hay ko. Nhưng đọc là mình biết bạn đang rất lo lắng và cái lo lắng đó rất giống với mình khi con mình vừa sinh xong được 2 tuần, mình bị stress, căng thăng thần kinh đến nỗi khóc ròng khi con ko ngủ, mà chỉ là ko ngủ ngày. và kinh nghiệm của mình như sau:

- Ban ngày: con ko ngủ, mình cứ mặc kệ, miễn sao con ko quấy khóc và bú đủ (mặc dù trước đó con mình ngủ 22h/24h, và mình đọc tất cả mọi thứ trên mạng nào là bé bú no cũng ko ngủ, bú ít cũng ko ngủ, đau bụng ko ngủ, ánh sáng ko ngủ, ồn ào ko ngủ, vvv và càng làm mình điên lên). Cứ để khi nào con buồn ngủ thì ngủ và ngủ bấy nhiêu thì ngủ, và cố ko làm con giật mình thôi.
    - Ban đêm: Mình bắt đầu tập cho con tự ngủ từ tuần thứ 3 sau khi con đã quên cái cảm giác ngủ nhiều trong bụng mẹ. Tức là từ tuần thứ 3 các bé sẽ ít ngủ đi, giống con bạn hiện giờ đó.
    7h mình đưa con lên phòng ngủ, tắt đèn, tắt tivi, và ko chơi với con, chỉ nằm bên cạnh, khi con bú no, và nắm tay con, đương nhiên tuần đầu tiên con ko ngủ sớm, mà đến hơn 9h tối, có đêm 10h tối, 11h tối mới ngủ, tức là con mình thức liên tục từ 5h chiều tới 11h tối (hơn thời gian con bạn thức), có điều con mình không khóc (trộm vía). Và cứ theo thời gian biểu như thế, thì dần dần bé sẽ ngủ sớm hơn và tự đi ngủ khi bé buồn ngủ, và hiện giờ bé nhà mình 7h lên phòng và 7h15 hay muộn nhất là 8h (nếu hôm nào ngủ chiều dậy muộn quá) là đi ngủ đến 6h30 sáng.

Mình nói để bạn đừng lo lắng về việc bé ko ngủ giờ đó, còn việc bé khóc mình ko biết chia sẻ như thế nào hihi, vì bé nhà mình ko có quấy khóc chỉ khóc 10 giây khi bị chích thuốc thôi hihihi (trộm vía nghìn lần). Giấc ngủ của các bé là do mình hướng dẫn và bé sẽ tự điều chỉnh từ từ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 87 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

em mới biết thêm là tình trạng của con em đông y gọi là Tiểu nhi dạ đề, còn tây y gọi là Colics! nhưng cách chữa thì em chưa biết chính xác, có mấy mẹ nói là bác sĩ cho uống gripe water hay trong thời gian ngay lúc bé khó chịu thì thử lấy chân bé cho tập quay vòng như tập xe đạp, để gas ra...! ngày mai em cho bé đi bác sỉ để biết chính xác cách khắc phục! hy vọng là có phiện pháp! chứ theo như người dan gian nói " khóc dạ đề" là ko có cách trị! phải chị hết 3 thang 10 ngay lun! em thì ko sao, nhưng thấy nó khóc ghê quá! mất sức , mình cũng xót...!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 69 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

be Chip nhà mình cũng vậy, khóc ròng 03 tháng đầu, cứ ngủ thì không sao, tỉnh dậy là khóc, khóc ngày, khóc đêm, có lần khóc 2 ngày không hề ngủ, kỷ lục có lần bỏ bú sữa 2 ngày 1 đêm, nhà mình nhiều khi điên loạn cả lên vì con. Nhưng thủ đủ cách đều không được.
    Nhưng qua tháng thứ 4 thì khác hẳn các mẹ ạ. Ngoan như chó,
    Ông bà ta đều nói đó là khóc dạ đề. Nhưng khóc dạ đề cứ trời nhập nhoạng tối là khóc cho tới sáng mới thôi. và lặp lại như vậy. Con bé nhà mình thì khóc không kể ngày đêm. hic hic.
    Cái này cũng có mẹo chữa theo dân gian. Ở quê mình - Thanh Hóa có một ông chuyên thuốc cam, sài cho trẻ và cũng chữa bệnh khóc dạ đề cho trẻ, nếu bạn ở miền bắc thì mình mách cho địa chỉ mà tìm, nếu ở Miền nam thì xa quá, có lẻ mẹ nên đi bác sỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 18 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng khóc như vậy cả 2 tuần liền, mình làm mọi cách nhưng không tác dụng. Sau đó đến khoảng 7h tối, mình lau người thay quần áo cho bé, cho bé nằm trên người mình như kiếu ấp Kangaroo khoảng 15 phút, rồi mình đặt bé vào 1 cái gối dùng cho bé bị trào ngược (vì gối này ôm trọn bé, mặc dù bé mình ko bị trào ngược), vậy là bé ngủ ngoan hơn, khi thấy bé bớt khóc sau 1 tuần, mình đặt bé ra giường nhưng nằm trên tay mình, bé vẫn ngủ được ko khóc nữa, thế là mình cho bé ngủ kế bên nhưng chân kẹp gối ôm, tay cũng kẹp 1 cái nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 105 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

bé nhà mình từ 9h đến 2h sáng cứ khóc, đến 2,5 tháng là thôi không khóc tí nào, tối ngủ thẳng giấc, đói cũng chỉ đạp tung chăn đòi ăn chứ ko nghe 1 tiếng khóc. 2,5 tháng mình làm đủ mọi cách khóc vãn cứ khóc, chắc hết cứ mới đỡ đó các mẹ ạ, hoạc có thể trong tháng các mẹ ko kiêng cữ để bé mắc phải vía độc tớ ko mê tín nhưng có thể có lí cũng nên. Mình bé này thứ 2 thức với con quá gầy nhom, khiếp luôn, may mà bé chị hồi xưa ko vậy.
    • 108 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Bạn thử bỏ con vào điệu ( phía trước ngực) và hai tay ôm chặt con , đừng lên tiếng mà chỉ đi vòng vòng trong nhà( như vậy giống như bé còn trong bụng mẹ)vì là bé mới ra đời nên có cảm giác lạc lỏng , lo sợ , trước đây chỉ thích cái bụng to đùng của mẹ thôi
    Hy vong giup được cho hai mẹ con va cả nhà hihihi
    ( cẩn thận khi đeo bé, vì bé mới sing còn nhỏ quá)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 117 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

bé nhà bạn bị thiếu canxi rồi đấy, bạn fải cho bé u vitamin D kèm theo uống canxi. Bé lớn nhà mình có đợt 18tháng vẫn uống canxi và vitamin D đều mà ròng rã cả tháng đêm vẫn khóc Mình fải cho bé vào viện Nhi làm xét nghiệm máu thì thấy canxi máu vẫn thiếu, thế là u ròng rã gần 2 tháng thì bé hết khóc. Bây h bé gần 3tuổi rồi nhưng mình vânx thỉnh thoảng bổ sung canxi đấy, vitamin D thì 6 tháng u 1 lần. Bác sỹ nói là mặc dù bổ sung nhưng vẫn k đủ vì nhu cầu tăng trưởng của bé nhiều nên bé uống mà vẫn thiếu. Đấy là câu trả lời của bác sỹ khi mình hỏi là sao mình vẫn cho bé uống mà bé vẫn thiếu. Bạn cho bé uống đi nhé
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 598 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hồi trong tháng con mình cũng bị như vậy, ban đêm cứ quay vào bú mẹ, nghe tiếng thở gấp rồi lại quay ra khóc, xong lại quay vào bú mẹ, và lặp lại liên tục khiến cho cả nhà mất ăn mất ngủ. Nhưng khi đi khám, mình hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo rằng trẻ con hay bị nghẹt mũi nửa đêm về sáng, chị thử nhỏ mũi, mát xa nhè nhẹ rồi hút sạch mũi cho bé, sau đó mới cho bú xem tình trạng có cải thiện không nhé!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi bé nhà mình thì lại quấy từ 12h đêm trở đi cho đến sáng khiến mình và bà ngoại bé đều oải, nói thật là sợ đến buổi tối luôn ấy. Và thế rồi mình phát hiện ra nguyên nhân chính là do mình để bóng đèn ngủ hơi sáng, sau khi đổi bóng đèn ngủ tối hơn thì bé đã chịu ngủ và hết quấy đêm nữa, hy vọng bé yêu của bạn sẽ có những đêm ngon giấc.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 10 năm
    • 662 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Con mình cũng gần giống vậy. Chiều chiều thì bé ngủ cứ đến khoảng 8h-9h chuẩn bị đi ngủ là bé cứ o e đòi ẵm, ti mẹ. Mẹ ẵm thì ngủ bỏ xuống là la làng lên. Cứ thế mình phải ôm ru bé ngủ có khi đéngafn 2h sáng bé mới yên. Rồi ngủ chừng 5h lại đòi bú. Sáng 6h ông ngoại ẵm đi tắm nắng rồi về ngủ tiếp. Có khi lại thức khiến mình rất mệt vì thiếu ngủ. Đang trông đến tuần sau đầy tháng đi tái khám hỏi bs xem sao.
    Cảm ơn Phật Trời đã ban cho con một thiên thần nhỏ!!!
    Thiên thần của ba mẹ ăn ngoan, ngủ ngoan nhé con!!! yêu con lắm lắm!!!
    • 658 Bài viết

• 760 Được cảm ơn

Bé của mình lúc trong tháng cũng bị y như bé của chủ top. Cứ đến tối tối là khóc, chân tay quẫy đạp, mặt gồng đỏ lên. Nếu đang bú mẹ thì cứ vừa khóc vừa giựt ra rồi lại ngậm vô liên tục. Mình hỏi bsi ở Hùng Vương thì chỉ kêu phơi nắng bé, trong khi ngày nào mình cũng đã phơi nắng rồi. Vậy là mình mua canxi cho bé uống. Mình không dám cho uống nhiều, nhỏ hơn liều chỉ định và chỉ uống 1 tuần. Mình cảm thấy bé cũng có bớt bớt. Sau đó khi bé 2 tháng thì mình thấy bé hầu như không khóc vậy nữa. Bây giờ bé 4 tháng rồi, ngủ cũng ít nhưng trộm vía ngủ cũng ngoan. Chúc mẹ chủ top và bé con vượt qua giai đoạn khó khăn này nhé.
    rh4Hp7
    t3TIp7
    • 247 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Con mình cūng vay nè. 7 h den 10 h toi là ko chiu ngū.nam tren tay thì ngu.bo xuong thì thuc.hom nay tu nh thuc tu 11h trua den 9;10h toi moi ngu.xong be ngu li bi ko bit co doi ko nhung ko thuc bu( thuong thi 3 h be thuc bu mot lan). Minh so con doi qua.nhin con ngu mieng chop chep nhung buon ngu nen ko bu ma me chi biet khoc thoi.toi nghiep con gai cua me.nghe chac me noi thi chac con minh thieu can XI va vitamin d vi dao nay trc nha ko co nang sang nen minh ko phoi nang cho con.kho than con cua me.
    gPd5p7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 271 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng thỉnh thoảng thức đêm.,EM nghĩ việc đó ko thường xuyên thì ko sao cả. Nếu thường xuyên thì có thể là thiếu vitaminD và canxi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 278 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước đây bé đầu của mình cũng bị như vậy, trong tháng bé ngủ đêm rất ngoan, đến ra tháng được 1 tuần thì bé bắt đầu quấy khóc đêm, mở đèn ngủ tối cỡ nào cũng không ngủ, còn ban ngay dù có làm ồn cỡ nào cũng ngủ, thương quấy khóc từ 10 pm đến 6 am hôm sau đó, đi khám bác sĩ trong bệnh viện thì cũng bảo là thiếu canxi nhưng mình thì không nghĩ là vậy vì cho bé uống canxi rồi nhưng đến nhưng hơn 6 tháng bé mới ngủ bình thường lại ban đêm được và không quấy khóc nữa. Lúc đó mình có được bạn bè chỉ 1 ông thầy ở gần khu Nhà Thờ Tăng CHí Linh, đường Phạm Văn Hai (Saigon) chuyên trị trẻ sơ sinh khóc đêm nhưng phải bé nhỏ hơn 2 tháng thì ông này mới làm cho hết khóc và ngủ đêm lại được. Lúc mình tìm được đến ổng thì con bé mình đã 3 tháng rồi! nên không còn cách nào để làm cho bé ngủ mà không quấy khóc nữa. Sau này mình có giơí thiệu cho vài người hàng xóm khu mình đến ông thầy này và có kết quả tốt, bé ngủ đêm lại và không quấy khóc nữa. các mẹ nào trong saigon, có bé sơ sinh mà quấy khóc đêm thì nên đến ông thầy này nhờ giúp nhé!
    I love Flynn and his Mom!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 69 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

mẹ ớt chia sẽ vất vả và lo lắng cua mẹ chủ top vì chính me Ớt cug đã trong hoàn cảnh ấy. đã thử rất nhiều cách, nhưng tất cả đều vô ích. hic... đến jo khi đã qua, nghĩ lại thấy sợ và kb tai sao ngay ấy có thể vượt qua. hic..
    nhưng có mấy nội dung chính như thế này mẹ này:
    1. Theo lý thuyết bao trẻ con quấy khóc là do thiếu Vita min D và canxi.
    2. có thể vì trẻ bị viêm nhiễm, hay mệt mỏi ( mẹ đế ý cách khóc, nếu trẻ cứ ưỡn bụng và khóc)
    thấy các con khóc mình thật rối ruột ..hic..
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3