Bé sơ sinh bị nghẹt mũi, khó bú, khó nuốt.

• 45 Lượt chia sẻ
  • 156K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 470 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Trẻ sơ sinh bị nghẹt mũi, khó bú, khó nuốt thì phải làm sao?
    Con của em đc gần 2 tháng rồi. Bé bị nghẹt mũi từ hồi còn trong tháng, em nhỏ nước muối và vệ sinh thường xuyên nên bé cũng đã đỡ hơn. Khoảng 2 tuần nay bé bị nghẹt mũi lại do áp thấp nhiệt đới, mưa gió hoài nên lạnh làm mũi bé nghẹt nhiều. Mỗi lần cho con bú là em bế lên 5p, nhỏ nước muối và làm sạch mũi xong mới cho bú. Vậy mà bé bú vẫn khó khăn, đói bụng cứ nút miết rồi nuốt ko đc đỏ hết cả mặt, gồng người khóc rồi lại há miệng đòi bú. Cứ thế cho đến khi mệt lả ngủ thiếp đi mới bú yên đc.
    Bé bị nghẹt mũi nên bú chỉ nuốt kém, bú 1 hơi thì sữa trào ra hết phân nửa. Em vắt sữa ra bình cho bé bú, trước bé chưa bị nghẹt mũi 1 lần bú đc 150- 180ml, giờ 120ml mà bú ko hết lại thêm phần vừa bú vừa nhả. VC em có chở bé đi bs uống thuốc 1 tuần nhưng ko thấy khỏi, mà còn nặng thêm. Giờ em ko cho uống thuốc nữa, cứ nhỏ nước muối liên tục cho con nhưng vẫn ko thấy khả quan. Đêm nhìn con ngủ chốc chốc lại giật mình nhợn ói vì nước mũi chảy xuống cổ mà thấy tội. Em sợ cứ tình trạng này con sẽ bỏ bú rồi suy dinh dưỡng quá. Xin các mẹ nào đã từng trãi qua trường hợp này tư vấn giúp em với. Em nên làm sao để con em mau hết nghẹt mũi, bú tốt lại như trước?
    Cảm ơn các mẹ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,068 Bài viết

• 661 Được cảm ơn

bé bị lâu như vậy rôi, mẹ nó tự đềiu trị ko đựoc thì nên mơi bác sĩ tơi snha fkhám lại đi. mình sợ dể bé chảy mũi nhiều và lâu như vậy, dễ gây nhièu bệnh khác ( viêm tai giữa, viêm mũi, viêm hong v...v..) nếu mẹ nó cần thì nhắn tin cho minh, mình cho mẹ nó mấy sdt các bác sĩ, mẹ nó mời dến nhà hoạc dưa bé đến phòng khám của bác sĩ khám nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 630 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Bé mình gần được 2 tháng. Cả tuần nay cũng bị nghẹt mũi nên tối hay khóc lắm, vì khó thở khó nuốt mà . Đi khám thì bs cũng chỉ khuyên nhỏ mũi nuơc muối thôi.

Mà bé nhà mẹ Maneki ti giỏi quá, bé nhà mình giờ mói ti được 90ml mỗi lần thôi à. Mấy nay khó chịu nên có khi 90 mà còn không ăn hết. Cho mình hỏi một ngày bé ti đuọc tổng cộng bao nhiêu ml vậy bạn? Mỗi lần ti 120-180 thì cách nhau bao lâu?
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ui. Cu nhà e cũg mới đc 20 ngày. Mấy hôm đag nắg lại mưa thay đổi thất thuờg nên cũg bị nghẹt mũi. Nhỏ thuốc mãi chả đc j cả. Các bé nhà mẹ đã đỡ chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 100 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cu nhà mình 1,5 tháng cũng bị nghẹt mũi 1 tuần rồi. Trong khi các bạn khác cùng tuổi có 2 ngày là khỏi. Mình cũng nhỏ nc muối và hút mũi cho bé thôi. Bé dưới 3 tháng ko có thuốc uống đâu. Thương con quá. Tháng trc lên đc 1kg , mình lo tháng này không lên kg quá. Mình cũng thắc mắc giống mẹ lena chộm vía bé nhà mẹ Maneki ti giỏi vậy
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi bé nhà mìnhungxbi bị ngẹt mũi, bạn cho mình xin sdt bsy với, nhìn con khóc khó chịu tội lém ý
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be nha em cung bi nghet mui, chi co the cho e sdt cua bsi de moi den nha k a?
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em sinh non 31 tuân bây giờ được 5 tuần cũng bị nghẹt mà không biết làm thế nao!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • 631 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nếu chỉ nghẹt mũi thì chỉ cần nhỏ nước muối sinh lý là đc rồi
    • 323 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    bé nhà em 17 ngày tuổi, 2 hôm trước e có thuê bà y tá về hưu đến tắm cho bé, bà ý tắm lâu quá bé nhà e bị lạnh hay sao ý. đến chiều là bé bị sụt sịt mũi luôn. từ hôm đó đến giờ e có ngày nhỏ 4 lần nước muối sinh lý 0'9/ nhưng bé vẫn bị sụt sịt, thỉnh thoảng lại thấy bình thường. Bé chỉ bin sụt sịt thôi, cón số lần thở bt, ko sốt, cánh mũi ki phồng, ngực ko lõm. nên em chỉ nhỏ nước muối, mà sao bé ko có khỏi. Các mẹ xem có xịt muối biển và hút mũo cho bé đc ko ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Các mẹ rửa mũi chobtrer theo cách này nhé, AD đc cho cả trẻ sơ sinh:http://m./me-va-be/clip-hot-chuyen-g...1091129184.htm
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chi oi. Vui long nhan sdt bac si cho em vHCM. Dt. 01689600502
    oi. Em o
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị ơi có thể cho e xin số điện thoại của bác sỹ với ạ. Bé nhà e bị ngạt mũi mãi ko khỏi. có thể cho e xin cả số bsy đến nhà khám với ạ. Cảm ơn chị
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao k vào đc link v ta
    comment by WTT mobile view
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chia sẻ các bạn cách chữa ngạt mũi - hi vọng các bạn có thể tự chữa được cho mình và người thân

Nước muối loãng
    Sử dụng nước muối loãng sẽ làm mềm niêm mạc của mũi bạn, bạn có thể tự pha chế hoặc ra tiệm thuốc mua nước muối loãng Nacl 0.9%. Cách nhỏ cũng rất đơn giản, bạn ngữa cổ lên và nhỏ 1 - 2 giọt nước muối loãng vào mũi. Hít nhẹ để nước muối ngấm sâu làm sạch mũi của bạn. Bạn sẽ thấy đỡ ngạt mũi đáng kể.

Thay đổi tư thế ngủ
    Khi bạn bị ngạt mũi, hãy đặt gối ngủ cao hơn bình thường một chút, tạo cho cổ và đầu của bạn một góc 15 độ chênh với giường, bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn nhiều.

Uống nước nhiều hơn
    Bạn nên uống từ 9-11 ly nước mỗi ngày hoặc sử dụng các loại nước như nước hoa quả, canh luộc, trà thảo dược để điều trị ngạt mũi.

Gừng tươi

Gưng tươi là một trong những biện pháp hiệu quả mà đơn giản nhất. Các nhà nghiên cứu thuốc đã tìm thấy hợp chất làm giảm tình trạng tắc nghẽn đường hô hấp. Thêm gừng vào súp, bát cháo hay các món xào, đặc biệt dùng trà gừng sẽ hiệu quả hơn nhiều.

Tắm nước ấm
    Nước ấm làm cho các mạch máu trong cơ thể lưu thông tốt hơn, tắm nước ấm khi bị ngạt mũi cũng giúp thông mũi rất hiệu quả nhé.

Ăn các món nóng cay
    Nếu bạn có thể ăn cay, hãy dùng các nhóm thực phẩm như ớt, tiêu, mù tạc... các món này sẽ làm chảy nước mũi. Giúp loại bỏ các vi khuẩn và làm dịu triệu chứng ngạt mũi.

Nước chanh hòa mật ong

Bạn lấy một thìa mật ong và vài giọt nước chanh bỏ vào 1 cốc nước ấm. Khuấy đều và uống 3 cốc/ ngày. Mật ong, nước ấm sẽ nhanh chóng loại bỏ túi tắc và chống ho rất tốt nữa nhé.

Bệnh tật dễ dàng tấn công cơ thể bạn khi bạn đang trong trạng thái uể oải, mệt mỏi. Bạn có thể Cngạt mũi bằng cách pha nước ấm, nếu trong nhà bạn có bồn tắm thì càng tốt, hãy ngâm mình trong nước ấm có pha chút tinh dầu bạc hà hoặc có gừng giã nhỏ sẽ là một cách hay để xông hơi, lúc này cơ thể tiết ra các chất bẩn, nước ấm giúp lưu thông mạch máu, cho tinh thần sảng khoái và đẩy lùi bệnh tất. Tập thở đúng cách, hơi nước ấm bay lên sẽ làm mũi bạn dịu lại và loại bỏ tắc nghẽn đường thở, bạn sẽ cảm thấy mình hít thở một cách thoải mái, tự nhiên hơn.

Các cách chữa ngạt mũi khác:
    – Bạn cắt dọc cuống hành, lấy miếng hành mỏng còn tươi dán phía dưới lỗ mũi chừng 5-10 phút.
    – Tỏi: cắt 1 miếng tỏi cho vừa lỗ mũi, nhét vào mũi vài lần sẽ khỏi ngạt mũi.
    – Ngửi dầu bạc hà: Khi bị ngạt mũi, lấy dầu bạc hà ngửi, đây là cách thông dụng và đơn giản nhất.
    - Thuốc nhỏ mũi Iliadin
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình được bsi Khanh nhi đồng 1 khuyên là tối ngủ cho bé bôi ít dầu vào gan bàn chân và ngực, lưng. tắm xong thì nhỏ giọt nước muối sinh lí, lm mỗi ngày, còn bé bị ngạt thì nhỏ trước khi cho ăn . có đờm mũi thì làm bấc hoa loa kèn nhẹ nhàng cho vào mũi bé lấy đờm mũi ra. trước đó hãy nhỏ nước muối sinh lí cho đờm loãng
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

C ơi bé nhà e cũng bị vậy c cho e xin ít kinh nghiệm với ạ. Nhìn con mà e sót quá