Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bỏ bú mẹ vắt sữa cho bé tu bình có bị mất sữa không?

• 3 Lượt chia sẻ
  • 23.8K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ cho tớ với. Con nhà tớ tự nhiên bỏ bú mẹ. Không làm thế nào để cho bé bú được. Mỗi làn nhìn thấy mẹ đút ty là khóc thét. Tớ đành vắt sữa cho tu bình. Tu bình phải ngủ mới ăn. Vắt sữa có làm sữa giảm dần ko? Mẹ nào biếtchir cho tớ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• stl
      Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 140 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HUONGNEWAY Xem bài viết
    Có mẹ nào có kinh nghiệm vụ này chỉ cho tớ với. Con nhà tớ tự nhiên bỏ bú mẹ. Không làm thế nào để cho bé bú được. Mỗi làn nhìn thấy mẹ đút ty là khóc thét. Tớ đành vắt sữa cho tu bình. Tu bình phải ngủ mới ăn. Vắt sữa có làm sữa giảm dần ko? Mẹ nào biếtchir cho tớ
    Ko bạn à, bạn cứ chịu khó 2-3 vắt 1 lần để duy trì lượng sữa

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 274 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

T đây, vắt sữa từ khi sữa ít hok đủ cho con ăn đến h sữa dư cho bé ăn nữa cơ, trộm vía ăn không hết. T đang cho bé vừa ti mẹ vừa ti bình, nếu bé nhất quyết hok ti mẹ nữa thì vắt ra bình cho ti , kiểm siats dc con ăn bao nhiu. Chứ bé nhà t ti mẹ là mút đỡ khát là dứt ra hok ăn nữa
    Cho free hộp Nan 1 to đang dùng thì chuyển sữa cho con. Me nào cần nt cho t nhé
    • 39 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có mình cùng hoàn cảnh đây, từ 1 đến 3 tháng thì con vừa ti bình mẹ vắt vừa ti mẹ, nhưng mấy hnay hơn 3 tháng rồi nhất quyết chỉ ti bình thôi. Mình nghĩ em bé cũng chỉ thích hoặc ti mẹ hoặc ti bình thôi, có thể mấy tháng đầu bé dễ thì còn ti cả 2 chứ lớn rồi bé ko chịu cả 2 đâu.
    Bạn cứ vắt sữa bằng máy đều thì sữa vẫn về đều mà, có người tự dưng ít sữa phải mua máy về vắt để kích sữa đấy.
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi manseo2005 Xem bài viết
    Có mình cùng hoàn cảnh đây, từ 1 đến 3 tháng thì con vừa ti bình mẹ vắt vừa ti mẹ, nhưng mấy hnay hơn 3 tháng rồi nhất quyết chỉ ti bình thôi. Mình nghĩ em bé cũng chỉ thích hoặc ti mẹ hoặc ti bình thôi, có thể mấy tháng đầu bé dễ thì còn ti cả 2 chứ lớn rồi bé ko chịu cả 2 đâu.Bạn cứ vắt sữa bằng máy đều thì sữa vẫn về đều mà, có người tự dưng ít sữa phải mua máy về vắt để kích sữa đấy.
    Cảm ơn bạn nhiều. Mấy hôm trước cả ngày em bé khô g chịu ăn bạn ạ. Đi khám thì không sao bác sỹ bảo đầy hơi. Con nhà bạn còn ăn bình bé nhà tớ chỉ ăn bình khi ngủ mới khổ chứ. Mẹ thì không chịu ty. Tớ vẫn đang vắt sữa bằng tay đấy. Chắc phải đầu tư máy vắt sữa thôi. Con nhà bạn được bao nhiêu kg rồi?
    • 39 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HUONGNEWAY Xem bài viết
    Cảm ơn bạn nhiều. Mấy hôm trước cả ngày em bé khô g chịu ăn bạn ạ. Đi khám thì không sao bác sỹ bảo đầy hơi. Con nhà bạn còn ăn bình bé nhà tớ chỉ ăn bình khi ngủ mới khổ chứ. Mẹ thì không chịu ty. Tớ vẫn đang vắt sữa bằng tay đấy. Chắc phải đầu tư máy vắt sữa thôi. Con nhà bạn được bao nhiêu kg rồi?
    Tớ may sao mượn đc máy vắt sữa của người nhà ko dùng đến nữa nên vắt từ khi bé gần đc 1 tháng, vì lúc ấy bé ko bú hết nên tớ vắt ra rồi cho tập ti bình cho quen, và vì tớ cũng rút kinh nghiệm từ bé thứ nhất ngày trước chỉ bú mẹ ko chịu bú bình lúc tớ đi làm, 2 bà cháu ở nhà đánh vật với bình sữa và cuối cùng bà phải đút từng thìa, vất vả vô cùng. Đến em này thì lại ko chịu bú mẹ, nhưng đành phải chấp nhận vậy bạn ah. Bé nhà mình đc 3 tháng 1 tuần, hôm đủ 3 tháng đi tiêm cân đc 6kg bạn ạ. Bé nhà tớ phát triển bình thường, mà tớ cũng ko đặt nặng vấn đề cân nặng lắm, miễn sao trong giới hạn bình thường là đc, chủ yếu là con khỏe ngoan, các kỹ năng và giác quan phát triển bình thường là tốt rồi.
    Rất nên đầu tư máy hút sữa bạn ạ, máy sẽ hút được hết sữa và mình cũng đỡ vất vả nặn nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ. Tớ đã mượn được máy vắt sữa lúc đầu thấy khó vắt nhưng quen thấy cũng ok và rất tốt. Hy vọng sẽ ko bị mất sữa vì phải vắt lâu dài rồi. Có điều con nhà tớ đã ko bú mẹ lại vẫn chưa quen ăn bình nên cho bình vào mút nhẹ lắm hoặc là nhai bình. Tớ vẫn phải đợi cu cậu thiu ngủ mới nhét bình vào thì mút rất nhanh và mạnh. Ti mẹ vẫn cự tuyệt
    • 291 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

ko đâu bạn ơi, các mẹ bây giờ toàn vắt máy cũng được 8-9 phần như cho con bú trực tiếp thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

không đâu bạn ơi, nhưng bạn phải dùng máy và chịu khó vắt đều, sản lượng sữa có khi còn nhiều hơn cả khi cho bé bú nữa ấy chứ
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi han_giang Xem bài viết
    không đâu bạn ơi, nhưng bạn phải dùng máy và chịu khó vắt đều, sản lượng sữa có khi còn nhiều hơn cả khi cho bé bú nữa ấy chứ
    Cho mình hỏi chút nhé. Mình vắt sữa bằng máy nhưng cả hai bên cũng chỉ được 100 ml một lần vắt. Thời gian vắt khoảng 5-10p thôi. Có phải nếu muốn kích thích ra sữa cứ tiếp tục dùng máy để kích thích dù ti ko ra sữa phải ko bạn? Mình lo lắm vì từ hôm con ko bú lượng sữa mình giảm đi đáng kể.
    • 65 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi con e đc 6 ngày tuổi ko ti mẹ mà ti bình tớ vặt ra, nhưng mỗi lần vặt đc dao Đông từ 100ml đến 150 ml tuy nhiên tớ phải ngôi 30 phút mới đc tưng đó cứ vắt 1 tí thì bên ti hết sữa chuyển qua ti khác cứ vậy tớ thắc mắc có phải sữa tớ ít hay do tớ ko bit cách vặt nhi??? 2 đến 3 tiếng tớ vặt 1 Lân. Thaks cả nhà
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình vắt sữa cho bé từ lúc mới sinh nè,nhưng chỉ được 1 tháng thì sữa ít dần rồi mất luôn.thế là bé phải bú sữa ngoài từ bé

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 71 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

có đó mẹ, vì bé bú mẹ làm cho tử cung mẹ co thắt tốt, và kích thích sữa . chứ đừng vắt sữa ra bé bú bình nè.chúc mẹ hãy cho bé bú bình
    • 64 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chán quá cún nhà mình đc 14 ngày rồi, sinh non chỉ đc 2kg nên mồm bé quá ki ngậm đc ti mẹ ông bà nội liền cho ti bình, mình toàn lhair văt sữa vào bình cho bé ti. YhAys sua cua mình ít dần dần dù mình ăn uống và vắt đều đặn, nếu bé ko ti mẹ thì mình buồn lắm, mẹ con chẳng có tí tình cảm nào cả, hix làm sao giờ, mình mua trợ ti về bé cũng ko mút, sữa thì hets dan buồn quá
    • 27 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maithuylan Xem bài viết
    Chán quá cún nhà mình đc 14 ngày rồi, sinh non chỉ đc 2kg nên mồm bé quá ki ngậm đc ti mẹ ông bà nội liền cho ti bình, mình toàn lhair văt sữa vào bình cho bé ti. YhAys sua cua mình ít dần dần dù mình ăn uống và vắt đều đặn, nếu bé ko ti mẹ thì mình buồn lắm, mẹ con chẳng có tí tình cảm nào cả, hix làm sao giờ, mình mua trợ ti về bé cũng ko mút, sữa thì hets dan buồn quá
    Ko sao dau mn oi, be nha minh cung sinh non 2kg2. Tgian dau be ko bu me nhung lon len xiu nua thi be ko chiu bu binh nua, toan bu me ko ah. Me no dung lo lang ma it sua
    • 6 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em cũng sinh cháu đc hơn 20 ngày. Mẹ sinh mổ nên ngay từ hôm đầu tiên e đã chủ quan ko cho con bú mà để con bú bình. Thêm nữa đầu ti mẹ lại quá ngắn con ko ngậm đc nên mỗi khi ép con ti mẹ thì bé như đánh vật khêu khóc ầm ĩ mà vẫn ko ngậm đc ti mẹ. Bé lại háu ăn, tr vía lúc sinh bé đc 4,7kg, cứ ngủ dậy là phải có cái nhét vào mồm ngay, ko thì khóc lóc thảm thiết, ko chờ đc cả mẹ hâm sữa lại cho nóng. Em cung mua máy về hút sữa vào bình cho con ti nhưng ko hut đc nhiều. Mỗi lần chỉ đc gần 100ml, là cả hút bằng máy lẫn vắt bằng tay. Cứ 3h e lại đi hút 1 lần cũng tạm đủ cho con bú, đêm đến thì con phải ăn 1 bữa sữa ngoài. Các mẹ cho e hỏi e cứ duy trì hút với vắt sữa như vậy liệu có đc lâu dài ko? Tuy vất vả hơn các mẹ cho con bú bằng vú mẹ nhưng cũng có cái lợi khi cai sữa cho con. E chỉ sợ ko đc lâu dài con phải uống sữa ngoài thì tội con lắm!

• 64 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuanhkute Xem bài viết
    Em cũng sinh cháu đc hơn 20 ngày. Mẹ sinh mổ nên ngay từ hôm đầu tiên e đã chủ quan ko cho con bú mà để con bú bình. Thêm nữa đầu ti mẹ lại quá ngắn con ko ngậm đc nên mỗi khi ép con ti mẹ thì bé như đánh vật khêu khóc ầm ĩ mà vẫn ko ngậm đc ti mẹ. Bé lại háu ăn, tr vía lúc sinh bé đc 4,7kg, cứ ngủ dậy là phải có cái nhét vào mồm ngay, ko thì khóc lóc thảm thiết, ko chờ đc cả mẹ hâm sữa lại cho nóng. Em cung mua máy về hút sữa vào bình cho con ti nhưng ko hut đc nhiều. Mỗi lần chỉ đc gần 100ml, là cả hút bằng máy lẫn vắt bằng tay. Cứ 3h e lại đi hút 1 lần cũng tạm đủ cho con bú, đêm đến thì con phải ăn 1 bữa sữa ngoài. Các mẹ cho e hỏi e cứ duy trì hút với vắt sữa như vậy liệu có đc lâu dài ko? Tuy vất vả hơn các mẹ cho con bú bằng vú mẹ nhưng cũng có cái lợi khi cai sữa cho con. E chỉ sợ ko đc lâu dài con phải uống sữa ngoài thì tội con lắm!

Tình huống của mẹ này giống mình quá. Lúc đầu mình còn thảm hại hơn con bú bình 2/3 chỉ bú sữa mẹ một phần vắt ra. Nhưng cố gắng ép con cũng bú được mẹ chút ít nhưng sữa rất ít vì con không tích cực bú mẹ sau đó thi bỏ bú mẹ hẳn. Mình chuyển sang chiến lược bò sữa lúc con gần 3 tháng. Bạn chăm chỉ vắt sữa mỗi 3h/lần, sữa sẽ nhiều lên từ từ như mình lúc đầu cả ngày vắt chỉ tầm 200-250ml mà sau đó tăng lên đến gần cả lít. Nhưng chắc chắn là bạn phải kiên trì lắm, giai đoạn vắt sữa thật gian nan.
    Chúc mẹ nó thành công.