TIN TÀI TRỢ.

Bé bị táo bón

• 0 Lượt chia sẻ
  • 60.7K Lượt đọc
  • 393 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thanks các mẹ. hiện tại sữa cháu uống đã là loại sữa dành riêng cho trẻ bị táo bón và nóng rồi. cháu uống sữa này được 3 hôm rồi thì ngày nào cũng đi 2 lần nhưng mỗi lần đi vẫn rất khổ (phân lúc đầu vẫn rắn). Em theo dõi thêm vài hôm nữa nếu tình hình không khả quan em lại đổi sữa nữa cho cháu vậy. Em nghe bà cô nói cửa hàng thuốc bắc hồng hưng ở hàng cân có thuốc chữa táo bón cho trẻ sơ sinh ko biết có mẹ nào đã cho con uống thuốc ở đấy chưa? (ở cơ quan của cô ý có chị đã cho con uống thuốc ở đó để chữa táo rất hiệu quả nhưng bé đó lúc uống thuốc đã được 2 tháng rồi) cháu nhà em bé quá nên em vẫn rất băn khoăn việc dùng thuốc.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,684 Bài viết

• 1,191 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước kia cũng bị táo nhưng từ khi chuyển sang dùng Friso gold thì ị nhẹ nhàng ngay, mẹ nó thử xem con dùng sữa này ổn ko? chúc con mau ị nuột để mẹ vui:Laughing:
    k74Wp7
    vOWcp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 262 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sagittarius Xem bài viết
    Các mẹ ơi,bé nhà em mới được 22 ngày tuổi vì em ko có sữa nên cháu bú hoàn toàn sữa ngoài từ lúc mới sinh (bú mẹ chỉ đủ mút mát chơi thôi). Đầu tiên cháu ăn sữa Nan nhưng đến ngày thứ 11 bắt đầu có hiện tượng táo (ngày chỉ đi 2 lần và phân đã thành hình) đến mấy hôm sau thì táo hẳn (phân rắn) có lần chảy cả máu, ngày 1 lần có khi 2 ngày mới đi mà mỗi lần đi đều phải dùng mật ong hoặc thuốc bơm vào hậu môn. mỗi lần con đi ị là con khóc và mẹ cũng muốn khóc theo luôn. Em đã đổi sữa cho cháu sang dulac gold của dumex ngày đầu tiên thì thấy cải thiện một chút hôm sau lại đâu vào đấy. Bây giờ cháu đang uống Novalac Conspation là dòng sữa dành riêng cho bé bị táo bón thì ngày nào cháu cũng đi 1 lần không phải sử dụng thuốc hay mật ong thụt nữa nhưng phân vẫn rắn và cháu ị vẫn rất khó khăn (rặn đỏ mặt tía tai và khóc nữa). Các mẹ xem có cách nào giúp em với chứ cứ nhìn con thế này đau đầu quá không thể chịu được. Ah, em đã cho cháu uống thêm trà Hipp loại trà hoa cúc ý.
    Mình cũng giống bạn ah (em ko có sữa nên cháu bú hoàn toàn sữa ngoài từ lúc mới sinh (bú mẹ chỉ đủ mút mát chơi thôi)) nhưng lúc đầu mình cho con mình uống sữa dulac gold của dumex từ khi vừa sinh xong thì cháu out put rất tốt, một ngày vài lần, phân mềm suốt 1tháng đó bạn nhưng khi đi KSK thì cháu lên có 800gr, Bà Nội bảo kém hơn bà nuôi ba cháu ngày trước nên khi hết Dulac mình chuyển qua NAN và ENFALAC (vì sữa người ta biếu lúc mới sinh ) thì mình thấy nó bị bón, phân rắn đến nỗi phải bơm đít cháu mới đi được...H thì mình cho uống dulac gold của dumex trở lại thì cháu tự đi một ngày vài lần...
    Y mình muốn hỏi bạn là bạn cho bé uống sữa trong bao lâu thì đổi sữa khác?Mình thấy phải vài hộp trở lên mình mới biết được, cái j cũng vậy, cần có time mà...
    m0e93yym0e9p7
    eDzinnKeDzip7
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic! Chào các mẹ con e bú hoàn toàn sữa mẹ mà output khó khăn, gờ toàn p dùng biện pháp can thiệp bằng cách ngâm nước ấm cho ị...huhu
    Dành cho con hết mọi nguồn yêu thương!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sagittarius Xem bài viết
    Các mẹ ơi,bé nhà em mới được 22 ngày tuổi vì em ko có sữa nên cháu bú hoàn toàn sữa ngoài từ lúc mới sinh (bú mẹ chỉ đủ mút mát chơi thôi). Đầu tiên cháu ăn sữa Nan nhưng đến ngày thứ 11 bắt đầu có hiện tượng táo (ngày chỉ đi 2 lần và phân đã thành hình) đến mấy hôm sau thì táo hẳn (phân rắn) có lần chảy cả máu, ngày 1 lần có khi 2 ngày mới đi mà mỗi lần đi đều phải dùng mật ong hoặc thuốc bơm vào hậu môn. mỗi lần con đi ị là con khóc và mẹ cũng muốn khóc theo luôn. Em đã đổi sữa cho cháu sang dulac gold của dumex ngày đầu tiên thì thấy cải thiện một chút hôm sau lại đâu vào đấy. Bây giờ cháu đang uống Novalac Conspation là dòng sữa dành riêng cho bé bị táo bón thì ngày nào cháu cũng đi 1 lần không phải sử dụng thuốc hay mật ong thụt nữa nhưng phân vẫn rắn và cháu ị vẫn rất khó khăn (rặn đỏ mặt tía tai và khóc nữa). Các mẹ xem có cách nào giúp em với chứ cứ nhìn con thế này đau đầu quá không thể chịu được. Ah, em đã cho cháu uống thêm trà Hipp loại trà hoa cúc ý.
    Mình có nghe vài bác sĩ dinh dưỡng bảo rằng đừng nên đổi sữa cho bé nhiều lần vì mỗi khi đổi sửa bé sẽ bị bón do hệ tiêu quá chưa quen với sữa mới. Kế đến là không nên pha sữa với nước quá nóng, vì nhiệt độ cao làm mất chất xơ làm cho việc tiêu hóa không tốt.
    Bé của bạn còn trong tháng, hệ tiêu hóa còn non yếu nên dễ bị bón lắm, bạn thử pha sữa loãng một ít thử xem bé có hết bón không? Chúc bé mau ị tốt nhé.
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be May Xem bài viết
    Mình cũng giống bạn ah (em ko có sữa nên cháu bú hoàn toàn sữa ngoài từ lúc mới sinh (bú mẹ chỉ đủ mút mát chơi thôi)) nhưng lúc đầu mình cho con mình uống sữa dulac gold của dumex từ khi vừa sinh xong thì cháu out put rất tốt, một ngày vài lần, phân mềm suốt 1tháng đó bạn nhưng khi đi KSK thì cháu lên có 800gr, Bà Nội bảo kém hơn bà nuôi ba cháu ngày trước nên khi hết Dulac mình chuyển qua NAN và ENFALAC (vì sữa người ta biếu lúc mới sinh ) thì mình thấy nó bị bón, phân rắn đến nỗi phải bơm đít cháu mới đi được...H thì mình cho uống dulac gold của dumex trở lại thì cháu tự đi một ngày vài lần...
    Y mình muốn hỏi bạn là bạn cho bé uống sữa trong bao lâu thì đổi sữa khác?Mình thấy phải vài hộp trở lên mình mới biết được, cái j cũng vậy, cần có time mà...
    hiz, mình cho bé con uống khoảng 3 hôm thôi thấy cháu đi khó khăn là đổi sữa luôn. cũng biết là đổi sữa nh là không tốt cho bé nhưng thấy con đi khó khăn sốt ruột lắm. Trộm vía từ dạo này cháu đi đỡ khó khăn hơn rồi ngày nào cũng đi 1-2 lần,hôm được 28 ngày cân thử thì cháu lên được 1.2 kg
    • 69 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Con em cũng dùng sữa ngoài hoàn toàn. Ban đầu dùng Similac IQ, bón khủng khiếp, toàn phải bơm. Nhưng em không dám đổi sữa, đến hơn 5 tháng mới dám rục rịch đổi. Em tham khảo các mẹ trên wtt này, đổi sang cho con dùng Friso gold, dặm thêm ngày 1-2 lần dùng Frisolac comfort.Cộng thêm cho ăn trái cây, nấu bột... Trộm vía là từ đó đến nay cháu output tốt lắm rồi.

Em nghĩ cháu nhà chị còn bé quá, cứ tham khảo bác sĩ rồi hãy đổi sữa, dùng Frisolac Comfort em thấy rất ổn. Em không PR cho sữa này đâu, nhưng em hiểu tâm trạng của các mẹ có con bị bón lắm, trông con rất tội. Em đã có 1 topic hỏi về vấn đề đổi sữa, bên mục CÁC LOẠI SỮA,BỘT đó.Bây giờ con output tốt thì mừng lắm, đi đâu về nhà cũng chĩ hỏi BNg là cháu ị chưa thôi?:Laughing:

Chúc cháu output nhanh cho mẹ mừng.
    • 721 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me be con Xem bài viết
    Mình có đọc một tài liệu nói về việc táo bón của trẻ như thế này nhé: Trẻ côn không như người lớn nhất 1 ngày phải đi 1 lần mà tuỷ vào cơ thể của từng bé. Có bé ngày đi từ 1 đến 3 lần nhưng có bé chu kỳ là 2 ngày/lần. vì vậy các mẹ phải chú ý xem con khi đi ngoài có phải dặn ko hoặc là phân bé có cứng ko mà căn cứ bé có táo hay không chứ đừng tính số ngày. Nhưng còn vấn đề nữa là cái trên ko áp dụng với bé sơ sinh nhé (bé sơ sinh phải đi khoảng 10lần/ngày) còn ko được để bé trên 3 ngày mà ko đi vì ruột các bé còn non nên để tích tụ quá lâu trong bụng sẽ rất nguy hiểm đối với bé. Bé nhà mình nếu cứ quá 3 ngày là mình thụt bằng mật ong cho bé.
    Hôm trc cháu em bị táo bón chị gái em lên đây đọc rồi làm cái cách thụt mật ong như chị nói cho Tí bông, hihi, hiệu quả tắp lự chị ah :Applause:, em bé nhà chị xinh quá :rolleyes:
    What if this didnt last 4ever.....
    • 51 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình sinh con cũng ít sữa nên cho cháu uống Friso Gold ngay từ khi mới sinh ra. Ban đầu thì output rất ổn nhưng sang tháng thứ 4 thì cháu bị táo bón, 3 ngày mới ị một lần mà còn phải thụt mới đi ngoài được. Mình quyết định phải đổi sữa cho con nên đến hàng Nghi Nga ở Sơn Tây để mua sữa NAN. Nhưng khi đến đó thì em bán hàng tư vấn dùng thử sữa Lactana Bio Step 1 của Đức (240k/hộp giấy 60gr). Mình mua thử về dùng thì thấy con đi ngoài bình thường, ngày 1 lần, phân đẹp.
    Mẹ nào có con bị táo bón thử loại sữa này xem nhé, mình nghĩ rất ổn đấy vì hôm trước đã có mẹ nào comment trên wtt về loại sữa này rôì.
    • 203 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

ban mua rau diep ca ve rua sach voi nuoc muoi de rao nuoc da lay nuoc cot cho be uong ngay 2 lan be se di duoc tu nhien. Chuc be khoe
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,827 Bài viết

• 5,259 Được cảm ơn

Nhiều mẹ băn khoăn, lo lắng làm sao để con mình hết táo bón. Từ hôm nay các mẹ hết lo nhé. Tớ đảm bảo 100% đấy.
    Thực hiện cực kỳ đơn giản. Đây là cách em gái mình đã bày cho và mình áp dụng với Mít thành công. Giờ thì ngày nào Mít cũng đi ị, phân mềm, đẹp, vàng suộm, ko táo bón. Các mẹ thử làm theo nhé.
    Hàng ngày, trong thành phần nấu bột/ cháo cho con, ngoài rau, thịt hay thức ăn khác mà các mẹ muốn thay đổi vị, có một thành phần cố định bao giờ cũng nên có trong bột/cháo của con, đó là: Củ quả.
    Tuỳ theo từng mùa, củ quả có thể là bầu, bí xanh, bí đỏ, củ cải, xu hào, cà rốt... mỗi thứ 1 vài lát luộc nhừ xay cùng với rau cho con. Cố gắng trong món bột/cháo có càng nhiều loại củ quả càng tốt nhé. Bởi thành phần càng nhiều củ quả, con ị càng tốt. Với cà rốt thì chỉ cần 1 lát thôi nhé, để bé lành bụng và ko sợ bị đi ngoài.
    Các mẹ cứ làm theo đi. Đảm bảo ngày thứ nhất, ngày thứ 2 thấy hiệu quả liền. Khi cho con ăn như vậy, còn kích thích trẻ ăn uống đấy. Chắc vì chúng ị ra rộng bụng nên ăn nhiều hơn :Laughing:
    Các mẹ làm thành công thì trở lại topic này chia sẻ kinh nghiệm với mẹ khác nhé. Tin rằng mọi người sẽ quẳng đi một mối lo :Rose:
    -------------------
    Ước mơ của tôi!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thế có cách gì chữa táo bón cho những trẻ chưa ăn dặm, từ 0-6 tháng không mẹ nó?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 934 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitthui Xem bài viết
    Nhiều mẹ băn khoăn, lo lắng làm sao để con mình hết táo bón. Từ hôm nay các mẹ hết lo nhé. Tớ đảm bảo 100% đấy.
    Thực hiện cực kỳ đơn giản. Đây là cách em gái mình đã bày cho và mình áp dụng với Mít thành công. Giờ thì ngày nào Mít cũng đi ị, phân mềm, đẹp, vàng suộm, ko táo bón. Các mẹ thử làm theo nhé.
    Hàng ngày, trong thành phần nấu bột/ cháo cho con, ngoài rau, thịt hay thức ăn khác mà các mẹ muốn thay đổi vị, có một thành phần cố định bao giờ cũng nên có trong bột/cháo của con, đó là: Củ quả.
    Tuỳ theo từng mùa, củ quả có thể là bầu, bí xanh, bí đỏ, củ cải, xu hào, cà rốt... mỗi thứ 1 vài lát luộc nhừ xay cùng với rau cho con. Cố gắng trong món bột/cháo có càng nhiều loại củ quả càng tốt nhé. Bởi thành phần càng nhiều củ quả, con ị càng tốt. Với cà rốt thì chỉ cần 1 lát thôi nhé, để bé lành bụng và ko sợ bị đi ngoài.
    Các mẹ cứ làm theo đi. Đảm bảo ngày thứ nhất, ngày thứ 2 thấy hiệu quả liền. Khi cho con ăn như vậy, còn kích thích trẻ ăn uống đấy. Chắc vì chúng ị ra rộng bụng nên ăn nhiều hơn :Laughing:
    Các mẹ làm thành công thì trở lại topic này chia sẻ kinh nghiệm với mẹ khác nhé. Tin rằng mọi người sẽ quẳng đi một mối lo :Rose:
    Bé nhà mình vẫn ăn củ quả, các loại rau nhuận tràng, nước cam, sữa chua, hoa quả hàng ngày mà vẫn táo lắm bạn ạ.:Sad:
    Bây giờ còn hay mắc bệnh ngứa dị ứng nữa, chắc do nóng trong.
    • 5,353 Bài viết

• 2,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Color Xem bài viết
    Bé nhà mình vẫn ăn củ quả, các loại rau nhuận tràng, nước cam, sữa chua, hoa quả hàng ngày mà vẫn táo lắm bạn ạ.:Sad:
    Bây giờ còn hay mắc bệnh ngứa dị ứng nữa, chắc do nóng trong.
    mẹ nó mua củ khoai lang, rửa sạch, thái mỏng, đun lấy nước cho con uống mỗi ngày 1 cốc. Bảo đảm hết táo ngay tức khắc
    OX4Bp7dJuUp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 37 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi bé nhà mình không thiếu củ quả ở trong cháo, nước cam đều đặn ngày 1 cốc hoặc sữa chua nhưng xem ra không ăn thua, ăn khoai lang hoặc chuối tiêu cũng thế, nhưng không ăn thì lại bị, có cách nào khác không
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,188 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

các mẹ thử cho bé uống sữa chua men sống probio xem thế nào. con mình đang dùng thấy cũng đỡ trộm vía. nhưng cái này chua lè à, hơi khó uống hen. bé dưới 1 tuổi uống 1/2 hộp 1 ngày.uống sau bữa ăn. mong các bé hết táo bón cho mẹ cười toe toe, chứ con táo mẹ xót lắm, hic
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 210 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

lấy đọt khoai lang non về luộc nhừ rồi lấy nước pha sữa nấu cháo cho bé
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,047 Bài viết

• 1,995 Được cảm ơn

Ở VDD các bác sĩ còn hướng dẫn là ép lấy nước củ khoai lang sống (loại khoai vàng ý) cho con uống nữa.
    • 3,607 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Con tớ 4 tháng cũng đang táo bón đây. Củ quả, khoai lang, rau lang, rau muống ninh nhừ rồi pha sữa cho con ăn mà vẫn táo đây. Đi khám bác sĩ phán: có thể do cơ địa:Sigh:
    • 30 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu bé táo thường xuyên thì mẹ bé phải đi khám thôi. Bình thường mẹ cho bé uống nhiều nước lọc và nước hoa quả, ăn rau và các loại quả.